Hướng dẫn up firmware tiếng Anh cho cam hành trình BLACKVUE DR500GW

Thần Tài

Xe điện
Dùng cho các cụ sử dụng DR500GW bản nội địa có Fw KOREA.
Từ Fw 1.008 trở đi thì không dễ dàng chuyển từ Fw Korea sang English. Sẽ xảy ra một hoặc vài trường hợp sau:
1. Nếu cứ dùng bản Korea thì: Không bắt được GPS hoặc Không thay đổi được múi giờ.
2. Nếu có chuyển được sang bản English thì: Hoặc nếu bắt được GPS thì mất thông báo bằng giọng nói hoặc là cũng không chỉnh được múi giờ.
3. Trường hợp tệ hơn thì có thể bị liên tục ở tình trạng up firmware, máy cứ khởi động lại liên tục (Loop).
4. Oái oăm là không thể down grade về bản 1.005 (được đánh giá ổn định nhất) hoặc thấp hơn.
Khi dùng bản 1.008 em cũng phải chấp nhận ở trường hợp thứ 2. Mới đây Blackvue có phát hành bản 1.011, em nghịch up lên 1.011K thì rơi luôn trường hợp 1 mà không làm sao chuyển sang bản 1.011E được. Loay hoay mãi thì tìm được cách hack của mấy chú Nga ngố ở đây:
http://car-dvr.info/forum/index.php?topic=254.0
Em đã làm theo và kết quả ngon lành luôn nên xin chia sẻ với các cụ.
1. Dùng PC kết nối Wifi vào DVR, nếu pass mặc định là blackvue.
2. Dùng phần mềm PUTTY để Telnet vào DVR, down ở đây:
https://www.dropbox.com/s/j9zxbpq0qfa4efy/putty.zip
3. Chạy Telnet với các thông số:
- Host: 192.168.8.1
- Port: 22
- Connection type: SSH
4. Sau khi bấm Open trên Putty, chờ chút để kết nối với DVR được sẽ hiện lên:
- Localhost login: >>> gõ root
- Password: >>> gõ pt
- Khi thấy hiện chữ Welcome to …. Có nghĩa là đã SSH vào được DVR, bây giờ gõ lần lượt các lệnh sau, sau mỗi lệnh chờ nó hiển thị dấu # là được:
# cd /mnt/nand
# rm –rf *
# halt
Cuối cùng hiển thị:
rm: can’t remove …… là được
5. Thoát phần mềm Putty
6. Tắt DVR và rút thẻ ra cắm vào PC
7. Format thẻ bằng phần mềm này:
https://www.dropbox.com/s/jpqvk7lu7bjsfwi/SDFormatterv3.10.zip
Nhớ chọn trong Option là Full format
8. Chạy bản Fw 1.011E, down tại đây (phải chạy Run as Administrator)
https://www.dropbox.com/s/hcei8y34694sg9b/DR500GW_v1.011E%282013_1218%29_Setup.exe.zip
9. Cắm thẻ lại DVR, bật lên và chờ nó up bản English
10. Mời các cụ hưởng thụ tiếp

_Black_Jack_

Xe buýt
Cái DR500 của em nó mặc định là Eng sờ lích roài thì ko nên đụng vào nữa hả cụ Jing? :))
Mà em dùng thỉnh thoảng thấy nó cứ đòi format thẻ là sao cụ Jing nhỉ?rút ra cắm cái thẻ 16Gb cũ vào thì lại thấy im thít ạ. :D

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Cái DR500 của em nó mặc định là Eng sờ lích roài thì ko nên đụng vào nữa hả cụ Jing? :))
Mà em dùng thỉnh thoảng thấy nó cứ đòi format thẻ là sao cụ Jing nhỉ?rút ra cắm cái thẻ 16Gb cũ vào thì lại thấy im thít ạ. :D
Mặc định rồi thì thôi cụ nhóe, nó bắt format thì cứ làm thoải mái thôi ah, không vấn đề gì ợ

ongdogia

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ quá, em bắt tay ngay bây giờ đây. Hồi hộp như đợi Jailbreak IP. Không biết có gặp lỗi gì trong quá trình tác nghiệp không? Amen.

ongdogia

Xe tăng
haizzz, Chuẩn bị đầy đủ để thực hiện, cuối cùng WIFI của Cam lại có vấn đề. Em đang nghi, do lần trước crack nên phần mềm xử lý wifi làm việc không ổn.
Cụ chủ làm ơn chỉ thêm cho em. Em đã thực hiện:
Sau khi wifi không thể turn on, em update lên luôn 1.0011, đưa thẻ vào thì mất GPS. Tuy nhiên lúc này vẫn không bật được WIFI để tiến hành theo hướng dẫn của Cụ Than Tai.

Cám ơn cụ

Thần Tài

Xe điện
haizzz, Chuẩn bị đầy đủ để thực hiện, cuối cùng WIFI của Cam lại có vấn đề. Em đang nghi, do lần trước crack nên phần mềm xử lý wifi làm việc không ổn.
Cụ chủ làm ơn chỉ thêm cho em. Em đã thực hiện:
Sau khi wifi không thể turn on, em update lên luôn 1.0011, đưa thẻ vào thì mất GPS. Tuy nhiên lúc này vẫn không bật được WIFI để tiến hành theo hướng dẫn của Cụ Than Tai.

Cám ơn cụ
Cụ thử bật Cam lên, chờ nó vào chế độ hoạt động bình thường thì Bấm giữ nút Wifi khoảng 5-10 giây để nó format lại thẻ xem. Nếu sau đó vẫn không thấy bật đèn Wifi thì cụ rút thẻ cắm vào PC, chạy phần mềm Blackvue Viewer vào Setting xem đã Enable phần Auto Run của Wifi chưa. Chắc là chỉ thế là được thôi cụ.
Chúc cụ thành công.

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Cụ thử bật Cam lên, chờ nó vào chế độ hoạt động bình thường thì Bấm giữ nút Wifi khoảng 5-10 giây để nó format lại thẻ xem. Nếu sau đó vẫn không thấy bật đèn Wifi thì cụ rút thẻ cắm vào PC, chạy phần mềm Blackvue Viewer vào Setting xem đã Enable phần Auto Run của Wifi chưa. Chắc là chỉ thế là được thôi cụ.
Chúc cụ thành công.
Wifi trên cam có lên, nhưng wifi máy tính kết nối với cam, không được cụ thần tài ợ, kết nối với ĐT vẫn vô tư, em nghĩ do hỏng máy tính chăng ???

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Chúc cụ thành công.
Wifi trên cam có lên, nhưng wifi máy tính kết nối với cam, không được cụ thần tài ợ, kết nối với ĐT vẫn vô tư, em nghĩ do hỏng máy tính chăng ???

Thần Tài

Xe điện
Thế thì dễ.
Thứ nhất là cụ phải tắt Wifi của ĐT đang kết nối với Cam, sau đó tắt Cam đi bật lại. Trên PC kiểm tra xem đã để Auto DHCP (nhận IP động chưa). Chắc chắn kết nối được.

botom

Xe tăng
Cụ Thần Tài ơi, sau khi up thành công xong thì có gì hơn FW cũ hả cụ!? Các chức năng hoạt động có ổn định không? Con hiện tại của em được cụ Kim up FW tiếng Anh, em nó im thin thít chẳng chào hỏi nhiệt tình gì cả. Các chức năng khác thì vẫn ổn. Em đang hóng vụ cụ làm chuột bạch để xem co nên up FW tiếp không!?

ongdogia

Xe tăng
Thưa cụ chủ, thưa các cụ, sau khi gọi điện trực tiếp cho cụ ThanTai, mọi chuyện đã diễn ra tốt đẹp. Blackvue của em bây giờ nói tiếng Anh sõi lắm, GPS ngon lành.
Trong quá trình thực hiện các cụ lưu ý khi thực hiện các dòng lệnh trong PUTTY:
# cd /mnt/nand (sau CD có dấu cách)
# rm –rf * (giữa -rf và * là dấu cách)
# halt

Chỉ có vậy mà em loay hoay mãi.

@ Cụ ThanTai có view được file không, em không làm cách nào để view được (hình toàn sóng thôi). Cụ hướng dẫn em nha/
Cám ơn cụ ThanTai, chúc cụ và gia đình sang năm mới AN KHANG, THỊNH VƯỢNG

Chỉnh sửa cuối:

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Thưa cụ chủ, thưa các cụ, sau khi gọi điện trực tiếp cho cụ ThanTai, mọi chuyện đã diễn ra tốt đẹp. Blackvue của em bây giờ nói tiếng Anh sõi lắm, GPS ngon lành.
Trong quá trình thực hiện các cụ lưu ý khi thực hiện các dòng lệnh trong PUTTY:
# cd /mnt/nand (sau CD có dấu cách)
# rm –rf * (giữa -rf và * là dấu cách)
# halt

Chỉ có vậy mà em loay hoay mãi.
Cám ơn cụ ThanTai, chúc cụ và gia đình sang năm mới AN KHANG, THỊNH VƯỢNG
Khổ thân cụ , lọ mọ từ hôm qua tới giờ mới xông, hệ hệ
Vậy là okie rồi nhá, cụ botom cũng giỏi CNTT, chén luôn đi nhá, :-bd
Các cụ nào không giỏi thì chắc đừng nghịch vội nhề >:D<

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Cụ thần tài em hỏi tí, đang từ firm 1008E mà bỏ qua giai đoạn up lên bản 1.011K có được không nhể.
Hay vẫn phải bắt buộc lên bản tiếng Hàn 1011K rồi mới làm ntn được ợ

ongdogia

Xe tăng
Hề hề, em cũng thích nghịch mà, loay hoay chưa xong mà không thể làm được việc gì khác.
Em còn đang nghiên cứu vì chưa view trên PC được (do em Update trên một PC có quyền ADMIN, giờ muốn view trên PC khác mà không được).

Chỉnh sửa cuối:

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Hề hề, em cũng thích nghịch mà, loay hoay chưa xong mà không thể làm được việc gì khác.
Em còn đang nghiên cứu vì chưa view trên PC được.
Vẫn chưa xem được hở cụ. Cụ thần tài thì sao. Có xem được trên PC không ợ

,,,,,,,,

Thần Tài

Xe điện
Cụ thần tài em hỏi tí, đang từ firm 1008E mà bỏ qua giai đoạn up lên bản 1.011K có được không nhể.
Hay vẫn phải bắt buộc lên bản tiếng Hàn 1011K rồi mới làm ntn được ợ
Thoải mái luôn
Em còn đang nghiên cứu vì chưa view trên PC được (do em Update trên một PC có quyền ADMIN, giờ muốn view trên PC khác mà không được).
Em chưa thử được nhưng về chủ quan mà nghĩ thì chắc chắn là phải xem được trên các thiết bị khác nhau nếu cài đủ codec. Cụ thử cái này chưa:
http://www.blackvue.co.kr/en/contents/sub3.asp?mode=view&serboardsort=28&page=1&idx=1130&search=&searchstr=

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Thông báo với các cụ là phần mềm view trên PC thì có thể cài luôn từ thẻ nhớ để SD bản tiếng Anh ợ, dưng giao diện nhìn hơi chuối

Thần Tài

Xe điện
Thông báo với các cụ là phần mềm view trên PC thì có thể cài luôn từ thẻ nhớ để SD bản tiếng Anh ợ, dưng giao diện nhìn hơi chuối
Hehe, em toàn down về cài, chứ tháo lắp thẻ ngại lắm. Mua cái có Wifi chỉ để không phải tháo thẻ mà. Có khi phải nâng cấp thẻ 32GB mất, anh cu này ngốn thẻ nhanh quá.

jingyongle

Xe container
Website
www.shopkorea.com.vn
Hehe, em toàn down về cài, chứ tháo lắp thẻ ngại lắm. Mua cái có Wifi chỉ để không phải tháo thẻ mà. Có khi phải nâng cấp thẻ 32GB mất, anh cu này ngốn thẻ nhanh quá.
Chuẩn luôn, sang tuần em gửi xuống cho cụ cái 32G samsung Hàn xẻng hịn nhá, keke \:D/