[Funland] Hội phong lan OF.

Bigcat1

Xe tăng
Cụ cho cháu hỏi lan cat này mấy cái thân lên mà ko có lưỡi mèo để ra hoa thì sau này nó có ra hoa thân đấy nữa không? Và từ khi lên lưỡi mèo thì bao lâu có hoa ah?
Tks cụ!
Dòng cat 1 lá nếu ra mèo mà không đậu nụ thì sẽ không ra hoa. Cụ phải chờ mầm mới thôi. Kinh nghiệm cho thấy nên tăng cường bón phân cho cây ra mầm to khỏe. Mầm khỏe hơn thân mẹ thì tự nhiên tỉ lệ ra hoa rất cao.
Một số giống Cat 2 lá ra hoa theo mùa. Đến mùa ra hoa đồng loạt, kể cả thân già có mèo chưa hoa.
Một số giống Cat 2 lá hoa chùm đặc trưng như Nhất xuyến hồng... ra hoa từ thân già.
Thường mỗi thân phát triển tầm 3 tháng. Từ khi có mèo đến lúc có hoa tầm 2 tháng. Mèo nào phồng to, soi đèn thấy đen đen là đậu nụ.

Pumzen

Xe cút kít
Trầm e trồng toàn tèo thôi, vừa mua 10 kei trầm Myanmar về ghép xem ổn không
Cấy ghép vào giá thể gỗ thường thì ko đảm bảo độ ẩm, chất dinh dưỡng nên lan hay bị còi cọc cứ quắt keo dần rồi toi. Nhà cháu thường phải tăng cường bổ xung thêm rêu, tảo có tính hút nước giữ ẩm. Cùng với mấy ki Trầm trên, nhà cháu còn có ghép thêm mấy ki phi điệp vào 1 thân gỗ lũa to vật. Sau từng ý thời gian, mấy ki này chỉ tăng trưởng thêm độ dài, nhưng lá thì ra rất hạn chế, thân còi cọc không mẩy. Đầu năm vừa rồi nhà cháu giỡ ra, chuyển sang trồng vào chậu gỗ, mới chỉ có 1 vài tháng mà lá mọc xum xuê xanh mướt đầy sức sống. Chắc năm sau ra hoa.

Sonduong.BMV

Xe container
Cấy ghép vào giá thể gỗ thường thì ko đảm bảo độ ẩm, chất dinh dưỡng nên lan hay bị còi cọc cứ quắt keo dần rồi toi. Nhà cháu thường phải tăng cường bổ xung thêm rêu, tảo có tính hút nước giữ ẩm. Cùng với mấy ki Trầm trên, nhà cháu còn có ghép thêm mấy ki phi điệp vào 1 thân gỗ lũa to vật. Sau từng ý thời gian, mấy ki này chỉ tăng trưởng thêm độ dài, nhưng lá thì ra rất hạn chế, thân còi cọc không mẩy. Đầu năm vừa rồi nhà cháu giỡ ra, chuyển sang trồng vào chậu gỗ, mới chỉ có 1 vài tháng mà lá mọc xum xuê xanh mướt đầy sức sống. Chắc năm sau ra hoa.
Trước e cũng ghép gỗ còi quá nên gỡ ra ghép chậu.
giờ phải

Sonduong.BMV

Xe container
Em có người bạn cũng thuộc hàng lão làng chơi lan, Trong chậu lan của bác ấy hay có vài cục xương to để xuống dưới đáy chậu như giá thể. Em có hỏi bác ấy bảo cho cây nó ăn thêm canxi. Các cụ cho ý kiến.

formula_one

Xe buýt
Em có người bạn cũng thuộc hàng lão làng chơi lan, Trong chậu lan của bác ấy hay có vài cục xương to để xuống dưới đáy chậu như giá thể. Em có hỏi bác ấy bảo cho cây nó ăn thêm canxi. Các cụ cho ý kiến.
Có một cách hay hơn, hiệu quả hơn là cụ lấy vỏ trứng xay thành bột mịn trộn nước tưới. Bổ sung canxi cho cây tuyệt vời :D

TungThoc

Xe điện
Có một cách hay hơn, hiệu quả hơn là cụ lấy vỏ trứng xay thành bột mịn trộn nước tưới. Bổ sung canxi cho cây tuyệt vời :D
Phân bón hiện nay có đủ yếu tố Đa- Trung - Vi lượng rồi, không cần thiết phải bổ sung thêm những thứ khác nữa. Cứ giá thể sạch, nước tưới chuẩn, phân bón vừa đủ theo chỉ dẫn là cây lên khỏe, cho hoa thơm đẹp. Cần gì phải phức tạp như thế.
Em nói thật mấy loại phân bón tự chế từ nha đam, chuối, ốc, trứng, đậu tương, cá, vỏ lạc, thân cây họ đậu..v..v. em đều đã thử qua. Do không đủ trang thiết bị, dụng cụ phòng thí nghiệm đo đạc và kiến thức về sinh học, hóa học nên thất bại lên đến 90%. Vừa mất công vừa ... bẩn.

Sonduong.BMV

Xe container
Phân bón hiện nay có đủ yếu tố Đa- Trung - Vi lượng rồi, không cần thiết phải bổ sung thêm những thứ khác nữa. Cứ giá thể sạch, nước tưới chuẩn, phân bón vừa đủ theo chỉ dẫn là cây lên khỏe, cho hoa thơm đẹp. Cần gì phải phức tạp như thế.
Em nói thật mấy loại phân bón tự chế từ nha đam, chuối, ốc, trứng, đậu tương, cá, vỏ lạc, thân cây họ đậu..v..v. em đều đã thử qua. Do không đủ trang thiết bị, dụng cụ phòng thí nghiệm đo đạc và kiến thức về sinh học, hóa học nên thất bại lên đến 90%. Vừa mất công vừa ... bẩn.
Em vẫn tự làm vỏ lạc, sơ dừa. Tự mình làm thấy tin tưởng hơn. Vỏ thông. Phân dê mua về em cũng ngâm nước vôi và phơi khô dùng dần.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhtranbk

Xe buýt
Cụ thường dùng phân gì thế ạ, em định mua ít phân túi lọc ko biết dùng ổn không

TungThoc

Xe điện
Cụ thường dùng phân gì thế ạ, em định mua ít phân túi lọc ko biết dùng ổn không
Cụ mới chơi thì cứ trộn trong giá thể một ít phân chì tan chậm Đài Loan hoặc Nhật, sau đó 10 ngày phun loại 20-20-20-TE là ổn, tháng 2 lần phun lá thêm B1, sau này Pro hơn thì chọn loại cao cấp hơn tý.
Mỗi loại lan mỗi thời kỳ nhu cầu hơi khác tý.

Chỉnh sửa cuối:

formula_one

Xe buýt
Cụ mới chơi thì cứ phân chì tan chậm Đài Loan hoặc Nhật loại 20-20-20-TE là ổn, tháng 2 lần phun lá thêm B1, sau này Pro hơn thì chọn loại cao cấp hơn tý.
Mỗi loại lan mỗi thời kỳ nhu cầu hơi khác tý.
Mùa mầm gốc lên nên em cứ táng 30-10-10 cho nó phất ngọn cụ ah. Khi nào dài tầm 60cm thì mới chuyển qua 20-20-20, gần thắt ngọn thì cứ 6-30-30 lâu lâu thêm tí siêu kali siêu lân là ngắm hoa bét nhè :D