[Funland] Hỏi về sổ đỏ và luật đất đai

tuanvu609

Xe đạp
Chào anh em.

Em muốn hỏi một số vấn đề về sổ đỏ và luật đất đai

Gia đình em hiện đang sử dụng căn nhà do cụ nội để lại. 4 năm trước gia đình có đi làm sổ đỏ,

Trên sổ đỏ có ghi tên ông và bà nội của em là đại diên kê khai cho các thừa kế của cụ em.

Gia đình em hiện đang muốn bán căn nhà đi, nhưng khi tìm hiểu thì biết được là với sổ đỏ như vậy gia đình chỉ được phép ở chứ không được phép kinh doanh sang nhượng lại.

Như vậy có đúng không,và nếu chúng tôi muốn bán căn nhà thì phải làm cách nào ?

Em xin cảm ơn!

Còi to 70

Xe buýt
Cụ phải làm thủ tuch thừa kế, ghi lên sổ để dất thành của cụ rồi mới bán dc. Embieets vậy.

Trongleader

Xe đạp
Chào anh em.

Gia đình em hiện đang sử dụng căn nhà do cụ nội để lại. 4 năm trước gia đình có đi làm sổ đỏ,

Trên sổ đỏ có ghi tên ông và bà nội của em là đại diên kê khai cho các thừa kế của cụ em.

Gia đình em hiện đang muốn bán căn nhà đi, nhưng khi tìm hiểu thì biết được là với sổ đỏ như vậy gia đình chỉ được phép ở chứ không được phép kinh doanh sang nhượng lại.

Em xin cảm ơn!
Em nghĩ bán đc chứ cụ. Chỉ là phải có biên bản họp gia đình của đồng thừa kế mảnh đất của cụ nội nhà cụ. Nói chung bán đc cũng hơi loàng ngoằng

DV2004

Xe tăng
Vụ này cụ cứ thuê luật sư trọn gói, cụ không trong nghề.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bán được bình thường nha cụ, có điều vấn đề thừa kế phải làm hồ sơ qua phường 15 ngày, quận 30 ngày, tổng cộng là 45 ngày cho ra kết quả. Ông của cụ là người đi làm thủ tục này, xong xuôi là mua bán công chứng bình thường

Twinn

Xe đạp
Cám ơn các cụ nhé.
Nhân tiện cho em hỏi luôn có văn phòng luật sư nào chuyên về nhà đất ở Hà Nội nổi tiếng k ạ.
Với đăng rao bán nhà thì đăng kênh online nào ạ.
Em cảm ơn.
chotot.com
batdongsan.com.vn
rongbay.com
Rongbay.com
muaban.net
alonhadat.com.vn
Alonhadat.com
homedy.com
mogi.vn
timmuanhadat.com
Bác thử vào mấy trang này xem, e hay đăng trong đó lắm

Pumzen

Xe ba gác
Nếu ô bà nội cụ chủ có nhiều con cái thì khá phức tạp đấy,vì khi tiến hành bán mảnh đất phải có đầy đủ con cái( hàng thừa kế thứ nhất) ra ký.

HuyArt

Xe lăn
Chào anh em.

Em xin cảm ơn!
Em không rành về luật đất đai, nhưng dòng bôi đỏ kia em dự còn có những người thừa kế khác ngang hàng với ông nội cụ.
nhà thờ các dòng họ hay ghi kiểu đó

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Dòng bôi đỏ đó là tên ông bà nội em, trên sổ chỉ có tên ông bà nội em và cụ nội thôi.
Định tìm luật sư về nhà đất ở Hn mà em thấy mông lung quá, chả biết có uy tín,trách nhiệm k.
Em chả phải luật sư đâu nhưng có nhiều kinh nghiệm vụ giấy tờ này, nếu cụ có bản chụp 4 mặt sổ đỏ ib cho em, em xem rồi tư vấn giúp cụ

quangminhpro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
quangminhpro.com
Em chả phải luật sư đâu nhưng có nhiều kinh nghiệm vụ giấy tờ này, nếu cụ có bản chụp 4 mặt sổ đỏ ib cho em, em xem rồi tư vấn giúp cụ
E hỏi cụ tý.nhà em trước đại ca em đc cấp nhà vì làm trong quân đội. Xong đc cấp nhà mà chủ cũ họ đang ở giờ chỉ có giấy tờ chuyển nhượng và quyết định của cục hậu cần. Cũng lâu rồi mà chưa chuyển tên chủ cũ sang bố em. Giờ chuyển đổi có khó khăn gì k và có bị phạt nhiều k

Vietex

Xe điện
E hỏi cụ tý.nhà em trước đại ca em đc cấp nhà vì làm trong quân đội. Xong đc cấp nhà mà chủ cũ họ đang ở giờ chỉ có giấy tờ chuyển nhượng và quyết định của cục hậu cần. Cũng lâu rồi mà chưa chuyển tên chủ cũ sang bố em. Giờ chuyển đổi có khó khăn gì k và có bị phạt nhiều k
Đất liên quan quân đội mà chưa có sổ thì hiện thời không làm đc do quy định về việc này đang được nghiên cứu. Mà bao giờ nghiên cứu xong thì vô tận. Đang ở thì cứ ở bình thường thôi.

Cụ thể về việc này thì lý giải như sau. Đất quân đội thì có 1 sổ đỏ chung. Nếu làm sổ cho nhà cụ thì thành ra 1 miếng 2 sổ.

agrimeco

Xe lăn
Đất liên quan quân đội mà chưa có sổ thì hiện thời không làm đc do quy định về việc này đang được nghiên cứu. Mà bao giờ nghiên cứu xong thì vô tận. Đang ở thì cứ ở bình thường thôi.

Cụ thể về việc này thì lý giải như sau. Đất quân đội thì có 1 sổ đỏ chung. Nếu làm sổ cho nhà cụ thì thành ra 1 miếng 2 sổ.
Cụ cho em hỏi về trường hợp sổ đỏ đất đứng tên cty tư nhân, đã bán lại cho cá nhân giờ muốn sang tên sổ đỏ thì họ kêu là phải xây nhà lên mới sang tên được đúng ko ạ?

Vietex

Xe điện
Cụ cho em hỏi về trường hợp sổ đỏ đất đứng tên cty tư nhân, đã bán lại cho cá nhân giờ muốn sang tên sổ đỏ thì họ kêu là phải xây nhà lên mới sang tên được đúng ko ạ?
Cháu không biết, cái này cháu không có chuyên môn. Cháu chỉ nghe mấy ông ở thị xã Sơn Tây ngồi họp với mấy ông bộ đội bảo thế thôi ạ.

vodanh04

Xe hơi
số hộ gia đình khó bán lắm