Hỏi về tiêu thụ nhiên liệu của 328i F30 và đôi chút cảm nhận về buổi thử xe

international

Xe buýt
Chiều qua em vừa đi test xe 328i F30 (muốn test 320i mà hãng ko có xe demo) ở đại lộ Thăng Long. Đây là cung đường quen thuộc của em và hầu như xe nào em cũng phải test cùng cung đường, cùng phong cách lái để cảm nhận rõ sự khác biệt. Đầu tiên là đi đều từ Big C Thăng Long đến lối thoát chỗ Thạch Thất để biết mức tiêu hao nhiên liệu tiết kiệm nhất, sau đó vòng lại thì sẽ đi tự do để thử độ vọt, hệ thống phanh, khả năng ôm cua,...

Về xe thì phải nói là xe rất ấn tượng, nội thất rộng rãi ngang camry (dù kích thước tổng thể xe là cùng hạng altis nhỏ hơn camry), vọt, bốc, ôm cua ngọt, phanh gấp ở tốc độ 80km/h xe dừng rất nhanh với quãng đường phanh ngắn mà người ngồi trong xe ko bị chúi người. Nhược điểm là rất ù tai (em nghĩ là do kính gió nhưng được giải thích là do vành 18 và lốp run-flat, chả biết có đúng ko) và nội thất thì chán òm ko có vẻ gì là sang trọng cả, mặt đồng hồ cũng thật tẻ nhạt. Đúng phong cách của BMW là chỉ chú trọng đến tính năng lái.

Tuy nhiên có một điều làm em thắc mắc mãi là mức tiêu thụ nhiên liệu, trên website hãng báo là 5,2l/100km đường cao tốc (mức tốt nhất, còn hỗn hợp là 6,2l/100km) thế mà em đi cố giữ đều ở mức 80km/h (ko phanh lần nào, trung bình 77km/h) chế độ eco thì sau 14km đồng hồ báo có 4,5l/100km (như vậy 320i có khi chỉ còn 4l/100km mất). Như vậy thông số nào là đúng ạ? Em ko tin là thực tế xe lại có thể tiết kiệm hơn cả trong điều kiện tiêu chuẩn test của hãng. Liệu đồng hồ báo xăng có sai ko ạ?

Nhân tiện xin gửi lời cảm ơn đến em gái tên Thủy 0934696466 là sale của EA Tây Hồ, đây là nhân viên sale dễ chịu, nhiệt tình và chu đáo nhất mà mình đã gặp từ trước đến giờ trong tất cả các hãng xe mà mình đã từng tiếp xúc, làm việc rất nhanh gọn. Bác nào mua BMW cứ gặp em này, chân dài và rất xinh nhé. Ngày trước qua BMW ngắm 523i gặp mấy anh sale chán đời nên quay ra mua MB, nếu gặp em Thủy từ trước thì có lẽ đã bén duyên BMW ngay từ đầu rồi chứ ko mua MB.

Chỉnh sửa cuối:

Vie.ABC

Xe điện
Cụ đã mua MB nay lại đi test thử F30 - 328i ...là có ý mua MẪU òi !...fun fun ...

international

Xe buýt
Em đang tính mua thêm 1 chiếc vừa vừa tiền để tiện đi lại cho gia đình ạ, giờ có mỗi 1 xe nhiều khi hơi bất tiện. Có điều đang quen với nội thất sang trọng và sự êm ái của MB nên hơi khó quyết. C class thì xe bé, nội thất chật chội, ghế chỉnh lai (vừa điện vừa tay) nhưng bù lại là sang trọng, bắt mắt, êm ái. BMW 3 series thì xe to hơn, nội thất rộng rãi hơn, đầm hơn, lái sướng hơn, ghế chỉnh điện lại nhớ 2 vị trí ghế, máy bốc hơn, vọt hơn mà lại tiết kiệm nhiên liệu hơn nhưng lại hơi xóc, nội thất nghèo nàn thua xa MB, ngoại hình cũng ko tinh tế bằng. Đau đầu phết cụ ạ.

Mon 29V

Xe điện
Em đang tính mua thêm 1 chiếc vừa vừa tiền để tiện đi lại cho gia đình ạ, giờ có mỗi 1 xe nhiều khi hơi bất tiện. Có điều đang quen với nội thất sang trọng và sự êm ái của MB nên hơi khó quyết. C class thì xe bé, nội thất chật chội, ghế chỉnh lai (vừa điện vừa tay) nhưng bù lại là sang trọng, bắt mắt, êm ái. BMW 3 series thì xe to hơn, nội thất rộng rãi hơn, đầm hơn, lái sướng hơn, ghế chỉnh điện lại nhớ 2 vị trí ghế, máy bốc hơn, vọt hơn mà lại tiết kiệm nhiên liệu hơn nhưng lại hơi xóc, nội thất nghèo nàn thua xa MB, ngoại hình cũng ko tinh tế bằng. Đau đầu phết cụ ạ.
Cụ làm con C 300AMG có phải có đủ các thứ còn thiếu không, mà rẻ hơn 328 những 200 củ.

Vie.ABC

Xe điện
1- Nếu cụ làm chính trị em ko bàn vì kiếm tiền theo cách khác ( ko cần và ko nên có xe tư nhân )
2- Nếu kinh doanh ( bất kể hình thức nào ) thì việc chi 1,6 tỷ để giải quyết thêm phương tiện cá nhân là điều không nên ! ( cụ nên đưa vào quĩ dự phòng vì tỷ phú vẫn đi vay tiền Bank hay các tổ chức tài chính vẫn luôn khát vốn ...) và hơn thế nữa trắc cụ cũng thừa biết ...chân thành bóp phanh cái tôi của cụ !

ZINGER

Xe máy
Nhiên liệu thì chắc là khoảng 13-14l/100km nếu đi trong phố, đường trường thẳng ga thì chắc 9-10l là chắc roài
Nếu bác thích nội thất thì cố thêm lên đầu 5xx thì không chê được nữa, cảm giác ngồi trong xe khi đề máy lên cũng thấy khác hẳn còn nếu không lại MB mà chơi ngwowif ta nhìn vào lác mắt luôn

international

Xe buýt
Cụ làm con C 300AMG có phải có đủ các thứ còn thiếu không, mà rẻ hơn 328 những 200 củ.
C300AMG chật lắm cụ ạ, với lại giá đấy thì em lên luôn E class hoặc 5 series luôn rồi. Em nhắm 320i chứ ko phải 328i, do hãng ko có 320i để đi thử nên em mới đi thử 328i thôi chứ có mua thì cũng ko mua 328i.
1- Nếu cụ làm chính trị em ko bàn vì kiếm tiền theo cách khác ( ko cần và ko nên có xe tư nhân )
2- Nếu kinh doanh ( bất kể hình thức nào ) thì việc chi 1,6 tỷ để giải quyết thêm phương tiện cá nhân là điều không nên ! ( cụ nên đưa vào quĩ dự phòng vì tỷ phú vẫn đi vay tiền Bank hay các tổ chức tài chính vẫn luôn khát vốn ...) và hơn thế nữa trắc cụ cũng thừa biết ...chân thành bóp phanh cái tôi của cụ !
Em cảm ơn lời khuyên chân thành của cụ Vie.ABC, cụ làm em phanh từ từ rồi ạ nhưng chưa dừng hẳn. Hiếm khi nhận được những tâm sự chân thành như thế này trên internet nên em rất trân trọng. Chúc cụ gặp nhiều thành công trong công việc và nhiều niềm vui trong cuộc sống.
Nhiên liệu thì chắc là khoảng 13-14l/100km nếu đi trong phố, đường trường thẳng ga thì chắc 9-10l là chắc roài
Nếu bác thích nội thất thì cố thêm lên đầu 5xx thì không chê được nữa, cảm giác ngồi trong xe khi đề máy lên cũng thấy khác hẳn còn nếu không lại MB mà chơi ngwowif ta nhìn vào lác mắt luôn
Em đang thắc mắc là đồng hồ có đúng ko chứ em đi thử xe báo có 4,5l/100km thì quá là choáng luôn. Nếu mà 9-10l thì là ăn xăng nhiều rồi vì E250 của em chỉ 6-7l/100km đường trường thôi ạ.

Tyhuu88

Xe buýt
Éo gì có chuyện ăn ít xăng thế nhể bằng con xe máy xe e 320i 2009 toàn báo 15-16L/100km kiểu này khéo phải xoay tiền mua con này tk hơn cả dòng hai bớt!

lechauvn84

Xe hơi
Em Thủy của cụ chắc là cái em mặt bầu bầu, tóc mái hiên, trắng trẻo :D Em cũng nghe sale Tây Hồ bảo mấy năm gần đây BMW cải tiến công nghệ tiết kiệm nhiên liệu nhiều rồi, nhưng 4.5l thì em nghĩ là không thể, xe Nhật còn chưa được vậy. Xe còn zin nên chắc các thông số chưa thiết lập chính xác, đi 1 thời gian chắc mới chuẩn

sieuthitainha06

Đi bộ
Em Thủy của cụ chắc là cái em mặt bầu bầu, tóc mái hiên, trắng trẻo Em cũng nghe sale Tây Hồ bảo mấy năm gần đây BMW cải tiến công nghệ tiết kiệm nhiên liệu nhiều rồi, nhưng 4.5l thì em nghĩ là không thể, xe Nhật còn chưa được vậy. Xe còn zin nên chắc các thông số chưa thiết lập chính xác, đi 1 thời gian chắc mới chuẩn

international

Xe buýt
Xe đức thế hệ mới bây giờ tiết kiệm xăng hơn xe nhật bác ạ. BMW hiện là hãng chế tạo động cơ tiết kiệm nhiên liệu nhất, sau đó là MB, rồi đến các hãng khác. Nhưng quả thật con số 4,5l/100km làm em nghi ngờ quá.

KaoThuy_auto

Đi bộ
Chiều qua em vừa đi test xe 328i F30 (muốn test 320i mà hãng ko có xe demo) ở đại lộ Thăng Long. Đây là cung đường quen thuộc của em và hầu như xe nào em cũng phải test cùng cung đường, cùng phong cách lái để cảm nhận rõ sự khác biệt. Đầu tiên là đi đều từ Big C Thăng Long đến lối thoát chỗ Thạch Thất để biết mức tiêu hao nhiên liệu tiết kiệm nhất, sau đó vòng lại thì sẽ đi tự do để thử độ vọt, hệ thống phanh, khả năng ôm cua,...

Về xe thì phải nói là xe rất ấn tượng, nội thất rộng rãi ngang camry (dù kích thước tổng thể xe là cùng hạng altis nhỏ hơn camry), vọt, bốc, ôm cua ngọt, phanh gấp ở tốc độ 80km/h xe dừng rất nhanh với quãng đường phanh ngắn mà người ngồi trong xe ko bị chúi người. Nhược điểm là rất ù tai (em nghĩ là do kính gió nhưng được giải thích là do vành 18 và lốp run-flat, chả biết có đúng ko) và nội thất thì chán òm ko có vẻ gì là sang trọng cả, mặt đồng hồ cũng thật tẻ nhạt. Đúng phong cách của BMW là chỉ chú trọng đến tính năng lái.

Tuy nhiên có một điều làm em thắc mắc mãi là mức tiêu thụ nhiên liệu, trên website hãng báo là 5,2l/100km đường cao tốc (mức tốt nhất, còn hỗn hợp là 6,2l/100km) thế mà em đi cố giữ đều ở mức 80km/h (ko phanh lần nào, trung bình 77km/h) chế độ eco thì sau 14km đồng hồ báo có 4,5l/100km (như vậy 320i có khi chỉ còn 4l/100km mất). Như vậy thông số nào là đúng ạ? Em ko tin là thực tế xe lại có thể tiết kiệm hơn cả trong điều kiện tiêu chuẩn test của hãng. Liệu đồng hồ báo xăng có sai ko ạ?

Nhân tiện xin gửi lời cảm ơn đến em gái tên Thủy 0934696466 là sale của EA Tây Hồ, đây là nhân viên sale dễ chịu, nhiệt tình và chu đáo nhất mà mình đã gặp từ trước đến giờ trong tất cả các hãng xe mà mình đã từng tiếp xúc, làm việc rất nhanh gọn. Bác nào mua BMW cứ gặp em này, chân dài và rất xinh nhé. Ngày trước qua BMW ngắm 523i gặp mấy anh sale chán đời nên quay ra mua MB, nếu gặp em Thủy từ trước thì có lẽ đã bén duyên BMW ngay từ đầu rồi chứ ko mua MB.
^^ Cảm ơn bài viết của bác Cường. Bác nào có thắc mắc hay có ý định mua xe mà băn khoăn giữa BMW và MB thì mời các bác cứ qua showroom gặp em xem và đi thử xe, phiên bản 3 series hoàn toàn mới vừa ra mắt T4/2012,nhập khẩu nguyên chiếc với động cơ Twin power turbo 2.0 công nghệ hoàn toàn mới, tiết kiệm nhiên liệu,bảo về môi trường và tăng tốc rất nhanh trong 7,6s ( với BMW 320i ), kiểu dáng thiết kế mạnh mẽ, trẻ trung nội thất rộng rãi sang trọng.
Em là Thanh Thủy ( Đại diện bán hàng ) : 0934.696.466. Thanks các bác

KaoThuy_auto

Đi bộ
Em Thủy của cụ chắc là cái em mặt bầu bầu, tóc mái hiên, trắng trẻo :D Em cũng nghe sale Tây Hồ bảo mấy năm gần đây BMW cải tiến công nghệ tiết kiệm nhiên liệu nhiều rồi, nhưng 4.5l thì em nghĩ là không thể, xe Nhật còn chưa được vậy. Xe còn zin nên chắc các thông số chưa thiết lập chính xác, đi 1 thời gian chắc mới chuẩn
Xin lỗi em có quen bác hok?mà bác miêu tả em thế :D

lechauvn84

Xe hơi
Thế ra là mợ à ? ;) Mợ này ít nói thật, lập acc cả năm rồi chắc toàn vào đọc bài thôi. Đến thớt này gặp bài cụ international:

Nhân tiện xin gửi lời cảm ơn đến em gái tên Thủy 0934696466 là sale của EA Tây Hồ, đây là nhân viên sale dễ chịu, nhiệt tình và chu đáo nhất mà mình đã gặp từ trước đến giờ trong tất cả các hãng xe mà mình đã từng tiếp xúc, làm việc rất nhanh gọn. Bác nào mua BMW cứ gặp em này, chân dài và rất xinh nhé
thì chắc phổng hết mũi làm liền mấy bài :D
Xin lỗi em có quen bác hok?mà bác miêu tả em thế :D

Chỉnh sửa cuối:

KaoThuy_auto

Đi bộ
Thế ra là mợ à ? ;) Mợ này ít nói thật, lập acc cả năm rồi chắc toàn vào đọc bài thôi. Đến thớt này gặp bài cụ international:

thì chắc phổng hết mũi làm liền mấy bài :D
Kekee e lập lâu rùi nhưng có bao giờ vô đâu, vừa rùi có khách hàng đi thử xe,viết bài rùi bảo em vô đọc thì em mới xí xớn đấy chứ :D)

trinhdocom

Đi bộ
Mức tiêu thụ đáng ngạc nhiên.

Xe em 320i 2012, chạy chế độ eco pro. Xăng đổ đây bình. Chạy đường trên cao từ Linh Đàm đến lối rẽ Phả Lại đồng hồ báo 4.2l/100km. Về đến Hạ Long đồng hồ báo 5.2l/100km.

Hơi ngạc nhiên với mức tiêu hao nhiên liệu này nên về đến HL em đổ lại xăng thì chỉ 240k đã đầy bình. NHư vậy mức tiêu thu thực tế cũng chỉ khoảng gần 6l/100 km.

Với mức tiêu thu nhiên liệu này thì quả thật công nghệ của người Đức đã đi tương đối xa với người Nhật rồi.:-bd

crocodile

Xe buýt
Nhất định là phải BMW rồi! Hix, gom lúa gom lúa!

scb360

Xe tăng
Lấy 320i thì hiện giờ giá bằng c250, mà c250 thì ăn đứt 320 về mọi mặt

KaoThuy_auto

Đi bộ
c250 thì ko lại với 320i được rồi, xe ngắn hơn ngồi chật hơn, không bốc bằng, tiêu thụ nhiên liệu nhiều hơn, và xe vẫn lắp ráp tại VN chứ ko pải xe nhập khẩu nguyên chiếc như BMW bác nhé,thân bác !