Thảo luận Khác biệt giữa Audi Q7 xuất Mỹ và nhập từ Đức ???

Son.OneAsia

Xe đạp
Chào các cụ !

Tôi thích em Audi Q7 từ lâu. Nhưng thấy trên thị trường đều có dòng Q7 nhập từ Mỹ và Q7 từ Đức (chính hãng). Nên lăn tăn không biết có sự khác biệt gì giữa hai dòng trên. Giá thì khác biệt rõ ràng. Hàng nhập từ Đức (chính hãng) khoảng 3,5 củ. Hàng nhập từ Mỹ lên đến 4,5 củ. Dù cùng năm sản xuất, cùng công xuất...

Cụ nào có kinh nghiệm dòng Q7 thì chỉ giúp ạ !

Thank !

Son.OneAsia

Xe đạp
Gần 100 cụ ghé qua mà chưa cụ nào chịu giúp sao ?

Có vẻ Q7 không thịnh lắm nhỉ ?

mr new

Xe tải
Chào các cụ !

Tôi thích em Audi Q7 từ lâu. Nhưng thấy trên thị trường đều có dòng Q7 nhập từ Mỹ và Q7 từ Đức (chính hãng). Nên lăn tăn không biết có sự khác biệt gì giữa hai dòng trên. Giá thì khác biệt rõ ràng. Hàng nhập từ Đức (chính hãng) khoảng 3,5 củ. Hàng nhập từ Mỹ lên đến 4,5 củ. Dù cùng năm sản xuất, cùng công xuất...

Thank !
Chưa thấy ai trả lời cụ chủ em xin góp mấy lời.
Q7 nhập chính hãng: xe mới 100% do hãng nhập về. Được bảo hành 3 năm ko giới hạn số km. Tuy nhiên để cạnh tranh thì phải cắt option để giảm giá. (ko cửa nóc, ko virtual cockpit...)
Q7 nhập salon: chủ yếu nhập từ Mỹ do các salon nhập về. Cái này có 2 dạng: xe mới 100% thì thuộc diện quà tặng. Tức là do dn Mỹ tặng dn Việt Nam, về VN bắt buộc phải đăng kí tên dn được tặng đó và chạy ít nhất một thời gian (6 tháng -1 năm) rồi mới sang tên lại cho người mua thật được. Diện còn lại do salon nhập về thì đều là xe lướt, đã qua sử dụng ở Bển 1 thời gian ngắn rồi nhập về VN. Ưu điểm: xe theo tiêu chuẩn Mỹ, salon nhập về hầu hết ưu tiên nhập bản full option nên ngon hơn xe nhập hãng. Nhược điểm: xe dạng quà tặng thì đăng kí khó, thủ tục giấy tờ ko biết giờ dễ chịu hơn chưa. Còn xe lướt thì ko biết chính xác ODO thế nào. Ngoài ra ko được bảo dưỡng sửa chữa trong hãng mà phải làm ở ngoài. Nếu muốn bảo dưỡng, sửa chữa trong hãng thì phải mua thẻ membership của hãng, giá tầm 7-10k (e ko nắm chính xác hiện tại).

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Chưa thấy ai trả lời cụ chủ em xin góp mấy lời.
Q7 nhập chính hãng: xe mới 100% do hãng nhập về. Được bảo hành 3 năm ko giới hạn số km. Tuy nhiên để cạnh tranh thì phải cắt option để giảm giá. (ko cửa nóc, ko virtual cockpit...)
Q7 nhập salon: chủ yếu nhập từ Mỹ do các salon nhập về. Cái này có 2 dạng: xe mới 100% thì thuộc diện quà tặng. Tức là do dn Mỹ tặng dn Việt Nam, về VN bắt buộc phải đăng kí tên dn được tặng đó và chạy ít nhất một thời gian (6 tháng -1 năm) rồi mới sang tên lại cho người mua thật được. Diện còn lại do salon nhập về thì đều là xe lướt, đã qua sử dụng ở Bển 1 thời gian ngắn rồi nhập về VN. Ưu điểm: xe theo tiêu chuẩn Mỹ, salon nhập về hầu hết ưu tiên nhập bản full option nên ngon hơn xe nhập hãng. Nhược điểm: xe dạng quà tặng thì đăng kí khó, thủ tục giấy tờ ko biết giờ dễ chịu hơn chưa. Còn xe lướt thì ko biết chính xác ODO thế nào. Ngoài ra ko được bảo dưỡng sửa chữa trong hãng mà phải làm ở ngoài. Nếu muốn bảo dưỡng, sửa chữa trong hãng thì phải mua thẻ membership của hãng, giá tầm 7-10k (e ko nắm chính xác hiện tại).
Chuẩn đấy ạ! Chỉ có thể giải thích thế này (thao khảo các cụ đi Q7 là biết ngay).

Son.OneAsia

Xe đạp
Kính các cụ !

Hôm qua tôi ghé qua Audi Tôn Đức Thắng...ham Q7 thì vẫn cứ ham. Nhưng Q7 chính hãng bèo nhèo quá. Bản "tiêu chuẩn" thì đúng là...tiêu chuẩn thật. Chỉ để...đi chứ các tính năng đời mới bị cắt gần hết. Còn muốn có thêm option như sunroof hoặc gói option cao cấp thì chờ...6 tháng.

Lại còn được dặn dò chu đáo...gói option cao cấp (bao gồm cụm đồng hồ contermet 3D và màn hình cảm ứng 8,5inch trên taplo cũng không kích hoạt dc ở Vn)

Không biết nói gì nữa ! Buồn !

mr new

Xe tải
Kính các cụ !

Hôm qua tôi ghé qua Audi Tôn Đức Thắng...ham Q7 thì vẫn cứ ham. Nhưng Q7 chính hãng bèo nhèo quá. Bản "tiêu chuẩn" thì đúng là...tiêu chuẩn thật. Chỉ để...đi chứ các tính năng đời mới bị cắt gần hết. Còn muốn có thêm option như sunroof hoặc gói option cao cấp thì chờ...6 tháng.

Lại còn được dặn dò chu đáo...gói option cao cấp (bao gồm cụm đồng hồ contermet 3D và màn hình cảm ứng 8,5inch trên taplo cũng không kích hoạt dc ở Vn)

Không biết nói gì nữa ! Buồn !
Cụ chủ tham khảo "rì viu" kinh nghiệm thực tế của e bên box Mẹc nhé. Cũng lăn tăn mấy e SUV fullsize, cuối cùng nhà e chốt GLS400 rồi :D
Chia sẻ cùng cụ chủ vì cuối tuần vừa rồi nhà e cũng đi lái thử mấy xe:
1. Volvo XC90 Inscription: đúng như cụ chủ miêu tả, loa B&W nghe cực phê, ghế da xịn, ngồi êm ái, công nghệ và đặc biệt là AN TOÀN thì vô đối. Trên dây đai an tòan của Volvo có hẳn 1 dòng chữ SINCE 1959 => cực bá đạo, ko hãng nào dám làm như thế vì dây đai an toàn là do ông Volvo phát minh ra đầu tiên. Nói chung để tóm tắt lại thì e đánh giá đây là 1 chiếc xe cực kì công nghệ và dành cho các bác "cuồng an toàn" do mọi thứ trong thiết kế và công nghệ đều hướng tới sự an toàn cho người ngồi trên xe trong mọi trường hợp xảy ra.
Tuy nhiên khi lái thử thì khá thất vọng. E đã đi 3 dòng xe Đức là Mẹc, Bim và Audi thì thấy tay lái của Volvo thua xa cả ở tốc độ thấp và tốc độ cao. Khi ở tốc độ thấp, trả lái ko được mượt mà và cảm nhận mặt đường kém hơn hẳn. Ở tốc độ cao, cỗ máy 2.0 nhưng mạnh tới 316 sức ngựa nhờ áp dụng cả công nghệ siêu nạp và tăng áp thật sự tăng tốc rất bốc (đặc biệt khi để ở chế độ sport), TUY NHIÊN, điểm yếu cũng chính vì 2.0 mà tới 316 sức ngựa nên xe chạy RẤT ồn mỗi lần ấn ga tăng tốc.
Với nhu cầu tìm 1 chiếc gầm cao 7 chỗ cho gia đình sử dụng thì việc tiện nghi và yên tĩnh thoải mái là rất quan trọng => Volvo XC90 bị loại ra khỏi danh sách của e vì độ ồn cao, lái thua xe Đức, hiện đại nhưng phù hợp với thanh niên hơn là người cao tuổi.

2. GLS400: xe này thì e thử nhiều rồi nên nói chung ko có gì nhiều để cảm nhận. Tay lái đúng chất Mẹc, xe to nhưng ở tốc độ thấp vẫn khá nhẹ nhàng, chính xác. Lên tốc độ cao tay lái chắc hơn (tuy nhiên vẫn thua BMW). Xe dài 5.13m hơn cả 570, hàng ghế thứ 3 ra vào, gập lên gập xuống đều chỉnh điện, cực kì tiện lợi cho gia đình sử dụng. Nói chung ko có quá nhiều điểm đặc biệt, mới lạ như e Volvo (cũng 1 phần bởi Volvo là lần đầu tiên e xem, còn Mẹc thì gia đình đang sử dụng trực tiếp) => Lựa chọn an toàn

3. Audi Q7: e đang chạy Q5 2016 nên rất thân thuộc với Audi. Q7 đang có sale rất tốt giá cho bản nhập về đang có sẵn tại salon (giảm gần 300tr cho bản 2.0 và 500tr cho bản 3.0) nên giá rất cạnh tranh, thấp nhất trong 4 chiếc e đi xem. Tuy nhiên vì là xe nhập chính hãng nên bị cắt nhiều option, ko cửa nóc, ko virtual cockpit... để hạ giá thành => xe tương đối đơn giản, trông đẹp theo phong cách giản dị bên trong nội thất. Hàng ghế thứ ba và cốp nhỏ hơn GLS400 và Volvo XC90. Lái thử thì e chưa lái thử vì xem chiếc Q7 là cuối cùng và cũng hơi muộn nên thôi ko lái thử, mặt khác, xem mấy chiếc kia rồi nhìn Q7 hơi đơn giản bên trong nội thất, khó so lại được. => Lựa chọn hợp lý nhất nếu tầm tiền thấp hơn 4 tỷ

4. Range Rover Sport HSE: hãng đang ko có xe từ cuối năm ngoái (kể cả xe trưng bày và chạy thử) nên e phải xem ở salon ngoài. Thú thật cũng là lần đầu cầm lái 1 chiếc RR. Xe đời 2015, option gần như full: cửa sổ trời toàn cảnh, hộp lạnh, hàng ghế thứ ba... Xe ngồi cao hơn hẳn 3 chiếc còn lại, tầm nhìn bao quát, thoáng rộng. Máy 3.0 340 ngựa khi đi trong phố mỗi lần đang dừng đèn đỏ đạp ga lên nghe rõ tiếng động cơ siêu nạp, khá phấn khích nhưng ko quá ồn như volvo. Chạy trên đường ngoài, đạp ga lên từ 130km/h, lần đầu tiên được trải nghiệm RR nên phải nói là khá shock :">. Khác hẳn mấy xe khác khi đạp ga tăng tốc nhanh, mấy chiếc xe này vọt lên rất nhanh, bản thân cảm nhận được rõ sự tăng tốc này, đối với RR thì khác. Khi đạp mạnh ga lên để tăng tốc từ 60->100->130: xe tăng tốc nhưng ko bị thốc lên phía trước, cứ lừ lừ tiến lên, cảm giác cực kì chắc chắn mà e chưa bao giờ được thử với các xe trước đây. Đánh lái chuyển làn ở tốc độ cao ok nhưng e nghĩ vẫn dưới BMW, ở tốc độ thấp thì ko được mềm mại hay linh hoạt như Audi. Tuy nhiên, nếu nói về độ chắc chắn thì e nghĩ RR hoàn toàn vượt trội. Đẳng cấp thì thật sự RR cũng nhỉnh hơn 1 bậc so với Mẹc, Bim hay Audi (Porsche thì e chưa được thử bao giờ).
Tuy nhiên, điểm hơi lăn tăn 1 chút là xe nhập lướt 2015, ko phải chính hãng và giá cả cũng cao nhất trong 4 chiếc đã thử => Hơi lăn tăn nhưng vẫn cho vào vòng chung kết để chốt.

CHỐT: cuối cùng nâng lên đặt xuống, nhà e đã quyết định đến với lựa chọn an toàn là GLS400. Đã đặt cọc và sẽ nhận xe trong 2 tuần tới :D

gosubinbin

Xe hơi
chính hãng Audi thì bị cắt mất nhiều options hay lắm cụ à, đặc biệt có cái Virtual Cockpit được coi là đặc sản của Audi đó

Son.OneAsia

Xe đạp
Cám ơn Mr New đã chia sẻ !

Truớc cũng đã từng nhập Mec GLS 550 rồi nhưng lại nhượng lại ngay vì vẫn thích số sàn hơn. Sau đó cũng chạy Porsche Cayenne GTS gần 5 năm và rất kết em nó. Vừa mới cho đi nên mới tìm em khác.

Tuy nhiên tôi vẫn mong kiếm em Q7 đời cao một chút.

Trong trường hợp khó quá. Tôi đang lăn tăn hay nhập Q7 từ Mẽo về ? Nếu cụ nào kinh nghiệm vụ này thì chỉ giúp vậy !

Kính các cụ !

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn Mr New đã chia sẻ !

Truớc cũng đã từng nhập Mec GLS 550 rồi nhưng lại nhượng lại ngay vì vẫn thích số sàn hơn. Sau đó cũng chạy Porsche Cayenne GTS gần 5 năm và rất kết em nó. Vừa mới cho đi nên mới tìm em khác.

Tuy nhiên tôi vẫn mong kiếm em Q7 đời cao một chút.

Trong trường hợp khó quá. Tôi đang lăn tăn hay nhập Q7 từ Mẽo về ? Nếu cụ nào kinh nghiệm vụ này thì chỉ giúp vậy !

Kính các cụ !
Một đặc điểm của Audi ở VN là xe nhập ngoài muốn vào hãng sửa phải mua thành viên bác nhé. Riêng vụ này hình như tốn 5k obama. Em nói thật nếu kết Q7 mua bản trong hãng là chuẩn nhất. Họ đã bỏ đi mấy option, trong đó có cửa nóc, thật ra cái bỏ này là hay vì cửa nóc Audi thuộc dạng kém và ở VN ko cần cửa nóc làm gì cho mệt. Giá lại hạt dẻ.
Q7 theo em biết thì lái ngon nhất trong các xe 7 chỗ hạng sang bây h.

gosubinbin

Xe hơi
Bên Audi có màn thẻ thành viên này ác thât :-s

vip tien sinh

Xe ngựa
Em hóng vụ này.

justinj48

Xe máy
Chào các cụ !

Thank !
Bác chủ thớt đã nhập chưa? em cũng đang phân vân nhập q7 đời mới full option (bản prestige) mà đang phân vân lựa chon salon nào uy tín. Bác cho xin chút kinh nghiệm với.

Cuongthieugia

Xe đạp
Xe salon ngoài thường option nhiều hơn hãng,xe chủ yếu là xe lướt...1 vài chi tiết ko dc nhiệt đới hoá như ron cửa các chi tiết nhựa,dàn máy lạnh nên độ bền thì kém hơn xe nhập chính hãng....chưa kể vụ các cụ mua. XE ngoài muốn vào hãng sửa xe thì hãng nó lụm của các cụ 10k obama :))

hóng các cụ tư vấn

laughjng

Xe hơi
Một đặc điểm của Audi ở VN là xe nhập ngoài muốn vào hãng sửa phải mua thành viên bác nhé. Riêng vụ này hình như tốn 5k obama. Em nói thật nếu kết Q7 mua bản trong hãng là chuẩn nhất. Họ đã bỏ đi mấy option, trong đó có cửa nóc, thật ra cái bỏ này là hay vì cửa nóc Audi thuộc dạng kém và ở VN ko cần cửa nóc làm gì cho mệt. Giá lại hạt dẻ.
Q7 theo em biết thì lái ngon nhất trong các xe 7 chỗ hạng sang bây h.
bây H ko còn 5k nữa mà là 9 khìn 9 trăm 99 đồng of đúng như bác nói đã chơi au đì thì cứ hãng mà phệt chứ chơi ngoài sau sửa chữa mệt lắm

dogiaphat123

[Tịch thu bằng lái]
Lót dép hóng thôi ạ

oánh dấu chờ cao nhân

bigfun

Xe điện
Sao phải vào Audi khi mà hãng mẹ VW luôn mở cửa chào đón các cụ? Phụ tùng y chang nhau, giá lại rẻ hơn

hungtocdo2k

Đi bộ
Đức có lẽ tốt hơn phiên bản Mỹ