[Funland] [Hỏi xây nhà trọn gói 2023] Ưu, nhược điểm. Đơn vị nào uy tín?

pvtmdt

Xe hơi
Ké chân cụ chủ. Cụ nào cần đội thi công điện nước.hiawcj điều hoà ới em nhé

Sent from V2110 via OTOFUN

Mr.letiensinh

Xe máy
Em xin chân ké giới thiệu em có dịch vụ sơn sửa nhà trọn gói ạ.
Em không làm xây mới, nhưng có thể sơn nhà vừa mới xây hihi
Cụ làm kinh doanh thì cụ cho số lên thớt để anh em ai cần thì tiện alo cho cụ

Mr.letiensinh

Xe máy
xin giấy phép vất vả lắm cụ, mình nộp bản vẽ 1 kiểu, nó duyệt 1 kiểu, nó vẽ theo bản vẽ của nó mới được. Còn em đua ra phía trước 80cm thì nhân chiều ngang tính m ăn tiền. 10 tr/m
Cụ chắc có nhiều kinh nghiệm ở quận Hai Bà. Cụ cho xin số của cụ để em xin ít kinh nghiệm ạ. Tks cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hai bà em có thi công mấy công trình ở đấy rồi nên em biết ạ.
1. về chi phí xin phép xd tương đối cao, tự làm thì củ hành cho chắc khoảng 4 tháng chưa cấp được, nhà phố diện tích khoảng 76m2, 5 tầng+ 1 lửng+ 1 tum: giấy rẻ rơi vào khoảng 150 triệu, bao trọn gói, còn nếu mt > 5m, muốn thêm cái bán hầm thì cứ khoảng 250-300 triệu/ 1 giấy. và được cái rất bảo kê nhau, nếu cụ đã hỏi 1 chỗ, lại hỏi thêm chỗ khác, các ông ấy ko nhận nữa.
2. Thi công trong ngõ thì luôn có đội vật tư bo sân, e là nhà thầu thi công chuyên nghiệp còn bị mấy bác xe thương binh ra dọa, nếu vào các vùng như lương yên thì chiều và tối hay có mấy anh lượn lờ hỏi thăm cổng và đồ đạc của thợ.
3. Vật tư bán đa phần thiếu, nhất là hàng trong ngõ, vận chuyển xe nhỏ, chưa kể tùy vùng, thường hay có các thành phần lộm nhộm, trộm cắp, gõ cửa đêm khuya công trình.
Các vấn đề trên gặp ở các công trình bên em làm trọn gói: Tăng Bạt Hổ, Kim Ngưu, Trần Khát Chân, Vĩnh Tuy và Lương Yên ạ

vetcen

Xe đạp
Website
www.vietcenjsc.com
Ké chân chủ thớt. Em bên Kiến trúc - Nội thất Vietcen
Bên em cũng thiết kế và thi công trọn gói. Đang nỗ lực phục vụ khách hàng để được vào danh sách cụ chủ thớt thống kê ở trên.
Các cụ ủng hộ bên em nhé!!!

ford focus 2010

Xe điện

Single Malt Scot

Xe buýt
Trước em cũng ở trường hợp như cụ chủ nhưng sau chốt lại là thuê thiết kế + em mua vật tư/giám sát thi công. Vì thuê công ty xây trọn gói thì em vẫn cần phải giám sát + giá sẽ đắt hơn 20 ~ 30%

tonyphan26618

Xe tải
Trước tiên phải cảm kết trước là em không quảng cáo, nói hay cho bất kể đơn vị nào. Mọi chia sẻ sẽ đều là khách quan.

Chả là tiện đang tìm hiểu để ra tết xây nhà cho mẹ, nên em lập thớt để các cụ chia sẻ. Em xây nhà dân ở Hà Nội, xây theo kiểu đơn giản cho các cụ ở thôi.

Xây nhà thì em thấy có mấy kiểu chính:
- Tự lo hết: Tìm mỗi đội thợ, gia đình tự giám sát. Thiết kế thì mô tả chung chung, hoặc vớ bản vẽ nào từ hàng xóm hoặc trên mạng
- Tự thiết kế, kiếm đội thợ gần/ quen, thuê cai thầu (Cái giám rất quan trọng nhé, em đánh giá là quan trọng số 1)
- Xây trọn gói - kiểu chìa khóa trao tay: tư thiết kế, thi công, giám sát -> Kiểu này có vẻ sẽ là xu hướng, và cũng hợp với nhà em. Tiện, em có chút "nghiên cứu", em xin mạn phép chia sẻ:

Ưu:
- Thời gian: Chìa khóa trao tay, khỏi lo nghĩ nhiều, rất phù hợp với các gia đình không có thời gian.
- Dự toán chi phí có vẻ sẽ rõ ràng từ đầu, hạn chế phát sinh vì có cái "hợp đồng"
- Chi phí Ưu đãi mua vật tư. Em thấy nhiều chỗ khoe là có thể rẻ hơn tự mua. Nhưng em nghĩ của chả mong chờ gì, cứ tránh cho chúng ta bị mua hớ, tránh mua hàng lởm là tốt rồi
- Nhiều chỗ thấy có lắp camera, kiểm tra công trình từ xa. Em nghĩ cũng là phụ thôi

Nhược điểm:
- Chi phí đương nhiên là đắt hơn so với tự
- Chọn nhầm đơn vị lởm là móm ngay ...
- Ba bên thiết kế, thi công, giám sát là 1 bên. Dẫn đến có thể dẫn thiết minh bạch, ém cho nhau lỗi nhỏ (em đoán thế)

Đơn vị em mò trên mạng:
1. KISATO: thấy quảng cáo trên Youtube :)))
2. Greenhn
3. MetaViet
4. Kabin home: làm clip tưng bừng trên Tóp tóp :))
5. Arteco -> Quảng cáo là đơn vị xây dưng đến từ nước Pháp :))
6. Viettel Contruction: thấy có cụ lập thớt về nhà thầu này, cũng nhiều ý kiến trái chiều. Được cái nghe Vietel đã thấy là xịn, các bác nhở
...
https://www.otofun.net/threads/danh-gia-chat-luong-cua-viettel-construction.1808646/page-2

Còn các cụ thấy sao, chọn nhà thầu nào cho nó chuẩn nhỉ. :D
Cụ chủ xây nhà thế nào rồi, cụ chốt phương án thế nào rồi ạ

Min1006

Đi bộ
em cũng xây chìa khoá trao tay, trộm vía làm của người quen được 3 năm hơn mà vẫn ngon lành. E xây ở quận HBT , phải nói xin giấy phép và thanh tra nó lươnj như đèn cù. K sai 1li nào
Cụ ơi, nhà e chuẩn bị cải tạo, cũng ở HBT. Cụ chia sẻ cho e tí kinh nghiệm với chi phí với ạ

Dream22015

Xe buýt
Các cụ cao thủ tư vấn giúp em ngói lợp nhà Anziano nguồn gốc xuất sứ sản xuất từ đâu với.
Bạn tư vấn đang đề xuất e loại này mà e không tìm đc tí thông tin nào về loại ngói này? Hay lại là nhập khẩu à các cụ nhỉ?
E chuẩn bị sẵn rượu mời các cụ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cao thủ tư vấn giúp em ngói lợp nhà Anziano nguồn gốc xuất sứ sản xuất từ đâu với.
Bạn tư vấn đang đề xuất e loại này mà e không tìm đc tí thông tin nào về loại ngói này? Hay lại là nhập khẩu à các cụ nhỉ?
E chuẩn bị sẵn rượu mời các cụ?
NGói đấy e nhớ không nhầm là của AMY, nhưng do đơn vị đặt mã riêng nên có tên thế ạ. hàng của VN thôi, tốt nhất cụ cứ thẳng mua mấy loại ngói của AMY mà dùng cho lành, đặt thương hiệu riêng chẳng biết đâu mà lần ạ

Dream22015

Xe buýt
NGói đấy e nhớ không nhầm là của AMY, nhưng do đơn vị đặt mã riêng nên có tên thế ạ. hàng của VN thôi, tốt nhất cụ cứ thẳng mua mấy loại ngói của AMY mà dùng cho lành, đặt thương hiệu riêng chẳng biết đâu mà lần ạ
E cảm ơn cụ. AMY e tra cũng thấy thông tin khó khăn :)
E thì đang mong muốn loại nào phổ thông ai cũng biết kiểu Prime, Viglacera,... còn có nhiều thông tin để mình tìm hiểu :)
Mà ông em tư vấn cứ khoe loại này tốt nọ tốt kia. Bảo cho xin thông tin thì thấy mơ hồ theo kiểu nhiều ng dùng rồi chất lượng tốt với abc ,....

xaynhatrongoi

Xe tăng
E cảm ơn cụ. AMY e tra cũng thấy thông tin khó khăn :)
E thì đang mong muốn loại nào phổ thông ai cũng biết kiểu Prime, Viglacera,... còn có nhiều thông tin để mình tìm hiểu :)
Mà ông em tư vấn cứ khoe loại này tốt nọ tốt kia. Bảo cho xin thông tin thì thấy mơ hồ theo kiểu nhiều ng dùng rồi chất lượng tốt với abc ,....
Vì hàng đặt và dãn nhãn, nên gần như ko thấy đâu ạ, cái này trc e làm căn biệt thự trên Việt trì, phú thọ nên mới biết ạ, tốt nhất cứ hàng hãng mà phang ạ.

Dream22015

Xe buýt
Vì hàng đặt và dãn nhãn, nên gần như ko thấy đâu ạ, cái này trc e làm căn biệt thự trên Việt trì, phú thọ nên mới biết ạ, tốt nhất cứ hàng hãng mà phang ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều.
Cụ ơi cho e xin thông tin về gạch Tasa này.
Đánh giá chất lượng nó có tương đương đc mấy ông Đồng Tâm, Thạch Bàn, Prime,... không cụ? Và mức độ sử dụng có phổ thông ko ạ?
E đc chào hãng này mà e cũng thấy ít dùng :(
Hay lâu ko xây nhà nên e ko biết :)
E cảm ơn ạ!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em cảm ơn cụ nhiều.
Cụ ơi cho e xin thông tin về gạch Tasa này.
Đánh giá chất lượng nó có tương đương đc mấy ông Đồng Tâm, Thạch Bàn, Prime,... không cụ? Và mức độ sử dụng có phổ thông ko ạ?
E đc chào hãng này mà e cũng thấy ít dùng :(
Hay lâu ko xây nhà nên e ko biết :)
E cảm ơn ạ!

View attachment 7998889
Tasa sử dụng cũng ổn ạ, chất lượng cũng ôkie cụ nhé, thạch bàn, đồng tâm thì e ko dám nói, chứ so với prime hay vigracera thì là ổn hơn, theo e cảm nhận là thế ạ

tomza

Xe tải
Thay vì chọn 1 trong 2 kiểu trên tại sao không làm như sau :
- Thuê thiết kế xịn ngon, đắt chút, làm thật kỹ bản vẽ
- Thuê xây trọn gói phần thô theo thiết kế + nhân công hoàn thiện
- Tự mua đồ hoàn thiện cấp cho thợ thi công hoàn thiện
- Tự gọi làm nội thất
- Thuê 1 tư vấn giám sát cứng chấp nhận trả cao, theo sát các quá trình từ khâu thiết kế đến kết thúc thi công về ở. TVGS này sẽ là 1 người có chuyên môn có kinh nghiệm rất sâu tư vấn đồng hành với chủ nhà từ đầu. Nhớ là phải TVGS cứng thì mới đè được chủ thầu không có sẽ bị thầu đè ngược ngay hoặc ăn rơ với nhau thì phí tiền.
Với phương án này cơ bản sẽ ko cần quan tâm phần nhức đầu nhất là phần kết cấu thô, chỉ cần quan tâm phần hoàn thiện kiểm đếm rất dễ. Phương án này sẽ tiết kiệm được ít nhiều so với phương án trọn gói chìa khóa trao tay mà chất lượng được kiểm soát tuyệt đối vì đã có TVGS là người có nghề chịu trách nhiệm.
Cụ Mụn nói hợp ý tôi quá, xin cụ Mụn cho Sđt vào inbox, tôi muốn mời cụ cà phê và xin tư vấn về hoàn thiện nhà, nếu cụ có thời gian và sẵn lòng giúp nhé, Thanks cụ Mụn :)

moonlife

Xe container
Cụ Mụn nói hợp ý tôi quá, xin cụ Mụn cho Sđt vào inbox, tôi muốn mời cụ cà phê và xin tư vấn về hoàn thiện nhà, nếu cụ có thời gian và sẵn lòng giúp nhé, Thanks cụ Mụn :)
Vâng tks cụ tín nhiệm. Em vẫn tư vấn hỗ trợ các cụ OF nhà mình ạ. Cụ check inb với zalo giúp em.

Loc Pham

Đi bộ
Em xin được đào mộ xíu. 2024 này em đang muốn xây nhà trọn gói mà không biết có đơn vị nào uy tín khu vực hưng yên không các bác có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với ạ. Tại em ở Hà Nội mà lại xây nhà ở quê Hưng Yên cho bố mẹ nên buộc phải xây trọn gói.