[Hội SH bản Việt Nam 2012] Report - Báo cáo - Đánh giá - Góp ý

Trạng thái
Thớt đang đóng

hungthangitv

Xe tải
Website
facebook.com
[MỌI THẢO LUẬN ĐÃ CHUYỂN SANG TOPIC DƯỚI ĐÂY:]
http://www.otofun.net/threads/396565-[hoi-sh-2012-viet-nam]-hoi-cua-nhung-nguoi-thich-va-da-dang-va-se-so-huu-danh-gia

< Report mới nhất về xăng các bác xem phía dưới nhé! >

Em có lẽ là 1 trong những nạn nhân đầu tiên chấp nhận hi sinh nếu như sự lựa chọn của em là "sai lầm".

Nhưng dù sao thì sáng nay em cũng đã quyết định lấy em 150i sau một ngày cân đo, đong đếm, tìm hiểu này nọ.

Em không phải người của HDVN mà em là người xây dựng ra hệ thống đào tạo chuyên về Lập trình, thiết kế và quản trị website & SEO http://htvsite.com.

Các bác muốn xác thực điều này thì hỏi qua BQT rằng có phải em đã dùng chính email: hungthangitv@gmail.com (Email của em trên trang htvsite.com)

Để đăng ký và Xác nhận (Active) không thì rõ thôi ạ.

Ai lừa đảo chém gió để bán hàng, chứ em thì xin thẳng thắn luôn... em là người tiêu dùng và đang muốn lập cái topic này để kêu gọi những người "dại" như em. Lỡ có gì thì vào đây mà góp ý và giúp đỡ nhau thôi.

Nên các bác đừng nghĩ là em chém nhé!

SUY NGHĨ BAN ĐẦU:

1. Em đã thật sự cân nhắc giữa Lx ie, Lib, Lead và AB...
Nhưng em đã phải vô cùng buồn bã loại 2 em Lx và Lib ra khỏi cuộc chơi vì tốn bao nhiêu tiền điện thoại hỏi bạn bè chỉ thấy chê chứ chả thấy đứa nào đi 2 cái xe này mà nó khen cả.
Cũng có đứa khen đấy, nó khen là đẹp... phải nói là rất đẹp nên toàn phải để ở nhà mà ngắm.
Có thể các bác làm lương tháng cả trăm triệu thì các bác nghĩ xăng dầu là chuyện cỏn con.
Nhưng đám bạn em làm lương có 10tr 1 tháng nên toàn vứt xe ở nhà ngắm cho đẹp...

Lương em thì ko ở mức đó nhưng nghe e cũng run...

Đứa thì bảo đi máy thế này, xăng thế kia...

Rút cuộc là em đã rất thích em Lx và Lib từ lâu nhưng đành phải pó tay ko dám sờ vào e nó.

2. Em thấy thích HD vì nhà em đi xe đủ cả từ Nouvo Lx, Mio, Sirius, Wave S, Wave RS, AB.
Một số bạn bè đi Lead.
Và đều có chung đánh giá là ca ngợi Lead và AB.
Mấy con của Yamaha em nói thực là trừ mỗi con Sirius mà em từng đi thì quả thực mấy con kia lương 10 triệu mà nuôi vợ con và nó thì ko nổi...

3. Rất may là hôm nay em ra HD Thắng Lợi và Hồng Hạnh ở Phố Huế.
Cả 2 nơi này đều đã bán SH 2012 VN.

Và cả 2 nơi giá đều như nhau để đúng giá niêm yết của HDVN:
125i giá: 66tr chưa đk.
150i giá: 80tr chưa đk.

4. Với suy nghĩ đơn giản là thay vì mua 1 con SH nhập chỉ có riêng mình đi thì em mua hẳn 2 con 150i này cho em và vợ em te tởn thì cũng đủ thích rồi :)).
Đã thế xăng lại ít, 1 con vứt hẳn ở nhà không thèm đi để bạn bè, người khác xót xa... cho nó "đẳng cấp" như 1 số bạn thích nói đến "đẳng cấp" thích nhé...
Nói vui vậy chứ, thật sự là dù có đi con này mà nó ít xăng thì toi con này ta vẫn còn tiền mua thêm con khác.
Toi 2 con thì chắc cũng bằng 1 con nhập và "ăn xăng" chứ gì. (Các bác đừng nói đến đẳng cấp nhé... mệt với vụ này lắm lắm...)

Và cuối cùng em đã chọn thử nghiệm 1 em 150i vì vừa phù hợp túi tiền vừa với 1 ý nghĩ là: tốt hơn ở 1 số điểm mà bạn bè và bố mẹ em nói... mặc dù biết chắc là xăng sẽ ngốn hơn.

Nghe bên cửa hàng nói vài hôm nữa khi có biểu thuế và biểu giá "sau khi khảo sát lô 1" giá chắc chắn sẽ tăng.

Điều này e ko biết đúng hay ko.

Nhưng em theo dõi từ hồi nhà đi Wave với AB rồi.

Đúng là mới đầu rẻ, sau tăng vọt lên thật...

Có bác nói là nó tăng rồi nó lại giảm...

Cái này em thấy đúng.

Nhưng mà nó tăng xong chờ nó giảm thì cũng đi bus được vài tháng rồi...

Nên em chả ham hố cái vụ tăng, giảm của các bác...

Đến đúng 6h tối hôm nay em đã rước được em nó về nhà.

Phải lắp thêm 1 số thứ với tổng trị giá lên đến 2tr + cả dán nilon.

Cảm giác đầu tiên của em là:
1. Dáng em thấy ngon.
Có thể 1 số bác sẽ nói em nhà quê... (ở Hà Nội), chưa đi xe xịn bao giờ nên thấy ngon.
Em đồng ý.

2. Em đã soi mói rất kỹ lưỡng khi nó tháo ra lắp đồ.
Em thấy đồ khá khôn cứ ko dại.

3. Các thành phần xung quanh xe em thấy ổn, bóng bảy.

4. Bộ đồng hồ đo này nọ có giờ giấc đầy đủ như 1 số xe đời cao...
(PS: Đồng hồ điện tử).

5. Cảm giác của em đi ban đầu là rất êm và đầm xe.
Êm hơn con AB của nhà em và con Lead của bạn bè mà e đã từng đi.

6. Khi đi lên tốc độ 60km / 1h thì cảm giác hơi gừ gừ 1 tí... ko biết có phải xe mới nên thế ko.

7. Tổng kết là em thấy ổn.

Và em có 1 suy nghĩ hết sức đơn giản là:

- Với số tiền mua 1 con Lead hoặc 1 con AB thì bỏ thêm 1 chút mua con SH 125i thôi cũng đủ thấy mọi thứ từ kiểu dáng, sang trọng, lịch sự... đều gấp đôi gấp 3 rồi.
- Có nhiều bác nói là rất thích PCX và ước gì HD mang máy PCX lắp cho AB. Thì nay SH mới cũng máy công nghệ như PCX. Nên em nghĩ về máy em cũng yên tâm hơn rồi. Ngoài ra nhiều người cũng bảo máy PCX tiết kiệm xăng này nọ. Công nghệ có mấy cái hơn cả AB và Lead. Nên e cũng thầm mừng 1 tí...
- Nếu bỏ số tiền 80tr của e ra mua Lx và Lib để nuôi nó cả mấy năm trời thì em thà chơi canh bạc này với HD để chấp nhận rằng. Nếu nó có tệ đến nỗi bằng con Wave S của em thì em cũng mừng lắm rồi... Nên chả có gì lăn tăn cả khi mà xăng của nó theo đánh giá này nọ cũng chỉ ngang ngửa với AB và Lead.
(Thực hư thế nào em chạy mấy hôm sẽ report cho các bác).

Từ mai có gì e cứ report lên đây để bác nào có ý định mua cân nhắc và xem xét.

Có sao e nói đó.

Các bác đừng có chê em là được.

Còn ko e sẽ ko quay lại topic này lần thứ 2.

Chúc các bác lựa chọn sáng suốt!

P/S: Đọc trên chính diễn đàn này hay diễn đàn khác e ko nhớ và em thấy 1 số bác chém là:

"Chỉ có bọn nhà quê mới đi mấy con nửa mùa này".

Và em thấy bác nào nói thế mới chính là kẻ "não ngắn" trong thời đại ngày nay ấy.

Em có mấy ông bác, chú, người quen, người thân giám đốc, trưởng phòng này nọ vừa có nhà ở Hồ Tây cho ng nước ngoài thuê, vừa làm lương tháng cả trăm triệu... thế mà vẫn đang ngồi hóng xem con của em đi thế nào đấy.

Vì các bác ấy đang đi vừa 4 bánh, vừa AB hoặc Lead.

4 bánh thì ko phải chuyện của topic này.

Còn xe máy thì các bác ấy thật sự rất muốn đổi đời lên con SH này xem có ngon, bổ, rẻ ko.

Cũng đơn giản vì người ta thừa tiền mua xe xịn, xe nhập nhưng người ta vẫn tiếc xăng lắm ạ.

Giàu ú sụ sáng ra còn phải dậy sớm nấu đồ ăn sáng cho cả nhà ăn để đỡ tốn tiền chứ nói gì là cho cái con chiến mã nó ăn xăng như nước lã hàng ngày...

Có lẽ vì các bác ấy quê quá... nên mới phải đi Wave, đi Lead, đi AB rồi giờ chờ tin tức để lên SH VN chăng???

Có mấy ông chắc lương tháng trăm triệu thôi là cùng chứ mấy mà đi chém người ta đi xe nửa mùa.

Giàu ú sụ có cả nghìn tỉ như bà Năm Sài Gòn kia còn đi Honda thời ơ kìa đấy chứ nói gì dân đen mà ti toe đi được con SH "xịn", 4 bánh rồi xỉa xói người ta... :).

Quay lại làm câu nữa đã rồi đi ngủ:
Một số người bảo đồ VN hơn 90% nên chắc rỏm...
Tôi nghĩ là:
1. Ngày nay người sử dụng thông minh lắm. Các bác HD chắc biết điều này.
2. HD đã quá đủ nổi tiếng và in hằn vào trong tâm lý người sử dụng VN rồi.
Nên tôi nghĩ rằng HD không ngu ngốc mà đi đem hết đồ Trung Quốc giả, rỏm... để thả vào trong cái xe mà mất bao nhiêu tiền quảng cáo, quảng bá... hay sản xuất ra với thiết kế và abc, xyz đủ thứ ngon hơn PCX đâu.
Họ cũng không ngu để mà lại mang đồ của PCX ra làm 1 thất bại PCX thứ 2 khi mà họ đã lỗ vốn với PCX lần trước đâu...
Làm ăn kinh doanh bây giờ nói thẳng là: Muốn lừa nhau cũng khó lắm chả phải dễ đâu... :).
VN cũng đang Âu hóa rồi, nên làm ăn bố láo người ta còn ném cả lựu đạn vào nhà chứ nói gì là lập hàng trăm, hàng ngàn topic để tẩy tray 1 thằng to như HD VN.

Cuối cùng, bài này của tôi tạp nham đủ kiểu từ kỹ thuật đến tâm lý này nọ...

Ai mua xe mà chả quan tâm đến Giá - Thông số kỹ thuật - Và người ta nghĩ sao về cái xe mà mình đang đi.

Phải ko các bác :)

Tôi có 1 suy nghĩ là:
Đã không viết bài thì thôi, đã viết là phải tâm huyết và nói hết suy nghĩ, cảm nhận...
ai đọc ít, đọc nhiều, đọc hết hay không thì tùy... còn tôi, cứ nói biết đâu có người cần... :)

Thân!

================

Nhận xét sau 2 ngày đi xe:

1. Mình thấy xe khá đầm.
(1 số bác sẽ nói là chưa đi xe xịn bao giờ nên chưa biết nó thế nào -> E đồng ý và xin bác khác đã đi đủ loại xe vào cho ý kiến thêm).
Tiền nào của nấy, đầm hơn cái Lead và AB em từng đi là em thấy đầm rồi.

2. Đề khá êm và không sột soạt như AB và Lead mà mình từng đi.

3. Xăng thì tại mình dại dột quá mong các bác thông cảm.
Khi mua cửa hàng đổ cho 2 lít xăng.
Mình lại chạy ra ngoài đổ có 100k (đáng lẽ đổ đầy bình thì tốt hơn nhỉ).
Mình chạy cho tới giờ đã được 120km nhưng vạch xăng vẫn đang ở giữa.
Quên chưa đếm lại nhưng hình như có 9 vạch hay 10 vạch gì đó thì hiện nay vẫn đang ở mức nhích về phía 4 hơn là phía vạch 6 (Ví dụ là 10 vạch).

4. Mình rất thích cái Idling Stop của em này vì quá tiện với 1 người "đã có vợ và con" không còn cần sĩ diện hão như mình :D.
1 số bác mà đi SH chắc ngại có thói quen vặn khóa tắt máy khi mà gặp cái đèn đỏ mấy chục giây cho tới gần 1 phút...
Nhưng xe này thì khác.
Dừng xe đèn đỏ tầm 3s (mình đoán thế) thì tự động tắt máy giống kiểu chế độ Stand by hoặc Sleep của máy tính ^^.
Cái hay của nó là sau đó không cần phải đề lại mà chỉ cần kéo gas là chạy.
Nhưng hình như dừng lâu hơn 1 chút là nó sẽ tắt hẳn đấy. Và lúc đó sẽ phải đề lại.
Còn nói về vụ ko an toàn thì khi đỗ đèn đỏ cho trẻ con đứng đằng trước ko tắt máy rồi lại để bọn trẻ cầm vào tay gas thì cũng thế.

5. Cho đến giờ mình vẫn thấy quyết định là sáng suốt.
Không khen nhưng cảm nhận mình ko chọn LX và Li như 1 số bạn bè đã đi 2 loại xe này thì đều được họ đồng tình ủng hộ.

6. Mình nghĩ là xe VN sản xuất được nên sau này thay đồ cũng ko khó và cũng ko quá đắt đâu. (Nhận định thế có thể vì kém hiểu biết nên bác nào ý định chém thì làm ơn nhẹ nhàng giúp nhé!).

7. Bỏ ra tầm 70tr và 90tr để mua xe này thôi thì cũng mong nó đi ngon lành được tầm 2, 3 năm và hơi ngon lành tầm 5 năm là được rồi.
Đi làm gì lắm, 3 năm phải phấn đấu làm mà lên 4 bánh hoặc đi loại xe khác chứ ôm nó cả đời với "thời đại" ngày nay được đâu.
Xe mua để đi thì nghĩ bán làm gì. Đi 3 năm cũng hết khấu hao rồi có tiền sắm con xe khác rồi bán lại, cho lại con này cũng được...
Đến @ đốt xăng như nước lã mà mình vẫn thấy đầy đường đó thôi (Có thể đâm lao phải theo lao).
Nhưng đâm vào Lx và Lib thì mình vẫn sợ hơn...
Vì cái "mã" mà tiền nuôi vợ con bị ảnh hưởng ít nhiều thì ko đáng.
Nó hợp lý cho với những người tiêu tiền như nước lã và thanh niên chưa vợ cần đi "cưa cẩm" hơn.
=> Nói chung là trai đã có vợ rồi đi xe này là ổn.

Mình sẽ tiếp tục report và ý kiến ý cò theo cách nghĩ mình.

Bác nào muốn nói mình nhà quê, hay nghèo mà cứ muốn gắp bèo tưởng mình ăn linh chi cũng được =))

Mình thấy nhiều bạn cứ hay quan trọng hóa "thu nhập", "nhà giàu, nhà nghèo" và "cái sĩ, cái tôi" cao quá khi đọc các bài viết ở phía sau.

Một số bác đi Li, đi Lx thì khen 2 con này cũng khó tránh. 1 số người bỏ cả đống tiền ra mua SH nhập cũng không sai.

Chốt lại là cái gì cũng có giá của nó, nhưng mỗi cái lại phù hợp với 1 "tư duy" nhất định.

Nhà giàu, tiêu tiền không thấy tiếc thì đi Li, Lx hay SH nhập.

Nhà giàu nhưng vẫn muốn tiết kiệm cho con, cho cái, cho sự nghiệp lâu dài thì lại chọn AB, Lead và SHVN.

Còn nhà nghèo thì chả ai chọn 3 con này cả đâu =)). Phải không các bác.

Nên đã chọn được cái xe này mà đi thì chưa biết ai "nghèo" hơn ai đâu. Kể cả là đi Dream, Wave... chứ nói gì là SH, Li hay Lx.

Còn em cứ xin là tự nhận là: Nhà nghèo nhưng đua đòi.

Để 1 số bác đỡ chém cho cái lòng thành gửi trong bài này của em.

P/S: Tại sao khi ra các cửa hàng hỏi đều nói là hiện nay chỉ có 150i, còn các xe 125i đều đã đặt hết rồi.
Hôm đầu nó kêu đặt thì mình tin, nhưng 2 hôm nay ra vẫn thấy.
Có phải 150i hoa hồng được cao hơn nên nó dồn người ta vào mua.
Sau này các bác đi 150i sợ rồi thì 125i sẽ lên ngôi chăng???
Hay vì 125i có lỗi lầm gì, hoặc muốn đẩy 150i ra trước là vì 150i ngon hơn để lấy tiếng vang cộng đồng...
Sau đó 125i cũng sẽ dây máu ăn phần?
Chứ không chẳng lẽ nó sản xuất với nhập 125i về để làm mẫu ah???
Các bác thử tranh luận chủ đề này xem thế nào nhé!
Thân!

=============================

Report lần 1 về xăng:

Như đã nói ở trên là mình quả thực hơi "ngố" khi mà bên công ty họ bán sẵn cho 2l xăng, mình lại chạy ra cây mua 100k tiền xăng sau đó.
Thôi thì có sao mình report thế và tính toán cộng trừ tí cho các bác dễ đọc vậy.

Hôm nay thì đã đi đổ đầy để kiểm tra lần 2 rồi.

Nhưng Report của mình về lần 1 là như sau:

Bình xăng của SHVN là 7l + 0.5 (0.5 ở đây là bình dự trữ sẽ sử dụng trong trường hợp hết xăng và không có chỗ đổ).
Như vậy mình mua 100k tiền xăng sẽ được 4.76l (Với giá lúc đó là 21k / 1 lít).
Cộng với 2l lúc trước ở c.ty mà mình mua xe là: 6.76l.
Trừ đi 0.5 dự trữ trong bình là: 6.26l
Mình đi được 200km thì có cảm giác chỉ còn khoảng 1, 2km nữa là chắc chắn hết xăng ở bình chính.
Như vậy Với 200km xe này ngốn 6.26l xăng => 1 lít xe này đi được 32km.
Hay tính theo 100km như 1 số bạn tính thì sẽ tốn hết: 3.1l xăng.

Nhưng mình cũng xin đính chính 1 chút vấn đề như sau:

Trong lúc đi mình cố tình đi theo kiểu nghịch ngợm kéo ga hết cỡ rồi lại nhả ra không dưới 15 đến 20 lần như thế trong 3 ngày đi xe.

Ngoài ra mình bị tắc đường khá nặng cũng đến 4 lần và khoảng cách đường tắc cũng phải tầm vài trăm mét cho mỗi lần tắc.

Đã thế xe mới nên nhiều người còn dựng lên nổ máy xem thử thế này thế kia, tắt đi rồi lại nổ lại...

Chốt lại mình có cảm giác là 100k xe chỉ tốn hết trong tầm 2l8 đến 3l.

Các bác thấy điều này thế nào???

Và có phải khi chạy Rot da thì xe đỡ tốn xăng không các bác???

Nguy cơ sau khi chạy Rot da các bác dự đoán sẽ thế nào???

Bác nào rành kỹ thuật và về các loại xe làm ơn trả lời em sẽ update lên đây cho mọi người tham khảo nhé!

CÁC BÀI VIẾT QUOTE TỪ DƯỚI LÊN KHI THẤY CẦN THIẾT VÀ CÓ ÍCH VỚI MỌI NGƯỜI:

Dưới đây là mình xin Quote lại ý kiến của 1 số bác khác để các bạn tham khảo nhé!
P/s: Xin phép bác bientrangt610 nhé!

Chiều qua em sau khi đắn đo mất 15s, em đã rước về một chú Sh150i tại Kường Ngân ở Trần Nhân Tông, thiệt hại khoảng 88tr kể cả dịch vụ đăng ký. Dưới đây là vài hình ảnh thực tế:
Tổng thể tạm ổn, đầu xe chưa quen mắt nên chưa thấy đẹp:

Hai dải Led hai bên:

Lazang 5 chấu kép mềm mại hơn đời cũ, nhưng hơi sần sùi ko mượt mà lắm, lốp SCR tầm thường:

Đằng sau, nhìn rất đẹp:

Dung tích máy 153cc:

Tản nhiệt dung dịch tích hợp luôn vào lốc máy:

Đồng hồ hiển thị, bố trí hợp lý nhưng không đẹp lắm:

Cốp để đồ, to như Sh cũ, đủ một mũ BH:

Tổng thể dưới yên, chụp lệch góc nên méo hình:

Vận hành: Đề cực êm, gần như không nhận biết được tiếng đề. Gia tốc tốt, tốc độ đáp ứng nhạy với tay ga. Vượt qua ổ gà, lằn giảm tốc hơi rung tay lái, có lẽ là do lốp đểu. Leo lên vỉa hè tốt do gầm cao, máy khỏe. Công tắc Idling Stop khá tiện dụng khi dừng đèn đỏ, nhưng có lẽ sẽ nguy hiểm khi đỗ xe mà quên tắt chìa khóa,...
Nhiên liệu: Em mới đổ đầy bình A95, để mấy hôm nữa sẽ báo cáo tiếp...
Cảm nhận khi lái: gần tương tự Sh150i 2011 nhập (xe mẹ em mua mới năm ngoái), xe khá cồng kềnh, yên cứng và khá cao(em cao 1.7m phải chống bằng nhượng bàn chân)
Xin phép QUOTE lại của bạn aladin_co để mọi người tham khảo nhé!

Ơ thớt này lại được mở khóa à, hôm qua type xong định post vào đây nhưng bị khóa mất đành post sang thớt khác, nay xin phép Mod copy lại cho anh em tham khảo thêm view cá nhân của em;

Định post bài này bên thớt của bác Hungthangitv thì lại bị khóa nên sang đây post nhờ cho đỡ phí công type từ nãy mới lại cũng thêm view cho anh em.

Em cũng xin góp tý cho thớt thêm phần sôi động:
Về hình thức xe SH, em thấy cái này là nhạy cảm và mang tính chủ quan của từng người, người thấy xấu người thấy đẹp là bình thường. Kinh nghiệm cá nhân em thì như này: cuối 2005 đầu 2006 Shi mới ra thay cho Sh thường và em đã chọn mua SHi với giá rẻ bằng 2/3 Sh thường thời điểm đầu 2006 (Shi là 6500$ và Sh thường là 9500$ cho màu đen), nhiều người cũng chê bai hình thức xấu này nọ và bảo em là sao ko cố mà lấy SH thường chạy chế hòa khí cho sướng, phun xăng điện tử chả biết thế nào, có người còn bảo em dại thế sao khôgn mua Dylan cho nó đẹp..v..v...Xong em vẫn quyết lấy SHi vì vừa rẻ hơn được ối xiền mà lại được hưởng công nghệ mới, hơn nữa em thích dáng SHi 2006. Và đúng là đến thời điểm em bán xe Shi06 sau này thì giá xe em lại được gấp rưỡi cái SH thường mua cùng đợt em mua (thật là funny). Sau đó đến 2009 Shi đời mới bắt đầu ra và mọi người lại tiếp tục chê bai về mặt hình thức của xe đời mới. Sau đó Sh Việt nam ra, em bán xe 2006 thêm 20tr mua Shi Việt Nam đúng đợt sốt SHi cũ (sau này không thể bán được giá như em bán vì hết sốt). Nhiều người lại bảo, úi giời xe đời trước đẹp thế sao bán đi. Em lại thấy cái đời sau đẹp hơn, thêm tý tội gì ko dùng cái mới tinh, cái kia hết khấu hao rồi còn bán được trăm triệu tội gì ko đổi. Giờ thì mọi người lại thấy Sh 2009 nhìn vừa mắt mà ko xấu. Đến lượt SH 2012 này ra, cá nhân em lại thích nó rồi. Đuơng nhiên loại mới này chưa có hàng nhập nên em sẽ bán Sh2009 của em để mua Sh VN, thừa ra được khối tiền lại được hưởng thụ cái mới, công nghệ mới, xe cũ cũng sắp được 2 năm rồi, mình hưởng thế đủ rồi cho người khác hưởng nữa chứ. Và cũng đi vài năm lại đổi tiếp thế hệ mới....tội gì. Bởi xe máy giờ ko phải vấn đề quá lớn với nhiều người.
Như vậy tóm lại về mặt hình thức thì thường là mới ra hay bị chê bai, sau nhìn quen mới thấy đẹp. Hồi sh thường và Shi mới ra 2005 nhiều người còn bảo xấu hơn @, Dylan nhiều. Chuyện bình thường, quan điểm thẩm mỹ của họ có thể thay đổi. Tuy nhiên điều đáng nói ở đây là có một bộ phận dân buôn xe dựa vào tâm lý này của người dân để tạo dư luận bằng nhiều cách, đẩy giá của những chiếc xe thế hệ cũ còn sót lại lên cao hòng trục lợi, và họ vẫn thường thành công và thiệt hại đuơng nhiên luôn nằm về phía người tiêu dùng. Trong khi ở nước ngoài thì model cũ thường sẽ được bán giảm giá khi có một model mới ra mắt, đuơng nhiên ở cùng phân khúc và chất lượng.
Tiếp đến, về chất lượng xe nhập so với xe trong nước thì theo lẽ thông thường xe nhập là tốt hơn vì tiêu chuẩn chất lượng của họ vốn cao hơn. Tuy nhiên cũng có một số trường hợp đặc biệt ở phân khúc cao cấp sẽ có thể khác. Cá nhân em không đặt vấn đề quá nặng với sản phẩm cao cấp của Honda. Mình cũng chỉ đi vài ba năm rồi lại thanh lý. Chỉ có số ít người mới đi một con xe đến hàng chục năm.
Tóm lại, với số tiền 80tr cho xe 150 và 66tr cho xe 125 thì em sẽ chọn mua nó sớm khi em thanh lý xong chú Sh150i đời 2009 của em (mua 2010) . HIện đã có nhiều gạch từ bạn bè người quen đặt mua lại. Hôm nay cũng đã tham quan qua xe mới rồi, nói chung thấy ổn, hôm nào hàng về sẽ post ảnh lên hầu các cụ chém và ném đá.
Tiện đây cũng cảm ơn chủ thớt hungthangitv rất là nhiệt tình post bài rì viu cũng là cái để em và các cụ sắp mua tham khảo thêm. Nhớ cho em xin rượu đấy!

Last edited by aladin_co; 02-08-2012 at 01:04.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thanhbeovt

Xe tải
Hoan nghênh tinh thần của cụ,cụ làm chuột bạch cho các ae sau còn mua giống cụ,mà hầu như xe nào đời đầu bao giờ cũng ngon,không ngon đời đầu thì đời sau này ai muốn mua nữa,với 80t mà mua được sh là ngon rồi,nêu không phải e mới mua lib thì e cũng sẽ mua xe này,chỉ cần nghe các cụ nói máy êm như pcx là e thấy ổn rồi,với 80t và phân khối 150 như vậy là đủ rồi cụ ạ.chúc mừng cụ có xe mới và sẽ có nhiều bài phản ánh về con xe sh 2012 này:)

luanthieugia

Xe hơi
Haha, e ủng hộ bác nhưng dù sao mình cũng bỏ tiền ra mua xe cơ mờ...sao phải ngợi mấy bác vào đáp gạch nhỉ...riêng cá nhân e thì e đang đi Lib ie đã lên gần full nhập, nhưng e vẫn thích và mấy hôm nữa sẽ mua thêm con Sh 2012 bản 150 đi...vậy thôi. Cá nhân mình thấy thích là đc

Lavender_li

Xe tăng
chuẩn nhất bg là có lẽ là sáng ngồi 1 em LI bé tỳ trắng công tử đi lượn phố , những hôm mát zời, các cụ thích xì tai, và làm dáng với quần áo thời trang=D>Sắm thêm 1 em SH 2012 màu sâm banh manly để trang bị tận răng về công nghệ,hoành tráng về thương hiệu ,độc và lạ trong mắt ng đi đường..eheh.. Chúc mừng các cụ có đủ đk để thỏa mãn sở thích của bản thân...:)>- volka nào!!

hardlix

Xe máy
@hungthangitv
Baài của bác nhiều chỗ không cần thiết quá.
Đe2n LED của SH mới đây

Baản thân đang chạy con SH 2011, Honda VN ra giá rẻ liệu có công bằng với những người vừa mua sản phẩm đời trước của họ với giá cao?

Mr_Kid

Xe tăng
đi đầm và máy êm là sướng cụ a. không quan tâm người ta nghĩ gì, nói gì

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
E cũng giống bác, e mê muội cái dáng của Lib và rước e nó về và chỉ đi = con Wave, trừ khi đi sự kiện or cua gái mới lấy ra đi nên mua từ tháng 9 năm ngoái mới đc ~4k.

taxiabc

Xe buýt
Em thấy của Vn thì kém hơn là đúng, nhưng so giá SH nhập và 2011 thì quá đáng quá, dân buôn nhập khẩu về làm giá lên cao thôi, cộng cả thuế nữa nên giá SH nhập mới lên trời như thế. em chuyên về xuất nhạpkkhhaaiiuu em biết, hàng hóa mà trong nước sản xuất được bao giờ cũng bị đánh thuế rất cao, để bảo hộ thị trường sản phẩm trong nước mà.
@hungthangitv
Đe2n LED của SH mới đây

Baản thân đang chạy con SH 2011, Honda VN ra giá rẻ liệu có công bằng với những người vừa mua sản phẩm đời trước của họ với giá cao?

luanthieugia

Xe hơi
@hungthangitv
Đe2n LED của SH mới đây

có gì đâu mà không công bằng hả bác, giữa linh kiện nhập khẩu khác với linh kiện được sản xuất trong nước thì giá chênh lệch là phải rồi

checnomo

Xe hơi
Cảm ơn chia sẻ của cụ hungthangitv vì cũng đang nghiên cứu giống cụ.

Hy vọng OF sẽ có thêm nhiều thành viên thẳng thắn, cởi mở như cụ.

Lavender_li

Xe tăng
PCX đã nổi tiếng là ăn kiêng xăng cộ rồi, nay lại thêm quả ESP nữa, pó chiếu

vivaty

Xe đạp
e cũng giống bác, e mê muội cái dáng của lib và rước e nó về và chỉ đi = con wave, trừ khi đi sự kiện or cua gái mới lấy ra đi nên mua từ tháng 9 năm ngoái mới đc ~4k.
sao giống mình thế chỉ thích đi con wave rs . đi chơi vs gấu chó lại lôi ra đi chán

hmthong1

Xe máy
Em có lẽ là 1 trong những nạn nhân đầu tiên chấp nhận hi sinh nếu như sự lựa chọn của em là "sai lầm".

Nhưng dù sao thì sáng nay em cũng đã quyết định lấy em 150i sau một ngày cân đo, đong đếm, tìm hiểu này nọ.

Em không phải người của HDVN mà em là người xây dựng ra hệ thống đào tạo chuyên về Thương mại điện tử và lập trình, thiết kế và quản trị website & SEO http://htvsite.com.

Các bác muốn xác thực điều này thì hỏi qua BQT rằng có phải em đã dùng chính email: hungthangitv@gmail.com (Email của em trên trang htvsite.com)

Để đăng ký và Xác nhận (Active) không thì rõ thôi ạ.

Ai lừa đảo chém gió để bán hàng, chứ em thì xin thẳng thắn luôn... em là người tiêu dùng và đang muốn lập cái topic này để kêu gọi những người "dại" như em. Lỡ có gì thì vào đây mà góp ý và giúp đỡ nhau thôi.

Nên các bác đừng nghĩ là em chém nhé!

1. Em đã thật sự cân nhắc giữa Lx ie, Lib, Lead và AB...
Nhưng em đã phải vô cùng buồn bã loại 2 em Lx và Lib ra khỏi cuộc chơi vì tốn bao nhiêu tiền điện thoại hỏi bạn bè chỉ thấy chê chứ chả thấy đứa nào đi 2 cái xe này mà nó khen cả.
Cũng có đứa khen đấy, nó khen là đẹp... phải nói là rất đẹp nên toàn phải để ở nhà mà ngắm.
Có thể các bác làm lương tháng cả trăm triệu thì các bác nghĩ xăng dầu là chuyện cỏn con.
Nhưng đám bạn em làm lương có 10tr 1 tháng nên toàn vứt xe ở nhà ngắm cho đẹp...

Lương em thì ko ở mức đó nhưng nghe e cũng run...

Đứa thì bảo đi máy thế này, xăng thế kia...

Rút cuộc là em đã rất thích em Lx và Lib từ lâu nhưng đành phải pó tay ko dám sờ vào e nó.

2. Em thấy thích HD vì nhà em đi xe đủ cả từ Nouvo Lx, Mio, Sirius, Wave S, Wave RS, AB.
Một số bạn bè đi Lead.
Và đều có chung đánh giá là ca ngợi Lead và AB.
Mấy con của Yamaha em nói thực là trừ mỗi con Sirius mà em từng đi thì quả thực mấy con kia lương 10 triệu mà nuôi vợ con và nó thì ko nổi...

3. Rất may là hôm nay em ra HD Thắng Lợi và Hồng Hạnh ở Phố Huế.
Cả 2 nơi này đều đã bán SH 2012 VN.

Và cả 2 nơi giá đều như nhau để đúng giá niêm yết của HDVN:
125i giá: 66tr chưa đk.
150i giá: 80tr chưa đk.

Và em đã chọn em 150i vì vừa phù hợp túi tiền vừa với 1 ý nghĩ là: tốt hơn ở 1 số điểm mà bạn bè và bố mẹ em nói... mặc dù biết chắc là xăng sẽ ngốn hơn.

Nghe bên cửa hàng nói vài hôm nữa khi có biểu thuế và biểu giá "sau khi khảo sát lô 1" giá chắc chắn sẽ tăng.

Điều này e ko biết đúng hay ko.

Nhưng em theo dõi từ hồi nhà đi Wave với AB rồi.

Đúng là mới đầu rẻ, sau tăng vọt lên thật...

Có bác nói là nó tăng rồi nó lại giảm...

Cái này em thấy đúng.

Nhưng mà nó tăng xong chờ nó giảm thì cũng đi bus được vài tháng rồi...

Nên em chả ham hố cái vụ tăng, giảm của các bác...

Đến đúng 6h tối hôm nay em đã rước được em nó về nhà.

Phải lắp thêm 1 số thứ với tổng trị giá lên đến 2tr + cả dán nilon.

Cảm giác đầu tiên của em là:
1. Dáng em thấy ngon.
Có thể 1 số bác sẽ nói em nhà quê... (ở Hà Nội), chưa đi xe xịn bao giờ nên thấy ngon.
Em đồng ý.

2. Em đã soi mói rất kỹ lưỡng khi nó tháo ra lắp đồ.
Em thấy đồ khá khôn cứ ko dại.

3. Các thành phần xung quanh xe em thấy ổn, bóng bảy.

4. Bộ đồng hồ đo này nọ có giờ giấc đầy đủ như 1 số xe đời cao...
(PS: Đồng hồ điện tử).

5. Cảm giác của em đi ban đầu là rất êm và đầm xe.
Êm hơn con AB của nhà em và con Lead của bạn bè mà e đã từng đi.

6. Khi đi lên tốc độ 60km / 1h thì cảm giác hơi gừ gừ 1 tí... ko biết có phải xe mới nên thế ko.

7. Tổng kết là em thấy ổn.

Và em có 1 suy nghĩ hết sức đơn giản là:

- Với số tiền mua 1 con Lead hoặc 1 con AB thì bỏ thêm 1 chút mua con SH 125i thôi cũng đủ thấy mọi thứ từ kiểu dáng, sang trọng, lịch sự... đều gấp đôi gấp 3 rồi.
- Có nhiều bác nói là rất thích PCX và ước gì HD mang máy PCX lắp cho AB. Thì nay SH mới cũng máy công nghệ như PCX. Nên em nghĩ về máy em cũng yên tâm hơn rồi. Ngoài ra nhiều người cũng bảo máy PCX tiết kiệm xăng này nọ. Công nghệ có mấy cái hơn cả AB và Lead. Nên e cũng thầm mừng 1 tí...
- Nếu bỏ số tiền 80tr của e ra mua Lx và Lib để nuôi nó cả mấy năm trời thì em thà chơi canh bạc này với HD để chấp nhận rằng. Nếu nó có tệ đến nỗi bằng con Wave S của em thì em cũng mừng lắm rồi... Nên chả có gì lăn tăn cả khi mà xăng của nó theo đánh giá này nọ cũng chỉ ngang ngửa với AB và Lead.
(Thực hư thế nào em chạy mấy hôm sẽ report cho các bác).

Từ mai có gì e cứ report lên đây để bác nào có ý định mua cân nhắc và xem xét.

Có sao e nói đó.

Các bác đừng có chê em là được.

Còn ko e sẽ ko quay lại topic này lần thứ 2.

Chúc các bác lựa chọn sáng suốt!

P/S: Đọc trên chính diễn đàn này hay diễn đàn khác e ko nhớ và em thấy 1 số bác chém là:

"Chỉ có bọn nhà quê mới đi mấy con nửa mùa này".

Và em thấy bác nào nói thế mới chính là kẻ "não ngắn" trong thời đại ngày nay ấy.

Em có mấy ông bác, chú, người quen, người thân giám đốc, trưởng phòng này nọ vừa có nhà ở Hồ Tây cho ng nước ngoài thuê, vừa làm lương tháng cả trăm triệu... thế mà vẫn đang ngồi hóng xem con của em đi thế nào đấy.

Vì các bác ấy đang đi vừa 4 bánh, vừa AB hoặc Lead.

4 bánh thì ko phải chuyện của topic này.

Còn xe máy thì các bác ấy thật sự rất muốn đổi đời lên con SH này xem có ngon, bổ, rẻ ko.

Cũng đơn giản vì người ta thừa tiền mua xe xịn, xe nhập nhưng người ta vẫn tiếc xăng lắm ạ.

Giàu ú sụ sáng ra còn phải dậy sớm nấu đồ ăn sáng cho cả nhà ăn để đỡ tốn tiền chứ nói gì là cho cái con chiến mã nó ăn xăng như nước nã hàng ngày...

Có lẽ vì các bác ấy quê quá... nên mới phải đi Wave, đi Lead, đi AB rồi giờ chờ tin tức để lên SH VN chăng???

Có mấy ông chắc lương tháng trăm triệu thôi là cùng chứ mấy mà đi chém người ta đi xe nửa mùa.

Giàu ú sụ có cả nghìn tỉ như bà Năm Sài Gòn kia còn đi Honda thời ơ kìa đấy chứ nói gì dân đen mà ti toe đi được con SH "xịn", 4 bánh rồi xỉa xói người ta... :).

Quay lại làm câu nữa đã rồi đi ngủ:
Một số người bảo đồ VN hơn 90% nên chắc rỏm...
Tôi nghĩ là:
1. Ngày nay người sử dụng thông minh lắm. Các bác HD chắc biết điều này.
2. HD đã quá đủ nổi tiếng và in hằn vào trong tâm lý người sử dụng VN rồi.
Nên tôi nghĩ rằng HD không ngu ngốc mà đi đem hết đồ Trung Quốc giả, rỏm... để thả vào trong cái xe mà mất bao nhiêu tiền quảng cáo, quảng bá... hay sản xuất ra với thiết kế và abc, xyz đủ thứ ngon hơn PCX đâu.
Họ cũng không ngu để mà lại mang đồ của PCX ra làm 1 thất bại PCX thứ 2 khi mà họ đã lỗ vốn với PCX lần trước đâu...
Làm ăn kinh doanh bây giờ nói thẳng là: Muốn lừa nhau cũng khó lắm chả phải dễ đâu... :).
VN cũng đang Âu hóa rồi, nên làm ăn bố láo người ta còn ném cả lựu đạn vào nhà chứ nói gì là lập hàng trăm, hàng ngàn topic để tẩy tray 1 thằng to như HD VN.

Cuối cùng, bài này của tôi tạp nham đủ kiểu từ kỹ thuật đến tâm lý này nọ...

Ai mua xe mà chả quan tâm đến Giá - Thông số kỹ thuật - Và người ta nghĩ sao về cái xe mà mình đang đi.

Phải ko các bác :)

Tôi có 1 suy nghĩ là:
Đã không viết bài thì thôi, đã viết là phải tâm huyết và nói hết suy nghĩ, cảm nhận...
ai đọc ít, đọc nhiều, đọc hết hay không thì tùy... còn tôi, cứ nói biết đâu có người cần... :)

Thân!
Thanks cụ! Cụ việt rất tâm huyết, em nghĩ con xe nào cũng chỉ là phương tiên đi lại để kiếm sống nên xe nhập hay Việt đều giống nhau cả là >>> Công cụ đi lại để kiếm sống. Cụ đã chuột bạch rồi thì cụ chịu khó report tình hình để những người như em đang có nhu cầu cụ nhé
PS: Em vodka cụ ạ

karlovo

Xe máy
sh vn 2012 em thấy xấu nhất là 2 cái tay cầm :((, ngoài ra k có ý kiến j khác:P

danbalan_1989

Xe hơi
Bài viết của cụ em thấy có nhiều vấn đề rất là nhiều người nói, em ko nhắc lại chi tiết nữa , nhưng với cái giá cả của dòng SH mới ra sẽ có nhiều người tiếp cận đc với mức giá đấy hơn, dù về ngoại hình em vs hầu như mọi người đều thấy ko đẹp bằng đời 2009 cũ . Em cũng vậy thôi với giá chỉ khoảng 67 củ cho bản 125i thì nếu trước đây có bản SH 2012 này em cũng lấy ngay chứ ko mua Li i.e nữa.

danbalan_1989

Xe hơi
@hungthangitv
Đe2n LED của SH mới đây

SHVN cũ trước đây đắt là vì tỉ lệ nội địa hóa nó thấp, nó bị đánh thuế chứ bản thân SH này ở Ý nó cũng khoảng giá tiền như ở mình mà thôi cụ ơi. Đừng lăn tăn suy nghĩ gì cả mình thích là được cụ ạ, theo em nghĩ thì mua con SH 2012 này vào thời điểm này là hợp lý rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng