Hỏi về mức tăng chung dài hạn của thị trường

shiluo

Xe container
Chào cccm
Em là gà mới của thị trường, trước đây khoảng chục năm cũng đã từng mua theo trend, được một thời gian cũng đẩy hết và không đụng đến nữa (tính chung thì cũng không lỗ lãi gì mấy).
Thời điểm này em đang muốn tham gia lại nhưng theo kiểu dài hạn: Dự định của em là sẽ chọn khoảng 5 mã ổn định để chơi, mỗi tháng bỏ vào khoảng 10tr để mua mà không nhìn đến giá và chart, cũng kệ luôn xu hướng chung của thị trường. Mục tiêu của em xem đó như một khoản tiết kiệm và kỳ vọng sẽ hơn lãi suất ngân hàng chứ không mong đột biến.
Em hỏi các cụ là tính chung theo khoảng thời gian dài (khoảng chu kỳ 10 năm chẳng hạn) thì mức lãi của chứng khoán có cao hơn lãi ngân hàng không? Em hỏi tổng thể, và tham gia thì chấp nhận có rủi ro là có mã sẽ không được nhưng cũng sẽ có mã vượt hơn

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Cụ cũng có kinh nghiệm về chứng khoán rồi nên em chỉ xin chém 1 chút ạ:
Nếu cụ không kì vọng nó tăng quá nhiều, bỏ qua bảng giá và chỉ quan tâm lãi suất cao hơn ngân hàng, cụ có thể chia nửa tiền ra để mua trái phiếu và 1 nửa mua cổ phiếu. Khi thị trường xuống thấp thì giảm bớt tỷ lệ trái phiếu và tăng tỷ lệ cổ phiếu lên. Khi thị trường lên cao thì bán bớt cổ phiếu và lại chuyển sang trái phiếu. Ôm cổ phiếu thì ôm chặt không nhảy ra nhảy vào nhiều.
Về cổ phiếu nào thì có thể chọn những cổ phiếu không quá đắt, nó sẽ không có được sự tăng trưởng mạnh nhưng có được sự ổn định thời gian dài.
Hoặc đơn giản hơn nữa cụ cứ mua 1 nửa Chứng chỉ quỹ và 1 nửa trái phiếu :D
Cần gì tư vấn cụ cứ add zalo em tư vấn cụ thể ạ.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]

mcat1015

Xe tải
Chào cccm
Em là gà mới của thị trường, trước đây khoảng chục năm cũng đã từng mua theo trend, được một thời gian cũng đẩy hết và không đụng đến nữa (tính chung thì cũng không lỗ lãi gì mấy).
Thời điểm này em đang muốn tham gia lại nhưng theo kiểu dài hạn: Dự định của em là sẽ chọn khoảng 5 mã ổn định để chơi, mỗi tháng bỏ vào khoảng 10tr để mua mà không nhìn đến giá và chart, cũng kệ luôn xu hướng chung của thị trường. Mục tiêu của em xem đó như một khoản tiết kiệm và kỳ vọng sẽ hơn lãi suất ngân hàng chứ không mong đột biến.
Em hỏi các cụ là tính chung theo khoảng thời gian dài (khoảng chu kỳ 10 năm chẳng hạn) thì mức lãi của chứng khoán có cao hơn lãi ngân hàng không? Em hỏi tổng thể, và tham gia thì chấp nhận có rủi ro là có mã sẽ không được nhưng cũng sẽ có mã vượt hơn
Em thấy đây cũng là 1 ý tưởng hay, vì ck phản ánh nền kinh tế mà về lâu dài nền kt đang trend tăng :D
Tuy nhiên thay vì mỗi tháng bỏ 10t vào, cụ nên để 10t đó vào tiết kiệm ngắn hạn, ngắm sẵn vài mã có khả năng tăng trưởng tốt trong dài hạn, đợi khi thị trường điều chỉnh mạnh thì rút 1 cục vã luôn :D
Nếu xác định đầu tư thì nên tìm kiếm những dn có p/e còn thấp dưới 10 và có tình hình tài chính lành mạnh, tiềm năng về ngành hàng.
Chém vậy thôi chứ em cũng đang tìm đây :))

Dj United

Xe đạp
Theo em thì ck vn mua gom khó lắm lãi k được bao nhiêu. Cụ cứ chờ chỉnh ưng công ty nào xúc công ty đó (nếu nó không phải là nhóm ngành theo chu kỳ). Tích sản thì cũng tuỳ mã k phải mã nào cũng mua được. Em thấy 10 triệu mà cụ gửi tiết kiệm tận dụng lãi kép thì sau 20 năm nó cũng lớn.

Tùy nhận định của cụ về vĩ mô của vn. Nếu cụ nghĩ đất nước đang phát triển, và còn phát triển mạnh trong 10-20 năm tới thì chắc chắn hơn lãi suất ngân hàng.
Còn ngược lại thì lợi nhuận từ thị trương chứng khoán thấp hơn lãi suất ngân hàng, tất nhiên lúc kinh tế yếu thì cụ gửi ngân hàng cũng bị lạm phát ăn hết mà thôi.

Em thấy đây cũng là 1 ý tưởng hay, vì ck phản ánh nền kinh tế mà về lâu dài nền kt đang trend tăng :D
Tuy nhiên thay vì mỗi tháng bỏ 10t vào, cụ nên để 10t đó vào tiết kiệm ngắn hạn, ngắm sẵn vài mã có khả năng tăng trưởng tốt trong dài hạn, đợi khi thị trường điều chỉnh mạnh thì rút 1 cục vã luôn :D
Nếu xác định đầu tư thì nên tìm kiếm những dn có p/e còn thấp dưới 10 và có tình hình tài chính lành mạnh, tiềm năng về ngành hàng.
Chém vậy thôi chứ em cũng đang tìm đây :))
giờ p/e dưới 10 mà tài chính lành mạnh thì chỉ có mấy công ty vốn hóa nhỏ, không có thanh khoản, hoặc làm ra bao nhiêu thì chia cho ban giám đốc hết 1/2.

Dj United

Xe đạp
Dầu, hoá chất, dệt may, cá tra, bán lẻ em thấy vẫn ổn. Market h định giá rẻ rồi cầm hết năm được.

Sht712

Xe hơi
Em nghĩ là sẽ chững khoảng 1 tháng rồi mới tăng dần, nhưng tăng cũng rón rén thôi chứ ko nhẩy.

Mà các cụ nói thật đi, các cụ là đang " Chơi" hay đang "đầu tư" vậy , em thấy mọi người đều Chơi nên có muốn " đầu tư" cũng khó do bị cuốn theo