[Công nghệ] Hỏi thêm về máy lọc nước ion kiềm của Nhật bản (Cleansui) và Việt Nam (Mutosi)

sonla_v

Xe đạp
Kính thưa các cụ

Nhà em đang dùng lọc Ro rồi, gần đây sửa bếp Gấu nhà sai bảo đi tìm mua thêm cái máy lọc nước ion kiềm.
Ban đầu em định múc con Cleansui AL 800 tạo kiềm và hydrogen, dùng kết hợp 3 quả lọc thô máy RO xong mới dẫn qua AL800 để tạo kiềm rồi.
Gần đây thấy Mutosi có con HC4H5 cũng là tạo ion bằng điện cực (Quảng cáo là điện cực làm bằng titan mạ Platium giống của con AL 800) nhưng chỉ cho ra 1 mức kiềm cố định, không chọn được mức kiềm như con AL800. Giá tốt hơn mà thêm cái nước nóng lạnh với cả lọc RO trước mới điện phân nên đỡ phải lắp thêm 3 cốc lọc thô như phương án dùng con Cleansui.

Em có một số thắc mắc nhờ các cụ hiểu về kỹ thuật hoặc dùng các máy này rồi giải thích thêm giúp em ạ.

1. Công nghệ điện phân tạo ion kiềm và hydrogen của 2 con có giống nhau không.
Hiện Mutosi lại chỉ ra được 1 độ PH trong khi con Cleansui AL 800 ra được 3 độ kiềm. Thêm điểm em lăn tăn là sao đã điện phân bằng điện cực tạo kiềm rồi mà vẫn cần cục bù ion (theo quảng cáo vẫn có Lõi ORP Hydrogen : Bổ sung Hydrogen, tăng cường tính kiềm đồng thời giảm ORP của nước, mang đến khả năng chống oxy hóa vượt trội). Hay là do tấm điện phân của Mutosi chưa đủ ổn định để ra PH 9.5 ~ 10.0 nên vẫn cần cục tăng cường này.

2. Em thấy bảo lọc qua RO hết khoáng không còn chất dẫn điện sẽ không điện phân hiệu quả được, thì k biết con Mutosi khi dùng nước kiềm thì sơ đồ nước sẽ đi ntn. Đi qua đủ 8 cục lọc (để bù khoáng) rồi mới điện phân hay ntn. Như vậy thì việc thay lõi bù khoáng là cấp thiết hơn để đảm bảo có chất dẫn điện khi điện phân đúng không ạ.
Các cục lọc của Mutosi

3. Nếu lấy em Mutosi em định bỏ mấy cục lọc dưới đây không lắp thì có được không:
  • Lõi GAC - T33: Bổ sung vị ngọt, giúp nước dễ uống hơn (bỏ)
  • Lõi Mineral: Tăng cường một số khoáng chất có lợi vào trong nước như Ca, Mg, Na, K,....
  • Lõi Bio Ceramic: Tăng cường một số khoáng chất có lợi vào trong nước như Ca, Mg, Na, K,....cùng các chất điện giải, giúp nước có vị ngon ngọt hơn.
  • Lõi ORP Hydrogen : Bổ sung Hydrogen, tăng cường tính kiềm đồng thời giảm ORP của nước, mang đến khả năng chống oxy hóa vượt trội (Bỏ - thay bằng đèn UV)
  • Lõi Nano Silver: Ngăn chặn vi khuẩn, bảo vệ nguồn nước khỏi tình trạng tái nhiễm khuẩn.
4. Cụ nào dùng con AL 800 rồi cho em hỏi nồng độ Hydrogen là bao nhiêu với ạ, em xem trên trang chủ mà không thấy công bố thông số.

Em xin cảm ơn các cụ/mợ thông não ạ

sonla_v

Xe đạp
Cụ mợ nào kinh doanh 2 máy trên thì cho em xin giá luôn với ạ

vanhai493

Xe điện
ion kiềm em nghĩ phải kể tới jav, chứ ba cái mutoshi ko ăn thua đâu

tiền ít thì làm con 25tr
nhiều hơn thì 60tr cụ à
còn tiết kiệm hơn nữa thì lên amazon nhật đặt qua trung gian ship về (mua từ nhật chắc phải mua cả đổi nguồn)

vanhai493

Xe điện
jav thì tìm theo key này

con này ở vn bán 13tr5

nhưng tiền nhật đổi ra là
69,082 Japanese Yen equals 11tr3
cả ship, mua hộ các kiểu chắc 12tr hoặc hơn tý
tiết kiệm dc khoảng 1tr-1tr5

lttx2020

Đi bộ
e đang lăn tăn y như cụ chủ thớt, cụ chủ thớt đã có giải pháp chưa ạ?
Lúc đầu e cũng tính giải pháp:
1. Sử dụng máy RO làm tiền lọc--> rồi đến bộ lọc của máy điện phân --> đến máy điện phân: nhưng sau đó nghe đồn là nước RO sạch quá ko còn gì để điện phân
2. Em quay ra phương án: sử dụng 3 cốc lọc thô của máy RO --> rồi đến bộ lọc của máy điện phân --> đến máy điện phân (theo mấy trang bán hàng máy điện phân hay sử dụng): nhưng NGHE NÓI là 3 cục kia ko lọc được can xi --> mấy hôm là máy điện phân bị đóng cặn hết --> giảm hoặc ko điện phân được nữa
3. Em lại quay qua giải pháp: sử dụng hẳn máy Nano làm tiền lọc, quả này chết với ông, chắc chuẩn rồi tốn kém thêm tí thôi a gắng được. Nhưng lướt web 1 hồi NGHE NÓI máy Nano dùng ở nguồn nước nhiều Ca như việt nam ko ổn, vẫn bị cặn như thường.
4. Em qua tìm hiểu mấy máy Việt nam đóng mác công nghệ nhật lõi Trung quốc... có khả năng Lọc RO rồi qua công nghệ gì đó vẫn điện phân... ra đúng 1 loại nước PH xịn lắm. Nghe xịn quá, hoàn hảo quá e lại ko tin, nhất là mấy cty kiểu loằng ngoằng mập mờ nghe đã ko khoái rồi.
5. Em không bỏ cuộc, cuối cùng em đã ... không nghĩ ra, bí quá. Có bác nào có giải pháp ko ạ. Hoặc có bác nào đã dùng máy điện phân của Nhật lâu rồi không cho em xin ít kinh nghiệm.
Đa tạ, đa ta.

huyquynhbk

Xe hơi
cụ mua máy cũ của nhật ấy, về thay hết bộ lõi bên trong mới là chi phí rẻ nhất cụ ah. nó có loại 3 tấm. , 5 tấm , 9 tấm điện cực. càng nhiều tấm điện cực thì giá càng mặn

huyquynhbk

Xe hơi
1. Sử dụng máy RO làm tiền lọc--> rồi đến bộ lọc của máy điện phân --> đến máy điện phân: nhưng sau đó nghe đồn là nước RO sạch quá ko còn gì để điện phân
2. Em quay ra phương án: sử dụng 3 cốc lọc thô của máy RO --> rồi đến bộ lọc của máy điện phân --> đến máy điện phân (theo mấy trang bán hàng máy điện phân hay sử dụng): nhưng NGHE NÓI là 3 cục kia ko lọc được can xi --> mấy hôm là máy điện phân bị đóng cặn hết --> giảm hoặc ko điện phân được nữa
3. Em lại quay qua giải pháp: sử dụng hẳn máy Nano làm tiền lọc, quả này chết với ông, chắc chuẩn rồi tốn kém thêm tí thôi a gắng được. Nhưng lướt web 1 hồi NGHE NÓI máy Nano dùng ở nguồn nước nhiều Ca như việt nam ko ổn, vẫn bị cặn như thường.
4. Em qua tìm hiểu mấy máy Việt nam đóng mác công nghệ nhật lõi Trung quốc... có khả năng Lọc RO rồi qua công nghệ gì đó vẫn điện phân... ra đúng 1 loại nước PH xịn lắm. Nghe xịn quá, hoàn hảo quá e lại ko tin, nhất là mấy cty kiểu loằng ngoằng mập mờ nghe đã ko khoái rồi.
5. Em không bỏ cuộc, cuối cùng em đã ... không nghĩ ra, bí quá. Có bác nào có giải pháp ko ạ. Hoặc có bác nào đã dùng máy điện phân của Nhật lâu rồi không cho em xin ít kinh nghiệm.
Đa tạ, đa ta.
vậy sao cụ k lắp quả lọc cation nhỏ nhỏ dành riêng cho máy điện phân vậy ah. như vậy sẽ đảm bảo loại bỏ đc canxi ah.lưu ý là 3-6 tháng cụ lại phải hoàn nguyên cation ah

lttx2020

Đi bộ
vậy sao cụ k lắp quả lọc cation nhỏ nhỏ dành riêng cho máy điện phân vậy ah. như vậy sẽ đảm bảo loại bỏ đc canxi ah.lưu ý là 3-6 tháng cụ lại phải hoàn nguyên cation ah
ý cụ là lắp lõi cation vào sau bộ nano à?

sonla_v

Xe đạp
Đa tạ, đa ta.
Nhà em đã múc Cleansui Al800, và em làm ntn cụ tham khảo thêm xem sao nhé:
Nước nhà em nếu chỉ lọc Nano thì TDS khoảng 80~120. Mà bể chung là bể xi măng nên em không yên tâm lắm khi chỉ lọc qua bộ Nano. Chứ còn đóng cặn thì em thấy bên bán Cleansui bảo k cần lo, TDS 200 cũng không đóng cặn, vì nó có sục rửa tự động đảo chiều điện cực gì đó.

Vì uống trực tiếp nên em muốn lọc chủ yếu qua RO cho yên tâm, còn lại trộn thêm chút nước qua máy Nano để bù TDS cho máy có thể điện phân. Từ suy nghĩ đó, em setup hệ thống như sau:

1. Tiền lọc em dùng song song 2 hệ thống Ro của Hòa Phát và Nano Ecotar4, sau đó nối vào T trộn vào 1 đường nước ra. Trước đường ra của ecotar em làm van nước để điều tiết lượng TDS.
Thường em để TDS nhà em tầm 20~40 là máy Cleansui điện phân tốt, ra kiềm ổn định rồi.
2. Có lần e khóa hẳn bên Nano lại (chỉ dùng nước Ro) thì vẫn thấy điện phân được khoảng 1 tuần (chắc do khoáng còn trong cục lọc Cleansui phai ra) thì TDS xuống dưới 5, máy cleansui không điện phân được nữa. Em lại mở van nano ra :D