[Funland] Hút mũi cho F1 nên hay ko nên hút vậy các cụ?

chip.hyt.chip

Xe buýt
F1 nhà em từ đợt 6 tháng em đã bắt đầu dùng đồ hút mũi(hút đúng theo hướng dẫn).
Chỉ dùng khi F1 sụt xịt, khoảng từ 6thang - 14 tháng, số lần hút đếm trên đầu ngón tay thôi :D.
Ngày nhiều thì hút 2-3 lần.
Hôm trc em có nói chuyện với 1 bác sỹ, bác sỹ bảo tuyệt đối ko đc hút vì: dễ tổn thương mô mũi, sau này dễ bị bệnh liên quan đến mũi.
Em cứ lo lo, kiến thức thì chẳng có.
Trong đầu có luống suy nghĩ là: nếu hút mũi hại như thế thì sao các dụng cụ hút đc sản xuất nhiều thế. Ở các nước tiên tiến(hơn VN :D) ng ta cũng sản xuất, hướng dẫn sử dụng nhiều?
F1 nhà em đang ngạt mũi khó thở mà băn khoăn có nên hút hay ko?
Cụ nào có kinh nghiệm, có kiến thức về mảng này vào tư vấn cho em phát, em có tý (b)

Pobeda

Xe buýt
Nó đang ngạt thì phải hút cho thông chứ. Ngày xưa chưa có máy hút, mình toàn dùng mồm mút mũi cho con đấy, mà cũng chẳng hỏi bác sĩ xem có được không.

ngocanh77

Xe buýt
Tư vấn free các sản phẩm bảo hiểm oto, sức khoẻ
F1 nhà em từ đợt 6 tháng em đã bắt đầu dùng đồ hút mũi(hút đúng theo hướng dẫn).
Chỉ dùng khi F1 sụt xịt, khoảng từ 6thang - 14 tháng, số lần hút đếm trên đầu ngón tay thôi :D.
Ngày nhiều thì hút 2-3 lần.
Hôm trc em có nói chuyện với 1 bác sỹ, bác sỹ bảo tuyệt đối ko đc hút vì: dễ tổn thương mô mũi, sau này dễ bị bệnh liên quan đến mũi.
Em cứ lo lo, kiến thức thì chẳng có.
Trong đầu có luống suy nghĩ là: nếu hút mũi hại như thế thì sao các dụng cụ hút đc sản xuất nhiều thế. Ở các nước tiên tiến(hơn VN :D) ng ta cũng sản xuất, hướng dẫn sử dụng nhiều?
F1 nhà em đang ngạt mũi khó thở mà băn khoăn có nên hút hay ko?
Cụ nào có kinh nghiệm, có kiến thức về mảng này vào tư vấn cho em phát, em có tý (b)
Theo am hiểu của e thì bác sĩ nói đấy là hút bằng máy ở bệnh viện thôi, chứ mấy cái hút mũi trẻ con của mình thì lực hút của nó quá nhẹ, không ảnh hưởng đến mũi nhiều đâu.

Nếu sợ hút, thì xịt nước muối vào mũi cũng được, xịt thì các bé cũng đỡ bị ngạt hơn.

3zoka

Xe hơi
Thằng cu nhà em cũng bị gấu hút suốt, cũng sợ ảnh hưởng về sau này, mà ko hút thì rất khó thở.

SuChick

Xe tải
Nên hút cụ ạ, nó tịt mũi thở bằng mồm thì còn nhiều bệnh hơn. Mà hút bằng cái hút mũi trẻ con thì nhẹ hều ấy mà, con em dùng không ăn thua, bà nội toàn dùng mồm hút:D

LuckyCar

Xe container
Cả 2 F1 nhà em, em đều hút hết, tốt, chả sao cả.

present

Xe điện
Nếu bị nhẹ thì nên rửa bằng nước muối sinh lý hoặc sịt nước muối biển.
Còn đã bị nặng thì phải đi hút mũi và uống thuốc chứ không nó xuống họng rồi lên tai thì còn khốn hơn nhiều.

kenshire

Xe tăng
Cụ hút bằng gì, hút bằng máy hay bộ dụng cụ hút bằng mồm cụ? trẻ con thì tùy đứa mà hút, hút rửa để tránh viêm tai giữa. Tốt nhất nên đi khám rồi hỏi Bs, nếu ok thì cụ cứ về nhà mà hút. Em là bác sỹ nhưng con em ốm em toàn làm thế thôi :))

yensaokhanhhoa

Xe hơi
Em cũng toàn đè ra xịt nc muối và hút. Hút sạch thì mới khỏi đc ah, ko hút nó lại lên tai mệt lắm. Dụng cụ hút mũi của mình lực nhẹ mà, em nghĩ chả sao cụ ah. Cái máy ở viện và phòng khám mới kinh, hôm em bị xoang, đến pk bs bảo hút mà đau lên tận óc :(

Leo Lee

Xe tăng
Kinh nghiệm của em: không nên dùng máy là đúng, cụ mua cái hút mũi của Pháp, loại nhựa xanh xanh ấy, lấy nước muối sinh lý ngâm nước nóng, thử ra tay thấy ấm thì nhỏ 2 bên, để 1-2 phút rồi hút. Lực hút bằng mồm k sao hết. Rất nhanh khỏi

Destiny_tc

Xe máy
Cụ ơi, ko phải hút mũi mà là rửa mũi mới là tốt. Đúng là hút nhiều với trẻ con sẽ gây ảnh hưởng niêm mạc trong mũi.
Cụ vào youtube xem hướng dẫn cách rửa mũi cho bé. Dùng xilanh 10ml, bơm đầy nước muối sinh lý ấm, lấy ca/ cốc hứng ở dưới. Xịt nhanh và dứt khoát vào 1 bên lỗ mũi, nước muối sẽ chảy ra ở lỗ kia. Làm tương tự với lỗ còn lại.
Chắc gấu nhà cụ sẽ quen tay hơn. Làm vài lần rửa mũi như vậy sẽ trôi hết đờm, nhớt gây tắc ở mũi con.

chip.hyt.chip

Xe buýt
Nó đang ngạt thì phải hút cho thông chứ. Ngày xưa chưa có máy hút, mình toàn dùng mồm mút mũi cho con đấy, mà cũng chẳng hỏi bác sĩ xem có được không.
Ngày xưa ko biết nên mới dùng mồm để hút. Ngày nay phải tham khảo khoa học tiên tiến chứ cụ :D

Theo am hiểu của e thì bác sĩ nói đấy là hút bằng máy ở bệnh viện thôi, chứ mấy cái hút mũi trẻ con của mình thì lực hút của nó quá nhẹ, không ảnh hưởng đến mũi nhiều đâu.
Nếu sợ hút, thì xịt nước muối vào mũi cũng được, xịt thì các bé cũng đỡ bị ngạt hơn.
ý bác sỹ nói là các dụng cụ hút thông thường mà phụ huynh mua về hút ạ
em chưa xịt bao giờ, chỉ nhỏ nước muối thôi cụ ạ
Thằng cu nhà em cũng bị gấu hút suốt, cũng sợ ảnh hưởng về sau này, mà ko hút thì rất khó thở.
đúng là hút cũng lo, mà ko hút cũng lo :(
Nên hút cụ ạ, nó tịt mũi thở bằng mồm thì còn nhiều bệnh hơn. Mà hút bằng cái hút mũi trẻ con thì nhẹ hều ấy mà, con em dùng không ăn thua, bà nội toàn dùng mồm hút:D
hút bằng miệng mất vệ sinh lắm cụ :D
Nên hút và rửa mũi bằng nước muối sinh lý, nhưng phải đúng cách ạ
em cứ nhỏ 2-3 giọt nước muối vào xong 1 lát mới hút.
Cả 2 F1 nhà em, em đều hút hết, tốt, chả sao cả.
vâng, em cảm ơn mợ đã cho em thêm kinh nghiệm.
Nếu bị nhẹ thì nên rửa bằng nước muối sinh lý hoặc sịt nước muối biển.
Còn đã bị nặng thì phải đi hút mũi và uống thuốc chứ không nó xuống họng rồi lên tai thì còn khốn hơn nhiều.
Cụ hút bằng gì, hút bằng máy hay bộ dụng cụ hút bằng mồm cụ? trẻ con thì tùy đứa mà hút, hút rửa để tránh viêm tai giữa. Tốt nhất nên đi khám rồi hỏi Bs, nếu ok thì cụ cứ về nhà mà hút. Em là bác sỹ nhưng con em ốm em toàn làm thế thôi :))
Giờ em mới nghe nói là bị ở mũi lại còn bị lên ở tai nữa ạ :(. Sao lại thế đc các cụ, cơ chế nó như nào, lên tai thì bị bệnh gì?
em hút = cái này:

Em cũng toàn đè ra xịt nc muối và hút. Hút sạch thì mới khỏi đc ah, ko hút nó lại lên tai mệt lắm. Dụng cụ hút mũi của mình lực nhẹ mà, em nghĩ chả sao cụ ah. Cái máy ở viện và phòng khám mới kinh, hôm em bị xoang, đến pk bs bảo hút mà đau lên tận óc :(
em hút cho F1, thỉnh thoảng hút xong 1 cái lại thấy F1 nó sờ tay lên đầu, kiểu như có luồng khi chạy trong đấy. Sợ quá :(
Kinh nghiệm của em: không nên dùng máy là đúng, cụ mua cái hút mũi của Pháp, loại nhựa xanh xanh ấy, lấy nước muối sinh lý ngâm nước nóng, thử ra tay thấy ấm thì nhỏ 2 bên, để 1-2 phút rồi hút. Lực hút bằng mồm k sao hết. Rất nhanh khỏi
vâng ạ, em cảm ơn cụ

chip.hyt.chip

Xe buýt
Cụ ơi, ko phải hút mũi mà là rửa mũi mới là tốt. Đúng là hút nhiều với trẻ con sẽ gây ảnh hưởng niêm mạc trong mũi.
Cụ vào youtube xem hướng dẫn cách rửa mũi cho bé. Dùng xilanh 10ml, bơm đầy nước muối sinh lý ấm, lấy ca/ cốc hứng ở dưới. Xịt nhanh và dứt khoát vào 1 bên lỗ mũi, nước muối sẽ chảy ra ở lỗ kia. Làm tương tự với lỗ còn lại.
Chắc gấu nhà cụ sẽ quen tay hơn. Làm vài lần rửa mũi như vậy sẽ trôi hết đờm, nhớt gây tắc ở mũi con.
theo như nhận định của em thì cụ xịt như thế thì ảnh hưởng đến niêm mạc nhiều hơn là hút. Hút chỉ là luồng khí, còn xịt kia thì nước nó trực tiếp tác động(va chạm) lên niêm mạc. Đó là ngu kiến của em

present

Xe điện
Giờ em mới nghe nói là bị ở mũi lại còn bị lên ở tai nữa ạ :(. Sao lại thế đc các cụ, cơ chế nó như nào, lên tai thì bị bệnh gì?
Cơ chế là tai, mũi, họng thông nhau cụ nhé.
Mũi bị viên sẽ có thể lây xuống họng và ngược lại.
Sau khi viêm cả mũi và họng lâu ngày mà không xủa lý triệt để thì nó sẽ dâng lên tai.
Khi dâng lên tai thì tai sẽ bị viêm, bệnh này gọi là viêm tai giữa đấy. Để đến lúc này thì rất mệt!

present

Xe điện
Làm như cụ mới là dễ ảnh hưởng đến niêm mạc mũi nhé.
Khi cụ bơm thẳng nước muối từ xi lanh vào mũi để tạo áp lực thẳng mũi rồi chảy ra mũi kia mới dễ gây tổn thương.
Hút mũi ở các phòng khám hay bệnh viện họ nhỏ nước muối vào một bên mũi và hút ở bên mũi kia cơ.
Làm như vậy chỉ có lực hút nước ra thôi chứ ko tác dụng thẳng vào mũi như cách cụ làm nhé.

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
Nhà em thì nói không với món này, bảo em mà hút em cũng ghê tay. thấy con khóc là xoắn hết cả quẩy lên ko làm ăn đc gì luôn

Alice Nguyen

Xe máy
Cụ cứ rửa cho F1 bằng nước muối sinh lý nếu nặng thì vẫn hút bình thường được mà Cụ. Cụ chỉ cần chú ý làm đúng cách là được. Chứ không hút để F1 thường xuyên bị ngạt mũi hay bị bẩn thì cũng không tốt. Rất dễ mắc các bệnh về tai mũi họng

30U-13H8

Xe hơi
bác sĩ cũng khuyên làm theo cách rửa mũi này của cụ chứ ko dùng dụng cụ hút. E toàn áp dụng cho bé nhà em

Lunatran

Xe đạp
Ngoài việc này thì các cụ cũng nên chú ý về khăn dùng cho bé nhé, các loại khăn xô mà các mợ hay dùng cho con thường có cái bụi vài nhiều lắm, dùng nhiều nó sẽ bay vào khoang mũi,ứ đọng lại và gây ra các bệnh hô hấp, rồi ngạt mũi các kiểu