Hướng dẫn sang tên đối với những xe đã mất giấy tờ gốc

forddalat

Đi bộ
Hỏi: Tôi mua lại chiếc xe ô tô đã được 3 năm, hiện nay tôi mất hết giấy tờ gốc liên quan. Vậy, tôi muốn đi đăng ký sang tên mình thì cần làm những thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Theo Thông tư số 12/2013/TT-BCA của Bộ Công an về sửa đổi, bổ sung Khoản 3, Điều 20, Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định về đăng ký xe, trường hợp của bạn hãy đến điểm đăng ký xe ô tô trên địa bàn và xin bản đăng ký theo mẫu. Tại điểm đăng ký, cán bộ, chiến sỹ CSGT sẽ hướng dẫn để bạn khai theo mẫu giấy khai đăng ký, sang tên, di chuyển xe. Sau đó, bạn mang tờ khai theo mẫu này tới cơ quan Công an phường, xã nơi ở của bạn xin xác nhận và đóng dấu về những cam kết của mình và chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có sai phạm. Sau khi hoàn tất thủ tục xác nhận của cơ quan Công an phường, xã, bạn mang các giấy tờ liên quan đến phương tiện nộp lại nơi làm thủ tục đăng ký để sang tên.

Theo đó, CSGT sẽ tiếp nhận nhận hồ sơ của bạn, đồng thời viết giấy hẹn sau 30 ngày. Trong thời gian này, cán bộ CSGT sẽ làm thủ tục thông báo gửi về chủ xe có tên trong đăng ký và gửi công văn về PC52, tra cứu qua tàng thư nội bộ ngành, xem xe có thuộc vào vụ án hay là tang vật vụ án hoặc có khiếu kiện tranh chấp gì không. Nếu không có tranh chấp, khiếu kiện hay là tang vật vụ án... CSGT sẽ làm thủ tục sang tên chính chủ cho bạn.

Trường hợp, xe ô tô của bạn đang đeo biển 4 số thì sẽ cấp lại sang biển 5 số. Còn xe ô tô của bạn đang đeo biển 5 số, CSGT sẽ giữ nguyên biển số và chỉ cấp đăng ký mới mang tên bạn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Cái này cụ lên thẳng phòng cảnh sát gặp XXX hỏi , biển số xe này đứng tên ai?

Họ trả lời rồi, thì xin địa chỉ chủ xe đến thẳng đó cho chủ cũ vài lít họ làm cho cái giấy tờ mua bán,

sau đó cụ ra phường làm xác nhận là mấy đăng ký đăng kiểm,

Rồi mang xác nhận lên Phòng cảnh sát gặp XXX nhờ hướng dẫn các bươc tiếp theo .,,,

phucloc8899

Xe container
Cái này cụ lên thẳng phòng cảnh sát gặp XXX hỏi , biển số xe này đứng tên ai?

Họ trả lời rồi, thì xin địa chỉ chủ xe đến thẳng đó cho chủ cũ vài lít họ làm cho cái giấy tờ mua bán,

sau đó cụ ra phường làm xác nhận là mấy đăng ký đăng kiểm,

Rồi mang xác nhận lên Phòng cảnh sát gặp XXX nhờ hướng dẫn các bươc tiếp theo .,,,
Nhiều trường hợp ko tìm lại đc chủ cũ mà cụ :)

huyta

Xe buýt
Nghe theo tt này thì dễ lắm, nhưng đi làm thì mới thấy các a ý vầy kinh lắm mỗi lần thiếu 1 tý ko hd 1 lần đâu. Có cái trong tt ko có mà vẫn p làm đấy.
Nếu cụ ko làm dv xác định solo thì em hd sơ qua cho(trong tỉnh)
1. Giấy khai sang tên...có xn của địa phương theo hộ khẩu
2. Phiếu xác minh phương tiện cg đb xin ở đội Đky
3. Đơn trình báo mất + bản cam kết có dấu của xxx.
4. Phiếu nộp phí trước bạ.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Sang tên được có 3 khả năng:
1 - Cụ làm theo thông tư 12 nhé xin xác nhận địa phương và đơn cam đoan
2 - lên công an xin tra biển số tìm kiếm chủ cũ . tỉ lẹ này thành công ko cao
3 - Nhờ dịch vụ khoán tất cho họ mình ko cần lo nghĩ gì ?
Phương án lựa chọn tốt nhất .... ?

sachcubongbi

Xe tải
Trường hợp mất giấy tờ đã được đăng ký lại rồi. Khi bán lai cho chủ khác thì vấn đề đăng ký lại co phức tạp không các cụ nhỉ.

TranThiBich

Xe tăng