hỏi về dẫn động cầu của ô tô .

nhocpro110

Đi bộ
các bác cho e hỏi ngu phát là xe dẫn động cầu sau là xe số sàn, còn dẫn động cầu trước là xe số tự động phải ko z??

WHITE TIGER

Xe container
các bác cho e hỏi ngu phát là xe dẫn động cầu sau là xe số sàn, còn dẫn động cầu trước là xe số tự động phải ko z??
Chả liên quan cụ ơi.Nó phụ thuộc vào thiết kế xe AT hay MT đều có cả cầu trước và cầu sau.Có xe có cả 2 cầu

bighome.vn

Xe hơi
em nghĩ AT với MT là do máy móc chứ ạ, liên quan gì đến cầu

anhtho

Xe ngựa
Thế này mà xe 2 cầu là phải có 2 hộp số roài :))

kimithanh

Xe tăng
cầu trước hay sau do nhà sản xuất quy định cụ phải nâng gầm lên là biết mà. các xe như altis, matiz, laceti đều dẫn động cầu trước và có cả số AT và MT quan niệm như cụ sai hoàn toàn đó ạ. everest có bản cầu sau AT mà cụ nhiều xe ý chứ

congcv

Xe hơi
Không phải đâu bác, Hệ thống dẫn động loại nào không liên quan gì đến kểu hộp số trên xe cả,
Hệ thống dẫn động phụ thuộc vào các yếu tô sau: Loại xe và giá thành.
Có 3 loại dẫn động hiện tại: + 2WD ( dẫn động cầu trước hoặc cầu sau)
+ 4WD dẫn động cả 2 cầu hoặc 1 cầu ( do tài xế lựa chọn tùy vào địa hình)
+ AWD dẫn động 2 cầu bốn bánh toàn thời gian. ( luôn luôn chạy 2 cầu)
Để giải thích chi tiết 3 loại này cũng tốn thời gian lắm, nên có gì bác hỏi sau em trả lời tiếp.
Những cách dễ phân biệt nhất để biết xe đó dẫn động cầu nào.
+ Thông thường xe mới mua sẽ được dán phía sau đuôi
- xe 2WD sẽ không dán gì cả,
- xe 4WD sẽ được gián là 4x4 hoặc 4WD
- xe AWD sẽ được dán AWD hoặc trên Mercedes là 4matic, BMW là Xdriver, AUDI thì không nhớ lắm.
+ Nhìn vào loại xe cũng có thể đoán được:
Những loại xe sau dẫn động cầu trước:
Camry các loại, sonata, corola, civic, kia cerato, K3...
Những loại xe dẫn động cầu sau:
inova, grandis, fortuner, ..
những loại xe dẫn động 2 cầu 4WD: Triton, Ranger, everest, escapse...
Những loại xe dẫn động 4 bánh toàn thời gian AWD: akura MDX, BMW x5, X6, ML series, GL series, GLK series, BMW series 7, 5, 3. Mer Sclass, Mer E class, C class
Để nhận biết nhanh, thì bác nên mở ca bô xe lên, nhìn vào động cơ. Các xe dẫn động cầu trước đều đặt máy nằm ngang và hộp số cũng nằm ngang với xe
Các xe dẫn động cầu sau hoặc 2 cầu sẽ đặt động cơ nằm dọc với xe và hộp số cũng nằm dọc,
Với loại 4WD có thêm hộp số phụ ( để gài cầu)
Với AWD có thêm bộ visai trung tâm để phân bố momment tới 4 bánh.
cần hỏi gì thêm bác cứ hỏi, mình chưa có thời gian để nói hết.

Chỉnh sửa cuối:

namtuoc8x

Xe tải
Để nhận biết nhanh, thì bác nên mở ca bô xe lên, nhìn vào động cơ. Các xe dẫn động cầu trước đều đặt máy nằm ngang và hộp số cũng nằm ngang với xe
Các xe dẫn động cầu sau hoặc 2 cầu sẽ đặt động cơ nằm dọc với xe và hộp số cũng nằm dọc,
Cái này không đúng nhé cụ.
Hệ thống dẫn động (running gear) không liên quan gì đến hệ thống động cơ (power unit) và hệ thống hộp số (power transmision)
Và cái có thêm kia không phải là hộp số phụ mà là bộ gài cầu sau

hoanglan_83

Xe tải
congcv; Để nhận biết nhanh nói:
Động cơ đặt ngang hay dọc không liên quan đến phương án bố trí dẫn động cầu trước hay sau (front/rear-wheel drive), 2X4 hay 4x4 đâu.
Mà AWD cũng chưa chắc đã cần vi sai trung tâm đâu nhé, nó còn có những phương án khác rất độc đáo...
Việc lựa chọn pán bố trí đẫn động tuỳ thuộc vào yêu cầu khai thác, phạm vi hoạt động của xe.
Nếu rảnh em cũng xin được hầu chuyện với các cụ ~o)

senhong

Xe tăng
congcv viết

99% như vậy là đúng rồi....

hoacvxd

Xe tăng
Ngó từ phía sau lại nếu thấy cái bìu to như quả bưởi dưới bụng hoặc lên xe thấy có cái sống trâu chạy giữa sàn là em biết ngay có cái gì đó ở đằng sau, còn phía trước em chịu.

congcv

Xe hơi
Ngó từ phía sau lại nếu thấy cái bìu to như quả bưởi dưới bụng hoặc lên xe thấy có cái sống trâu chạy giữa sàn là em biết ngay có cái gì đó ở đằng sau, còn phía trước em chịu.
Ban đâu em cũng nghĩ có cái sóng trâu như bác nói là dẫn động câu sau nhưng không, hoàn toàn không. Cái đó có thể là bổ trí nội thất thôi. Nếu có dẫn động cầu sau thì sẽ có sống trâu, nhưng có sống trâu chưa chắc là dẫn động cầu sau.
Cụ thể cho bác luôn đó là chiếc Mazda 6 2013 2014. có sống trâu rất cao nhưng nó chính xác là chỉ có dẫn động 1 cầu bánh trước chủ động.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Không phải đâu bác, Hệ thống dẫn động loại nào không liên quan gì đến kểu hộp số trên xe cả,
Hệ thống dẫn động phụ thuộc vào các yếu tô sau: Loại xe và giá thành.
Có 3 loại dẫn động hiện tại: + 2WD ( dẫn động cầu trước hoặc cầu sau)
+ 4WD dẫn động cả 2 cầu hoặc 1 cầu ( do tài xế lựa chọn tùy vào địa hình)
+ AWD dẫn động 2 cầu bốn bánh toàn thời gian. ( luôn luôn chạy 2 cầu)
Để giải thích chi tiết 3 loại này cũng tốn thời gian lắm, nên có gì bác hỏi sau em trả lời tiếp.
Những cách dễ phân biệt nhất để biết xe đó dẫn động cầu nào.
+ Thông thường xe mới mua sẽ được dán phía sau đuôi
- xe 2WD sẽ không dán gì cả,
- xe 4WD sẽ được gián là 4x4 hoặc 4WD
- xe AWD sẽ được dán AWD hoặc trên Mercedes là 4matic, BMW là Xdriver, AUDI thì không nhớ lắm.
+ Nhìn vào loại xe cũng có thể đoán được:
Những loại xe sau dẫn động cầu trước:
Camry các loại, sonata, corola, civic, kia cerato, K3...
Những loại xe dẫn động cầu sau:
inova, grandis, fortuner, ..
những loại xe dẫn động 2 cầu 4WD: Triton, Ranger, everest, escapse...
Những loại xe dẫn động 4 bánh toàn thời gian AWD: akura MDX, BMW x5, X6, ML series, GL series, GLK series, BMW series 7, 5, 3. Mer Sclass, Mer E class, C class
Với AWD có thêm bộ visai trung tâm để phân bố momment tới 4 bánh.
cần hỏi gì thêm bác cứ hỏi, mình chưa có thời gian để nói hết.
Cái này chắc hài lòng kụ chủ rồi, hehe

hoacvxd

Xe tăng
Ban đâu em cũng nghĩ có cái sóng trâu như bác nói là dẫn động câu sau nhưng không, hoàn toàn không. Cái đó có thể là bổ trí nội thất thôi. Nếu có dẫn động cầu sau thì sẽ có sống trâu, nhưng có sống trâu chưa chắc là dẫn động cầu sau.
Cụ thể cho bác luôn đó là chiếc Mazda 6 2013 2014. có sống trâu rất cao nhưng nó chính xác là chỉ có dẫn động 1 cầu bánh trước chủ động.
Vậy hử, em có được biết nhiều xe đâu, chắc nó luồn cái ống xả cụ nhỉ.

congcv

Xe hơi
Vậy hử, em có được biết nhiều xe đâu, chắc nó luồn cái ống xả cụ nhỉ.
Do vị trị đó có 1 thanh chịu lực chính cho khung xe nên người ta phải làm nổi lên.

congcv

Xe hơi
Động cơ đặt ngang hay dọc không liên quan đến phương án bố trí dẫn động cầu trước hay sau (front/rear-wheel drive), 2X4 hay 4x4 đâu.
Mà AWD cũng chưa chắc đã cần vi sai trung tâm đâu nhé, nó còn có những phương án khác rất độc đáo...
Việc lựa chọn pán bố trí đẫn động tuỳ thuộc vào yêu cầu khai thác, phạm vi hoạt động của xe.
Nếu rảnh em cũng xin được hầu chuyện với các cụ ~o)
Bác cho minh họa AWD không dùng visai trung tâm đị ạ? Chứ như em được học và làm thì chưa thấy hệ thống AWD nào không dùng bộ visai trung tâm.
Thân ái

tien_chevrolet

Xe hơi
có cụ nào biết ưu nhược điểm của 2 loại dẫn động cầu trước và dẫn động cầu sau ko ~:>