Hỏi về thủ tục sang tên sổ đỏ.

ATNH

Xe buýt
Một số cụ chắc chưa giao dịch nhà đất bao giờ, tư vấn chán quá!
Bây giờ giấy tờ tuỳ thân CMTND cũ bất kể vì lý do gì cụ làm lại, thì nó là cấp Căn cước công dân, ko bất kỳ nơi đâu làm cấp cmtnd nữa.
Tất cả các loại giấy tờ sau có giá trị tương đương trong mọi giao dịch, có thể thay thế nhau, bất kể là phòng công chứng công hay tư, bất kể thủ tục ở cơ quan hành chính nhà nước nào, đó là: cmtnd/hộ chiếu/căn cước công dân.
Hộ chiếu/ căn cước ở chỗ cụ e ko biết, chứ ngay Hà Nội, dịch vụ 500k - 1 củ có ngay trong ngày hoặc chậm nhất ngày sau có.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E ở nđ cụ ạ.
Giấy tờ duy nhất còn lại của e là đăng kí kết hôn, hộ khẩu. Có cái nào thay thế đc cmnd để đi giao dịch dc ko nhỉ?
Cam kết cho vợ đứng tên đc ko nhỉ?
Ko có đâu cụ... trước tiên khi giao dịch.. cụ phải thuê bên đo đạc.. họ đến đo đạc và xin trích lục số ô thửa trên sở tài nguyên.. số mét vuông phải trùng với sổ đỏ mới giao dịch được.. ko trùng bên bán phải sửa lại diện tích sổ đỏ.. phiền phức lắm

Sau đó mới ra văn phòng công chứng để làm thủ tục... Cụ ra đó nếu vợ cụ đứng tên.. thì cụ phải làm cam kết đó là tài sản riêng của vợ.. làm xong thì ok..

Nam định cụ lên CA tỉnh họ làm xong trong 7 ngày thôi.. em chả biết gì cả.. nhưng khi lên làm ra mấy quán nước vỉa hè hỏi giá... bọn đó chắc chắn biết và cò.. như chỗ em là 500k

em ko thuê bọn đấy.. đi vào khu vực làm giấy tờ bình thường.. kệ.. em xem ai sao vạch to nhất cái phòng đấy rình rình xin nói chuyện riêng.. cho số điện thoại là xong

Trước khi đi xin giấy xác nhận của Ca nơi cư trú.. có tờ giấy xác nhận.. cầm hộ khẩu đi kèm là làm được ngay

anhptymvn

Xe hơi
Chắc
Chắc bác làm lâu rồi. Giờ n đổi sang căn cước, ko nhanh đc. Cũng có thể giáp tết rồi, n ko làm
Bác vẫn có thể làm thủ tục bây giờ, chỉ có điều sau đó họ sẽ viết giấy hẹn, tầm này chắc cũng phải 2-3 tuần đến cả tháng mới nhận dc kết quả. Ra Tết là đúng rồi.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

wave93nd

Xe hơi
Xin xác nhận của công an phường hiện đang có hk tại... là đc cụ nhé
E có bản photo cmt cũ ạ.
Nhưng mất cmt rồi, ra đó xin xác nhận liệu có đc ko cụ? Sau đó cầm bản photo có xác nhận đi giao dịch như bt phải ko ạ?
Bác vẫn có thể làm thủ tục bây giờ, chỉ có điều sau đó họ sẽ viết giấy hẹn, tầm này chắc cũng phải 2-3 tuần đến cả tháng mới nhận dc kết quả. Ra Tết là đúng rồi.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
Là sao cụ? Nghĩa là e và vợ cứ đi mua nhà như bt nhưng ra tết mới làm đc sổ đỏ à cụ? Làm như thế liệu có rủi ro nào ko?

FZ25492

Xe tải
E có bản photo cmt cũ ạ.
Nhưng mất cmt rồi, ra đó xin xác nhận liệu có đc ko cụ? Sau đó cầm bản photo có xác nhận đi giao dịch như bt phải ko ạ?

Là sao cụ? Nghĩa là e và vợ cứ đi mua nhà như bt nhưng ra tết mới làm đc sổ đỏ à cụ? Làm như thế liệu có rủi ro nào ko?
e nghĩ đặt cọc, viết giấy nhận cọc tầm vài trăm triệu, bảo chủ nhà ra tết lăn tay công chứng làm sổ thì được. Như ở làng e, cọc luôn 500tr, 2 tháng nay chưa thấy lên phòng công chứng lăn tay làm hợp đồng. chứ mua như bt là thế nào, thiếu giấy tờ thì lên phòng công chứng kiểu gì cũng không làm được hợp đồng. Riêng cái hộ chiếu em chưa thử bao giờ, có khi ra tết nếu xúc mảnh nào em thử dùng hộ chiếu vậy, cái cmt của e cũng sắp tới tuổi nghỉ hưu rồi.

wave93nd

Xe hơi
e nghĩ đặt cọc, viết giấy nhận cọc tầm vài trăm triệu, bảo chủ nhà ra tết lăn tay công chứng làm sổ thì được. Như ở làng e, cọc luôn 500tr, 2 tháng nay chưa thấy lên phòng công chứng lăn tay làm hợp đồng. chứ mua như bt là thế nào, thiếu giấy tờ thì lên phòng công chứng kiểu gì cũng không làm được hợp đồng. Riêng cái hộ chiếu em chưa thử bao giờ, có khi ra tết nếu xúc mảnh nào em thử dùng hộ chiếu vậy, cái cmt của e cũng sắp tới tuổi nghỉ hưu rồi.
Hộ chiếu e cũng ko có luôn ạ.
Chủ nhà muốn nhận đủ tiền trước tết, mà trước tết thì e ko có giấy tờ tùy thân.
Mua bán bt ý e là làm sao để 1 tuần nữa cái nhà đó thuộc về e, vững vàng về pháp lý, chứ ko phải cọc gì cả

FZ25492

Xe tải
Hộ chiếu e cũng ko có luôn ạ.
Chủ nhà muốn nhận đủ tiền trước tết, mà trước tết thì e ko có giấy tờ tùy thân.
Mua bán bt ý e là làm sao để 1 tuần nữa cái nhà đó thuộc về e, vững vàng về pháp lý, chứ ko phải cọc gì cả
thế cách tốt nhất nhờ các cụ thân sinh đứng tên, nếu không thể "làm nhanh" cái căn cước kia :D, hoặc cụ có con trai, cho nó đứng tên cũng được ;;);;), trai chưa vợ chỉ cần xin cái giấy xác nhận độc thân ở xã là được

Thanhvuóng71

Xe điện
Ko có hộ chiếu, e mấy hết giấy tờ rồi ạ.
Còn có mỗi hộ khẩu với đăng ký kết hôn.
Gốc thì vẫn phải cmt. Kể cả cụ đi làm hc nhanh vẫn cần cmt. Nếu k nhờ bố mẹ , ae ruột đứng tên rồi làm cho tặng lại

dainv

Xe tải
Ở tỉnh e làm 400k sáng làm chiều lấy luôn

wave93nd

Xe hơi
Gốc thì vẫn phải cmt. Kể cả cụ đi làm hc nhanh vẫn cần cmt. Nếu k nhờ bố mẹ , ae ruột đứng tên rồi làm cho tặng lại
Nếu để vợ đứng tên 1 mình đc ko cụ? Trong trường hợp bố mẹ, ae ruột đứng tên rồi tặng lại thì mất nhiều chi phí ko ạ?

BonBonTT

Xe điện
E ở nđ cụ ạ.
Giấy tờ duy nhất còn lại của e là đăng kí kết hôn, hộ khẩu. Có cái nào thay thế đc cmnd để đi giao dịch dc ko nhỉ?
Cam kết cho vợ đứng tên đc ko nhỉ?
Muốn làm ủy quyền cho vợ đứng tên cũng phải có cmnd thế mới đau. Ở HN nếu bác bỏ ra 2c thì làm cmt 2-3 ngày là xong

BonBonTT

Xe điện
Nếu để vợ đứng tên 1 mình đc ko cụ? Trong trường hợp bố mẹ, ae ruột đứng tên rồi tặng lại thì mất nhiều chi phí ko ạ?
Bố mẹ ruột sau cho tặng con cháu thì ko mất thuế bác nhá

Thanhvuóng71

Xe điện
Nếu là vợ, bố mẹ, ae cùng huyết thống thì việc cho tặng 0 mất thuế chỉ mất phí sang tên trc bạ ( 0.65%) giá trị .
Trường hợp của cụ thì để vợ đứng tên là ổn. Nhưng dùng bản sao hk thì nên đến phòng công chứng trao đổi trực tiếp để họ linh động

Car68

Xe tải
Theo em chủ thớt làm cmnd nhanh như các bác nói là chuẩn luôn, tốn chút phí mà làm đc việc lớn.

Giaito123

Xe tăng
Nếu đứng tên các cụ thì sao ạ? Lúc sang tên cho e thì ntn? Có phức tạp ko cụ? Chi phí ntn?
Khi sang tên cụ làm cho tặng thì ko mất thuế thu nhập còn đâu vẫn mất thuế. Chức bạ và phí công chứng cũng ko nhiều lắm đâu ạ

Devil 2019

Xe đạp
Để bố mẹ đứng tên là đẹp nhất cụ ạ. Sau có thì chuyển lại.