Hỏi về máy tính bảng làm thiết bị định vị !

gavit66

Đi bộ
E ko rành lắm về công nghệ muốn nhờ các bác tư vấn giúp. E muốn mua 1 cái máy tính bảng cấu hình ok, chỉ có GPS mà ko co 3G thì liệu sử dụng offline ko wifi, 3G thì có định vị chính xác ko ? Phần mềm sử dụng thì sẽ sử dụng phần mềm của máy tính hay cài Vietmap ? Mong sớm nhận đc hồi âm của các bác. Thanks alot !

thuhabeo

Xe tải
Không nhất thiết phải có 3G, cụ có thể dùng nhiều phần mềm navigation kiểu offline, tức là mình copy bản đồ sẵn vào trong máy, rồi dùng bình thường như có mạng thôi. Nếu cụ dùng iPad chẳng hạn, cụ có thể dùng Papago8, xGPS, Sygic,...

dinhhoat

Xe hơi
Website
www.valpaseevn.com
Tốt nhất bác nên mua bộ Papago cầm tay của Vietmap lắp trên xe định vị chuẩn và ngon choét, thậm chí bác đi xe máy muốn đinhj vị bác chỉ cần mang sang gắn vào xe máy là ok :D . Còn bác muốn mua Tablet không có 3G để định vị thì cũng lằng ngoằng ra trò, đầu tiên bác mua tablet sau đó cài 1 ứng dụng chỉ đường và định vị có bản đồ tải sẵn như Vietmap rồi mới dùng được.

duy_royce

Xe máy
Ủa không có wifi or 3G mà cũng định vị được chính xác hả các Bác. Em mới biết, sorry e gà quá.

zuanh88

Xe buýt
mấy cái máy tính bảng toàn là chuẩn A-GPS. nó xác định vị trí theo cột phát sóng của di động thôi cụ ạ. không chính xác đâu, chỉ tương đối thôi.

sevenlove73

Xe máy
mấy cái máy tính bảng toàn là chuẩn A-GPS. nó xác định vị trí theo cột phát sóng của di động thôi cụ ạ. không chính xác đâu, chỉ tương đối thôi.
Em thấy bảo AGPS ngon hơn GPS bác ạ, khi thời tiết xấu nó định vị bằng cột sóng, còn đẹp trời vẫn định vị như bth. Em đứng ngoài đường nó báo sai số có mấy mét, còn lúc trong nhà k bắt đc GPS định vị bằng sóng đt nó sai số tận 800-1600m :D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bác mua cái nào có GPS mà hệ điều hành Android thì dùng Vietmap hoặc Sygic chạy offline được

thuhabeo

Xe tải
zuanh88 nói:
A-GPS là Assisted GPS, tức là nó có thể lấy thông tin bổ xung từ các điểm wifi hoặc BTS để tăng độ chính xác của định vị trong trường hợp tín hiệu GPS vệ tinh kém ( trong nhà, trong chỗ bị che khuất,....). Trường hợp máy bạn không có 3G thì máy vẫn định vị ngon nếu chạy ngoài đường. Bản chất là máy nó phải ghép được vị trí của máy lên nền cái bản đồ. Bình thường thì các phần mềm navigation hay dùng 3G/Wifi để cập nhật bản đồ online, để tiết kiệm dung lượng data 3G hoặc trường hợp khu vực không có sóng điện thoại thì người ta có thể tải sẵn bản đồ về máy để dùng 1 số phần mềm định vị có chức năng offline (Vietmap là 1 ví dụ), độ chính xác không hề thua kém online đâu ạ.

topguntt

Xe buýt
E ko rành lắm về công nghệ muốn nhờ các bác tư vấn giúp. E muốn mua 1 cái máy tính bảng cấu hình ok, chỉ có GPS mà ko co 3G thì liệu sử dụng offline ko wifi, 3G thì có định vị chính xác ko ? Phần mềm sử dụng thì sẽ sử dụng phần mềm của máy tính hay cài Vietmap ? Mong sớm nhận đc hồi âm của các bác. Thanks alot !
Có cách giải quyết cho cụ nè: CỤ mua bộ chuyển sóng 3G thành wifi nó cực nhỏ chỉ gần bằng bao thuốc rồi cắm USB 3G vào nó sẽ chuyển thành wifi cho bác. bác cắm trên xe bằng tẩu thuốc roìi đi bất cứ đâu cũng có wiffi và Bac dùng như bình thường.
Giá bộ đó: Bộ chuyển đổi = 720K, USB 3G kèm sim khoảng 700k gi đó. Còn muốn cụ thể hơn bác alo cho em em se chỉ bac chỗ mua chứ em quên địa chỉ mất rồi ma hình như nó ở khoang 1200 đường láng gì đó

Fiat

Xe buýt
Có cách giải quyết cho cụ nè: CỤ mua bộ chuyển sóng 3G thành wifi nó cực nhỏ chỉ gần bằng bao thuốc rồi cắm USB 3G vào nó sẽ chuyển thành wifi cho bác. bác cắm trên xe bằng tẩu thuốc roìi đi bất cứ đâu cũng có wiffi và Bac dùng như bình thường.
Giá bộ đó: Bộ chuyển đổi = 720K, USB 3G kèm sim khoảng 700k gi đó. Còn muốn cụ thể hơn bác alo cho em em se chỉ bac chỗ mua chứ em quên địa chỉ mất rồi ma hình như nó ở khoang 1200 đường láng gì đó
Bác cho em thông tin cụ thể nhé, em rất quan tâm ạ!

topguntt

Xe buýt
Bác cho em thông tin cụ thể nhé, em rất quan tâm ạ!
Cụ ra 1117 đường láng gì đó mua cái bộ chuyển đổi từ 3G sang Wifi ( cắm USB 3G vào cục chuyển đổi đó) roiif bắt Wifi bình thường, còn giá tiền thì em đã cho lên trên rồi mà còn cụ muốn cụ thể hơn thi alo em nhé em se bảo và chỉ cho cụ cụ thể 0913367088.
Cụ thử tìm trên này mục : Mang internet lên xe ở mọi nơi xem nhé cụ

Ngo nho

Xe tăng
Cụ nên tìm thiết bị nào tích hợp nhiều chức năng và sử dụng các tiện ích free ấy. Ví dụ như google map có lab precache map area...E chỉ dùng mỗi điện thoại Android là đủ. Trước khi đi đâu, e tải bản đồ khu vực về điện thoại. Trên đường, e để máy trước mặt, mở bản đồ offline, bật chức năng GPS có sẵn trong điện thoại là luôn định vị được mình đang ở đâu, định hướng sẽ đi tới. Tất nhiên sẽ hao pin, nhưng còn lại là free. E đi ở nước ngoài cũng vậy luôn, đã nhất là free, mà điện thoại e màn hình cũng chỉ 3.7

sparkvan

Xe điện
Em đang dùng con fpt tab 2 có cả gps uwifi 3g đầy đủ, đi đâu cần e toàn dùng gmap và gps cụ ạ cũng ngon chán vietmap thì dự liệu nặng quá máy em sợ tốn bộ nhớ. Thấy ku bạn bảo phần mềm sygiss cũng ngon phết, có cảbiển cảnh báo tốc độ cuar đg đang đi hy phết.

sparkvan

Xe điện
Giải pháp của cụ tốn xèng qúa con máy riêng vụ 3g của bác đã thành 1.4tr rồi bằng một góc tab 2 của em. Em mua cái sim chỉ vào mạng 3g của mobifone mỗi tháng free 1.7gb liên tục trong 8 tháng hết có 200k và cái máy mua dùng rồi chỉ tầm 3.5tr còn bảo hanhhf. Mang theo xe cũng ngon mà để nhà làm thiết bị phát wfi cũng khoẻ ạ. Cả năm nay e chẳng cần đến adsl

topguntt

Xe buýt
Giải pháp của cụ tốn xèng qúa con máy riêng vụ 3g của bác đã thành 1.4tr rồi bằng một góc tab 2 của em. Em mua cái sim chỉ vào mạng 3g của mobifone mỗi tháng free 1.7gb liên tục trong 8 tháng hết có 200k và cái máy mua dùng rồi chỉ tầm 3.5tr còn bảo hanhhf. Mang theo xe cũng ngon mà để nhà làm thiết bị phát wfi cũng khoẻ ạ. Cả năm nay e chẳng cần đến adsl
Bác lại không hiểu chủ Top rồi, bác chủ nói là chỉ có Wifi chứ ko có 3G cụ nhé, mới cả cách của em có thể cho nhiều máy vào 1 lúc cũng đc. Cụ đọc kỹ cụ nhé

avce

Xe máy
Em khuyên các bác nên dung phần mềm sygic. định vị chỉ mang tính chất tương đối nó không thể chính xác tuyệt đối được, nên các bác đừng nên đi theo những lộ trình mà nó vạch ra nếu thấy không an toàn, tốt nhất cứ đường to mà đi, đừng dại đi vào đường hẹp nếu các bác đi ô tô

th282clg

Xe đạp
Dùng máy tính bảng định vị cũng tạm ổn. E dùng một lần đi từ Yên Bái về Bắc Kạn roài. Báo thì chỉ đường thì cũng đc. Nhưng mắt vừa nhìn đường, vừa nhìn máy tính đi ghê bỏ xừ đi đc. Chưa kể ko kiểm tra tài khoản đến giữa đường hết $ ngóm lun. Dùng định vị gắn trên xe, vừa có ng đọc hướng dẫn chỉ đường, mình chỉ tập trung vào lái thui cho đỡ mệt. Đấy là ý kiến cá nhân của e. Pác cứ tham khảo roài quyết định. Nhưng nhìn chung chỉ mỗi tỗi là nó ko bi đọc thui chứ còn lại thì rất OK, nhìn đường zoom ziếc thì cũng tuyệt lắm. Máy tính bảng mà lại. :D

Chỉnh sửa cuối:

hunganhdh12

Xe buýt
Em thì khuyên bác nên sắm riêng một thiết bị định vị GPS chuyên dụng để sẵn trên xe.
Máy tính bảng thì phụ thuộc vào pin rất nhiều.
Máy tính bảng thì thường dùng trong thành phố tốt hơn còn đi phượt thì có cái GPS chuyên dụng vẫn tốt hơn
Ý kiến cá nhân của em, chém nhẹ tay nhá các bác!:(

Tuanrau13

Xe buýt
Cụ làm con galaxy tab plus mới giá tầm 9 củ, vừa dùng để làm việc và giải trí, cài thêm bộ sigic vào dùng vô tư, chả mất xu nào. Nó bắt được sóng gps chả cần wifi cũng chả cần 3g, miễn phí hoàn toàn, nếu sợ hết pin làm thêm cái tẩu có cổng USB nữa là ngon. Món này có dẫn đường bằng giọng nói, màn hình lớn 7 in to dễ nhìn hơn mấy cái gps chuyên dụng. vân vân và vân vân

Chỉnh sửa cuối:

quyenphuong216

Xe buýt
Nếu ko có 3G hay Wifi thì định vị ko chuẩn đâu cụ ạ, tương đối thôi, nếu là đt thì ko cần cũng ok vì nó định vị bằng sóng đt.