[Hội SH 2012 Việt Nam] Hội của những người thích và đã, đang và sẽ sở hữu + Đánh Giá

Trạng thái
Thớt đang đóng

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
[XIN LỖI BAN QUẢN TRỊ VÀ ANH EM VÌ TOPIC KIA MÌNH ĐẢ ĐỘNG ĐẾN 1 SỐ VẤN ĐỀ KHÔNG HỢP LÝ NÊN DẪN ĐẾN VIỆC ANH EM TRANH CÃI NẢY LỬA. NAY MÌNH LẬP LẠI TOPIC NÀY VÀ ĐÃ BỎ ĐI NHỮNG THỨ KHÔNG CẦN THIẾT. MONG BQT CHO PHÉP TOPIC HOẠT ĐỘNG. NẾU CÓ GÌ SAI XÓT THÌ LÀM ƠN PM ĐỂ MÌNH CHỈNH SỬA CHO PHÙ HỢP.
MONG TOPIC NÀY SẼ SÔI ĐỘNG 1 CÁCH TÍCH CỰC!
VÀ ANH EM TA SẼ REPLY CHÂN TÌNH, LỊCH SỰ, TÔN TRỌNG LẪN NHAU NHÉ!]

CÁC BÀI VIẾT LIÊN QUAN:

Kế hoạch OFFLINE lần đầu tiên tại Hà Nội - Thứ 7 Ngày 8 Tháng 9 / 2012 [NÓNG HỔI ĐÂY] :
http://www.otofun.net/threads/408957-ke-hoach-offline-hoi-sh-2012-2013-lan-1-tai-hn-thu-7-ngay-8-thang-9-2012

Danh sách hội viên và đăng ký vào hội:
http://www.otofun.net/threads/396775-[hoi-sh-viet-nam-2012]-danh-sach-hoi-vien-dang-ky-gia-nhap

Topic chuyên về đánh giá, giao lưu:
http://www.otofun.net/threads/396565-[hoi-sh-2012-viet-nam]-hoi-cua-nhung-nguoi-thich-va-da-dang-va-se-so-huu-danh-gia

Topic chuyên về độ xe, làm đẹp xe, sơn xe SH 2012 Việt Nam ở link dưới nhé:
http://www.otofun.net/threads/396627-[sh-viet-nam-2012]-lam-dep-xe-do-xe-son-xe-dan-xe-phu-carbon-nano-vao-day

Sh 2012 VN cũng chính là phiên bản Châu Âu:
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/09/honda-cong-bo-sh-phien-ban-chau-au/

Làm rõ vụ ỐC XE BỊ RỈ:
http://www.otofun.net/threads/403115-[report]-lam-ro-ve-vu-oc-han-va-ri-set-cua-xe-sh-viet-2012

Minh chứng cho kiểu dáng xe mới gửi các bác:
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/06/dap-thung-honda-sh300i-2012-tai-viet-nam/

Chiến lược mang tên: Động cơ tiêu chuẩn của HD khởi đầu bằng SH Việt 2012:
http://www.otofun.net/threads/398841-honda-sh-viet-2012-dong-co-tieu-chuan-cua-honda-global-standard-engine

Kinh nghiệm không thể thiếu về lốp xe gas, lốp không xăm cho người điều khiển xe:
http://www.otofun.net/threads/396146-va%CC%81-trong-lo%CC%81p-xe-ga-lo%CC%81p-khong-sam-va%CC%80o-day?p=10387355#post10387355

Ảnh thực về xe tại đây:
Màu trắng:
http://www.otofun.net/threads/396565-[hoi-sh-2012-viet-nam]-hoi-cua-nhung-nguoi-thich-va-da-dang-va-se-so-huu-danh-gia?p=10468525#post10468525

Màu đỏ:
http://www.otofun.net/threads/393601-[hoi-sh-ban-viet-nam-2012]-report-bao-cao-danh-gia-gop-y?p=10310101#post10310101

Màu đen + cảm nhận của Apple_black91:
http://www.otofun.net/threads/403297-sh-2012-ly-do-ban-nen-chon-theo-cam-nhan-cua-minh

Màu xám bạc:
http://www.otofun.net/threads/396627-[sh-viet-nam-2012]-lam-dep-xe-do-xe-son-xe-dan-xe-phu-carbon-nano-vao-day?p=10926416#post10926416
MỘT CHÚT KINH NGHIỆM MUA XE MỚI UPDATE!!!
Bọn KN với HH làm ăn bố láo mất dạy lắm các bác ạ.. em đi xem xe e biết..

HH : e đặt tiền trc 2 hôm để lấy xe nó nói chắc như đinh đóng cột là có xe.. đến hôm lấy nó nói xanh rờn là xe màu trắng chưa về e cáu chửi um lên >"< em xem đc ngày thì e mới lấy.. cuối cùng nó phải xin lỗi và trả lại cọc cho em.

KN : sau khi ở HH xog bọn KN có gọi cho em báo xe về và chỉ còn 1 con duy nhất màu trắng.. em đến nơi nhìn màu sơn xe dại dại.. phần ốp nhựa em xem các xe gần đấy thì là nhựa mờ nhưng xe em thì lại bóng. em có hỏi và chúng nó bảo đấy là dầu bảo quản, phần đầu xe bẩn và nhiều vết xước.. em ko thích nhưng còn mỗi một con nên đành nhắm mắt làm liều bảo chúng nó lắp xe cho em.. lắp xog xuôi đâu đấy đổ 2l xăng ngon lành nó thông báo là xe màu trắng đắt hơn 2tr em làm loạn cả head lên và ứ lấy xe nữa.

Khổ cái số em là chỉ lấy đc xe ngày hôm đấy nên em chạy quanh Hà Nội và may cho em là em nhớ có head TL ở ngoài đê yên phụ. em qua xem thì xe cả một mớ thích chọn con nào thì chọn. đúng giá 80tr. em lấy một con nhưng số khung số máy ko ok lắm nên em cho 2 thắng nhân viên mỗi thằng 1l và em vào kho chọn số khung số máy ngon lành.. thái độ ở đây thì ok miễn chê..

Thế là em có một con xe ngon lành tuyệt vời mà màu sắc ko bị dại như bọn KN. em nghĩ xe ở KN là xe cũ ( đồng hồ lên hơn 3km trong khi xe ở TL e lấy là 0,8km) xog nó đánh bóng cho mới rồi bán đắt cho mình..

Em tiếc cho bác nào lấy con 150 trắng ở KN NLB.. bác bị nó lừa rồi

bác nào mà muốn mua xe em thề là ra TL làm ăn ngon lành hài lòng lắm.. về phần em thì em chả có gì để chê bai cả :D

KINH NGHIỆM VỀ VIỆC MUA PHỤ KIỆN TẠI HÃNG:

Em khuyên là các cụ đừng có dán xe hay lắp đồ tại hãng nhé!

Dán xe thì cũng 300 đến 350k chứ không ít đâu.
Nhưng họ dán ẩu lắm. Bao nhiêu chỗ dán được nhưng không dán cẩn thận đâu.
Lúc hỏi thì bảo không ai dán chỗ đó.
Dán xong rồi thì về đi được 2 quả mưa là bong hết sạch.
Làm ăn quá láo nháo luôn.

Còn đồ thì bao giờ cũng bị đắt hơn bên ngoài, nào là khóa này, khóa kia... cái nào cũng đắt hơn tận vài trăm bạc ấy.
Tốt nhất là các cụ ra ngoài tự tìm hiểu rồi lắp cho lành ạ.
E 2 lần mua xe ở Hồng Hạnh và Kường Ngan rồi 1 lần 125 và 1 lần 150 nên theo em ko nên lắp thêm bất cứ cái j ở HEAD cả bác ạ cụ thể
-Chân chống cạnh đòi 350K ---ra ngã 4 tô hiến thành Mai hắc đế 125K
-Thảm để chân khi đó còn bán 350K ---phố Huế 180K ---lại ra địa chỉ trên 100K
-Bộ ốp inox full bầu lọc gió ,chắn bùn trc ,sau ,nắp côn ,nẹp 2 chỗ để chân sau ,ốp đèn biển số ---bon HEAD đòi em 1củ ---ra phố HUế 280K
-còn mấy cái nút che lỗ gương 160K khoe nào là xịn rồi nhập em ra chỗ trên mua 20K 1 đôi luôn

Riêng đó thôi đã gần 2 củ rồi bác ạ ,nên theo em bác đừng lắp j ở đó hết !

BẢO HIỂM ĐỐI VỚI SH 2012 Việt Nam: HÃY THẬN TRỌNG!!!

Ah mà em lấy con 125 ở kường ngân 68 tr và được tặng bảo hiểm 1,5tr.Chỗ các cụ mua thế nào ah?
Bảo hiểm gì thế ạ ???
Cụ đã được lấy bảo hiểm chưa, nó bảo là bảo hiểm j thế ?
Không biết là bảo hiểm j ợ ???
Tình hình là cái bảo hiểm đó là bảo hiểm vật chất,tai nạn,thiên tai v..v....Nghe nv ở đó nói thì nó bảo hiểm cho mình cả mất xe,tai nạn.....Nó ghi lại thông tin của em rồi nói em chờ 1 vài ngày để nó gửi thông tin về hãng,khi nào xong nó sẽ gọi ra lấy ah.Hình như cái bảo hiểm này là của Honda hỗ trợ thì phải
=>> CÁC BÁC ƠI... EM MUA Ở HD HỒNG HẠNH, ĐÚNG GIÁ MÀ ĐƯỢC TẶNG KHÔNG CÁI BẢO HIỂM NÀY NHÉ!!!

KINH NGHIỆM ĐI XE VÀ VẬN HÀNH XE QUAN TRỌNG!!!

1. Về xăng:
- Nên bơm xăng A95 là tốt nhất. Đi vừa bền máy, bền xe. Bốc hơn và đi xe cảm giác êm ái hơn rõ rệt.
Tuy nhiên có đắt hơn A92 1 chút. Nhưng nếu các cụ thích cảm giác sướng hơn và bền bỉ hơn thì mình khuyên chọn nhé!

2. Về xăm lốp:
- Nên mua 1 bộ vá xe dành cho lốp không xăm để phòng những lúc đột xuất trên đường nhé. (Người ta gọi nó là vá dùi thì phải, giá tầm 50k thôi).
- Nên kiểm tra và cân lốp thường xuyên nhé (Ở mấy chỗ bơm ấy em nghe nói lốp trước là 1k8 và lốp sau là 2k thì phải).

3. Về dầu:
- Nên thay dầu Motul và không nên thay dầu hãng nhé!
- Các cụ muốn yên tâm cho con xe thì có thể ra chỗ bác Sơn Shark 55 Sơn Tây -> Một người rất tâm huyết với anh em Otofun và giá cả cũng rất hợp lý.
(1 chai dầu cụ ấy thay cả công hết 160k).
- Đi 500km đầu thay dầu 1 lần + thay dầu LAB và bổ sung nước tản nhiệt luôn.
- Đi 1000km lại thay 1 lần nữa (với dầu hãng) và 1500km (với Motul).
- Đi 2000km lại thay 1 lần nữa (với Motul) cho yên tâm nhé!
Và sau đó là thay theo chỉ định của bác sỹ Sơn Shark :D

4. Về đề xe:
- Bóp chặt phanh thì mới đề được, chứ nếu bóp nhẹ thì không được đâu các cụ.

Cạch dầu hãng ra các bác nhé(dầu cùi nhất trong các loại dầu), mà cũng chả cần đi bảo dưỡng đâu, cn chả làm gì, đến mất thời gian, chỉ có kt mỗi ap xuất lốp, nổ ga lăng ti một tí...xong phán xe bác ổn, dắt về, bác cứ đi, tự đi tự cảm nhận, so sánh, ra hết bệnh ý mà, nc là trong thời kì roda có nhiều triệu trứng tượng bệnh mà không phải, vd như máy nóng, gằn, gào, tay ga trễ, giảm sóc cứng, dây cu-roa kêu...máy rung..v.v..toàn những bệnh thằng nào cũng bị! qua 4000 nó mới ổn ạ, các bác cứ thay dầu như em bảo bên trên! bảo đảm ngon tuyệt :))
1) tầm 4000 cây nên thay lọc gió, đừng tin thằng hãng, đến tầm đấy đất nó bít kín, máy thiếu gió, giật đùng đùng ! đừng vào hãng, hơn 500k, ra ngoài mua có 100k, nhìn dại hơn, nhưng xét cho cùng cái khẩu trang nào chả dùng 1 lần! xịn đểu như nhau (chắc gì của nó đã xịn, theo xe là xịn thoi)
2) thay tầm đấy nên thay dầu lap luôn, dầu lap theo xe nó tốt lắm, nhưng cứ thay đi...:)
3)thường xuyên kt áp xuât lốp, bác nào có thói quen cẩu thả lưu ý, xe số không sao, nhưng riêng thằng xe ga này, cụ tỉ là cặp irc nó lắp xe các bác, chỉ cần thiếu một chút ap xuất lốp như kuến cáo, đi khác hẳn, tròng trành và ỳ ! các bác cứ bơm căng hơn 1 chút ks, đừng thiếu
PHẦN ĐÁNH GIÁ:

Ghi chú: Xe mình là 150i nên các bài viết là mình nói về xe 150i để các bạn tiện theo dõi và đánh giá nhé!

Em có lẽ là 1 trong những nạn nhân đầu tiên chấp nhận hi sinh nếu như sự lựa chọn của em là "sai lầm".

Nhưng dù sao thì sáng nay em cũng đã quyết định lấy em 150i sau một ngày cân đo, đong đếm, tìm hiểu này nọ.

Em không phải người của HDVN mà em là người xây dựng ra hệ thống đào tạo chuyên về Lập trình, thiết kế và quản trị website & SEO http://htvsite.com.

Các bác muốn xác thực điều này thì hỏi qua BQT rằng có phải em đã dùng chính email: hungthangitv@gmail.com (Email của em trên trang htvsite.com)

Để đăng ký và Xác nhận (Active) không thì rõ thôi ạ.

Ai lừa đảo chém gió để bán hàng, chứ em thì xin thẳng thắn luôn... em là người tiêu dùng và đang muốn lập cái topic này để kêu gọi những người "dại" như em. Lỡ có gì thì vào đây mà góp ý và giúp đỡ nhau thôi.

Nên các bác đừng nghĩ là em chém nhé!

SUY NGHĨ BAN ĐẦU:

1. Em đã thật sự cân nhắc giữa Lx ie, Lib, Lead và AB...
Nhưng em đã phải vô cùng buồn bã loại 2 em Lx và Lib ra khỏi cuộc chơi vì tốn bao nhiêu tiền điện thoại hỏi bạn bè chỉ thấy chê chứ chả thấy đứa nào đi 2 cái xe này mà nó khen cả.
Cũng có đứa khen đấy, nó khen là đẹp... phải nói là rất đẹp nên toàn phải để ở nhà mà ngắm.
Có thể các bác làm lương tháng cả trăm triệu thì các bác nghĩ xăng dầu là chuyện cỏn con.
Nhưng đám bạn em làm lương có 10tr 1 tháng nên toàn vứt xe ở nhà ngắm cho đẹp...

Lương em thì ko ở mức đó nhưng nghe e cũng run...

Đứa thì bảo đi máy thế này, xăng thế kia...

Rút cuộc là em đã rất thích em Lx và Lib từ lâu nhưng đành phải pó tay ko dám sờ vào e nó.

2. Em thấy thích HD vì nhà em đi xe đủ cả từ Nouvo Lx, Mio, Sirius, Wave S, Wave RS, AB.
Một số bạn bè đi Lead.
Và đều có chung đánh giá là ca ngợi Lead và AB.
Mấy con của Yamaha em nói thực là trừ mỗi con Sirius mà em từng đi thì quả thực mấy con kia lương 10 triệu mà nuôi vợ con và nó thì ko nổi...

3. Rất may là hôm nay em ra HD Thắng Lợi và Hồng Hạnh ở Phố Huế.
Cả 2 nơi này đều đã bán SH 2012 VN.

Và cả 2 nơi giá đều như nhau để đúng giá niêm yết của HDVN:
125i giá: 66tr chưa đk.
150i giá: 80tr chưa đk.

4. Với suy nghĩ đơn giản là thay vì mua 1 con SH nhập chỉ có riêng mình đi thì em mua hẳn 2 con 150i này cho em và vợ em te tởn thì cũng đủ thích rồi :)).
Đã thế xăng lại ít, 1 con vứt hẳn ở nhà không thèm đi để bạn bè, người khác xót xa... cho nó "đẳng cấp" như 1 số bạn thích nói đến "đẳng cấp" thích nhé...
Nói vui vậy chứ, thật sự là dù có đi con này mà nó ít xăng thì toi con này ta vẫn còn tiền mua thêm con khác.
Toi 2 con thì chắc cũng bằng 1 con nhập và "ăn xăng" chứ gì. (Các bác đừng nói đến đẳng cấp nhé... mệt với vụ này lắm lắm...)

Và cuối cùng em đã chọn thử nghiệm 1 em 150i vì vừa phù hợp túi tiền vừa với 1 ý nghĩ là: tốt hơn ở 1 số điểm mà bạn bè và bố mẹ em nói... mặc dù biết chắc là xăng sẽ ngốn hơn.

Nghe bên cửa hàng nói vài hôm nữa khi có biểu thuế và biểu giá "sau khi khảo sát lô 1" giá chắc chắn sẽ tăng.

Điều này e ko biết đúng hay ko.

Nhưng em theo dõi từ hồi nhà đi Wave với AB rồi.

Đúng là mới đầu rẻ, sau tăng vọt lên thật...

Có bác nói là nó tăng rồi nó lại giảm...

Cái này em thấy đúng.

Nhưng mà nó tăng xong chờ nó giảm thì cũng đi bus được vài tháng rồi...

Nên em chả ham hố cái vụ tăng, giảm của các bác...

Đến đúng 6h tối hôm nay em đã rước được em nó về nhà.

Phải lắp thêm 1 số thứ với tổng trị giá lên đến 2tr + cả dán nilon.

Cảm giác đầu tiên của em là:
1. Dáng em thấy ngon.
Có thể 1 số bác sẽ nói em nhà quê... (ở Hà Nội), chưa đi xe xịn bao giờ nên thấy ngon.
Em đồng ý.

2. Em đã soi mói rất kỹ lưỡng khi nó tháo ra lắp đồ.
Em thấy đồ khá khôn cứ ko dại.

3. Các thành phần xung quanh xe em thấy ổn, bóng bảy.

4. Bộ đồng hồ đo này nọ có giờ giấc đầy đủ như 1 số xe đời cao...
(PS: Đồng hồ điện tử).

5. Cảm giác của em đi ban đầu là rất êm và đầm xe.
Êm hơn con AB của nhà em và con Lead của bạn bè mà e đã từng đi.

6. Khi đi lên tốc độ 60km / 1h thì cảm giác hơi gừ gừ 1 tí... ko biết có phải xe mới nên thế ko.

7. Tổng kết là em thấy ổn.

Và em có 1 suy nghĩ hết sức đơn giản là:

- Với số tiền mua 1 con Lead hoặc 1 con AB thì bỏ thêm 1 chút mua con SH 125i thôi cũng đủ thấy mọi thứ từ kiểu dáng, sang trọng, lịch sự... đều gấp đôi gấp 3 rồi.
- Có nhiều bác nói là rất thích PCX và ước gì HD mang máy PCX lắp cho AB. Thì nay SH mới cũng máy công nghệ như PCX. Nên em nghĩ về máy em cũng yên tâm hơn rồi. Ngoài ra nhiều người cũng bảo máy PCX tiết kiệm xăng này nọ. Công nghệ có mấy cái hơn cả AB và Lead. Nên e cũng thầm mừng 1 tí...
- Nếu bỏ số tiền 80tr của e ra mua Lx và Lib để nuôi nó cả mấy năm trời thì em thà chơi canh bạc này với HD để chấp nhận rằng. Nếu nó có tệ đến nỗi bằng con Wave S của em thì em cũng mừng lắm rồi... Nên chả có gì lăn tăn cả khi mà xăng của nó theo đánh giá này nọ cũng chỉ ngang ngửa với AB và Lead.
(Thực hư thế nào em chạy mấy hôm sẽ report cho các bác).

Từ mai có gì e cứ report lên đây để bác nào có ý định mua cân nhắc và xem xét.

Có sao e nói đó.

Các bác đừng có chê em là được.

Còn ko e sẽ ko quay lại topic này lần thứ 2.

Chúc các bác lựa chọn sáng suốt!

Quay lại làm câu nữa đã rồi đi ngủ:
Một số người bảo đồ VN hơn 90% nên chắc rỏm...
Tôi nghĩ là:
1. Ngày nay người sử dụng thông minh lắm. Các bác HD chắc biết điều này.
2. HD đã quá đủ nổi tiếng và in hằn vào trong tâm lý người sử dụng VN rồi.
Nên tôi nghĩ rằng HD không ngu ngốc mà đi đem hết đồ Trung Quốc giả, rỏm... để thả vào trong cái xe mà mất bao nhiêu tiền quảng cáo, quảng bá... hay sản xuất ra với thiết kế và abc, xyz đủ thứ ngon hơn PCX đâu.
Họ cũng không ngu để mà lại mang đồ của PCX ra làm 1 thất bại PCX thứ 2 khi mà họ đã lỗ vốn với PCX lần trước đâu...
Làm ăn kinh doanh bây giờ nói thẳng là: Muốn lừa nhau cũng khó lắm chả phải dễ đâu... :).
VN cũng đang Âu hóa rồi, nên làm ăn bố láo người ta còn ném cả lựu đạn vào nhà chứ nói gì là lập hàng trăm, hàng ngàn topic để tẩy tray 1 thằng to như HD VN.

Cuối cùng, bài này của tôi tạp nham đủ kiểu từ kỹ thuật đến tâm lý này nọ...

Ai mua xe mà chả quan tâm đến Giá - Thông số kỹ thuật - Và người ta nghĩ sao về cái xe mà mình đang đi.

Phải ko các bác :)

Tôi có 1 suy nghĩ là:
Đã không viết bài thì thôi, đã viết là phải tâm huyết và nói hết suy nghĩ, cảm nhận...
ai đọc ít, đọc nhiều, đọc hết hay không thì tùy... còn tôi, cứ nói biết đâu có người cần... :)

Thân!

================

Nhận xét sau 2 ngày đi xe:

1. Mình thấy xe khá đầm.
(1 số bác sẽ nói là chưa đi xe xịn bao giờ nên chưa biết nó thế nào -> E đồng ý và xin bác khác đã đi đủ loại xe vào cho ý kiến thêm).
Tiền nào của nấy, đầm hơn cái Lead và AB em từng đi là em thấy đầm rồi.

2. Đề khá êm và không sột soạt như AB và Lead mà mình từng đi.

3. Xăng thì tại mình dại dột quá mong các bác thông cảm.
Khi mua cửa hàng đổ cho 2 lít xăng.
Mình lại chạy ra ngoài đổ có 100k (đáng lẽ đổ đầy bình thì tốt hơn nhỉ).
Mình chạy cho tới giờ đã được 120km nhưng vạch xăng vẫn đang ở giữa.
Quên chưa đếm lại nhưng hình như có 9 vạch hay 10 vạch gì đó thì hiện nay vẫn đang ở mức nhích về phía 4 hơn là phía vạch 6 (Ví dụ là 10 vạch).

4. Mình rất thích cái Idling Stop của em này vì quá tiện với 1 người "đã có vợ và con" không còn cần sĩ diện hão như mình :D.
1 số bác mà đi SH chắc ngại có thói quen vặn khóa tắt máy khi mà gặp cái đèn đỏ mấy chục giây cho tới gần 1 phút...
Nhưng xe này thì khác.
Dừng xe đèn đỏ tầm 3s (mình đoán thế) thì tự động tắt máy giống kiểu chế độ Stand by hoặc Sleep của máy tính ^^.
Cái hay của nó là sau đó không cần phải đề lại mà chỉ cần kéo gas là chạy.
Nhưng hình như dừng lâu hơn 1 chút là nó sẽ tắt hẳn đấy. Và lúc đó sẽ phải đề lại.
Còn nói về vụ ko an toàn thì khi đỗ đèn đỏ cho trẻ con đứng đằng trước ko tắt máy rồi lại để bọn trẻ cầm vào tay gas thì cũng thế.

5. Cho đến giờ mình vẫn thấy quyết định là sáng suốt.
Không khen nhưng cảm nhận mình ko chọn LX và Li như 1 số bạn bè đã đi 2 loại xe này thì đều được họ đồng tình ủng hộ.

6. Mình nghĩ là xe VN sản xuất được nên sau này thay đồ cũng ko khó và cũng ko quá đắt đâu. (Nhận định thế có thể vì kém hiểu biết nên bác nào ý định chém thì làm ơn nhẹ nhàng giúp nhé!).

7. Bỏ ra tầm 70tr và 90tr để mua xe này thôi thì cũng mong nó đi ngon lành được tầm 2, 3 năm và hơi ngon lành tầm 5 năm là được rồi.
Đi làm gì lắm, 3 năm phải phấn đấu làm mà lên 4 bánh hoặc đi loại xe khác chứ ôm nó cả đời với "thời đại" ngày nay được đâu.
Xe mua để đi thì nghĩ bán làm gì. Đi 3 năm cũng hết khấu hao rồi có tiền sắm con xe khác rồi bán lại, cho lại con này cũng được...
Đến @ đốt xăng như nước lã mà mình vẫn thấy đầy đường đó thôi (Có thể đâm lao phải theo lao).
Nhưng đâm vào Lx và Lib thì mình vẫn sợ hơn...
Vì cái "mã" mà tiền nuôi vợ con bị ảnh hưởng ít nhiều thì ko đáng.
Nó hợp lý cho với những người tiêu tiền như nước lã và thanh niên chưa vợ cần đi "cưa cẩm" hơn.
=> Nói chung là trai đã có vợ rồi đi xe này là ổn.

Mình sẽ tiếp tục report và ý kiến ý cò theo cách nghĩ mình.

Bác nào muốn nói mình nhà quê, hay nghèo mà cứ muốn gắp bèo tưởng mình ăn linh chi cũng được =))

Mình thấy nhiều bạn cứ hay quan trọng hóa "thu nhập", "nhà giàu, nhà nghèo" và "cái sĩ, cái tôi" cao quá khi đọc các bài viết ở phía sau.

Một số bác đi Li, đi Lx thì khen 2 con này cũng khó tránh. 1 số người bỏ cả đống tiền ra mua SH nhập cũng không sai.

Chốt lại là cái gì cũng có giá của nó, nhưng mỗi cái lại phù hợp với 1 "tư duy" nhất định.

Nhà giàu, tiêu tiền không thấy tiếc thì đi Li, Lx hay SH nhập.

Nhà giàu nhưng vẫn muốn tiết kiệm cho con, cho cái, cho sự nghiệp lâu dài thì lại chọn AB, Lead và SHVN.

Còn nhà nghèo thì chả ai chọn 3 con này cả đâu =)). Phải không các bác.

Nên đã chọn được cái xe này mà đi thì chưa biết ai "nghèo" hơn ai đâu. Kể cả là đi Dream, Wave... chứ nói gì là SH, Li hay Lx.

Còn em cứ xin là tự nhận là: Nhà nghèo nhưng đua đòi.

Để 1 số bác đỡ chém cho cái lòng thành gửi trong bài này của em.

P/S: Tại sao khi ra các cửa hàng hỏi đều nói là hiện nay chỉ có 150i, còn các xe 125i đều đã đặt hết rồi.
Hôm đầu nó kêu đặt thì mình tin, nhưng 2 hôm nay ra vẫn thấy.
Có phải 150i hoa hồng được cao hơn nên nó dồn người ta vào mua.
Sau này các bác đi 150i sợ rồi thì 125i sẽ lên ngôi chăng???
Hay vì 125i có lỗi lầm gì, hoặc muốn đẩy 150i ra trước là vì 150i ngon hơn để lấy tiếng vang cộng đồng...
Sau đó 125i cũng sẽ dây máu ăn phần?
Chứ không chẳng lẽ nó sản xuất với nhập 125i về để làm mẫu ah???
Các bác thử tranh luận chủ đề này xem thế nào nhé!
Thân!

=============================

Report lần 1 về xăng:

Như đã nói ở trên là mình quả thực hơi "ngố" khi mà bên công ty họ bán sẵn cho 2l xăng, mình lại chạy ra cây mua 100k tiền xăng sau đó.
Thôi thì có sao mình report thế và tính toán cộng trừ tí cho các bác dễ đọc vậy.

Hôm nay thì đã đi đổ đầy để kiểm tra lần 2 rồi.

Nhưng Report của mình về lần 1 là như sau:

Bình xăng của SHVN là 7l + 0.5 (0.5 ở đây là bình dự trữ sẽ sử dụng trong trường hợp hết xăng và không có chỗ đổ).
Như vậy mình mua 100k tiền xăng sẽ được 4.76l (Với giá lúc đó là 21k / 1 lít).
Cộng với 2l lúc trước ở c.ty mà mình mua xe là: 6.76l.
Trừ đi 0.5 dự trữ trong bình là: 6.26l
Mình đi được 200km thì có cảm giác chỉ còn khoảng 1, 2km nữa là chắc chắn hết xăng ở bình chính.
Như vậy Với 200km xe này ngốn 6.26l xăng => 1 lít xe này đi được 32km.
Hay tính theo 100km như 1 số bạn tính thì sẽ tốn hết: 3.1l xăng.

Nhưng mình cũng xin đính chính 1 chút vấn đề như sau:

Trong lúc đi mình cố tình đi theo kiểu nghịch ngợm kéo ga hết cỡ rồi lại nhả ra không dưới 15 đến 20 lần như thế trong 3 ngày đi xe.

Ngoài ra mình bị tắc đường khá nặng cũng đến 4 lần và khoảng cách đường tắc cũng phải tầm vài trăm mét cho mỗi lần tắc.

Đã thế xe mới nên nhiều người còn dựng lên nổ máy xem thử thế này thế kia, tắt đi rồi lại nổ lại...

Chốt lại mình có cảm giác là 100k xe chỉ tốn hết trong tầm 2l8 đến 3l.

Các bác thấy điều này thế nào???

Và có phải khi chạy Rot da thì xe đỡ tốn xăng không các bác???

Nguy cơ sau khi chạy Rot da các bác dự đoán sẽ thế nào???

Bác nào rành kỹ thuật và về các loại xe làm ơn trả lời em sẽ update lên đây cho mọi người tham khảo nhé!

Report lần 2 về xăng:
Sau khi hết bình xăng lần 1, mình đã đi đổ đầy bình và tính theo phương pháp 100km như sau:
Mình ra hàng và bơm đầy xăng A95 (Giá hiện tại là 22.400đ) (Thôi chết ko nhớ là có chuẩn ko nữa :D).
Mình chạy cho đúng đến 100km (May mà nhà gần cột xăng nên tính chuẩn luôn nếu có sai thì tính bằng mét).
Sau đó mình mang xe ra bơm và bơm hết đúng 2.9l xăng (Đúng 65k) (Không biết họ có ăn bớt xăng hay ko thì cũng chả quan trọng, vì nếu có ăn bớt thì cả VN đều ăn bớt như nhau rồi nên chúng ta chấp nhận coi đó là con số hợp lý cho toàn VN =)) )
Như vậy, sau 2 lần đi mình xác định mức độ hao xăng của xe như sau:
1. Nếu đi đường trường (đường ngoại đô) và cho đi với tốc độ tầm trên dưới 50km / h nếu đi với tay gas đều và ít phải về gas thì mình dám chắc chắn là chỉ hết 2.8l cho 100km là chính xác.
2. Mình đi đường Hà Nội với hết tắc rồi ngõ ngách... nói chung là gas cứ phải thay đổi liên tục thì theo 2 lần đi có cảm giác là từ 2l9 đến 3l là căng.
Mình chưa có cảm giác nào về việc xăng sẽ ăn vượt quá 3l cả.
Và sẽ tiếp tục đo thêm 1, 2 lần nữa rồi report cho các bác ở lần đổ đầy bình sau nhé ;).

Cảm nhận sau hơn 1 tuần đi xe:
1. Cảm nhận từ phía người đi đường:
- Đa số mọi người là hiếu kỳ nhưng không có mấy người kỳ thị hay nhìn với con mắt dao găm trừ các bác đi xe SH đời cũ thì 1 số lơ qua, 1 số vênh mặt lên tí =))
- Cảm nhận từ nhiều % mình nhận từ phía người đi đường là khá trìu mến với dòng xe này. (Có thể vì hiện nay vẫn người đi xe số nhiều hơn đi xe Gas nên cảm nhận của họ khác với những người đã và đang đi các xe gas cao cấp).
- Nhiều người nói phiên bản mới này đẹp hơn phiên bản cũ (Mắt mỗi người 1 khác cái này mình ko tranh cãi với ai nữa nhé! Mệt lắm rồi).
- Nhiều người chê đầu xấu, khen đuôi đẹp và hiện đại.
- Nhiều người khen là máy PCX thì ngon rồi chưa cần biết khỏe thế nào nhưng mà đỡ tốn xăng khi mà xăng bão giá như hiện nay + cái Idling Stop khá hay.

2. Cảm nhận từ phía mình:
- Cho tới nay mình vẫn thấy quá ổn và chưa có gì hối hận cả về sự "hoành nửa mùa" của em nó cũng như khả năng tiết kiệm xăng của em nó.
Có người nói đi Rot da tốn xăng hơn lúc hết Rot da không biết có đúng không các bác cho em ý kiến nhé!
- Khi đi cạnh và so sánh với 1 số xe như AB và Lead, Lx, Li...:
Mình có cảm nhận là tiếng nổ của xe mềm hơn, nhẹ hơn.
Bạn nào thử so sánh thực rồi thì cho thêm ý kiến nhé. Vì mình cũng nghĩ là khi mình đi xe mình, mình nghe xe bên cạnh vang sang thì có khi nghe xe họ rõ hơn xe mình nên cảm nhận thế.
- Về độ cứng cáp của xe thì mình vẫn chưa thấy gì là bất ổn cả. (Nếu cứ đi cẩn thận thì có lẽ cũng ko đến nỗi, còn va chạm thì chưa biết đâu được).
- Có cái vấn đề về "Sơn" của xe mình mong được nghe ý kiến góp ý của mọi người như sau:
+ Cái đuôi xe đằng sau (Cái giá để đồ bằng kim loại ấy), mình ko để ý mọi người gọi nó là gì.
Mình chỉ mới quệt nhẹ 1 cái mà đã xước ăn cả vào "thịt" rồi. Thấy tòi ra 1 màu đen đen bằng đầu bút bi nhưng tẩy bằng cách nào cũng ko được nên đoán chắc là thịt rồi.
=> Có ai biết cách khắc phục bằng sơn, dán hay gì không góp ý cho anh em với nhé!

+ Cái bụng xe mặc dù đã dán rồi mà thấy có 1 vết xước màu đen mỏng và chỉ dài tầm 10cm. Nhưng mà nó màu đen và mình dùng giẻ lau mãi mà ko sạch. Mình đang nghi là mặc dù dán nhưng vẫn bị ăn vào thịt ahm...
=> Không biết các loại xe khác có bị thế này không, các bác cho xin ý kiến cho đỡ sợ nhé!

Không biết vụ sơn Nano này thì thế nào, có phải là giải pháp để bảo vệ sơn không các bác:
http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?217676-Sơn-NANO-Công-nghệ-tráng-Pha-Lê

Và còn sơn hay dán Carbon: Các bác cho xin ý kiến để anh em bảo vệ xe với nhé!

- Về cái thông gió cũng nhiều người nói này nọ sợ thế này thế kia.
Nhưng từ hôm mua tới giờ dính 3 trận mưa rồi và 1 lần mưa to nhất thì đi về đi ra hơn 30km đều dính mưa to. Nhưng vẫn chưa thấy có tí gì ảnh hưởng đến phần thoáng gió cả. Thậm chí còn ko bị bẩn hay bắn bùn vào như mọi người nghĩ. (Có thể vì lý do này hay lý do khác... nhưng mình nói thực vì nhìn bằng mắt thực và ko hề chém gió nhé!).

Thôi, có gì mình sẽ Report tiếp.

Nói chung là rất ổn và rất hài lòng về mọi mặt, mình chỉ sợ mỗi khoản "Sơn" của xe và đang mong các bác giải đáp nốt thôi.

Report lần 3 về xăng:
Report nhé:
Tình hình là xe em đã chạy được 2000km như vậy có đc coi là hết roda chưa các cụ?
Hôm nay em cố đi tới vạch đỏ và kiểm tra xăng thì kết quả là:
270km / 7l (gần hết bình và cứ coi như là hết rồi đi, vì cũng hơi check quá vạch đỏ 1 tẹo và lúc ấy là 268km ợ)
=> Tính ra xe em bây giờ ngốn 2l6 / 100km. (Xe 150i nhé)
Em mà đi đường ít tắc và cứ đều gas được như 1 số cụ là tầm 40 km / h thì ko biết thế nào nhỉ?

Thẳng thắn là chưa bao giờ em đi xe được tử tế cả.
Toàn phóng nhanh, phanh gấp, vượt ẩu, leo vỉa hè và đi mà dưới 40km/h thì là hiếm đối với em mặc dù là đường HN.
Tắc cũng tương đối vì ngày nào cũng đi từ Nguyễn Văn Cừ sang Lý Thường Kiệt rồi lại từ LTK ra Hoàng Quốc Việt, và tối thì lại từ HQV về Ng Văn Cừ (Tầm 50km / 1 ngày)

Nhưng em thấy có 1 kinh nghiệm là nếu đi xăng cứ 1/3 bình trở xuống thì cảm giác hơi ỳ máy và ko hiểu tại sao.
Ngoài ra đi A95 thì rất ngon nhưng có hôm e bị đổ A95 đểu hay pha hay sao mà ì ì tay gas nặng rất khó chịu.
Vì thế các cụ nên đổ xăng quen 1 chỗ và chuẩn thôi nhé!
Em ở Nguyễn Văn Cừ thì có cây xăng to chỗ đoạn rẽ vào Ga Gia Lâm là chuẩn nhất ạ.

Chúc các cụ thượng lộ bình an ợ!

Cảm nhận sau khi đi được tầm 2000km:
1. Về xăng: có vẻ như sắp hết roda xăng đỡ tốn hơn tương đối. Từ 2l8, 2l9 ban đầu giờ chỉ còn khoảng 2l6. (Nếu chịu khó chỉnh gang ti nhỏ hơn chút nữa thì... :) )
2. Về máy móc: Mình cảm giác là thời gian gần đây máy đi có cảm giác gằn hơn, tiếng ồn lớn hơn, không biết có ai bị thế không và ai có cách khắc phục không?
3. Tay gas có vẻ cứng hơn chứ ko nhẹ nhàng và vút cao như ban đầu.
Sao ai cũng bảo đi hết roda thì máy sẽ tròn hơn và mọi thứ sẽ trơn tru hơn nhỉ?
Hay tại mình phá xe quá? Toàn phóng nhanh, phanh gấp, lao vỉa hè, vượt ẩu...
4. Cảm giác cứ đi mà còn dưới 1/3 bình xăng là sẽ thấy máy ì hơn, và ngon nhất là khi bơm đầy hoặc còn gần đầy.
5. Mình toàn đổ xăng A95. Nhưng có lần đi đổ xong A95 thấy máy ì ì và sau lần đó đổ đúng cây quen thì lại ngon.
Nên mình cảm thấy là có gian lận ở đây, ko biết có chuyện đó không các cụ nhỉ?
Dù sao mình cũng khuyên các nên đổ cây xăng quen ahm.
Nhà mình bên Nguyễn Văn Cừ nên hay ra cây xăng to đùng đoạn rẽ vào bến xe Gia Lâm cây của Petro đổ chuẩn luôn ợ.

=> Tất cả các vấn đề trên em đã mang ra hãng và cả củ Sơn Shark hỏi nhưng ai cũng bảo là bình thường em ko hiểu thế nào nữa. Chỉ thấy ko đc mềm mại như khi e nó mới về nhà thôi ợ.

CÁC BÀI VIẾT QUOTE TỪ DƯỚI LÊN KHI THẤY CẦN THIẾT VÀ CÓ ÍCH VỚI MỌI NGƯỜI:

Dưới đây là mình xin Quote lại ý kiến của 1 số bác khác để các bạn tham khảo nhé!
P/s: Xin phép bác bientrangt610 nhé!

Chiều qua em sau khi đắn đo mất 15s, em đã rước về một chú Sh150i tại Kường Ngân ở Trần Nhân Tông, thiệt hại khoảng 88tr kể cả dịch vụ đăng ký. Dưới đây là vài hình ảnh thực tế:
Tổng thể tạm ổn, đầu xe chưa quen mắt nên chưa thấy đẹp:
Hai dải Led hai bên:
Lazang 5 chấu kép mềm mại hơn đời cũ, nhưng hơi sần sùi ko mượt mà lắm, lốp SCR tầm thường:
Đằng sau, nhìn rất đẹp:
Dung tích máy 153cc:
Tản nhiệt dung dịch tích hợp luôn vào lốc máy:
Đồng hồ hiển thị, bố trí hợp lý nhưng không đẹp lắm:
Cốp để đồ, to như Sh cũ, đủ một mũ BH:
Tổng thể dưới yên, chụp lệch góc nên méo hình:
Vận hành: Đề cực êm, gần như không nhận biết được tiếng đề. Gia tốc tốt, tốc độ đáp ứng nhạy với tay ga. Vượt qua ổ gà, lằn giảm tốc hơi rung tay lái, có lẽ là do lốp đểu. Leo lên vỉa hè tốt do gầm cao, máy khỏe. Công tắc Idling Stop khá tiện dụng khi dừng đèn đỏ, nhưng có lẽ sẽ nguy hiểm khi đỗ xe mà quên tắt chìa khóa,...
Nhiên liệu: Em mới đổ đầy bình A95, để mấy hôm nữa sẽ báo cáo tiếp...
Cảm nhận khi lái: gần tương tự Sh150i 2011 nhập (xe mẹ em mua mới năm ngoái), xe khá cồng kềnh, yên cứng và khá cao(em cao 1.7m phải chống bằng nhượng bàn chân)

Xin phép QUOTE lại của bạn aladin_co để mọi người tham khảo nhé!

Ơ thớt này lại được mở khóa à, hôm qua type xong định post vào đây nhưng bị khóa mất đành post sang thớt khác, nay xin phép Mod copy lại cho anh em tham khảo thêm view cá nhân của em;

Định post bài này bên thớt của bác Hungthangitv thì lại bị khóa nên sang đây post nhờ cho đỡ phí công type từ nãy mới lại cũng thêm view cho anh em.

Em cũng xin góp tý cho thớt thêm phần sôi động:
Về hình thức xe SH, em thấy cái này là nhạy cảm và mang tính chủ quan của từng người, người thấy xấu người thấy đẹp là bình thường. Kinh nghiệm cá nhân em thì như này: cuối 2005 đầu 2006 Shi mới ra thay cho Sh thường và em đã chọn mua SHi với giá rẻ bằng 2/3 Sh thường thời điểm đầu 2006 (Shi là 6500$ và Sh thường là 9500$ cho màu đen), nhiều người cũng chê bai hình thức xấu này nọ và bảo em là sao ko cố mà lấy SH thường chạy chế hòa khí cho sướng, phun xăng điện tử chả biết thế nào, có người còn bảo em dại thế sao khôgn mua Dylan cho nó đẹp..v..v...Xong em vẫn quyết lấy SHi vì vừa rẻ hơn được ối xiền mà lại được hưởng công nghệ mới, hơn nữa em thích dáng SHi 2006. Và đúng là đến thời điểm em bán xe Shi06 sau này thì giá xe em lại được gấp rưỡi cái SH thường mua cùng đợt em mua (thật là funny). Sau đó đến 2009 Shi đời mới bắt đầu ra và mọi người lại tiếp tục chê bai về mặt hình thức của xe đời mới. Sau đó Sh Việt nam ra, em bán xe 2006 thêm 20tr mua Shi Việt Nam đúng đợt sốt SHi cũ (sau này không thể bán được giá như em bán vì hết sốt). Nhiều người lại bảo, úi giời xe đời trước đẹp thế sao bán đi. Em lại thấy cái đời sau đẹp hơn, thêm tý tội gì ko dùng cái mới tinh, cái kia hết khấu hao rồi còn bán được trăm triệu tội gì ko đổi. Giờ thì mọi người lại thấy Sh 2009 nhìn vừa mắt mà ko xấu. Đến lượt SH 2012 này ra, cá nhân em lại thích nó rồi. Đuơng nhiên loại mới này chưa có hàng nhập nên em sẽ bán Sh2009 của em để mua Sh VN, thừa ra được khối tiền lại được hưởng thụ cái mới, công nghệ mới, xe cũ cũng sắp được 2 năm rồi, mình hưởng thế đủ rồi cho người khác hưởng nữa chứ. Và cũng đi vài năm lại đổi tiếp thế hệ mới....tội gì. Bởi xe máy giờ ko phải vấn đề quá lớn với nhiều người.
Như vậy tóm lại về mặt hình thức thì thường là mới ra hay bị chê bai, sau nhìn quen mới thấy đẹp. Hồi sh thường và Shi mới ra 2005 nhiều người còn bảo xấu hơn @, Dylan nhiều. Chuyện bình thường, quan điểm thẩm mỹ của họ có thể thay đổi. Tuy nhiên điều đáng nói ở đây là có một bộ phận dân buôn xe dựa vào tâm lý này của người dân để tạo dư luận bằng nhiều cách, đẩy giá của những chiếc xe thế hệ cũ còn sót lại lên cao hòng trục lợi, và họ vẫn thường thành công và thiệt hại đuơng nhiên luôn nằm về phía người tiêu dùng. Trong khi ở nước ngoài thì model cũ thường sẽ được bán giảm giá khi có một model mới ra mắt, đuơng nhiên ở cùng phân khúc và chất lượng.
Tiếp đến, về chất lượng xe nhập so với xe trong nước thì theo lẽ thông thường xe nhập là tốt hơn vì tiêu chuẩn chất lượng của họ vốn cao hơn. Tuy nhiên cũng có một số trường hợp đặc biệt ở phân khúc cao cấp sẽ có thể khác. Cá nhân em không đặt vấn đề quá nặng với sản phẩm cao cấp của Honda. Mình cũng chỉ đi vài ba năm rồi lại thanh lý. Chỉ có số ít người mới đi một con xe đến hàng chục năm.
Tóm lại, với số tiền 80tr cho xe 150 và 66tr cho xe 125 thì em sẽ chọn mua nó sớm khi em thanh lý xong chú Sh150i đời 2009 của em (mua 2010) . HIện đã có nhiều gạch từ bạn bè người quen đặt mua lại. Hôm nay cũng đã tham quan qua xe mới rồi, nói chung thấy ổn, hôm nào hàng về sẽ post ảnh lên hầu các cụ chém và ném đá.
Tiện đây cũng cảm ơn chủ thớt hungthangitv rất là nhiệt tình post bài rì viu cũng là cái để em và các cụ sắp mua tham khảo thêm. Nhớ cho em xin rượu đấy!

Last edited by aladin_co; 02-08-2012 at 01:04.

Em đã tậu 1 chú 125 màu đỏ, hiện chưa chụp được ảnh nhưng xin Review ngắn với các cụ như sau:

1. Đề khá êm: ngon hơn SH125 nhập mà em đã từng đi, cảm giác ko nghe thấy tiếng đề.

2. Đầu xe: đúng là hơi cá sấu so với bản trước, nhưng có thể là do em chưa nhìn quen hoặc hơi lạ. Nói chung là cái này em ko quan trọng lắm.

3. Nước sơn, vỏ: so với bản trước thì ko bằng được, nhưng ở mức chấp nhận được so với cái giá.

4. Xăng: đã đi hết 50km nhưng xăng chưa xuống vạch nào. Nhưng mà đang đi roda nên em chưa để ý nhiều.

5. Các chi tiết khác: cần thời gian để kiểm chứng nên em sẽ ko review ngay.

6. Nhận xét tổng thể: ga ổn lên ngay, 125 nhưng ko ì, phù hợp so với giá và các xe khác cùng tầm tiền. Các lựa chọn khác như Li, LX, Shark mỗi cái có đặc điểm riêng, tùy từng người mà chọn.

Xin hết thưa các cụ !
Mình ko dùng SH đời này nhưng mình đang công tác tại Honda VN, xin chia sẻ với các cụ 1 số ưu điểm thông tin:
- Máy công nghệ PCX: ko dùng đề lao bánh răng mà là đề từ => êm ko có tiếng kêu
- Khóa từ: sử dụng khóa giống Airblade => có hệ thống tìm xe
- Tiết kiệm xăng do có công nghệ Evapo: tiêu thụ hơi xăng còn thừa ở buồng đốt
- Phần nhựa nội địa hóa nhiều và giá có 80 tr nên dĩ nhiên là ko thể so với SH cũ (tiền nào của nấy mà)
- Phiên bản này sẽ phát triển ở Châu Âu nữa nhé. VN là nước đầu tiên đấy.
...
Xin chia sẻ để các cụ cùng biết.
Còn chất lượng để các cụ dùng rồi đánh giá.
Thắc mắc về việc chọn loại xe 125i hay 150i đây:

Hôm nay em vừa ra chỗ Head ở Trần Quang Khải thì được báo giá đúng như niêm yết và cửa hàng còn tặng thêm 1 bộ ấm chén Minh Long nữa. Tuy vậy em có một số thắc mắc sau cần các Cụ tư vấn:
- Cửa hàng đa số nhiều xe 150 chứ xe 125 mà muốn chọn mầu ưng ý thì phải đợi.
- Giá làm giấy tờ họ nói là tầm 8tr
- Em thì chỉ đi lại bình thường thôi, tiền nong cũng không dư dả gì nhiều, giá (bao gồm cả giấy tờ) của 125 lả khoảng 74tr còn 150 là 88tr mà còn phải phát sinh các chi phí khác nữa (lắp thêm vài thứ chẳng hạn.

Vì vậy em muốn xin ý kiến các Cụ xem có nhất thiết phải cố mua 150 không (cửa hàng nó nói mua 150 sẽ giữ giá hơn) và nếu thì cần mua thêm phụ kiện nào nữa. Cám ơn các Cụ chỉ giáo.
Thật ra chính tớ cũng là nạn nhân của vụ này cụ ạ.
Nhưng mà tớ đã nghe ý kiến từ nhiều người, kể cả bố tớ và 1 số bạn bè đều nói 150i nó sẽ giữ máy hơn.
Bác nghĩ xem, trọng lượng xe thì như nhau.
Con 125i sẽ phải kéo ì ạch nên nhanh xuống cấp hơn.
Còn 150i thì lại thừa sức, đôi khi còn phải chở nặng, SH mà chẳng lẽ thi thoảng ko kẹp 3 thì hơi lạ.
Mặc dù nó tốn xăng hơn 1 tí.
1 con là tầm 2.5 đến 2.6l xăng / 100km.
1 con là tầm 2l8 đến 3l / 100km.

Nếu bác thích bền máy hơn và thi thoảng dừng đèn đỏ hoặc đi đâu đó vút 1 cái vượt qua khối người... thì nên xúc 150i cho đảm bảo chất lượng.

Đó là ý kiến tớ nghe được nên góp ý lại cho bạn thôi. Chứ tớ thì thấy ok với lựa chọn của mình rồi :D

2 con chênh nhau hơn chục triệu cũng là bằng gần tới giá 1 con wave S thì cũng quả là vấn đề thật...

Hi vọng cụ sớm tìm ra được giải pháp cho mình nhé!

Và tớ cũng có thắc mắc về vụ cửa hàng tại sao nó chỉ ra xe 150i mà 125i nó cứ ỉm đi thì có 1 số bác giải thích là vì máy PCX 150 cũ ít người mua nên giờ nó phải đẩy đám đó đi cho nhanh...

Chẳng biết có chính xác ko nữa nhưng dù sao thì tớ cũng thấy ok về mọi mặt rồi.

Trước lo về cái sơn của nó.

Nhưng hàng nội, nên thay vỏ chắc cũng rẻ thôi và còn có cách sơn, dán... đủ kiểu nên ko còn lo ngại lắm nữa :)
Hi các bác, theard mới vẫn vui vẻ quá. Em update tình hình xăng cộ con 150 của em nhé:

Sáng nay đổ xăng đầy bình là 6.6 lit, tính từ lần đổ trước xe đi được 227 km, tính ra 100km hết 2.907 l hợp lý phết.
Em vừa bán Liberty nội 125ie và mua SH nội 125
Cảm giác là vô cùng hài lòng
Đi SH sướng gấp đôi so với Liberty
Liberty thì đẹp hơn SH nhiều nhưng SH cũng có nhiều nét đẹp (như phần đuôi và dáng rất hoàng tráng, bề thế)
Căn bản là em to béo (75kg) nên đi Liberty hơi bị nhỏ, với lại cảm giác toàn "trẻ trâu" mới đi Li nên đã tiễn em nó lên đường ràu

Cách khắc phục cái mặt trước xấu là chọn xe màu đen, trông sẽ rất "lì", mạnh mẽ và đồng nhất nguyên 1 tảng màu đen nên che đc hết mấy nét yếu ớt ở mặt trước
Còn xe đỏ, xe trắng xe xám thì sáng màu quá nên lộ hết đường nét của mặt trước ra đâm ra trông xấu thật.
em đi SH 2012 bánh to đầm xe sướng. so với li việt hơn quá nhiều.thằng bạn em đi xe e sướng quá kêu tiếc vì vừa mua li tháng trước. hehe ah` các bác cho e hỏi. cái km điện tử ở xe SH chuẩn ko vậy. sao e đi chưa dc 100m nó đã nhảy vậy ạ. cảm giác ko chuẩn lắm
Bạn đi Liberty mà ko biết bảo dưỡng thì nó thế là phải, còn mình đang đi Liberty 125 i.e full options đây, chấp bạn chạy SH 125 100 m + chở 1 người, OK?
- Nói về khoảng ăn xăng, trước mắt tôi test con 150 thì được 41km/l tuy nhiên đây chỉ là con số trong thời kỳ rodai nên chưa chính xác 100%. Phải chạy sau 1000km thì mới chính xác được. Do vậy theo tôi thấy, con 150 ăn không quá 2.5l/100km đâu.
- Còn về khoảng tốc độ: tôi chưa dám chạy hết 50% ga vì xe mới nhưng nói thật chỉ cần để ga nhẹ cũng lên 80km/h rồi đó, xe còn lên nổi không thì chưa biết vì xe mới chưa hết thời gian rodai nên không ai dám kéo hết ga. và khi chạy ga nhỏ (20-30km/h) máy kêu hơi lớn tôi có cảm giác máy quá mạnh nên bị dư máy khi chạy 1 người hay sao í vì khi nhích ga là nó vọt như tên bắn và lã lướt rất êm, khi giảm ga, xe lướt lướt rất nhẹ do không bị ghì máy như ở những xe tay ga thường thấy. Tôi sẽ cập nhật thêm cho các bạn sau nhé. Mong diễn đàn là chơi chia sẽ những kinh nghiệm, sự cố... để người sử dụng khắc phục, rút kinh nghiệm. Tôi cố tìm những lỗi ở SH mới này để chia sẽ và cũng muốn mọi người đóng góp ý kiến của mình để xe không phải là phương tiện vận chuyển đơn thuần mà còn là vật dụng để relax sau mỗi ngày đi làm về. Cám ơn.
bác nào thích mua thì mua, ko thích thì thôi đơn giản
quay lại chủ đề em thấy có ít nhận xét về xe SH 2012 sau 1 tuần đi như sau:

- xe đi cũng khá ok với thương hiệu SH VN, (còn rẻ thì em ko nghĩ vậy nhé, chỉ là rẻ so với mấy xe quá đắt vì thuế nhập khẩu)
- cái chắn bùn trông vậy nhưng e đi mưa to hôm qua, nay di rửa nhìn gầm thấy cũng không đáng lo như lúc đầu em thấy
- xăng xe này tiêu hao ít ( cụ thể em sẽ ghi sau)

tạm kết luận: xe mới dù có di thêm mấy tháng nữa cũng chưa khẳng định được chất lượng đâu, em tin vào thưong hiệu HD Vn nên lấy, nên cụ nào vẫn đang dòm có thích thì sút luôn, ko thích thì mua xe khác ạ :D

Mình mới mua 1 em Sh 2012 125 màu trắng
máy đi rất êm và khỏe, đề thì gần như không có tiếng
Mình nghĩ rằng đó là lựa chọn đúng
Mình mua đúng giá niêm yết 66 tr

Đi xe mình không biết chứ ban đêm chạy sau xe người khác mới thấy xe này ăn đứt model cũ, nhìn rất pro, đặc biệt đèn hậu, nhìn giống cánh bướm đêm ý;))

Cũng đã mua chú 125i được hơn tuần rồi, đăng ký thứ sáu tuần trước ngày 3/8/12 biển ngẫu nhiên 29-H1 237.24 nói chung là ko đẹp chỉ được cái tổng 8. Xe em màu cafe, cảm nhận êm ái hơn khá nhiều so với SH150i đời 2010 xe nhập của em mới bán đi. Độ bốc cũng gần như không kém. Cái sướng nhất là khi đề êm ru ko có tiếng rẹt rẹt như xe đời trước vì chú này ko dùng củ đề mà phóng điện trực tiếp đến máy phát. Sướng nhì là khi dừng đèn đỏ tự ngắt máy và chỉ vặn lại tay ga là lại đi luôn chả phải đề đóm gì, sướng thứ ba là xăng đi ít như con airblade của thằng em. 66 Triệu bi giờ thật là giá trị. Từng ghét Honda Vn giờ thấy nó cũng ko tệ tý nào.
Chào cả nhà
Mình vừa mới mua 1 em sh 2012 125cc màu trắng
mua đúng giá niêm yết 66 triệu, tổng chi phí khoảng 74 triệu đã bao gồm phí trước bạ, đăng ký
Cảm nhận và trải nghiệm của mình khi đi xe này:
- Máy khỏe, chạy rất êm
- Đề cực êm, gần như ko nghe thấy tiếng đề
- Chưa chạy hết bình xăng, nhưng cảm thấy tiết kiệm nhiên liệu hơn em attila cũ của mình rất nhiều
Mình cảm thấy rất hài lòng về em SH2012 này
Report về xăng:
Lần đổ xăng đầu tiên xe SH150i 2012 đi được 200km, hết 7 lít A95 (đổ đầy bình, tự tay bơm xăng). Đi lại nội thành 100%, hầu như không gặp tắc đường, để chế độ idling stop khi dừng đèn đỏ.
Lần 2 em đổ A92 sẽ report tiếp...
report xăng:
SH125 : 5,9 lít, 294 km => 49.83 km/ lít
đi 1 người, 2 người, idle, ko bị kẹt xe, xì gòn :)
Ặc, xe của cụ lập kỉ lục đấy

Đúng 2 lít/100km cơ à

Em dự là lúc đầu trong bình có sẵn 2 lít do Head nó đổ sẵn rồi
Như vậy của cụ là đầy bình 7.7 lít đi đc 294km -> 2.6l / 100km

Em cũng đi SH 2012 125cc, đi 2 tuần chưa hết bình xăng, hiện tại tính ra khoảng 2.2l/100km

QUOTE CẢ TRANH LUẬN LÊN NHÉ:

Ặc, thím bị hoang tưởng à

Xe mới đi đc gần 1 năm, bảo dưỡng y như những gì hãng nó yêu cầu, xe mới đi đc có vài nghìn km thì còn bảo dưỡng thế nào nữa.
Ý thím là phải độ Li lên ?! ;;)
Thím cứ đi thử SH đi mới biết đc, em chuyển từ Li lên SH, mỗi lần vít ga là giật bắn cả người vì nó lao húng quá :))

Li 125ie từ lúc mới mua đã ì rồi, thốc ga chả vọt gì cả.
Nói chung Li cùi thấy bà (:| nên em phi rồi, lỗ 16 củ :P

Cảm giác động cơ của SH mới ngon gấp 3 lần Li ấy, vừa nhẹ vừa êm vừa mát vừa bốc. Thích
Nói chung là Piagio thì hơn đứt khoản thiết kế
Còn động cơ thì phải gọi Honda bằng cụ, nhé
bác nào đi li,lx thì cứ sang đi SH là biết liền. nói nhiều cũng vậy thôi ah
chuẩn đấy cụ ah e cũng đi lib full rồi vùa rồi bán 40t rồi lên sh một cảm giác mới . lib e ra đg 5 chạy phọt khói ra mới lên đc 90 giờ sh thì vài ga thôi . bác nào chấp thế . nói chấp 100m + trở ng thì càng chứng tỏ là ng ko hiểu biết
Vợ em đang đi li việt, em vừa lấy sh việt, cái khoảng tốc độ thì li ko có cửa để so với sh.
hix, cụ còn lên đc 90, em chạy đến kịch là gần 80 đã thấy đầu rung rồi, nói chung đi piaggio chỉ là đi thanh cảnh, ko phải tổ lái gì nên ko yêu cầu cao khoản tốc độ :D
chạy lên 90 nhưng là ở đg xa lộ mà đi 90 cái cảm giác đầu nó cứ chênh vênh nguy hiểm lắm chao đảo lắm . chứ sh đi 90 thì ngon lành cành đào
#2:
Bác bốc phét v*** :)) nói sh 150i 2012 bốc bằng còn 125i 2k10 2k11 còn tin đc chứ . 1 con ~11 mã lực bốc bằng con 16 mã lực :)) .
Nhà mình có cả hai con này, mời bạn qua đi thử, bạn chưa thử đừng nói như đúng rồi. Bạn có vẻ hơi vội vàng khi nói người khác bốc phét trong khi chưa nhìn lại mình thế nào? Mình thấy bạn có mấy cái sai sau:

- MÌnh chỉ nói là độ bốc của 125i 2012 so với cái 150i đời trước là GẦN NHƯ KHÔNG KÉM, nếu bạn là người không hiểu tiếng Việt thì mình cũng thông cảm, vì ý này ai cũng hiểu là nó VẪN KÉM nhưng KHÔNG ĐÁNG KỂ. Chứ không phải như bạn nói là bằng nhau.

- Việc một chiếc xe bốc nhiều hay ít còn phụ thuộc vào khối lượng của xe nữa, ở nhiều xe khác còn do cả công nghệ máy, công suất cực đại này lại còn được đo ở vòng tua máy nào đó ví dụ như ở SH là 8500 vòng/phút. Mà ở vòng tua cao thế này thì rất hiếm khi mọi người dùng đến, mình thì lại càng không. Vì vậy nên việc so sánh ở tốc độ và mức vặn ga trung bình của mình là mình không cảm thấy sự khác biệt, hoặc nếu có là không đáng kể.

- Cái không biết rõ mà nói của bạn, hoặc là biết mà cố tình viết sai là Công suất của SH125i 2012 là 11.8 Mã Lực, còn của đời trước là 15.5 Mã lực nhé hơn nhau có 3,7 Mã lực thôi. Ngược lại SH Mới có tự trọng nhẹ hơn nên sẽ giúp cho xe tăng tốc tốt hơn xe nặng.

- Một điều nữa bạn chả suy nghĩ gì đã nói là: Xe đời trước của mình đi đã hơn 2 năm, trong khi cái này là mới, nên việc đi bốc hơn vì độ mới đã là khác nhau.

Tóm lại mình thấy bạn cũng rất nông nổi, cần xem lại mình trước khi nói trên diễn đàn, không thì người ta cười cho đấy!
Đúng rồi đấy, các bác muốn chém thì phải có thực tế
Cứ đi thử đi thì mới biết được rồi chém thì mới chuẩn
Cơ mà em thấy SH 2012 bốc thật, cực kì bốc, cũng hơi bị bất ngờ

Đảm bảo ai đi SH 2012 cũng phát biểu thế thôi, để xem có ai phán là đi bị ì ko nhé
Gửi bác bảng so sánh về công suất, mã lực 2 phiên bản xe SH:
SHVN-2012( Bản mới )
Bản SH125i có công suất 8.791KW/8.500rpm, mô-men xoắn cực đại 11,2 Nm ở 6.500 rpm.
Bản SH150i có công suất 10.728KW/8.250rpm, mô-men xoắn cực đại 13,2 Nm tại 6.500 rpm.
SHVN-2011( Bản cũ )
Bản SH125i có công suất 10.1kW/9.000rpm, mô-men xoắn cực đại 11.5 Nm/7000rpm
Bản SH150i có công suất 11.6kW/8.500rpm, mô-men xoắn cực đại 14 Nm/7000rpm

LỖI VỀ GẰN MÁY, GAS NẶNG VÀ KÊU TO Ở SH 2012 SAU 500KM VÀ THAY DẦU LẦN ĐẦU + CÁCH XỬ LÝ

Tôi lập topic này là sau một thời gian sở hữu và sử dụng chiếc xe SH 2012 Việt Nam có xảy ra 1 số hiện tượng lạ:

1. Xe đi 500km đầu rất êm ái, thoát máy và bốc.
2. Hết 500km đầu tôi có mang xe đến Head Hồng Hạnh ở Phố Huế để bảo dưỡng và thay dầu xe theo chỉ định của hãng.
Head Hồng Hạnh đã thay cả dầu máy và dầu Lap của tôi với loại dầu gì thì thật sự tôi không được biết.
Vì mỗi lần đến đây bảo hành là khách hàng lại phải ra ngồi ở 1 khu vực khác và không thể thấy rõ được từng chi tiết mà kỹ thuật viên làm.
3. Sau khi thay dầu xong khoảng 1, 2 ngày tôi có cảm giác xe đi bị gằn máy hơn, tay gas kéo nặng hơn và tiếng nổ âm thanh lớn hơn, kêu hơn.
4. Xăng tôi đi là xăng A95 của hãng.
5. Xe hoàn toàn ko bị ngập nước.

Như vậy report ngắng gọn như sau:
1. Ban đầu đi êm ái, tốt.
2. Sau 500km đi bảo dưỡng thay dầu "máy và lap" tại hãng => gằn, tay gas nặng, tiếng nổ lớn (cúm).
3. Sau 1200km đi bảo dưỡng thay dầu máy => vẫn cúm.
4. Nay tôi đã đi gần 2000km => vẫn cúm và cảm giác càng nặng hơn.
5. Xăng tôi đi là A95 theo khuyến cáo của hãng.
6. Thay dầu theo đúng chỉ định của hãng.
7. Xe hoàn toàn ko bị ngập nước.
8. Tôi mang xe ra hãng 5 lần, 7 lượt hãng gas rầm rầm 1 lúc rồi phán hoàn toàn bình thường.

Nhưng sau buổi Offline đầu tiên tôi đã có điều kiện ngồi lại xe của các đồng chí khác từ 125 đến 150 để so sánh thì có 2 xe: 1 chiếc 125 (của chị Bình Minh) và 1 xe 150 (Của Quang Anh) nữa bị như của tôi.

Nay ai cũng bị như tôi thì vào đây làm cái báo cáo rồi anh em ta tới tận hãng HD hỏi rõ sự tình xem thế nào nhé!

Các cụ là dân kỹ thuật mà có biện pháp nào để "giải cúm" thì làm ơn giúp chúng em nhé!

Em thấy còn khoảng 4, 5 người trên OF cũng bị, mời mọi người report ngắn gọn để tôi đưa lên đây nhé!

Thân!

GIẢI ĐÁP VẤN ĐỀ TAY GAS CỨNG, GẰN VÀ MÁY KÊU TO SAU 500KM ĐÂY:

Sáng sớm nay em mang xe em ra HEAD Thắng Lợi và nói rằng:
Xe em mua tận bên Xuân Thủy (Mặc dù em mua ở Head Hồng Hạnh).
E buộc phải chơi bài này vì cứ mang ra Head Hồng Hạnh là chỉ trực hỏi: "Xe em thay dầu chưa?"
Nên có lẽ họ lúc nào cũng nghĩ xe mới thì làm gì có gì, chỉ thay dầu là cùng.
E mang qua Thắng Lợi bảo xe e mua bên Xuân Thủy vì nhà e gần đây nhưng đợt ấy hết hàng e phải sang đó mua rồi nhờ họ bảo hành, kiểm tra giúp.
E quên cả sổ bảo hành, và e nghĩ là ko nên đưa ra, coi như vãng lai bị trục trặc thôi :D.
Rồi em nói là:
Xe em bị cả tuần nay rồi, e mang sang Head  bên Xuân Thủy nhưng họ toàn gas mấy cái rồi bảo ko bị sao.
Nay nhà e mang qua đây mong anh xem kỹ giúp cho em cả bộ chuyển động lẫn phanh xe xem thế nào rồi có gì em trả tiền thêm chứ cứ đưa vào viện rồi lại ra viện chán lắm ạ.
Và cũng ko khó khăn gì lắm để nhân viên bên Head nhận lời.
Họ đi thử đôi lần rồi mang về khu kỹ thuật tháo lốc máy em ra, tháo côn (Cái như cái nồi nhỏ ấy có phải côn ko các cụ ^^)
Nói chung là tháo cả dây curoa và 2 cái nồi xoong gì đó trước và sau gắn với cái dây curoa đó họ vệ sinh, cái sau thì vệ sinh bằng giấy ráp.
Sau đó thì họ nhỏ dầu vào tay gas.
Kết quả là lúc em đi thử bốc hơn hẳn.
Và e vẫn có chút cảm giác ngợ ngợ là khi e mua ban đầu thì nhẹ 10, khi lỗi thì nhẹ 5 còn sau khi xử lý thì là nhẹ 8.
E sẽ đi thử mấy hôm nữa xem thế nào.
Nhưng e hơi nghi là do cái tay gas bị nước mưa vào làm kẹt nên từ lúc nhỏ dầu cảm giác kéo nhẹ hơn, mềm hơn các cụ ạ.
Còn cái bộ chuyển động thì e thấy nó mới và cũng sạch sẽ nên không chắc việc vệ sinh có giúp ích làm cho mọi thứ nhẹ nhàng hơn...
Tổng thiệt hại của em thật sự là quá lớn.... đúng 50k :D
Nay cụ nào cũng bị như em thì vui lòng mang đến Head khác (Ko phải Head mình mua) và nói khó chút, trả họ thêm ít tiền và họ làm cho tử tế nhé!
Có chút kinh nghiệm chia sẻ với các cụ!
Em sẽ call cho 1 cụ 150i trong hội gặp cụ ấy tí để test thử xem có đúng của em về 8 rồi ko, hay lại về 10 rồi thì đẹp...
Có vẻ vui hơn rồi ấy các cụ...

Cụ Sơn Shark với cụ Liêm Bự và các cụ có kinh nghiệm vào cho em xin ít chia sẻ với vụ dưới đây của em nhé:
Thật sự là xe em đã thay dầu máy và dầu lap nhiều quá cụ ạ.
500km em vào hãng thay dầu máy và họ tự ý thay cả dầu lap của em luôn. (Dầu gì thì e ko đc biết, chắc là của hãng ạ )
1200km em ra cụ Sơn thay dầu máy Motul Scooter.
1900km vừa rồi em lại ra Mr Oil thay dầu lap và dầu máy Kendall đúng phẩm cấp 10w30

Mà em thấy ai cũng nói là xe mới mà thay nhiều dầu quá lại trong thời gian ngắn là ko tốt.
Các cụ cho em hỏi là e thay thế có bị bội thực mà ảnh hưởng đến sau này không ạ.
Nếu có thì các cụ cho em xin ý kiến là em nên làm gì bây giờ ạ?

Với cả xe chúng em mới đi mà đã bị hiện tượng như trên thì sau này có liên tục bị lặp lại trong suốt quãng thời gian đi sau này ko ạ.
Chẳng lẽ cứ mấy tháng là lại phải mang đi vệ sinh côn (cái nồi và bộ chuyển động sau) hả các cụ.
Mà họ vệ sinh là dùng giấy ráp thế thì nhiều nó sẽ mòn mất hả các cụ?
Chân thành cảm ơn các cụ!

GIẢI ĐÁP CỦA CỤ LIÊM BỰ:

Cụ hỏi ở đây em sẽ trả lời như sau:
Tại sao xe mới khi sử dụng và sử dụng được vài trăm đến một ngàn km thì xảy ra hiện tượng đó là vì:
1.Do điều kiện đường xá VN mình kém nên bộ truyền động giữa dây curoa và pully sau cộng với pully trước bát côn trước phải ra vào liên tục sau mỗi khi tăng giảm ga.
2.tại sao các cụ phải đổ xăng 95 làm gì vì thực chất kiếm 1 cây xăng A95 chuẩn rất hiếm và khó tìm ra cho nên xin mời các cụ cứ chung thuỷ với A92 cho em.Đây là khuyến cáo của 1 cụ là dân kỹ thuật về oto chỉ bảo cho em và khuyên em nên dùng như vậy vì xăng 92 ở đâu cũng sẵn và dễ tìm hơn 95 các cụ nhé.
3.Tại sao vệ sinh bộ côn xong lại ngon,thì đó là điều tất nhiên vì bộ truyền động được làm sạch loại mọi bủi bẩn và quan trọng hơn là búa 3 càng được chà nhám nên các bác cảm thấy ngon hơn là đúng nhưng chỉ được vài hôm thoai.
4.Cái chính ở đây tại sao Sh 125 hầu như không bị vì lý do là công xuất máy yếu hơn máy 150 nên sự sản sinh gia tốc thừa sẽ được hạn chế cho nên ít khi gây ra hiện tượng trên các cụ nhé.
Tổng kết:
Có cụ bảo xe nhập không bị là hoàn toàn sai,vì chính bản thân em đang sử dụng xe nhập nếu đi lượn lờ lâu trên 1h đồng hồ thì chắc chắn có hiện tượng như các cụ và có hơn gằn vào gào hơn bt,nhưng em chả lo gì cả cả chả qua là do dây curoa và pully trước và sau thường xuyên phải chịu sự ra vào liên tục do thay đổi vận tốc nên sinh nhiệt nóng lên và gây nên hiện tượng đó.

Có vấn đề gì thắc mắc nữa không các cụ chứ đừng đổ lỗi cho xe hỏng vội nhé.

Cảm ơn cụ đã giải đáp hết nhiều khúc mắc của chúng em.
Em xin phép QUOTE bài cụ lên trên cho mọi người tham khảo.
Nhưng cụ ơi, như thế là quyết sống chung với lũ ah.
Xe cụ là đi tầm 1h liền xong rồi bị, và ngày hôm sau chắc hết phải ko ahm.
Còn xe em từ khi bị là bị cho tới cả tuần sau mà vẫn ko hết ahm.
Theo cụ thì chúng em nên làm sao ạ?
Đi rõ ràng là khác hẳn, tay gas cứng và mỏi tay lắm ấy.
Có 2 người là 125i cũng bị nữa cụ ạ.
Theo thống kê thì em thấy có:
2 chú 150i là của em và 1 bạn là Quang Anh trong hội.
2 chú 125i là của chị Bình Minh và 1 bạn dưới Hải Phòng cũng bị ạ.

Vấn đề đó sẽ có phương án giải quyết đến khi nào em tự tay mổ 1 em hoặc cụ Sơn béo bác nhé.
Nói chung về nguyên tắc cá nhân của em là trước khi sử dụng xe,dựng chân chống giữa lên nổ máy và cứ để cho chạy không tải 2 đến 3 phút rồi với bắt đầu hành trình thì đảm bảo xe sẽ êm và bền bỉ bác nhé!
Ôi, 2 - 3 phút 1 ngày để cậu ấy chạy trước khi lao ra chiến trường.
Đúng là chỉ những người mê xe, hiểu về xe thì mới làm được điều này.
Dân văn phòng chúng em cứ lên là phóng vậy có lẽ là phải chờ cụ với cụ Sơn béo mổ xẻ em nó ra và ngâm cứu rồi!
Thanks cụ nhiều ahm!

Mr. Thắng (From: WWW.HTVSITE.COM)​

Chỉnh sửa cuối:

LiemBlue

Xe lăn
Mong sau khi bác chủ thớt chia sẻ những gì đã trải nghiệm sau 1 thời gian ngắn và lược bỏ những cái không cần thiết rồi,vậy ae nên bỏ qua những gì đã qua và cùng nhau ngồi chia sẻ những gì mình biết về 1 dòng xe khá Hot nay ra phiên bản mới hoàn toàn.
Tránh hiện tượng đả kích giống topic thước nếu ai vi phạm nội quy sẽ bị xử lý theo quy đinh diễn đàn,nghiêm cấm tuyệt đối xúc phạm lẫn nhau không mua bán trao đổi xe tại những Box chuyên môn mong mọi người lưu ý!
Sẽ có 1 cuộc Offline dành cho anh em 2 bánh quay về việc vấn đề đang Hot và rất nhiều ý kiến trái chiều với nhau=D>

Chỉnh sửa cuối:

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Report lần 2 về xăng:
Sau khi hết bình xăng lần 1, mình đã đi đổ đầy bình và tính theo phương pháp 100km như sau:
Mình ra hàng và bơm đầy xăng A95 (Giá hiện tại là 22.400đ) (Thôi chết ko nhớ là có chuẩn ko nữa :D).
Mình chạy cho đúng đến 100km (May mà nhà gần cột xăng nên tính chuẩn luôn nếu có sai thì tính bằng mét).
Sau đó mình mang xe ra bơm và bơm hết đúng 2.9l xăng (Đúng 65k) (Không biết họ có ăn bớt xăng hay ko thì cũng chả quan trọng, vì nếu có ăn bớt thì cả VN đều ăn bớt như nhau rồi nên chúng ta chấp nhận coi đó là con số hợp lý cho toàn VN =)) )
Như vậy, sau 2 lần đi mình xác định mức độ hao xăng của xe như sau:
1. Nếu đi đường trường (đường ngoại đô) và cho đi với tốc độ tầm trên dưới 50km / h nếu đi với tay gas đều và ít phải về gas thì mình dám chắc chắn là chỉ hết 2.8l cho 100km là chính xác.
2. Mình đi đường Hà Nội với hết tắc rồi ngõ ngách... nói chung là gas cứ phải thay đổi liên tục thì theo 2 lần đi có cảm giác là từ 2l9 đến 3l là căng.
Mình chưa có cảm giác nào về việc xăng sẽ ăn vượt quá 3l cả.
Và sẽ tiếp tục đo thêm 1, 2 lần nữa rồi report cho các bác ở lần đổ đầy bình sau nhé ;).

Cảm nhận sau hơn 1 tuần đi xe:
1. Cảm nhận từ phía người đi đường:
- Đa số mọi người là hiếu kỳ nhưng không có mấy người kỳ thị hay nhìn với con mắt dao găm trừ các bác đi xe SH đời cũ thì 1 số lơ qua, 1 số vênh mặt lên tí =))
- Cảm nhận từ nhiều % mình nhận từ phía người đi đường là khá trìu mến với dòng xe này. (Có thể vì hiện nay vẫn người đi xe số nhiều hơn đi xe Gas nên cảm nhận của họ khác với những người đã và đang đi các xe gas cao cấp).
- Nhiều người nói phiên bản mới này đẹp hơn phiên bản cũ (Mắt mỗi người 1 khác cái này mình ko tranh cãi với ai nữa nhé! Mệt lắm rồi).
- Nhiều người chê đầu xấu, khen đuôi đẹp và hiện đại.
- Nhiều người khen là máy PCX thì ngon rồi chưa cần biết khỏe thế nào nhưng mà đỡ tốn xăng khi mà xăng bão giá như hiện nay + cái Idling Stop khá hay.

2. Cảm nhận từ phía mình:
- Cho tới nay mình vẫn thấy quá ổn và chưa có gì hối hận cả về sự "hoành nửa mùa" của em nó cũng như khả năng tiết kiệm xăng của em nó.
Có người nói đi Rot da tốn xăng hơn lúc hết Rot da không biết có đúng không các bác cho em ý kiến nhé!
- Khi đi cạnh và so sánh với 1 số xe như AB và Lead, Lx, Li...:
Mình có cảm nhận là tiếng nổ của xe mềm hơn, nhẹ hơn.
Bạn nào thử so sánh thực rồi thì cho thêm ý kiến nhé. Vì mình cũng nghĩ là khi mình đi xe mình, mình nghe xe bên cạnh vang sang thì có khi nghe xe họ rõ hơn xe mình nên cảm nhận thế.
- Về độ cứng cáp của xe thì mình vẫn chưa thấy gì là bất ổn cả. (Nếu cứ đi cẩn thận thì có lẽ cũng ko đến nỗi, còn va chạm thì chưa biết đâu được).
- Có cái vấn đề về "Sơn" của xe mình mong được nghe ý kiến góp ý của mọi người như sau:
+ Cái đuôi xe đằng sau (Cái giá để đồ bằng kim loại ấy), mình ko để ý mọi người gọi nó là gì.
Mình chỉ mới quệt nhẹ 1 cái mà đã xước ăn cả vào "thịt" rồi. Thấy tòi ra 1 màu đen đen bằng đầu bút bi nhưng tẩy bằng cách nào cũng ko được nên đoán chắc là thịt rồi.
=> Có ai biết cách khắc phục bằng sơn, dán hay gì không góp ý cho anh em với nhé!

+ Cái bụng xe mặc dù đã dán rồi mà thấy có 1 vết xước màu đen mỏng và chỉ dài tầm 10cm. Nhưng mà nó màu đen và mình dùng giẻ lau mãi mà ko sạch. Mình đang nghi là mặc dù dán nhưng vẫn bị ăn vào thịt ahm...
=> Không biết các loại xe khác có bị thế này không, các bác cho xin ý kiến cho đỡ sợ nhé!

Không biết vụ sơn Nano này thì thế nào, có phải là giải pháp để bảo vệ sơn không các bác:
http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?217676-Sơn-NANO-Công-nghệ-tráng-Pha-Lê

Và còn sơn hay dán Carbon: Các bác cho xin ý kiến để anh em bảo vệ xe với nhé!

- Về cái thông gió cũng nhiều người nói này nọ sợ thế này thế kia.
Nhưng từ hôm mua tới giờ dính 3 trận mưa rồi và 1 lần mưa to nhất thì đi về đi ra hơn 30km đều dính mưa to. Nhưng vẫn chưa thấy có tí gì ảnh hưởng đến phần thoáng gió cả. Thậm chí còn ko bị bẩn hay bắn bùn vào như mọi người nghĩ. (Có thể vì lý do này hay lý do khác... nhưng mình nói thực vì nhìn bằng mắt thực và ko hề chém gió nhé!).

Thôi, có gì mình sẽ Report tiếp.

Nói chung là rất ổn và rất hài lòng về mọi mặt, mình chỉ sợ mỗi khoản "Sơn" của xe và đang mong các bác giải đáp nốt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dvhalone

Xe tải
Thanks những đóng góp của cụ. Em thì đang sở hữu SH150Vn cũng rất hài lòng. Có khi E và cụ giao lưu xem độ bốc cũng như độ phê 2 em này thế nào nhẩy. Nhỡ đâu e lại bán đi để tậu 2012. Cái khoản tiếp kiệm xăng là e khoái ah nha.

ducanh91

Xe điện
vãi cả đạn =)) tâm lý người chung của 1 ng mới mua xe =)) chúc mừng bác chủ thớt

quanduihoa

Xe hơi
Em ủng hộ cụ chủ thớt, cụ cứ review đầy đủ cho anh em nắm dc tình hình. Vodka cụ cái

vipkuboy

Xe đạp
Ủng hộ chủ thớt, xe nhìn cũng đẹp đó chứ :x

ngocanh0787

Xe tải
em lúc chưa lấy SH 2012 cũng lăn tăn quả chắn bùn của nó như một số bác, sau tìm hiểu và nhìn bên ngoài thấy thiết kế phần chắn bùn kèm tản nhiệt giống hệt con 300i mấy bác ngoài đường vẫn chạy, nên quyết định mua, đơn giản là thấy yên tâm hơn :D
SH 300i http://vtc.vn/1-336978/kinh-te/can-canh-honda-sh300i-2012-tai-viet-nam.htm

dinhduyhungvud

Xe đạp
Website
skyhome.vn
Em đã tậu 1 chú 125 màu đỏ, hiện chưa chụp được ảnh nhưng xin Review ngắn với các cụ như sau:

1. Đề khá êm: ngon hơn SH125 nhập mà em đã từng đi, cảm giác ko nghe thấy tiếng đề.

2. Đầu xe: đúng là hơi cá sấu so với bản trước, nhưng có thể là do em chưa nhìn quen hoặc hơi lạ. Nói chung là cái này em ko quan trọng lắm.

3. Nước sơn, vỏ: so với bản trước thì ko bằng được, nhưng ở mức chấp nhận được so với cái giá.

4. Xăng: đã đi hết 50km nhưng xăng chưa xuống vạch nào. Nhưng mà đang đi roda nên em chưa để ý nhiều.

6. Nhận xét tổng thể: ga ổn lên ngay, 125 nhưng ko ì, phù hợp so với giá và các xe khác cùng tầm tiền. Các lựa chọn khác như Li, LX, Shark mỗi cái có đặc điểm riêng, tùy từng người mà chọn.

Xin hết thưa các cụ !

vipkoj

Xe máy
sáng mai ra head lam` 1 em. hy vọng là còn xe

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Thanks những đóng góp của cụ. Em thì đang sở hữu SH150Vn cũng rất hài lòng. Có khi E và cụ giao lưu xem độ bốc cũng như độ phê 2 em này thế nào nhẩy. Nhỡ đâu e lại bán đi để tậu 2012. Cái khoản tiếp kiệm xăng là e khoái ah nha.
Vậy hi vọng có dịp nào đó anh em ta giao lưu.
Bác ở đâu thế?

Em ủng hộ cụ chủ thớt, cụ cứ review đầy đủ cho anh em nắm dc tình hình. Vodka cụ cái
Ủng hộ chủ thớt, xe nhìn cũng đẹp đó chứ :x
Cảm ơn tinh thần của 2 cụ nhé ;)

em lúc chưa lấy SH 2012 cũng lăn tăn quả chắn bùn của nó như một số bác, sau tìm hiểu và nhìn bên ngoài thấy thiết kế phần chắn bùn kèm tản nhiệt giống hệt con 300i mấy bác ngoài đường vẫn chạy, nên quyết định mua, đơn giản là thấy yên tâm hơn :D
SH 300i http://vtc.vn/1-336978/kinh-te/can-canh-honda-sh300i-2012-tai-viet-nam.htm
Cảm ơn N.A về cuộc nói chuyện và đã cổ vũ ;)

Xin hết thưa các cụ !
Tớ xin QUOTE bài của cụ lên trên nhé!

sáng mai ra head lam` 1 em. hy vọng là còn xe
Rất vui khi bác gia nhập Gia đình SH 2012 VN.

vmv

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Mình thấy xe này đẹp mà, với giá này là quá ngon rồi.
Mình đang định múc con 125 màu trắng này, xin hỏi các cụ mua ở Head nào bán đúng giá 66tr? Hôm nay lượn qua mấy Head ở quận Hai Bà Trưng thấy hét giá toàn 68tr :((

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
Mình thấy xe này đẹp mà, với giá này là quá ngon rồi.
Mình đang định múc con 125 màu trắng này, xin hỏi các cụ mua ở Head nào bán đúng giá 66tr? Hôm nay lượn qua mấy Head ở quận Hai Bà Trưng thấy hét giá toàn 68tr :((
Tớ mua ở Honda Hồng Hạnh - Phố Huế hoặc cụ ra Thắng Lợi ờ đoạn Trần Quang Khải hay sao ý ^^.

Tớ mua cách đây hơn 1 tuần và giá chuẩn luôn.

Giờ đã bị làm giá rồi ah :(

AmandaJoy

Xe hơi
Ra HEAD Kuong Ngan Nguyễn Lương Bằng có xe đấy ko bị làm giá đâu :)) trưng đấy chả ai mua. bản vn cũ cũng có:-bd

vmv

Xe đạp
Website
www.facebook.com
là Head Hồng Hạnh 252 Phố Huế đúng k, tkns cụ nhiều nha :x
mà cho mình hỏi thêm, mình cao 1m68, nặng 65kg, đi xe này có ổn k:)

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
là Head Hồng Hạnh 252 Phố Huế đúng k, tkns cụ nhiều nha :x
mà cho mình hỏi thêm, mình cao 1m68, nặng 65kg, đi xe này có ổn k:)
Đúng rồi đấy bạn.
Cao 1m68 là quá ổn rồi.
Vợ tớ 1m6 đi còn ngon nữa là :).
Chỉ có điều vợ tớ dắt đường bằng thì ok chứ dắt lên đốc hoặc vỉa hè thì hơi khổ bạn ạ.

vmv

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Trích lại lời 1 cụ bên thớt khác, chia sẻ cho mọi ng tham khảo:
Mình ko dùng SH đời này nhưng mình đang công tác tại Honda VN, xin chia sẻ với các cụ 1 số ưu điểm thông tin:
- Máy công nghệ PCX: ko dùng đề lao bánh răng mà là đề từ => êm ko có tiếng kêu
- Khóa từ: sử dụng khóa giống Airblade => có hệ thống tìm xe
- Tiết kiệm xăng do có công nghệ Evapo: tiêu thụ hơi xăng còn thừa ở buồng đốt
- Phần nhựa nội địa hóa nhiều và giá có 80 tr nên dĩ nhiên là ko thể so với SH cũ (tiền nào của nấy mà)
- Phiên bản này sẽ phát triển ở Châu Âu nữa nhé. VN là nước đầu tiên đấy.
...
Xin chia sẻ để các cụ cùng biết.
Còn chất lượng để các cụ dùng rồi đánh giá.

RomeoT

Xe tải
Rồi cũng sẽ chìm thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng