Hỏi thủ tục đổi biển số xe và chuyển tện

cty_sao_mai

Xe máy
kính thưa các bác
em có việc này muốn hoiy ý kiến của các bác mong các bác tận tình giúp đỡ em việc là thế này ah , đợt trước em có lấy lại một chiếc xe của công ty ông bạn giờ em muốn đổi lại biển sang biển cá nhân thì cần những thủ tục gì hả các bác?và thủ tục đổi chuyển có nhanh không?và thuế trước bá phải đóng 2% đúng không ah?và có phải đi đăng kiểm lại xe khoog ( mặc dù xe em chưa hết hạn đăng kiểm nhưng em nghĩ là chuyển biển thì đăng kiểm lại từ đầu thì đúng hơn )em không thạo việc này lắm nên em mong sớm nhận được lời chỉ giáo của các bác.em cảm ơn các bác nhiều !

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
bác toàn nghĩ những cái đúng thế rồi thì em còn giúp gì được nữa không ạ

NGUYENNGOC

Xe tải
Thủ tục sang tên đổi chủ à? Thứ nhất là Bác phải có hóa đơn bán hàng của công ty, giấy bán xe. Và sau đó là nhiệm vụ của các chú cò....
Còn đổi biển số? Nếu về tỉnh thì phải rút chuyển hồ sơ phức tạp lắm, rồi lại phải nộp ở nơi mình cần đăng ký, phiền phức.
Em chỉ chuyển tên thôi, nhanh gọn trong buổi sáng.

hvthu

Xe hơi
Không rõ các trường hợp khác thế nào, trường hợp gần đây của em như sau:
Em mua xe của một công ty, xe này đang trong quá trình trả góp. Khi bán xe cho em, việc cần làm đầu tiên là đi công chứng.
Các giấy tờ yêu cầu:
1. Giấy giải ngân: bên bán trả nốt tiền cho ngân hàng. Ngân hàng gửi giấy giải ngân cho công chứng, công an. Nên phôtô một bản đề phòng.
2. Bản Đăng ký kinh doanh và Bản Đăng ký thuế của công ty.
3. Biên bản họp hội đồng thành viên về việc bán xe
4. Quyết định bán xe, có uỷ quyền cho một thành viên công ty đi làm các thủ tục mua bán, người này sẽ đi cùng đến công chứng.
5. Hóa đơn bán xe
6. Bản photo giấy CMND của người mua và người bán, mang theo bản gốc để đối chiếu.
7. Bản photo sổ hộ khẩu của người mua, mang theo bản gốc để đối chiếu
8. Bản photo sổ đăng kiểm xe, mang theo bản gốc để đối chiếu
9. Bản photo giấy đăng ký xe, mang theo bản gốc để đối chiếu

Bên công chứng nhận toàn bộ các giấy tờ trên và làm hợp đồng mua bán xe trước mặt người mua và đại diện bên bán. Sau đó họ giữ lại các giấy tờ photo, trả lại hóa đơn mua xe và hợp đồng (phải mất phí làm hợp đồng và có hóa đơn ).

Bác đến phòng tài chính nộp phí trước bạ , cần các việc sau :
1. Tờ khai nộp trước bạ : 2 tờ, phần tên ghi chữ in hoa
2. Hợp đồng mua bán xe công chứng và hóa đơn công chứng
3. CMND của người nộp
4. Tiền trước bạ là 5% nếu xe từ tên công ty sang tên cá nhân ( cái này lùng nhùng lắm, vì trước đây có thể là 2% nhưng giờ mọi chuyện dường như đã khác...)

Rồi cà số máy số khung dán vào tờ khai đăng ký xin bên CA. Nộp vào chỗ bác đăng ký (theo quận huyện). Một việc nữa là hồ sơ xe cũng có thể phải rút ra rồi nộp lại vào chỗ bác khám xe khi chuyển từ tên công ty sang tên bác..

Chúc bác may mắn hơn em, đỡ phải đi lại nhiều...

duythinh112

Xe hơi
chán quá, em đang định đọc vì xe em mua là cá nhân sang cá nhân, và không trả góp gì cả, trường hợp của bác khác em quá

go2fun

Đi bộ
Các bác cho em hỏi tý

Về chuyện sang tên đổi biển, em có thắc mắc chút ạ:
1.Sau khi ký Hợp đồng mua bán tại địa phương cấp đăng ký xe gốc, sẽ phải nộp thuế trước bạ (5% hay 2% nếu là Doanh nghiệp sang tư nhân) ở đâu
2.có phải rút hồ sơ gốc ra ko? nếu có thì rút tại C.A a

cty_sao_mai

Xe máy
em cảm ơn các bác nhiều.Tiện thể các bác cho em hỏi thêm với thể thủ tục chuyển tên thì như thế nào hả bác? bác có thể cho em biết chi tiết hơn không có giống như thủ tục bác hvthu đã nói không , vì thật sự em cũng không muốn thay biển khác nếu mà giữ được biển em này thì tốt hơn vì nó vẫn là 29Y có gì đó vẫn thấy HN hơn là 30K hic hic

hungtt7

Xe đạp
Các bác ơi em có 1 vấn đề cũng rất bí cần giúp đỡ: Hiện nay em có 1 chú xe biển anh (đăng ký nhờ tên một cơ quan biển xanh); nay họ không cho nhờ nữa và yên cầu mình chuyển về biển trặng Đường đi nước bước thế nào các bác giúp em với!
Cán ơn mọi người nhiều!