[Funland] Hỏi về mức lương giúp việc trông trẻ ở Đức

prado2012

Xe điện
Em chào các cụ mợ. Em có chị giúp việc đang háo hức đi Đức vì nghe nói mức lương trông 2 em bé cả ngày là 47-48 tr/ tháng bao ăn ở, một bé thì 37tr/ tháng bao ăn ở. Bên môi giới bảo sẽ lo visa đi làm đầy đủ cho chị ấy. Các cụ mợ thông thái bên trời Tây xác nhận cho em tin này có đúng không ko ạ. Vì em sợ thông tin này không chính xác nên em mạo muội lập thớt này hỏi giúp tính xác thực của mức lương trên cho chị ấy ạ.

Em cảm ơn các cụ mợ trước.

prado2012

Xe điện
Cụ kimma oi, em cho chị gv đọc tin nhắn của cụ rồi và chị ấy cũng lo lắng. Nhờ cụ xem mức lương trên có đúng ko ạ.

sinichit52

Xe container
Em chào các cụ mợ. Em có chị giúp việc đang háo hức đi Đức vì nghe nói mức lương trông 2 em bé cả ngày là 47-48 tr/ tháng bao ăn ở, một bé thì 37tr/ tháng bao ăn ở. Bên môi giới bảo sẽ lo visa đi làm đầy đủ cho chị ấy. Các cụ mợ thông thái bên trời Tây xác nhận cho em tin này có đúng không ko ạ. Vì em sợ thông tin này không chính xác nên em mạo muội lập thớt này hỏi giúp tính xác thực của mức lương trên cho chị ấy ạ.

Để em ới cụ Patriots, YarisVerso vào giúp cụ chứ em không biết ạ

Canon_D7000

Xe hơi
Em xác nhận là đúng ạ !
Ở Đức lương người trông trẻ lương khá cao
Và người Việt mình đang rất được dân Đức ưa và thuê bời tính siêng năng và sự nhẫn nhịn , nói vậy chứ 48 triệu khoảng bằng 1800 Euro là mức lương xoàng thôi ạ !
còn để sang được Đức trông trẻ thì cần rất nhiều thứ
- Giấy khám sức khoẻ chuẩn ( qua Đức vẫn phải khám tổng quát lại )
- Trình độ ngôn ngữ giao tiếp ( bằng , chứng chỉ ngôn ngữ do Đức kiểm định )
- Và hợp đồng lao động ( bao gồm cả bảo hiểm AOK , và giấy phép lao động do sở lao động cấp )
- Cam kết bảo đảm của chủ nhà ( người thuê )
- Hợp đồng và thời hạn hợp đồng giữa các bên
vì lý do đó mợ phải làm việc thật cẩn thận với bên dịch vụ , ( cái này khá khó đấy ạ ) phải thực sự tin tưởng , bởi xa quê hương xứ lạ người làm thuê mất tự do và quyền lợi nhiều lắm
còn việc làm cho Y tá , người giúp việc tai Đức lương thế là đúng rồi ạ rất nhiều người ( đa phần là phụ nữ trẻ ) có bằng y tá sang Đức trông nom người già ( tuổi thọ người Đức khá cao ) nên có mức lương rất cao tuy nhiên công việc không dễ dàng gì đâu ạ !

YarisVerso

Xe tải
Trông trẻ cho gia đình người Đức gọi là Au-Pair thì ok, điều kiện làm việc và thu nhập tốt vì là làm việc hợp pháp. Nhưng để có hợp đồng làm việc thì phụ thuộc rất nhiều vào sự nhiệt tình của chủ nhà. Đi dạng này thường chỉ có hợp đồng 1-3 năm. Đối tượng thường là các bạn nữ trẻ, không đòi hỏi trình độ chuyên môn gì nhưng phải hợp với nhà chủ nếu không là sẽ sớm chia tay ngay. Thường các gia đình Đức có điều kiện hay thuê các bạn nói được thứ tiếng khác như Anh, Pháp, Tây Ban Nha,...để luyện cho con họ thêm ngoại ngữ. Đặc biệt là gia chủ và người làm thuê không được phép có chung ngôn ngữ mẹ đẻ. Thế cho nên các gia đình Việt không thể đi bằng con đường hợp pháp, thuê cháu chắt, họ hàng từ Việt Nam sang được. Chỉ các gia đình nửa Việt nửa Đức mới lách luật bằng cách cho người chồng/vợ dùng tên Đức trên hợp đồng để qua mặt sở ngoại kiều.

Còn dạng đi trông trẻ cho gia đình người Việt thì chủ yếu là bất hợp pháp. Không có hợp đồng, người trông trẻ không có giấy tờ cư trú cũng như giấy phép lao động hợp pháp ở Đức. Đi làm không đóng thuế và cũng không có bất cứ loại bảo hiểm gì. Trường hợp nữa là đi thuê giấy tờ của người khác để đi làm. Nếu có đóng thuế má hay bảo hiểm cũng là đóng cho người có giấy tờ kia.
May không bị phát hiện thì tha hồ tiền mặt đút túi. Bị bắt thì chủ bị phạt còn người làm thuê cũng chỉ bị yêu cầu đi nhập trại tị nạn và họ lại bỏ đi làm ở nơi khác.

Canon_D7000

Xe hơi
Em có một anh bạn người Đức , thuê được 1 cô sinh viên trẻ , thấy khen lắm , cô gái rất OK , siêng năng , hoạt bát và rất chịu khó học hỏi và chỉ 2 năm đã hòa nhập xã hội Đức với sự trợ giúp của cả 2 vợ chồng họ , sang trông nom 1 bà cụ 95 tuổi , sau mấy năm bà cụ mất , trong thời gian trông nom Bà cụ cô gái có cảm tình của Bà cụ và gia chủ nên được Bà cụ cho 1 phần tài sản tuy nho nhỏ nhưng là tình cảm của Bà cụ để lại cho cô trong Testament
và chính vì thế cô ấy được xét vào làm trong 1 gia đình khác trong thời gian chờ đợi Testament có hiệu lực ( nhà kia và cô ấy thỏa thuận 6 năm mới làm ...cứ từ từ và cuối cùng giờ thì định cư ngon lành )
ấy là trường hợp cực hy hữu
còn đa phần là chỉ 1 time là ab !

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Lương chắc tầm như thế đấy mợ ạ. 1k5 EU, tất nhiên là bao ăn ở. Nhưng đi qua môi giới thì không biết công việc ra sao. Như người quen em kể chuyện thì bảo mẫu toàn là do người Việt đưa sang trông trẻ, sau khi bé lớn thì lại đi trông chỗ khác. Bên đó làm nail cũng kiếm được, nếu có giấy tờ lao động hợp pháp tại Đức thì được lương cao, nếu không có giấy tờ lao động thì thấp.

Canon_D7000

Xe hơi
Lương chắc tầm như thế đấy mợ ạ. 1k5 EU, tất nhiên là bao ăn ở. Nhưng đi qua môi giới thì không biết công việc ra sao. Như người quen em kể chuyện thì bảo mẫu toàn là do người Việt đưa sang trông trẻ, sau khi bé lớn thì lại đi trông chỗ khác. Bên đó làm nail cũng kiếm được, nếu có giấy tờ lao động hợp pháp tại Đức thì được lương cao, nếu không có giấy tờ lao động thì thấp.
Nó lùa gà thôi !
ngược lại có giấy tờ hợp pháp thì lương thường cố định , và thấp hơn bởi gia chủ phải đóng thuế cho người làm thuê cộng bảo hiểm ...vvv hầm bà lằng
còn ko có giấy tờ thì thoả thuận mồm , đa phần là giữa người Việt vơi nhau , lương cao hơn tý
vì làm chui , ko cần đóng thêm gì
vì vậy ở Đức đi xin việc vào các hãng hay có câu - Mày đi làm báo thuế , hay không cần báo thuế
ví dụ lương báo thuế là 2 ngàn , lương làm chui là 3 ngàn ( chọn đi )

danleduc

Xe điện
Có cụ nào ở VN thuê Ô shin người Anh để vừa trông trẻ vừa dạy cho trẻ tiếng Anh chưa nhỉ ? :))

YarisVerso

Xe tải
Về nghề trông trẻ/giúp việc/chăm sóc người già kiểu này ở Đức tôi có quen mấy trường hợp:
1. Cách đây gần 20 năm rồi. Cô bé người Việt được đón sang diện Au-Pair do cô chú dùng tên Đức đứng ra mời. Sau một thời gian thì chuyển sang học đại học, đã ra trường và định cư.
2. Ngày sinh viên tôi ở gần 1 gia đình người Đức có 1 cô giúp việc đón từ một nước ở Nam Mỹ (quên tên nước, chỉ nhớ là nói tiếng Tây Ban Nha). Thấy cô ấy ở với gia đình khá lâu, hay nói chuyện với bọn trẻ bằng tiếng TBN. Về sau thấy cô ấy nói tiếng Đức rất tốt. Sau lúc tôi chuyển đi thì có nghe chủ nhà kể là cô kia sẽ học nghề hay đại học để tiếp tục ở lại.
3. 1 cô người Việt đã ở đây hơn 10 năm bất hợp pháp, trông con cho cháu ruột. Chỉ làm việc dọn nhà cửa, nấu ăn, trông cháu. Hầu như chỉ ở nhà, ngày 1 lần đi siêu thị. Thấy thi hát karaoke trên mạng hàng ngày với hội ở VN. Được cháu trả cho khoảng 1,2K Euro hàng tháng, không phải tiêu gì. Không bảo hiểm nên cũng chẳng thấy ốm bao giờ. Đợt Covid vừa rồi thì đi tiêm ở chỗ dành cho người sống bất hợp pháp, rồi lúc bị nhiễm Covid thì thấy giã gừng, xả rất nhiệt tình rồi khỏi chứ không cần thuốc men gì hết.

YarisVerso

Xe tải
Theo như thông tin từ trang Web này thì chi phí tổng cộng cho 1 cô trông trẻ diện Au-Pair chỉ có 600Euro thôi. Trong đó tiền trả trực tiếp cho người trông trẻ (Taschengeld) chỉ có 280Euro ~ 7,3 triệu VND/tháng. Đây là mức tối thiểu được quy định. Dĩ nhiên nhà chủ có thể trả nhiều hơn, nhưng sẽ không thể là gấp 7, 8 lần giá tối thiểu vì họ có thể tìm người từ nhiều nước chứ không nhất thiết chỉ từ Việt Nam.

Đức hiện nay chưa chấp nhận trông trẻ là nghề cần nhập khẩu nhân lực nên theo đánh giá của tôi thì chuyện đi trông trẻ với mức lương 4-5 chục triệu kia là cái bánh vẽ hơi to!

.

Nếu mở link trên bằng trình duyệt Chrome thì các cụ/mợ để chế độ tự dịch sang tiếng Việt sẽ đọc được thông tin đầy đủ bằng tiếng Việt.

prado2012

Xe điện
Chị giúp việc nhà em 4x đầu cuối , không biết ngoại ngữ, mong là đi trông trẻ Việt nam thôi. Nguyện vọng là bao ăn ở với mức lương vnd 37 tr cho 1 trẻ và 47 tr cho 2 trẻ một tháng. Giấy tờ thì sang có visa làm việc đàng hoàng, nếu trông trẻ chắc nuôi giấy tờ riêng. Như vậy liệu có khả thi không ạ?

prado2012

Xe điện
Theo như thông tin từ trang Web này thì chi phí tổng cộng cho 1 cô trông trẻ diện Au-Pair chỉ có 600Euro thôi. Trong đó tiền trả trực tiếp cho người trông trẻ (Taschengeld) chỉ có 280Euro ~ 7,3 triệu VND/tháng. Đây là mức tối thiểu được quy định. Dĩ nhiên nhà chủ có thể trả nhiều hơn, nhưng sẽ không thể là gấp 7, 8 lần giá tối thiểu vì họ có thể tìm người từ nhiều nước chứ không nhất thiết chỉ từ Việt Nam.

Đức hiện nay chưa chấp nhận trông trẻ là nghề cần nhập khẩu nhân lực nên theo đánh giá của tôi thì chuyện đi trông trẻ với mức lương 4-5 chục triệu kia là cái bánh vẽ hơi to!

.

Nếu mở link trên bằng trình duyệt Chrome thì các cụ/mợ để chế độ tự dịch sang tiếng Việt sẽ đọc được thông tin đầy đủ bằng tiếng Việt.
Au pair thì thường người trẻ sinh viên thì hợp, chị giúp việc nhà em chắc ko phải rồi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nó lùa gà thôi !
ngược lại có giấy tờ hợp pháp thì lương thường cố định , và thấp hơn bởi gia chủ phải đóng thuế cho người làm thuê cộng bảo hiểm ...vvv hầm bà lằng
còn ko có giấy tờ thì thoả thuận mồm , đa phần là giữa người Việt vơi nhau , lương cao hơn tý
vì làm chui , ko cần đóng thêm gì
vì vậy ở Đức đi xin việc vào các hãng hay có câu - Mày đi làm báo thuế , hay không cần báo thuế
ví dụ lương báo thuế là 2 ngàn , lương làm chui là 3 ngàn ( chọn đi )
Em thì lại thấy nói làm chui lương thấp hơn vì chủ phòng xa, nếu bị phạt thì lấy số tiền cấu của người lao động nộp.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

.

Giờ giấc làm việc ra sao hả cụ?

vừa đi vừa láii

Xe container
Chị giúp việc nhà em 4x đầu cuối , không biết ngoại ngữ, mong là đi trông trẻ Việt nam thôi. Nguyện vọng là bao ăn ở với mức lương vnd 37 tr cho 1 trẻ và 47 tr cho 2 trẻ một tháng. Giấy tờ thì sang có visa làm việc đàng hoàng, nếu trông trẻ chắc nuôi giấy tờ riêng. Như vậy liệu có khả thi không ạ?
Em nghĩ người Việt thì thường kiếm người trong gia đình trước. Kiểu như nhờ ông bà, bạn bè...kiếm người quen tin cậy được. Ít khi họ kiếm quá môi giới.

Không sợ vợ

Xe tăng
Chuyện như đùa :))

YarisVerso

Xe tải
Giờ giấc làm việc ra sao hả cụ?
Quy định của Đức là tối đa 30 tiếng/tuần và 6tiếng/ngày. 1 tuần được nghỉ ít nhất là 1,5 ngày liền (tức là ít nhất được nghỉ từ ví dụ chiều thứ 7 đến hết chủ nhật). 1 năm có 4 tuần nghỉ phép ~ 20 ngày nghỉ phép.