Hỏi kinh nghiệm vay vốn mua xe trả góp!

hiện mình đang chuẩn bị làm các thủ tục vay trả góp để mua con CRUZE LS(giá 22.600$). hồ sơ mình đã chuẩn bị đầy đủ cả rồi. Vậy cho mình hỏi bạn nào đã có kinh nghiệm mua xe trả góp tư vấn giúp mình với:
Đây là các điều kiện và giấy tờ của mình đã có đầy đủ để làm vay vốn:
1. HDLD; 2. Hộ khẩu; 3. giấy chứng nhận độc thân; 4. CMT;
5. Bảng sao kê 6 tháng gần nhất từ tháng 6 - tháng 12.2010(tổng nổi tài khoản của e trong 6 tháng là 120tr <--> 20tr/tháng. Lương thưởng trong tháng của mình cố định là 11tr/tháng tuy nhiên còn thưởng quý và thưởng năm nói chung tính trung bình là như trên)
Vậy cho mình hỏi mấy câu hỏi cái:
1. Với điều kiện trên mình có thể vay vốn trả góp ngân hàng ko?(mình sẽ thế chấp bằng chính chiếc xe và trả trước 30%) thời gian vay có thể được 5 năm ko?
2. có chắc chắn vay vốn được ngân hàng và được giải ngân với điều kiện trên ko?
3. có pải lót tay cho nhân viên tín dụng ko với trường hợp này ko? và lót bao nhiêu thì ok?
rất mong các bác trên diễn đàn cho e vài ý kiến quý báu nhé! thanks all!

Mraaa

Xe tăng
Khuyên bác chân thành, mức thu nhập cố định đó thì trả góp hơi vất vả đó, bác cân nhắc kỹ lại đi 1 chút.

Hơn nữa, trả góp 5 năm thì bác có nghĩ đến số lãi phải trả là bao nhiêu không? chắc phải tầm 70% tiền gốc.

Mraaa

Xe tăng
Nhà cháu tính hộ bác rồi, thánh đầu tiên bác phải trả ngân hàng tầm 5tr5 tiền gốc (mức vay 70% con xe 22.6k đó nhé) + với tầm 6tr tiền lãi.

Vị chi là khoảng 11tr5 cả gốc lẫn lãi, quá trình trả tiền ngân hàng liên tục, và kéo dài như thế trong 5 năm, đến tháng cuối cùng thì bác phải trả khoảng 5tr8 cả gốc lẫn lãi.

Rồi cộng với chi phí nuôi xe hàng tháng, sinh hoạt cá nhân, bạn bè, cha mẹ, ma chay, giỗ chạp....

20tr thu nhập/tháng với những khoản chi đó thì hơi vất vả bác ạ.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Mận hỏi thì đào xin thưa
Vườn hồng giờ đã từa lưa hết rồi.
Em đùa tí ạ. Em thì thưa như sau:
1/ Bạn hoàn toàn có thể vay mua trả góp. Thời gian vay mình nghĩ tối đa là 4 năm (thường xe này vay trong 3 năm thôi ạ)
2/ Chắc ạ. Nhiều hồ sơ khó hơn còn có thể vay được. Điều cơ bản nhất là cá nhân cảm thấy đủ tự tin để vay. Sau này nếu bạn không trả nợ được thì người thiệt nhất là bạn chứ không phải NH. Với xe này vay 70% trong 3 năm thì trước mắt bạn phải trả khoảng 195 triệu và trả 13 triệu/1 tháng (khoản này tất nhiên sẽ giảm dần).
3/ Cái này nhậy cảm lắm. Nó tùy từng NH, tùy hồ sơ. Hồ sơ của bạn nếu là thật thì không quan trọng lắm. Tùy cơ mà ứng biến thôi, chi phí nếu có cũng chả đáng bao nhiêu so với khoản vay.
Bạn cho mình hỏi thêm là bạn ký hợp đồng mua xe cruze LS giá 22,6 chưa? từ bao giờ? Vành đúc hay sắt? Vì bây giờ mới bắt đầu đi ký thì chưa khó có xe với giá đó luôn ạ.

PoBeo

Xe điện
Chào bác!

Tôi cũng đang ở trong tình trạng như bác, cũng là chia sẻ 1 số thông tin thôi nhé:

- Chỉ được vay 4 năm với 70% tổng giá trị hợp đồng. Nếu bác có anh em họ hàng bạn bè làm Phó Tổng hoặc Tổng chắc vay được 80% đấy......
- Chắc chắn vay được vì thằng bạn tôi không đi làm ở đâu mà vẫn biến hóa ra được cái hợp đồng làm Trưởng phòng lương 12tr/1 tháng => vay vô tư. Quan trọng là có mối với nhân viên tín dụng
- Bạn bè tôi là tín dụng nhiều nên chỉ mời chúng nó bữa cơm thôi - thằng nào cũng mong tôi vay ở ngân hàng chỗ nó nhằm đạt doanh thu cao ^___^ nó chả cần tôi lót tay cái gì.

Như các bác ở trên đã phân tích thì lương 11tr/1 tháng như bác là khá căng.....tôi cũng được tư vấn thì mỗi tháng sẽ trả góp 9tr8 - trong 4 năm - giảm dần giảm dần.....tôi hỏi thăm 1 số bác khác thì chi phí 3tr/1 tháng gồm bãi đỗ xe + tiền xăng cho 1 con Cruze LS là trung bình. Vậy bác sẽ mất khoảng 12tr/1 tháng để duy trì cho chi phí này. Bác cứ liệu cân nhắc nhé

Hi vọng tháng 3 tới sẽ có xe để khoe với anh em ở đây! Tôi cũng nhắm con Cruze LS mà ^^

oto_dream

Xe buýt
Chơi mạnh đi bác chủ. Thu nhập như của bác mà phải lăn tăn thì hơi phí. E vẫn còn trẻ và không giỏi như bác đâu mà e cũng có 2 vợ rùi nè (vợ 2 e cũng cruze LS). Bác mà gom đủ xiền trả thẳng thì không phải nghĩ (tổng vệ sinh loanh quanh 490tr thôi ạ). E ở HN gửi xe 550k/tháng, xăng xe 500k/tuần đi vô tư bác ạ. Như e lấy xe xong không thấy hối tiếc gì cả, chỉ mỗi tội thằng cu nhỏ nhà e (>2t) nó cứ suốt ngày đòi: Bố ơi ... đi ô tô cơ!!!

PoBeo

Xe điện
Chơi mạnh đi bác chủ. Thu nhập như của bác mà phải lăn tăn thì hơi phí. E vẫn còn trẻ và không giỏi như bác đâu mà e cũng có 2 vợ rùi nè (vợ 2 e cũng cruze LS). Bác mà gom đủ xiền trả thẳng thì không phải nghĩ (tổng vệ sinh loanh quanh 490tr thôi ạ). E ở HN gửi xe 550k/tháng, xăng xe 500k/tuần đi vô tư bác ạ. Như e lấy xe xong không thấy hối tiếc gì cả, chỉ mỗi tội thằng cu nhỏ nhà e (>2t) nó cứ suốt ngày đòi: Bố ơi ... đi ô tô cơ!!!
Bác an ủi anh em như thế cũng tốt!

Có điều, anh em cũng cần phải cân nhắc thiệt và lợi khi quyết định trả góp....ví dụ, nếu bạn chủ thớt mà có ý định học tiếp MA hoặc DBA (Tiến Sĩ) thì cũng phải suy nghĩ thấu đáo vì không cùng 1 lúc làm 2 mục tiêu được. Cái gì ta thích ta cần thì ta làm.....riêng khoản này thì mình ủng hộ....nhưng mà nếu chỉ có 11tr/ 1 tháng thì hơi căng đấy......tôi nghĩ phải dư dả khoảng 20tr/ 1 tháng hẵng nên tính chuyện trả góp xe. Đừng vội, chỉ là sớm muộn thôi!

C.k

Xe buýt
hiện mình đang chuẩn bị làm các thủ tục vay trả góp để mua con CRUZE LS(giá 22.600$). hồ sơ mình đã chuẩn bị đầy đủ cả rồi. Vậy cho mình hỏi bạn nào đã có kinh nghiệm mua xe trả góp tư vấn giúp mình với:
Đây là các điều kiện và giấy tờ của mình đã có đầy đủ để làm vay vốn:
1. HDLD; 2. Hộ khẩu; 3. giấy chứng nhận độc thân; 4. CMT;
5. Bảng sao kê 6 tháng gần nhất từ tháng 6 - tháng 12.2010(tổng nổi tài khoản của e trong 6 tháng là 120tr <--> 20tr/tháng. Lương thưởng trong tháng của mình cố định là 11tr/tháng tuy nhiên còn thưởng quý và thưởng năm nói chung tính trung bình là như trên)
Vậy cho mình hỏi mấy câu hỏi cái:
1. Với điều kiện trên mình có thể vay vốn trả góp ngân hàng ko?(mình sẽ thế chấp bằng chính chiếc xe và trả trước 30%) thời gian vay có thể được 5 năm ko?
2. có chắc chắn vay vốn được ngân hàng và được giải ngân với điều kiện trên ko?
3. có pải lót tay cho nhân viên tín dụng ko với trường hợp này ko? và lót bao nhiêu thì ok?
rất mong các bác trên diễn đàn cho e vài ý kiến quý báu nhé! thanks all!
Bác xin vay 4 năm, năm đầu trả gốc ít thôi khoảng 15%, năm thứ hai trả 25% hai năm cuối trả 30%. Như thế bác sẽ đỡ gánh nặng về lãi và gốc. Chúc bác sớm có xe vi vu.

oto_dream

Xe buýt
Bác an ủi anh em như thế cũng tốt!

Có điều, anh em cũng cần phải cân nhắc thiệt và lợi khi quyết định trả góp....ví dụ, nếu bạn chủ thớt mà có ý định học tiếp MA hoặc DBA (Tiến Sĩ) thì cũng phải suy nghĩ thấu đáo vì không cùng 1 lúc làm 2 mục tiêu được. Cái gì ta thích ta cần thì ta làm.....riêng khoản này thì mình ủng hộ....nhưng mà nếu chỉ có 11tr/ 1 tháng thì hơi căng đấy......tôi nghĩ phải dư dả khoảng 20tr/ 1 tháng hẵng nên tính chuyện trả góp xe. Đừng vội, chỉ là sớm muộn thôi!
Vâng quan điểm của e là cũng không khuyên bác ấy mua trả góp, mà nên vay theo kiểu gia đình (không lãi) để mua trả thẳng ạ. Nhưng còn nhiều việc lớn khác mà bác chủ cần làm thì không nên mua ạ. Các cụ nói : Tậu Trâu, cưới Vợ, làm Nhà, thì em chỉ dám tậu Trâu khi mà mấy cái kia ngon lành rồi ạ.

bagiakhatmau

Xe máy
Website
www.evn.com.vn
Với mức thu nhập như thế, bác hoàn toàn có thể vay vốn ngân hàng. Bác có thể chọn các salon bán xe uy tín, các salon thường có các cam kết với ngân hàng về việc bảo lãnh vay để mua xe.
Ngoài ra bác có thể tham khảo trực tiếp với cán bộ ngân hàng. Các ngân hàng hiện nay vẫn đang cho vay mua xe ô tô như: An Bình Bank, Techcombank với mức lãi suất là 18%/ năm.
Chúc bác sớm sở hữu vợ 2 !

xin chân thành cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình giúp mình! mình xin chia sẻ là đấy chỉ là mức lương hàng tháng có 11tr/tháng còn thưởng hàng quý và năm tính ra trung bình sẽ phải tối thiểu từ 17 - 20tr/tháng. lên mình cũng tính kỹ rồi, vợ cả chưa có thôi cứ quất vợ 2 trước cái đã sau khi có vợ 2 rồi thì vợ cả lúc nào cần là quất thôi! :))

lonta_lonton

Xe máy
Bác có nhà chưa? đưa thêm nhà vào vay cao lên 1 chút. Chẳng hạn mình cần 400 nhưng vay lên 500, rồi đem trả nợ gốc trước 100, như thế đường nhiên nếu hàng tháng bác trả gốc 6tr thì 1 năm là 72tr => hơn 1 năm Bác không phải trả gốc rồi, để dành tiền tiếp trả gốc năm sau và chi phí sử dụng.

xetrau1973

Xe hơi
oto_dream; chỉ mỗi tội thằng cu nhỏ nhà e (>2t) nó cứ suốt ngày đòi: Bố ơi ... đi ô tô cơ!!![/QUOTE nói:
Chung 1 cảnh ngộ với cụ:-w

Nhà cháu tính hộ bác rồi, thánh đầu tiên bác phải trả ngân hàng tầm 5tr5 tiền gốc (mức vay 70% con xe 22.6k đó nhé) + với tầm 6tr tiền lãi.

Vị chi là khoảng 11tr5 cả gốc lẫn lãi, quá trình trả tiền ngân hàng liên tục, và kéo dài như thế trong 5 năm, đến tháng cuối cùng thì bác phải trả khoảng 5tr8 cả gốc lẫn lãi.

Rồi cộng với chi phí nuôi xe hàng tháng, sinh hoạt cá nhân, bạn bè, cha mẹ, ma chay, giỗ chạp....

20tr thu nhập/tháng với những khoản chi đó thì hơi vất vả bác ạ.
e vay của ngân hàng được 5 năm, lãi và gốc e phải trả 1 tháng là 9tr9 coi như 10tr. thu nhập của e bình quân là 15 - 17tr/tháng, ko nuôi ai, có nhà rồi và sống 1 mình vậy với thu nhập và hoàn cảnh vậy thì rất mong mọi người tư vấn chân thành là có lên mua ko ạ? thanks all!

oto_dream

Xe buýt
e vay của ngân hàng được 5 năm, lãi và gốc e phải trả 1 tháng là 9tr9 coi như 10tr. thu nhập của e bình quân là 15 - 17tr/tháng, ko nuôi ai, có nhà rồi và sống 1 mình vậy với thu nhập và hoàn cảnh vậy thì rất mong mọi người tư vấn chân thành là có lên mua ko ạ? thanks all!
Mua luôn không phải nghĩ. E nghĩ với trình độ của bác ngoài lương cứng chắc chắn sẽ có thời điểm bác kiếm được nguyên 1 cái xe 8->

typn2003

Xe hơi
Em cũng lương 20tr/tháng, mua Kia forte từ tháng 5/2009, mỗi tháng trả lãi và gốc ~ 10tr, còn 10tr nộp 10tr cho bà cả. Còn chi phí cho xe và chi phí cho em thì em cố gắng làm thêm là đủ. Giờ cũng đi được nửa chặng đường rồi. Em vay có 3 năm và vay 50%

Mraaa

Xe tăng
Máu thì quất thôi cụ, rồi để mai tính :D

Cơ mà cõng khoản nợ đến tận 5 năm thì nhà cháu nghe hơi run :(

Không biết nhà cụ bao nhiêu tuổi, cơ mà còn phải lấy vợ chứ.

Cứ cho là cụ trả nợ hết 10tr, nuôi xe bèo cũng 3tr/tháng, là 13 rồi. Ừ thì không phải thuê nhà, nhưng cũng phải ăn chứ.

Mà cụ tính đến khoản này chưa nhé, nếu cụ đi SH, thì tạt vào trà đá, 2k là giải quyết xong nhu cầu nghiện ngập, còn đi ato thì ko thế.

Cụ đi SH, ăn cơm bụi cũng dc, đi ato phải kiếm chỗ nào có chỗ đậu xe.

Vậy nhé, 15 - 17tr, cụ trừ 13tr cho con xe, còn 2 - 4tr. Cụ đi ato mà chi tiêu như thằng sinh viên mới ra trường sao? :(

Cháu cũng định mua trả góp, cơ mà trả góp 6 tháng thôi, 4 năm thì nhiều lãi lắm :D có cày trả trong bằng xong. Có con xe để đó, lúc nào cần gấp tiền làm gì lại đóng vào ngân hàng cũng dc mấy trăm :D

Mraaa

Xe tăng
Nhà cháu không can cụ, mua đi là được.

Nhưng nhà cháu vừa trải qua hoàn cảnh của cụ, nên tự đặt nhiều câu hỏi và trả lời được rồi, nên tư vấn cho cụ vậy thôi.

typn2003

Xe hơi
Nhưng cụ ơi Ngân hàng nó chỉ cho vay từ 3 năm trở lên thôi. Thế nó mới ăn được của cụ nhiều lãi