Hướng dẫn các thao tác khi phải nhờ xe cứu hộ kéo xe vịt

vettau

Xe máy
Kính chào các bác.
Em hiện đang chạy vit 2005. Em có đọc sách hướng dẫn mục kéo xe thì thấy hướng dẫn như sau:
I) Kéo xe với tất cả 4 bánh tiếp xúc mặt đất thì thao tác như sau:
1. Vặn chìa khóa qua vị trí " ACC" để mở khóa vô lăng
2.Nhả phanh tay
3. Chuyển cần số sang số 2 ( cái này em thắc mắc là tại sao không chuyển về số mo, số N....????)
4. Cần cài cầu thì chuyển về số 0 tức số N
II) Kéo xe với các bánh sau được đặt trên giá kéo
1. Chuyển số về số 0 số N
2. Cần cài cầu chuyển đổi sang " 2 H" ( cái này em lại thắc mắc sao không chuyển vê số 0 tức số N)
3. Bật chìa khóa sang vị trí ACC để mở khóa vô lăng
III) Kéo xe với bánh trước được nâng lên giá kéo.
1. Nhả cần phanh tay
2. Cần đổi số chuyển về số 2 ( Tại sao không về số 0 số N nhỉ ...??? )
3. Cần cài cầu chuyển về số 0 số N

Các bác có nhiều kinh nghiệm chạy xe Vit cho em hởi chút trường hợp xe trục trặc dọc đường phải nhờ xe khác kéo hoặc xe cứu hộ thì cứ thao tác theo sách hướng dẫn đúng không các bác ? Có vài chỗ em hơi thắc mắc ? Hay kinh nghiệm thức tế của các bác khi gặp phải trường hợp này thì thực hành thao tác như thế nào cho an toàn và không hư hại hỏng hóc các bộ phận của xe vịt mình trong quá trình kéo xe này.
Em xin cám ơn các bác

Bui M Tuấn

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Mình nghĩ đưa cần số về số 2 để kéo khi chạy có độ đằm. rủi xe trước thắng thì xe được kéo đang cài số 2 sẽ chạy chậm lại. không ủi đít.

vettau

Xe máy
Mình nghĩ đưa cần số về số 2 để kéo khi chạy có độ đằm. rủi xe trước thắng thì xe được kéo đang cài số 2 sẽ chạy chậm lại. không ủi đít.
Chào bác.
Em thắc mắc ở trường hợp I) kéo với 4 bánh tiếp xúc mặt đất, khi nhờ xe tải hoặc xe khác kéo có thanh kéo cứng hay dây cáp kéo mềm nhưng khi xe trước kéo tốc độ nhanh mà xe mình để số 2 em thắc mắc không biết có hại hộp số không ???,

crYztaL

Xe buýt
Chào bác.
Em thắc mắc ở trường hợp I) kéo với 4 bánh tiếp xúc mặt đất, khi nhờ xe tải hoặc xe khác kéo có thanh kéo cứng hay dây cáp kéo mềm nhưng khi xe trước kéo tốc độ nhanh mà xe mình để số 2 em thắc mắc không biết có hại hộp số không ???,
Cần cài cầu để ở N, có nghĩa tháo cầu cả trước lẫn sau, 4 bánh quay tự do thì có truyền chuyển động lên hộp số đâu cụ. Còn em ko biết tại sao lại phải để số 2.

vettau

Xe máy
Cần cài cầu để ở N, có nghĩa tháo cầu cả trước lẫn sau, 4 bánh quay tự do thì có truyền chuyển động lên hộp số đâu cụ. Còn em ko biết tại sao lại phải để số 2.
Dạ, em cám ơn bác

viper2007

Xe điện
Thông tin của bác chủ là dịch từ sách hướng dẫn của xe vitara LD ah?

vettau

Xe máy
Thông tin của bác chủ là dịch từ sách hướng dẫn của xe vitara LD ah?
Em mua xe vit 2005 cũng là xe cũ, em đọc được hướng dẫn này trên tài liệu pdf mà nếu em nhớ không nhầm là của bác Nam Vũ chia sẻ trên forum. Em cũng chưa có kinh nghiệm gì trong vụ kéo xe này, đọc thì thấy có vài thắc mắc nhỏ nên em có viết nên đây để mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ thôi ạ. Cũng là em phòng xa trong trường hợp xe mình bị xự cố này thì không lúng túng khi xử lý ạ. Em cũng chưa rõ là tài liệu này ghi áp dụng cho vit liên doanh hay cho vit nói chung bác ạ

crYztaL

Xe buýt
Nhà em vẫn còn quyển sách HDSD, để em về xem xong post lên cho các bác.