Hộp số PowerShift của ford bị nước vào

trieuhoangu

Xe máy
Tôi đang đi xe Focus 1.6AT được 1,7 vạn gặp vấn đề không lùi được, gọi về đại lý thì được từ vấn đem xe về đại lý. qua quá trình kiểm tra và quyết định tháo hộp số để kiểm tra thì bị rỉ sét và có giọt nước trong hộp số, tôi không hiểu nước vào bằng cách nào mà xe vẫn nổ máy êm, bình thường. và hãng ford chỉ hỗ trợ 1 phần còn lại tôi phải chi phí thay 40 củ ( thay toàn bộ li hợp, càng cua, bi T, mô tơ, trừ bánh răng số) sót xa quá :-o. Ford đỗi lỗi là tôi đi ngập nước dẫn đến nước tràn vào hộp số lâu ngày rỉ sét hết. Trong khi đó tôi đi xe này là xe thứ 3 rất cẩn thận, thậm chí nghĩ lại mức nước đi ngập còn thấp hơn 2 xe trước đi mà vẫn bị nước vào, Vậy hộp số PowerShift có vấn đề về thiết kế. Xin mọi người giải thích vụ việc này.

redrabbit

Xe đạp
Cháu đoán chắc là cụ k may bị nước vào thôi hoặc là xe cụ lúc lắp ráp thì Ford k bịt kín làm nước vào vì nhà cháu cũng đi qua chỗ ngập đến nửa bánh xe mà k thấy bị như cụ. Chứ nếu có vấn đề về thiết kế thì nhiều người đã kêu rồi :-bd

trieuhoangu

Xe máy
Ford giải thích do hộp số PowerShift thiết kế không bôi keo nên nước có thể vào được trong trường hợp đi ngập nước đi khoảng 1 đoạn thì dừng xe, hay để xe ở nơi bị ngập nước nên nước vào hộp số, tôi cãi lại do thiết kế của các ông làm thiệt hại tới người tiêu dùng, các hãng xe khác tôi đi ngập chẳng sao, miễn là ngập ở mức không chết máy. lại được các ông ford nói, do hộp số PowerShift là ly hợp khô nên không thể bịt kín lại đước khác với hộp số xe khác điều khiển thủy lực nên kín hơn. Tôi nghĩ mình bị bọn ford lừa rồi lúc mua chúng nó chẳng nói là hộp số ngâm nước sẽ bị vào nước, khi khởi động có nước trong hộp số sẽ văng nên các bộ phận khác làm oxi hóa làm kẹt mô tơ, càng cua. sau khi xe tôi bị tôi mỗi lần đi qua nước ngậm tầm qua lốp là sợ hoang mang, mọi người nên cân nhắc khi dùng hộp số PowerShift của ford. PowerShift đọc thấy cũng lợi một số thứ nhưng ssau khi tôi bị tôi thấy hại vô cùng.

HNmember

Xe tăng
Vụ này các bác F ò nhà mình nói là chính xác.
Khoang ly hợp ko được làm kín bằng bôi keo nên nước vào được nếu ngập nước. Nếu đã tháo hộp số ra rồi thì thợ nhà mình thường bôi keo- khi đó nước ko vào được, nhưng lại xuất hiện 1 vấn đề khác là: nếu hộp số bị chảy dầu thì dầu sẽ nằm ở khoang ly hợp mà ko thoát được ra ngoài - khi đó ta ko biết nên nếu dầu chảy nhiều dẫn đến trượt ly hợp---> tiếp tục mất tiền.
Túm lại là F ò đời mới ko lội nước được quá nửa bánh xe.

wagoner

Xe buýt
Khoang ly hợp ko được làm kín bằng bôi keo nên nước vào được nếu ngập nước. Nếu đã tháo hộp số ra rồi thì thợ nhà mình thường bôi keo- khi đó nước ko vào được, nhưng lại xuất hiện 1 vấn đề khác là: nếu hộp số bị chảy dầu thì dầu sẽ nằm ở khoang ly hợp mà ko thoát được ra ngoài - khi đó ta ko biết nên nếu dầu chảy nhiều dẫn đến trượt ly hợp---> tiếp tục mất tiền.
Cho dù có như vậy, thì ford vẫn phải bảo hành cho cụ chủ mới đúng, vì trong hướng dẫn sử dụng có nói gì đến việc không được đi ngập nước đến mức nào đâu?

trieuhoangu

Xe máy
vậy thì buồn quá, vậy các bác ở hãng ford chẳng thèm nói đến chuyện nước vào hộp số gì cả, nếu ai biết việc này chắc >20% khách hàng không giám mua xe ford hộp số PowerShift nữa. vậy là có oto đi trời mưa thích nhất thì phải hạn chế ra đường, thật là buồn quá cho ford quá.

HieuPride03

Xe tăng
Cho dù có như vậy, thì ford vẫn phải bảo hành cho cụ chủ mới đúng, vì trong hướng dẫn sử dụng có nói gì đến việc không được đi ngập nước đến mức nào đâu?
Trong HDSD có ghi khuyến cáo đấy mức nước dưới 20cm

redrabbit

Xe đạp
Có khi nhà cháu k dừng ở nước mà chạy 1 mạch nên k bị như cụ. Vụ này hãng lí giải tại sao k bảo hiểm 100% ạ ? Không biết cụ mua bảo hiểm chưa ?

Ngoc Dao

Xe đạp
Cụ có tài liệu nào chứng minh không ạ? Em cũng đang đi Fiesta nên rất băn khoăn. Nếu đúng như cụ nói thì sao thằng Ecosport được quảng cáo lội nước 550mm ạ? 550mm thì phải ngập gần hết bánh xe nó rồi ấy chứ

supporter

Xe điện
Tôi đang đi xe Focus 1.6AT được 1,7 vạn gặp vấn đề không lùi được, gọi về đại lý thì được từ vấn đem xe về đại lý. qua quá trình kiểm tra và quyết định tháo hộp số để kiểm tra thì bị rỉ sét và có giọt nước trong hộp số, tôi không hiểu nước vào bằng cách nào mà xe vẫn nổ máy êm, bình thường. và hãng ford chỉ hỗ trợ 1 phần còn lại tôi phải chi phí thay 40 củ ( thay toàn bộ li hợp, càng cua, bi T, mô tơ, trừ bánh răng số) sót xa quá :-o. Ford đỗi lỗi là tôi đi ngập nước dẫn đến nước tràn vào hộp số lâu ngày rỉ sét hết. Trong khi đó tôi đi xe này là xe thứ 3 rất cẩn thận, thậm chí nghĩ lại mức nước đi ngập còn thấp hơn 2 xe trước đi mà vẫn bị nước vào, Vậy hộp số PowerShift có vấn đề về thiết kế. Xin mọi người giải thích vụ việc này.
Ford giải thích do hộp số PowerShift thiết kế không bôi keo nên nước có thể vào được trong trường hợp đi ngập nước đi khoảng 1 đoạn thì dừng xe, hay để xe ở nơi bị ngập nước nên nước vào hộp số, tôi cãi lại do thiết kế của các ông làm thiệt hại tới người tiêu dùng, các hãng xe khác tôi đi ngập chẳng sao, miễn là ngập ở mức không chết máy. lại được các ông ford nói, do hộp số PowerShift là ly hợp khô nên không thể bịt kín lại đước khác với hộp số xe khác điều khiển thủy lực nên kín hơn. Tôi nghĩ mình bị bọn ford lừa rồi lúc mua chúng nó chẳng nói là hộp số ngâm nước sẽ bị vào nước, khi khởi động có nước trong hộp số sẽ văng nên các bộ phận khác làm oxi hóa làm kẹt mô tơ, càng cua. sau khi xe tôi bị tôi mỗi lần đi qua nước ngậm tầm qua lốp là sợ hoang mang, mọi người nên cân nhắc khi dùng hộp số PowerShift của ford. PowerShift đọc thấy cũng lợi một số thứ nhưng ssau khi tôi bị tôi thấy hại vô cùng.
Cụ nói thật đi là cụ có bị ngập không? Hãng nào ngập thì nước cũng vào hộp số hết. Tất cả cãng hãng khi phát hiện nước trong hộp số thì đều không bảo hành
Cụ không có cái ảnh nào chứng minh cụ phải hạ hộp số nhỉ, em nghi ngờ cụ đang dìm hàng ford thì đúng hơn. Chả ông kỹ sư nào giải thích là hộp số không bịt kín cả, nghe đã thấy phi lý rồi

supporter

Xe điện

cụ định bôi keo chỗ nào thế? Hộp số mà cụ làm như dán điẹn thoại ấy nhỉ

Mr HNHX

Xe tải
Em thấy quảng cáo hộp số 6 cấp PowerShift của Ford rất ưu việt. Dưng mà gặp trường hợp này đúng là ko đỡ được.

vodanh81

Xe đạp
Nghe các cụ bàn em thấy cũng lo lo, giờ đi trời mưa mà nước hơi cao tí chẳng lẽ quay lại. Giả sử đi mưa xong lại vào hãng để check à các cụ.

trieuhoangu

Xe máy
ảnh đây các bắc ơi. em dim hàng làm gì, đưa lên để các bác đề phòng, vì em là người có kinh nghiệm mà :((

trieuhoangu

Xe máy
Em dìm hàng làm gì, em đưa nên cho các bác lưu ý khi sử dụng thôi, vì em là người có kinh nghiệm mà :((. Mà đưa ảnh nên thế nào các bác nhỉ???

trieuhoangu

Xe máy
Cụ có tài liệu nào chứng minh không ạ? Em cũng đang đi Fiesta nên rất băn khoăn. Nếu đúng như cụ nói thì sao thằng Ecosport được quảng cáo lội nước 550mm ạ? 550mm thì phải ngập gần hết bánh xe nó rồi ấy chứ
- Ecosport được quảng cáo lội nước 550mm, nhưng dùng hộp số PowerShift thì đừng có mơ lội như vậy bạn ơi, lội như vậy mà đi một đoạn ngắn rồi dừng xe thì chỉ vài lần thì bạn sẽ mất tiền như tôi thôi. Tôi là người bồ kết ford và cái hộp số PowerShift lắm những bầy giời thì tôi rất hoang mang khi đi qua nước, mà tôi đi trong thành phố một đoạn lại dừng xe thì lại càng hoang mang.nói chung là mưa to có việc bận cũng không giám ra ngoài mang tiếng có xe hơi.

trieuhoangu

Xe máy

cụ định bôi keo chỗ nào thế? Hộp số mà cụ làm như dán điẹn thoại ấy nhỉ
- không bôi keo được bạn ơi, vì nó có lỗ thoát nước. không kín được, tôi tận mắt chứng kiệm hộp số rồi. không bôi keo được. bạn nào hướng dẫn cách port ảnh, để tôi gửi nên nhìn là thấy ngay.

v3blackster

Xe đạp
E thấy hộp số Powershift có cái lợi mà cũng có cái hại. Như hộp số ngâm dầu bình thường thì nếu có ngập nước thì cũng chỉ làm loãng dầu, thay dầu hộp số là ok. Nhưng hộp số PS lại là ma sát khô, nếu dính nước thì bị han rỉ, càng cua, bi T cũng héo hết.
Có 1 cái mà e thấy cũng rất dở là hộp số PS này ko phải là hộp số phổ biến nên nếu có tháo lắp, bảo dưỡng thì phải có công cụ chuyên dùng của hãng mới làm được. Thợ ngoài ko làm được và cũng ko biết đây là hộp số ma sát khô.

trieuhoangu

Xe máy
Cụ nói thật đi là cụ có bị ngập không? Hãng nào ngập thì nước cũng vào hộp số hết. Tất cả cãng hãng khi phát hiện nước trong hộp số thì đều không bảo hành
Cụ không có cái ảnh nào chứng minh cụ phải hạ hộp số nhỉ, em nghi ngờ cụ đang dìm hàng ford thì đúng hơn. Chả ông kỹ sư nào giải thích là hộp số không bịt kín cả, nghe đã thấy phi lý rồi
- Em dìm hàng làm gì, trước đó em đi con xe Crola đời 88 sau đó nâng đời xe camry 2.2AT đời 1998 đi 3 năm có bị sao đâu, xe đi rất sướng nhưng ăn xăng quá nên chuyển sang con Focus, xe này em đi siêu cẩn thận em nhớ một lần dừng lại ăn sáng mưa to, nó ngập khoảng 20cm chắc cũng quá hốp số tí vì nố khuyến cáo là 15 cm mà, lúc đó vợ em bảo nước ngập vậy xe có sao không tôi còn trả lại ngập còn ít hơn con camry trước mình đi không phải lo, thế mà nó lại hại em hơn 40 củ, sót quá. tôi ngất người vì không nghĩ cái hộp số này nó không chịu nước nước như 2 xe trước tôi đi, vậy là bây giờ tôi hoang mang khi đi trời mưa là vậy.