[Thảo luận] Hôm nay em lại chiến đấu với đám Đầy tớ Từ Liêm để giải cứu chú Taxi

su30mkk

Xe buýt
Báo cáo các cụ, sáng nay gọi taxi đi Sân bay Nội Bài, trên đường từ nhà em phi qua cái đường Hoàng Tăng Bí cắt với Tân Xuân lên Cầu Thăng Long cho gần. Cụ nào đã đi qua đây thì biết là cuối đường Hoàng Tăng Bí có cái biển cấm rẽ trái, nhưng mà đường Tân Xuân là đường đôi có dải phân cách rộng trồng cỏ (như vậy biển cấm rẽ được hiểu là cho đường đầu tiên, qua dải phân cách phải có biển nhắc lại), em bảo chú taxi phi thẳng vào đường Tân Xuân (bt thấy các chú hay rẽ phải rồi vòng lại), đi được 50m gặp máy 1 chiếc áo vàng phi ra chặn đường, chú lái xe phi xuống, mình cũng xuống theo thì nghe thấy:
xxx1 (trẻ): Đề nghị cho kiểm tra giấy tờ.
LX: Mặt tái mét, không nói được câu nào
(em quay ra bảo đ/c lái xe không cho kiểm tra, nhưng hình như tai nó để đâu hoặc nó run quá cứ lấy giấy tờ ra như cái máy đưa cho thằng xxx trẻ, xxx trẻ dẫn ra gặp xxx già, cấp bậc trung tá)
xxx1: Mời anh đi ra đây làm việc với sếp em
Em: Đề nghị anh cho biết lỗi gì, lý do kiểm tra
xxx2 (thằng xxx1 nói với xxx2 là anh này là khách đi cùng): Đề nghị anh lên xe ngồi chờ tôi làm việc với lái xe.
Em: Tôi là người đi cùng anh này, với tư cách là công dân tôi được quyền giám sát các anh làm việc (em mở đt ra quay phim chụp hình đàng hoàng)
xxx2: Vậy anh không can thiệp vào công việc của chúng tôi.
Em: OK, anh cứ làm đi, có gì tôi sẽ nói với đ/c lái xe.
xx2: giải thích lỗi rẽ vào đường cấm rẽ, rồi ba la bô lô một hồi,...
Em (đứng ngoài ngứa mồm quá đek chịu được lại xen vào): Các anh làm thế là không được đâu nhé, biển cấm rẽ chỉ có hiệu lực cho đoạn đường bên trái, qua bên dải phân cách rộng kia phải có biển nhắc lại, các anh phạt thế là sai đấy nhé!
xxx2 (Đang hăng máu): Cứ đè ra lập biên bản, hình như là ghi lỗi này 2.7 triệu, bắt lái xe ký vào
Em (Quay sang bảo đ/c lái xe): Đ/c làm ăn thế là không được đâu, tại sao lại đưa giấy tờ cho kiểm tra? Bây giờ ông ghi cho tôi chỗ ghi chú là "Tôi không công nhận lỗi này" Sau đó đưa anh cái biên bản để anh xử lý đến cùng vụ này, yên tâm có gì anh chịu trách nhiệm, anh sẽ đưa lên OF và lên báo. Nếu ông xxx này ghi sẵn vào là "tôi đồng ý lỗi" thì không được ký.
xxx2 (nghe bắt đầu chột dạ, chắc nghe đến OF nhà mình, quay sang bảo lái xe): Tôi phạt lỗi nhẹ nhất 150K thôi nhé, ghi phạt tại chỗ (thay đổi 180 độ, đang ghi biên bản bỏ sang lấy phiếu phạt tại chỗ ra ghi)
Thằng lái xe nghe thấy thế mừng như bắt được vàng (từ 2.7t xuống 150K làm nó không ngờ luôn) lấy ví ra đưa luôn 150K làm mình chưa kịp nói gì (Mà em thì thấy nó xuống nước thế thì cũng ko tranh cãi thêm nữa)
xxx2 (Bảo em): Bây giờ xong rồi tôi tranh luận với anh tí nhé, anh ở đâu?
Em: Tôi ở HV Cảnh sát trong này (nhà em thôi, chả liên quan gì), các anh phạt thế là không đúng đâu nhé
xxx2: Không đúng thế nào?
Em: Cái biển cấm rẽ trái kia chỉ có hiệu lực cho cái đường đầu tiên, qua phân cách kia phải có nhắc lại
xxx2: Tôi phạt thế theo luật là đúng nhưng có thể chưa đầy đủ, tôi sẽ kiến nghị bên GTCC người ta cắm thêm, anh là công dân anh kiến nghị thế là đúng rồi.
Em: Chưa đủ thì anh không thể phạt người ta được, anh chỉ có thể nhắc nhở thôi
xxx1 (thằng này chắc mới ra trường, trình độ còn non, luật lá thì không biết,lúc xuống xe bị em cho một trận, nó còn khích em là anh tăng độ sáng lên quay cho nó nét): Anh làm ở Khoa nào trong Học viện?
Em: Đ/c không đủ tư cách hỏi tôi câu đó, đ/c là từ nãy đến giờ tôi không thèm nói đâu đấy, đ/c là cư xử không đúng mực, mình sống và làm việc phải theo hiến pháp và luật có hiểu không đồng chí xxx trẻ?
xxx1 (ngượng chín cả mặt): Anh bảo không đúng mực là sao?
Em: Thái độ của đ/c rất là vô lễ với công dân, tôi đi ở đây suốt chưa ai bắt tôi như các anh đâu.
xxx1: Anh cứ đi thế anh em mình còn gặp nhau nhiều
Em: Vậy mai đ/c đây đứng nhé, sáng mai tôi qua đi đúng như thế cho đ/c bắt tôi rồi tôi sẽ tranh luận tiếp nhé, tiếc là hôm nay tôi không phải lái xe không thì còn lâu đ/c mới được xem giấy tờ của tôi.
xxx2: Thôi Long, không tranh luận nữa (chắc thấy chú kia chả nắm được gì tranh luận tiếp lại lộ đuôi ngờ u ra)
xxx2: Thôi có gì anh góp ý, mọi người làm việc trên tinh thần xây dựng anh ạ, tôi biết anh là người hiểu pháp luật nên rất tôn trọng những góp ý của anh (thằng xxx1 có vẻ ngượng không dám nói gì)
Em: OK, Vậy còn được.
Bắt tay mỗi đầy tớ 1 cái rồi lên xe phi ra sân bay, may mà vẫn còn kịp, vứt cho thằng taxi 150K coi như trả giúp vụ này thấy cũng thương nó, cụ cậu bảo lần đầu tiên thấy có người cãi công an, bình thường em chả dám hé răng nửa lời.

emyeugrandis

Xe tải
Em nể cụ quá, vodka cụ phát. Nhưng mà ở đội 6 cầu giấy thì em xử lý cách khác còn nhanh hơn.

ThanhTungTB

Xe điện
Hay quá .bác nói có rút đt ra quay và ghi âm ...mà sao ko thấy đưa lên cho AE chiêm ngưỡng bác tí .

adidas_hn_man

Xe tăng
ôi nhà cháu gần đó, hôm nào thử phát xem sao cụ nhỉ???

su30mkk

Xe buýt
Hay quá .bác nói có rút đt ra quay và ghi âm ...mà sao ko thấy đưa lên cho AE chiêm ngưỡng bác tí .
Đang quay giữa chừng được tí thì mải tranh luận với đám xxx, qua đoạn gay cấn nhìn lại thấy nó chuyển sang chế độ off màn hình, mở lại thì thấy dừng từ bao giờ rồi, Em chưa bao giờ dùng con S4 này để quay phim cả, bt iphone cứ để thoải mái ghi âm không sợ bị mất

su30mkk

Xe buýt
ôi nhà cháu gần đó, hôm nào thử phát xem sao cụ nhỉ???
Cụ thử cái đi, em đi nhiều lần rồi chưa thấy bao giờ, tiếc là hôm nay không phải lái xe, không danh chính ngôn thuận để xử lý đám này

HDdriver

Xe máy
2,7t xuống 150k bọn này có chỉ tiêu bắt lỗi trong ngày rồi bác ơi

taychoiso1

Xe tải
Quá chuẩn, em vote cho tinh thần OF vì lẽ phải của cụ.

HaJolie

Xe buýt
Cụ chỉ cho taxi đi sai rồi còn cố cãi.
Đường Tân Xuân là đường đôi, cuối đường HTB có biển cấm rẽ trái sang đường TX. Chả có quy định nào qua dải phân cách phải nhắc lại biển cả cụ ợ.
Lỗi này nếu có phạt cũng chỉ 300k-500k. Chịu chi 150k cũng coi như là 50/50 rồi.

su30mkk

Xe buýt
Cụ chỉ cho taxi đi sai rồi còn cố cãi.
Đường Tân Xuân là đường đôi, cuối đường HTB có biển cấm rẽ trái sang đường TX. Chả có quy định nào qua dải phân cách phải nhắc lại biển cả cụ ợ.
Lỗi này nếu có phạt cũng chỉ 300k-500k. Chịu chi 150k cũng coi như là 50/50 rồi.
Biển cấm rẽ trái đấy là báo hiệu đường TX chiều xuôi là 1 chiều không được rẽ, chả có lý do gì qua đoạn phân cách đấy không được rẽ cả. Cụ đi qua Thái Hà vào Hoàng Cầu thì sẽ thấy, xxx cắm biển cả 2 chỗ sau khi có tranh luận của mấy OF nhà mình giống tình huống này

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu cũng không qua đường này bao giờ chả biết biển nó nằm ở đâu - Các kụ có cái ảnh up lên cho những người lạ đường như nhà cháu biết mà tránh thì tốt quá :D (b)(b)(b)

xeruabo2

Xe điện
Lỗi này nếu có cũng chỉ 400k "ko. chấp hành biển báo...." , làm gì có giá 2,7 củ ?

su30mkk

Xe buýt
Nhà cháu cũng không qua đường này bao giờ chả biết biển nó nằm ở đâu - Các kụ có cái ảnh up lên cho những người lạ đường như nhà cháu biết mà tránh thì tốt quá :D (b)(b)(b)
Cái chỗ này giống hêt từ Thái Hà rẽ trái vào Hoàng Cầu cụ nhé, nếu đặt biển thứ nhất cấm rẽ sẽ được hiểu là cấm rẽ vào đường ngược chiều, qua 1 cái phân cách (rộng khoảng 10m) thì xxx cắm tiếp 1 cái cấm rẽ trái nữa. Còn ở chỗ TX-HTB chỉ có 1 cái đầu tiên luôn. Lúc tranh luận xxx cũng công nhận là thiếu và chưa đủ các cụ nhé.

dreamwater

Xe điện
Biển cấm rẽ trái đấy là báo hiệu đường TX chiều xuôi là 1 chiều không được rẽ, chả có lý do gì qua đoạn phân cách đấy không được rẽ cả. Cụ đi qua Thái Hà vào Hoàng Cầu thì sẽ thấy, xxx cắm biển cả 2 chỗ sau khi có tranh luận của mấy OF nhà mình giống tình huống này
Chuẩn ạ. Vì nó đường đôi. Biển chỉ hiệu lực ở ngã rẽ đầu tiên chống đi ngược chiều, nếu muốn cấm tiếp, thì đằng sau dải phân cách phải có thêm 1 biển nữa

kienkid

Xe container
Cụ đưa 150k là đúng rồi. các anh tài lái taxi cũng nghèo lắm mờ.

su30mkk

Xe buýt

su30mkk

Xe buýt
Cụ đưa 150k là đúng rồi. các anh tài lái taxi cũng nghèo lắm mờ.
Dạ, lên xe em mới đưa. Mình không để thiệt cho ai, nhất là nó nghe lời mình mà rẽ vào đó

xeruabo2

Xe điện
Lỗi rẽ vào đường cấm cụ ạ, có thể nó lòe đ/c kia lúc đó e ko để ý
Lỗi đi vào đường cấm là 1.7 củ ợ . Em không rõ chỗ này dư thực tế dư nào nhưng nếu chỉ vi phạm biển 103a,b - cấm ô.tô rẽ thì lỗi chỉ áp khung 300-500k . Nếu vi phạm biển đường cấm , đường ngược chiều mới áp khung phạt 1.4 -1.7 củ lỗi " đi vào đường cấm , đường ngược chiều " , cụ ơi ?

future_fun

Xe máy
Phục bác quá cơ. Ông lái taxi về chắc nhớ ơn bác mãi vì không phải đi làm không công cả ngày :)