Hộp số PowerShift của ford bị nước vào

VeryGood

Xe điện
Không có hãng nào mà có 2 tên gọi cho cùng 1 sản phẩm trên cùng 1 thị trường cả.
Chỉ có tên khác nhau của cùng 1 sản phẩm của các hãng khác nhau thôi
PS chỉ dùng cho các xe Focus, C-max, S-max, Glaxy, Mondeo, Fiesta, Eco (nguon wiki)
Powershift và Selectshift đều là là Dual Clutch Transmission (DCT) nên em nghĩ nó giống nhau. Nói chung em chả phải dân kỹ thuật nên chả muốn sa vào tranh luận làm gì.

fordfiesta2013

Xe tăng
Hộp số powershift sướng cái hôm nào hưng phấn là giật đùng đùng như xe đua, hôm nào mệt thì lại nhẹ nhàng a đẩy xe hàng. Theo quan điểm của em, trừ ranger và everest ra, các loại xe ford còn lại đều ko khuyến khích "lội nước" theo đúng nghĩa của nó.
Quan điểm của em là trừ các xe gầm thấp sedan và 5 cửa hatchback của Ford ra. Các xe còn lại có thể "lội nước" theo đúng nghĩa của nó

VeryGood

Xe điện
Em đang hết lịch sự. Thông tin của cụ rõ ràng là linh tinh không có căn cứ mà. Hộp số xe everest mới thì giống hệt hộp số Ranger mới -> cụ cần gì phải chờ mới rõ. Cái đó thì các nhà báo lúc chạy đều biết hết -> nếu là power shift thì đã ầm ỹ trên báo. Mới cả theo em hiểu thì cái PS này chỉ chạy với động cơ nào bốc như động cơ xăng thôi chứ. Liệu chạy với đông cơ dầu của Everest thì có Ok không ?. Có mấy anh em Otofun đã chạy Everest bên Thái rồi thì chia sẻ thêm
Lịch sự sao bảo em thông tin linh tinh :P
Em đang chạy FE nên rất quan tâm FE 2016. Em đọc specs bên Ford.co.th thấy nó ghi hộp số là Selectshift, mà Selectshift thì nó cũng là DCT nên em bẩu nó là PS. Em có căn cứ chứ đâu có linh tinh?

Tại sao em bảo Selectshift là DCT thì là em đọc ở đây ạ. Em không phải dân kỹ thuật nên nếu nó sai thì có thể em sai theo nó.
http://www.ehow.com/info_7768221_selectshift-transmission.html

Chỉnh sửa cuối:

trieuhoangu

Xe máy
Bác nào không tin thì gửi địa chỉ mail tôi gửi ảnh cho xem hình ảnh, vì tôi không biét port nên đây

fordfiesta2013

Xe tăng
Powershift và Selectshift đều là là Dual Clutch Transmission (DCT) nên em nghĩ nó giống nhau. Nói chung em chả phải dân kỹ thuật nên chả muốn sa vào tranh luận làm gì.
Lịch sự sao bảo em thông tin linh tinh :P
Em đang chạy FE nên rất quan tâm FE 2016. Em đọc specs bên Ford.co.th thấy nó ghi hộp số là Selectshift, mà Selectshift thì nó cũng là DCT nên em bẩu nó là PS. Em có căn cứ chứ đâu có linh tinh?

Tại sao em bảo Selectshift là DCT thì là em đọc ở đây ạ. Em không phải dân kỹ thuật nên nếu nó sai thì có thể em sai theo nó.
http://www.ehow.com/info_7768221_selectshift-transmission.html
Selectshift không có nghĩa là DCT. Selectshift có nghĩa là cụ có thêm một chế độ S để cụ có thể chạy theo chế độ manual thể thao ạ. Ý nghĩa từ Selectshift là có thể lựa chọn số để chuyển -> từ Anh sang Việt là như vậy

Theo em biết thì hộp số Ford Everest là 6R80. Đây thông tin hộp số everest cho cụ đây

The Ford 6R80 is based on on the ZF 6HP26 6 speed automatic transmission. Ford manufactures the transmission, under license from ZF, at the Livonia Transmission Plant in Livonia, Michigan. The 6R-80 is used in 2009 to present Ford F-150 pickups

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Điều lạ là có vấn đề gì về sau bán hàng là không thấy sales phò nào ló mặt, kiểu mặc kệ khách hàng. Lúc có ai hỏi mua xe thì lao nhao xin điện thoại.
Sales và service của phò cực kỳ có vấn đề

fordfiesta2013

Xe tăng
Em chưa hiểu mục đích của cụ chủ nhưng có một đề xuất cho cụ chủ về cách làm trên topic này. Đó là làm sao để Ford lên tiếng trả lời vụ này băng giấy tờ hoặc gì đó-> mang vào đây để anh em chém tiếp chứ cứ khơi khơi thế này khó bàn quá cụ ạ

trieuhoangu

Xe máy
Mục đích của em là cho các bác thông tin để lưu ý khi sử dụng xe, còn xe của em lỗi từ 24ÂL tết 2015, em đã phải chi hơn 40 củ để có xe đi tết rồi. xong hết rồi. chỉ có mục đích cho các bác có kinh nghiệm khi sử dụng xe có hộp số Powershift. Lưu ý không dừng xe ở chỗ ngập nước quá 20cm qua phần hộp số, vì xe này rất thấp, phần hộp số này có rất nhiều chỗ để nước vào, như mô tơ điều khiển dãy số nằm ở bên dưới và các khe rãnh của hộp số. đi thì đi qua được nhưng dừng thì nước sẽ vào. tức là càng dừng càng nước vào nhiều. nói tóm lại là trời mưa không nên đi xe ford có hộp số Powershift và không lội nước ngập đến phần hộp số, thật là bất hợp lý khi có xe oto mà trời mưa không dám đi.

Chỉnh sửa cuối:

mepeo

Xe buýt
Mục đích của em là cho các bác thông tin để lưu ý khi sử dụng xe, còn xe của em lỗi từ 24ÂL tết 2015, em đã phải chi hơn 40 củ để có xe đi tết rồi. xong hết rồi. chỉ có mục đích cho các bác có kinh nghiệm khi sử dụng xe có hộp số Powershift. Lưu ý không dừng xe ở chỗ ngập nước quá 20cm qua phần hộp số, vì xe này rất thấp, phần hộp số này có rất nhiều chỗ để nước vào, như mô tơ điều khiển dãy số nằm ở bên dưới và các khe rãnh của hộp số. đi thì đi qua được nhưng dừng thì nước sẽ vào. tức là càng dừng càng nước vào nhiều. nói tóm lại là trời mưa không nên đi xe ford có hộp số Powershift và không lội nước ngập đến phần hộp số, thật là bất hợp lý khi có xe oto mà trời mưa không dám đi.
em vẫn đợi ảnh của cụ tomuc@outlook.com.vn

à mà em hỏi thêm hình như con fiesta gầm có 15 cm? mà cụ đi vào chỗ nước 20cm?

fordfiesta2013

Xe tăng
He he thế thì cụ cứ theo vu của cụ yêu Ford trả lời từ vuj của cụ -> xem bg cụ phải đi như thế nào ?. Nhưng tình huống của cụ phải Ford nên khuyên khách hàng xử lý làm sao ? giống như vụ cụ nào làm văn bản đớ -> Kinh nghiệm của em là cứ hớ ra câu trả lời ngớ ngẩn là ăn gạch đá liền. Chia sẻ lại lên đây kiểu gì chả ra vấn đề

supporter

Xe điện
Chả thấy cụ phản biện gì bài em bảo xe cụ ngập rất sâu dưới nước nhỉ :D. Cụ cứ gửi ảnh cho cụ gì ở trên đi, em chỉ cho cụ chỗ motor chuyển số nó nằm ở trên đỉnh và cạnh hộp số. Không hãng nào để phần điện dưới đáy cả. Cụ nào không tin thì khi rửa xe hoặc thay dầu thì cho xe lên cầu rồi ngó dưới gầm xe xem cả động cơ, hộp số có dây dợ gì ở bên dưới ko
Theo lời cụ thì xe cụ bị từ đầu năm, Ford sửa cho cụ và cụ đã không phản ánh gì, tới giờ cụ tiếc tiền mới kêu gào. Sao lúc đó cụ không bắt nó bảo hành, gọi báo chí vào hay post lên đây để đòi quyền lợi nếu cụ nghĩ cụ đúng.
PS của ford có lỗi nhưng nó là lỗi chảy dầu do 1 seal ngăn giữa khoang hộp số và khoang clutch thiết kế ko đảm bảo và lỗi chuyển số không được mượt lắm. Cái này trên thế giới kêu nhiều rồi, ko phải chỉ riêng ở VN. Còn trường hợp của cụ em vẫn khẳng định là lỗi của người dùng

trieuhoangu

Xe máy
Ford trả lời tôi là: Trường hợp 1: nếu để ở chỗ có nước ngập đến phần hộp số thì nước sẽ qua các khe rãnh vào hộp số, khi nổ máy thì bộ li hợp quay sẽ văng nước nên các bộ phận chung quang dẫn đến rỉ sét mô tơ không đẩy được càng cua là không vào được số.
Trường hợp 2: nếu đi qua vùng có nước sâu đến hộp số và đi một đoạn ngắn dừng xe tắt máy, nước vào trong phần ly hợp mà đi đoạn ngắn không sấy khô được thì lâu ngày cũng rỉ sét. Vậy tôi mới chán cái hộp số Powershift. Em gửi ảnh qua mail bác rồi đó tomuc@outlook.com.vn, nếu chưa nhận được bác cho mail khác đi.

trieuhoangu

Xe máy
bác này lại không biết cấu tạo hộp số đó rồi. nó có 2 mô tơ một ở trên, một ở dưới, bác mở ra là nhìn thấy ngay, riêng ford ngập đến phần hộp số là nước vào luôn, còn loại hộp số khác thì tôi chưa biết cấu tạo như nào, nhưng tôi nghĩ nó sẽ kín hơn ford cus. còn ảnh thì tôi gửi rồi, bác chưa nhận được thì thông tin lại cho mail khác. có bác nào không tin thì cứ ngâm cái hộp số Powershift vào nước xem có đúng không. tôi cũng không phải lái mới mà ngâm xe của tôi vào nước. chỉ vô tình trời mưa để xe nước mưa vào hộp số vậy là toi. nói như vậy là cái hộp số Powershift chỉ cho xe có gầm cao thôi. ai mà ở nơi hay nưa ngập mà chỉ ngập đến hộp số thì đừng mua xe gầm thấp có hộp số này cái hộp số Powershift, bác nào còn nghĩ dìm hàng thì thôi không trao đổi nữa nhé.

mepeo

Xe buýt
Đây em nhận được rồi. Chỉ có 1 ảnh thôi đúng ko cụ chủ?

trieuhoangu

Xe máy
hôm đó chụp lại có một cái thôi, lẽ ra mình không mất nhiều tiền đến thế, chỉ ngân dầu vệ sinh là ok, những ford nó cứ bắt mình phải thay không thì hỏng cái nọ cái kia. mà thay toàn bộ chỗ ly hợp khô đó các bác ạ, từ 1 cái mô tơ không thay.

trieuhoangu

Xe máy
bác up ảnh nên kiểu gì thế? xin chỉ được giáo với?

v3blackster

Xe đạp
Càng cua của bác trông vẫn còn ngon lém! Bi tê bị mòn do han rỉ thì phải thay rùi, còn ly hợp thì e chưa nhìn nên k bít.
Hộp số PS này là ma sát khô, trong quá trình chuyển động sẽ tạo ra các mạt sắt, khi có tí nuớc cộng với nhiệt độ cao thì quá trình ô xy hoá diễn ra khá là nhanh.

Ngoc Dao

Xe đạp
Em thì thấy HDSD của Fiesta ghi có thể lội nước tối đa 20cm, khoảng sáng gầm chỉ khoảng 14, 15cm, thế thì đã đủ ngập đến hộp số chưa ạ? Focus em nghĩ cũng tương tự, thế thì sao bác chủ ko kiến nghị bắt hãng bảo hành ạ? Bác lội 20cm là vẫn trong mức cho phép mà, cãi bay đi chứ