Thảo luận Hỏi về cảm biến quạt làm mát xe Spark LS (Matiz IV) form mới

lada94

Xe máy

Chào các cụ,
Em đang đi Chevrolet Spark form mới còn được gọi là Matiz 4 (M300), loại động cơ 1.0 04 xilanh. Gần đây em thấy nổi đèn check, em có vào gara nhờ thợ cắm máy check thì báo lỗi cảm biến quạt làm mát và thực tế thì xe em khi máy nóng quạt cũng không quay nên dù trời lạnh em cũng phải bật điều hòa để có quạt két nước.
Em kiểm tra có 03 cục cảm biến:
1. Cảm biến cắm vào két nước
2. Cảm biến cắm vào vị trí van hằng nhiệt
3. Cảm biến cắm vào vị trí ống nước cao su về két nước
Em có rút zắc điện cả 03 cục cảm biến này ra nhưng quạt vẫn không quay mà thông thường nếu cảm biến hỏng thì rút zắc điện ra thì quạt sẽ quay liên tục
Thợ cũng không biến cụ thể cục cảm biến nào là cục cảm biến quạt làm mát két nước
Em post lên đây nhờ các cụ chỉ giáo giúp em để em đặt hàng về thay ạ!
Không hiểu sao xe này có 03 cảm biến nhiệt các cụ nhỉ?

Cảm ơn các cụ trước ạ!

Hoanglangthang

Đi bộ

Chào các cụ,
Em đang đi Chevrolet Spark form mới còn được gọi là Matiz 4 (M300), loại động cơ 1.0 04 xilanh. Gần đây em thấy nổi đèn check, em có vào gara nhờ thợ cắm máy check thì báo lỗi cảm biến quạt làm mát và thực tế thì xe em khi máy nóng quạt cũng không quay nên dù trời lạnh em cũng phải bật điều hòa để có quạt két nước.
Em kiểm tra có 03 cục cảm biến:
1. Cảm biến cắm vào két nước
2. Cảm biến cắm vào vị trí van hằng nhiệt
3. Cảm biến cắm vào vị trí ống nước cao su về két nước
Em có rút zắc điện cả 03 cục cảm biến này ra nhưng quạt vẫn không quay mà thông thường nếu cảm biến hỏng thì rút zắc điện ra thì quạt sẽ quay liên tục
Thợ cũng không biến cụ thể cục cảm biến nào là cục cảm biến quạt làm mát két nước
Em post lên đây nhờ các cụ chỉ giáo giúp em để em đặt hàng về thay ạ!
Không hiểu sao xe này có 03 cảm biến nhiệt các cụ nhỉ?

Cảm ơn các cụ trước ạ!
Con spark 2018 của m cũng bị hiện tượng này. B có nhớ nguyên nhân xe bạn là do đâu ko

cugieo

Xe tăng
Theo ý kiến của tôi, đoán bệnh thôi nhé. Nghi ngờ cái mô tơ quạt có vấn đề, bạn thay mô tơ quạt khác xem. Cánh quạt thì còn ngon khỏi thay. Mô tơ này cũng có lúc chết nhé, nên là thay sớm. Vì cái mô tơ quạt ở bên ngoài chịu nắng mưa, nhiệt độ, nên hỏng cũng không có gì lạ.

Hoanglangthang

Đi bộ
Theo ý kiến của tôi, đoán bệnh thôi nhé. Nghi ngờ cái mô tơ quạt có vấn đề, bạn thay mô tơ quạt khác xem. Cánh quạt thì còn ngon khỏi thay. Mô tơ này cũng có lúc chết nhé, nên là thay sớm. Vì cái mô tơ quạt ở bên ngoài chịu nắng mưa, nhiệt độ, nên hỏng cũng không có gì lạ.

Hoanglangthang

Đi bộ
Mình đã thay quạt . Kiểm tra hộp cầu chì . Test thử relay vẫn OK .
*Relay fan lo đóng quạt không quay mặc dù relay đã kiểm tra thấy hoạt động bình thường
*Relay fan hi đóng quạt quay

dangl

Xe máy
Bác thay cả bộ quạt là hết.

cugieo

Xe tăng
ý tôi ở đây là thay cái mô tơ quạt, còn cánh quạt bằng nhựa mà ngon thì vẫn dùng tốt. E rằng mô tơ lâu ngày cũng bị bụi bẩn nước mưa lọt vào nên là cần thay nếu thấy sắp hỏng.

hat65

Xe điện
Mình đã thay quạt . Kiểm tra hộp cầu chì . Test thử relay vẫn OK .
*Relay fan lo đóng quạt không quay mặc dù relay đã kiểm tra thấy hoạt động bình thường
*Relay fan hi đóng quạt quay
Cụ đổi rơ le fan low sang rơ le fan hi xem có thay đổi ko nhé ( nhiều khi rơ le vẫn đóng mở nhưng tiếp điểm kém nên ko có điện ở đầu ra)

Xuanhunghd

Xe hơi
Cái này có thể lỗi từ hộp đen trung tâm rồi cụ ,ra gara họ cắm gcan vào với kt dc lỗi chính xác cụ ak