Hỏi kinh nghiệm đi Campuchia?

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Em muốn đi Campuchia. Xuất phát từ SG và đi đường bộ thì đi thế nào? Có bác nào thạo chỉ e với :
1. Thủ tục? đăng ký qua tour hay tự đi?

2. Nếu tự đi thì thế nào? ăn uống ,chơi bời , giá cả ,?

3. Thời tiết mùa này?

......

Dặn dò thêm????????

E muốn đến Tungleng ,có hay k??

Đã chuẩn bị rượu mời các bác (b) (b) (b)

Evolution

Xe điện
Tự đi thì bác gọi Mai Linh mà đi, còn chuyện chơi thì em cũng không rõ. Thị thực thì bác đến cửa khẩu làm.

ASA

Xe máy
Em muốn đi Campuchia. Xuất phát từ SG và đi đường bộ thì đi thế nào? Có bác nào thạo chỉ e với :
1. Thủ tục? đăng ký qua tour hay tự đi? Bc chỉ cần có passport, visa thì dù bc đi tour hay tự đi đều co người lo cho bc hết rồi. Lệ phí visa là 24$/ người. Theo e nếu bc lần đầu tiên đi, nên mua tour. Tour của cty SAPACO ngon hơn Mailinh

2. Nếu tự đi thì thế nào? ăn uống ,chơi bời , giá cả ,? Tự đi thì mua vé khứ hồi , của SAPACO là 24$, kg có 1 xuất ăn tren đường đi, xe lớn, rỗng rãi có toilet trên xe, của MAI LINH là 23$, có 1 xuất ăn, xe nhỏ, đi chậm, làm thủ tục chậm hơn sapaco. Ăn uống cũng như SG, kg rẻ hơn. Chơi bời, bc nhờ mấy bc chạy tuk tuk, mấy bc đó rành lắm. Chi phí ăn nhậu và khoản xxx bên đó còn mắc hơn cả sg mình. Dc 1 cái đi nhậu là toàn bia nhập, Heineken bên đó toàn là nhập từ Hà Lan

3. Thời tiết mùa này? Cũng như SG, chợt nắng chợt mưa

......

Dặn dò thêm????????
Bc nên tránh xa, đừng đi vũ trường, bia cực đắt. Còn bc muốn shopping, nên đi chợ Nga, bán rất nhiều đồ, nhug nhớ trả giá dữ vào, ít nhất bằng 30-40% giá họ nói. Đừng nên đi chợ SG mới, bên đó bc trả giá nào cũng chết. Dtdd cũng kg rẻ hơn VN mình đâu, mà toàn máy cũ, đừng nên mua, nói chung đồ điện tử bên đó kg có gì nhiều, giá cũng kg rẻ hơn VN mình

E muốn đến Tungleng ,có hay k?? Bc nên đi Siem riep, tungleng chẳng có gì cả

Đã chuẩn bị rượu mời các bác (b) (b) (b)
KG biết thế đủ chưa nhỉ, chờ vote của bc, heee. À quên, đó là kinh nghiệm của e cách đây hơn nửa năm rồi kg biết trog thời kỳ bão giá toàn cầu thế này, bên đó có gì thay đổi kg. Heee, có gì bc tìm hiểu thêm há

Chỉnh sửa cuối:

Evolution

Xe điện
He he, em thấy bên Cambodia toàn chơi dtdd của Việt mình, không chơi của Thái vì họ ko dùng được tiếng của nhau. Toàn giun cả mà chả hiểu sao. Sang đấy em thích nhất cái chợ bán đồ quân đội, súng có, thẻ của lính Mỹ cũng có ... mua bán dễ vãi. Em có làm 1 cái quần zằn zi bên đố giá 25$ hơi chát được cái ngon

ASA

Xe máy
Bên đó đúng là dễ lắm. Rất tự do và thoải mái, đoạn đường từ Cửa khẩu qua đến Phnom Penh chắng thấy bóng 1 a CS nào. Xe máy thì toàn kg có bảng số, xe hơi thì tay lái thuận nghịch đều chạy tốt. E hãi nhất là xe khách, bên đó nó toàn đi ba cái Huyndai Grand 16 chỗ, cũ mèm, mà nó chạy thấy mà khiếp, trên nóc xe nó có thể cho người ngồi, xe đạp thì chc cũng có thể xếp được 30-40 chiếc, còn trong xe nó nhồi nhét 1 lúc 30-40 người trong cái xe 16 chỗ.

dtrung

Xe điện
Em toàn đi máy bay sang PP nên không biết đường bộ thế nào. Bên đó xxx cũng ăn tiền ác, nhưng nhiều khi chỉ 2 đô là ok. Bên đó bác cứ mang đô lẻ đi, tiêu như tiền Cam luôn, mua bán bất cứ thứ gì. Ở PP có cái chợ Russian market bán quần áo rất rẻ. Em mặc cả tốt nên thấy rẻ hơn VN nhiều. Điện thoại bên đó trước em mua thấy toàn rẻ hơn bên VN mình, các cửa hàng điện thoại hình như gần chợ cũ (old market). Nếu hoàng cung cho vào xem thì vào xem mấy cái tượng vua Khmer (cụ kị sihanok) gì đó bằng vàng to bằng người thật luôn, nhưng hình như ít khi cho vào xem cái đó lắm.

Người VN rất nhiều, từ chạy xe ôm đến mở cửa hàng giải khát, cháo lòng, phở bò. Thịt bò bên đó rất ngon, toàn bò có cái bướu như trong tranh ảnh ấn độ giáo. Các tệ nạn xã hội bên đó thì 90% là chủ và nhân viên VN, người Cam nói chung hiền lành hơn không làm những chuyện đó (em nghe nói thôi nhé :)) ). Nói chung để nắm bắt tình hình kinh tế xã hội, cứ lòng vòng vớ bác xe ôm nào nói được tiếng Việt, bảo chở đi lòng vòng đồng thời hỏi han được đủ thứ.

Bác thích đi chơi thì bác nên đi angkor wat (ở siem riep) xem cho biết, rất đẹp. Tonlesap (biển hồ) cũng gần đó, có cả 1 làng người Việt sinh sống trên thuyền luôn. Đi từ PP có thể đi đường bộ hay đường thủy. Máy bay là nhanh nhất.

Chỉnh sửa cuối:

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Em toàn đi máy bay sang PP nên không biết đường bộ thế nào. Bên đó xxx cũng ăn tiền ác, nhưng nhiều khi chỉ 2 đô là ok. Bên đó bác cứ mang đô lẻ đi, tiêu như tiền Cam luôn, mua bán bất cứ thứ gì. Ở PP có cái chợ Russian market bán quần áo rất rẻ. Em mặc cả tốt nên thấy rẻ hơn VN nhiều. Điện thoại bên đó trước em mua thấy toàn rẻ hơn bên VN mình, các cửa hàng điện thoại hình như gần chợ cũ (old market). Nếu hoàng cung cho vào xem thì vào xem mấy cái tượng vua Khmer (cụ kị sihanok) gì đó bằng vàng to bằng người thật luôn, nhưng hình như ít khi cho vào xem cái đó lắm.

Người VN rất nhiều, từ chạy xe ôm đến mở cửa hàng giải khát, cháo lòng, phở bò. Thịt bò bên đó rất ngon, toàn bò có cái bướu như trong tranh ảnh ấn độ giáo. Các tệ nạn xã hội bên đó thì 90% là chủ và nhân viên VN, người Cam nói chung hiền lành hơn không làm những chuyện đó (em nghe nói thôi nhé :)) ). Nói chung để nắm bắt tình hình kinh tế xã hội, cứ lòng vòng vớ bác xe ôm nào nói được tiếng Việt, bảo chở đi lòng vòng đồng thời hỏi han được đủ thứ.

Bác thích đi chơi thì bác nên đi angkor wat (ở siem riep) xem cho biết, rất đẹp. Tonlesap (biển hồ) cũng gần đó, có cả 1 làng người Việt sinh sống trên thuyền luôn. Đi từ PP có thể đi đường bộ hay đường thủy. Máy bay là nhanh nhất.
Cái vụ đi thuyền trên sông bác đã thử chưa ạ?

dtrung

Xe điện
hồi em đi bằng máy bay vì ít thời gian, nhưng theo bên đó khuyên thì đi theo kiểu rong ruổi thì thích hơn, khám phá nhiều về cuộc sống, con người, phong cảnh.... Đi theo kiểu đó là rong ruổi một lượt đi đường bộ, một lượt đi đường sông bằng tàu cao tốc. Nếu có tàu thì đi mất một buổi 4-6 tiếng gì đó, em không nhớ rõ. Đi trên sông ngắm cảnh chắc hay bác ah. Lúc đến Siemriep là bác đã được đi qua biển hồ luôn. Từ biển hồ đến Angkor wat là khoảng 10km đường bộ nữa, bắt xe ôm cũng đươc. Hồi em đi thuê 1 xe ôm chạy cả ngày đưa mình đi chỉ 10 đô. Giờ chắc đắt hơn.

Ở Siemriep nếu bác vào các cửa hàng ăn uống như tây đi du lịch thì tương đối đắt, 1 đĩa thức ăn vớ vẩn gì đó cũng tầm 3-5 đô, không ngon. Vào các hàng cơm bình dân cho dân lao động thì có khi chỉ 2 đô là ăn no, nhưng ít hàng mà quán xá cũng không sạch sẽ lắm. Hồi em đi kiếm được một quán lẩu theo kiểu tự chọn ăn bao nhiêu thì ăn tính tiền theo suất ăn ngon, hợp lý. Một vài kinh nghiệm chia sẻ với bác, chúc đi vui vẻ.

gatre76

Xe máy
SG đi cửa khẩu Mộc Bài làm thủ tục hải quan ( bay giở miễn visa rồi đớ tốn 25 USD) mà bác có mang xe di luon hay ko ? di nguoi ko thì dễ, có thể di Mai Linh hoặc Sinh cafe đến Thủ Đô luôn. Cho thằng xe tuk tuk gì đó 10 USD kêu nó chở di chơi, bác cứ như là đại ka ấy tha hồ chọn ( Trung Quôc, Cam - VN...) :69: