hộp số bán tự động

sieutocdo1994

[Tịch thu bằng lái]
bác nào có tài liệu về HỘP SỐ BÁN TỰ ĐỘNG thì chia sẽ cho ae đồng nghiệp với(b)

Chỉnh sửa cuối:

av-tuning

Đi bộ
hộp số bán tư dộng sx những năm gần đây bản chất giông như hộp số sàn bt. Nhưng chỉ khác 1 điều là li hợp và cơ cấu chuyển số đc điều khiển bằng điện dưới sự kiểm soát của 1 ECU. Ở chế độ chạy tự động ECU sẽ làm hộ bạn việc chuyển số, ngát nhả li hợp, thậm chí cả viec giảm ga 1 chút trong khoảnh khắc lên số lớn hơn.
Ở chế độ manual bạn chay như kiểu xe máy honda dream, chỉ khác 1 điều là cần số ở đây điều khiển gián tiếp = điện nên rất nhẹ, ECU sẽ không cho bạn lên số cao hơn so với tốc đang chạy để bảo vệ đ.cơ và tự về số khi bạn giảm tốc độ
Gần đây các hãng sx ra loại hộp số kép và li hợp kép để giẻm hiện tượng xe bị giật khi xe lên số
:):):):):):):):):):):):):):):):):):)

dichvuotovn

Xe máy
Website
autopartsonline.vn
bác cần xe gì loại hộp số nào
nếu có nhu cầu bác gọi số 0904889858

concept-s

Xe đạp
1. Giới Thiệu

* Chúng ta đã biết hộp số sàn, số tự động, số vô cấp CVT .Vậy đâu là tương lai hộp số ??? . Nhiều chuyên gia cho rằng kiểu hộp số tay điều khiển bằng máy tính sẽ thống trị ngành công nghiệp xe hơi. Công nghệ này đang được Volkswagen thương mại hóa dưới tên gọi DSG ( Direct-Shift Gearbox). Hộp số này có 2 ly hợp nên còn gọi là kiểu ly hợp kép.

Mặt cắt hộp số DSG

2. Lịch sử

* Người đã sáng tạo ra hệ thống ly hợp kép là một kỹ sư ôtô trẻ tuổi, Adolphe Kégresse được biết đến nhiều nhất trong vai trò người đã phát triển loại xe half-track (với bánh lốp đằng trước và bánh xích phía sau), giúp chiếc xe có thể vượt qua nhiều loại địa hình phức tạp. Năm 1939, Kegresse đã thai nghén ý tưởng về hệ thống hộp số trang bị ly hợp kép với hy vọng sử dụng nó trong chiếc xe huyền thoại, Citroen “Traction”. Thật không may, tình hình tài chính bất lợi đã ngăn cản kế hoạch phát triển xa hơn của dự án này.
* Tuy nhiên, việc sản xuất thương mại hộp số với ly hợp kép không được tiến hành cho đến khi VW là người tiên phong trong việc sản xuất đại trà hộp số với ly hợp kép với sự cho phép của công ty BorgWarner’s DualTronic. Hiện nay, những chiếc xe được trang bị công nghệ DSG chỉ được bán tại châu Âu bao gồm: Beatle, Golf, Touran và Jetta của Volkswagen; TT và A3 của Audi; Altea, Toledo, Leon của Seat và Skoda Octavia. ( trích Phuong Nam auto ). Còn ở VN thì DSG có trên các xe của Volkswagen ( New Beetle : 102 HP ....Tiguan :170HP.....), FIAT 500 (69HP)

từ trái qua : Fiat 500, Tiguan, New Beetle​
---------> còn nữa , xem thêm tại blog của cháu nhé :D

traibanrapho1

Đi bộ
cảm ơn bác chủ thớt ,mặc dù thấy bài viết đã cũ, nhưng với em nó lại là 1 kiến thức mới, tiện thể bác nào cho em hỏi là khi tăng số ở chế độ Bán tự động ta có cần nhả Ga ra ko ạ? hay vẫn giữ ga và bấm tăng số?? và đang đi chế độ tự động thì có thể chuyến ngay sang chế đọ bán tự động mà ko cần phải dừng xe không? Mong các bác chỉ bảo, em mới tiếp cận xe chưa được lâu nên hỏi nhiều thứ lắm các bác ạ @@~X(