Khẩn - Gãy khóa nắp capo, các cụ cho em lời khuyên

thumotty

Xe buýt
Khẩn - Ford Focus 1.8 MT 2009, gãy khóa nắp capo, các cụ cho em lời khuyên

Thưa các cụ.
Sáng nay cho vợ hai vào xưởng để kiểm tra bảo dưỡng chuẩn bị cho chuyến từ thiện Cao Bằng cuối tuần thì mới phát hiện ra không mở được nắp capo. Sau đó Ford báo lại với em rằng cái thanh nhựa của khóa capo bị gãy (nó gọi là các đăng) và báo giá thay là hơn 1 củ. Các cụ cho em hỏi là có cách nào khác đỡ tốn chi phí hơn không ạ. Kiểu gì cũng phải thay sớm vì thứ 5 này em đi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Cảm ơn bác mắt kính. Bác mà có số của mấy cậu thợ đó thì tốt quá. Em thử hỏi 1 chú rồi nhưng không được.

tranhainam

Xe điện
đắt thế nhỉ, có cách nào dùng tạm rồi ra ngoài chế, em nghỉ rẻ hơn

thumotty

Xe buýt
Vấn đề là nếu không xử lý ngay thì không thể mở được nắp capo. Em thấy đại lý bảo nếu khóa bị hỏng thế này không phải thợ nào cũng mở được nắp capo đâu.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Vấn đề là nếu không xử lý ngay thì không thể mở được nắp capo. Em thấy đại lý bảo nếu khóa bị hỏng thế này không phải thợ nào cũng mở được nắp capo đâu.
Focus hay bị hỏng cái khóa này, đặc biệt khi vặn không đúng theo hướng dẫn hoặc bị va chạm (dù là rất nhẹ) ở cản trước.
Khóa của Focus (nằm trên mặt ca-lăng) nối với chốt (nằm trên thân xe) bằng 1 cái gần giống khớp nối trục các-đăng, thực ra nó là 1 viên bi nhựa.
Khi vị trí khóa và chốt bị chuyển dịch tương đối thì làm tuột viên bi này ra.
Hãng bắt thay cả bộ giá là hơn 1tr,:(( nhưng nếu cụ nào may mắn "tìm thấy" viên bi này thì không phải thay tháo gì hết. Cách tìm thế nào các cụ tự ngâm cứu nhé.
Riêng phần mở nắp capo thì thợ sẽ luồn tay qua hốc gió lên phía trên để vặn cái chốt, thợ Ford làm được hết (em cũng còn làm được nữa là).

NewPeace

Xe điện
Tìm cái cóc khô giề, xem chú nào có 3 viên bi thì mua dấm dúi mà dùng thôi :P

xego

Xe đạp
Bác này bị giống em rồi. Lần đầu em đi ra tiệm hàn nhựa, họ bỏ dây thép vào hàn lại. Em xài được vài bữa. Lần 2, em phải tự chế lại. Bác có muốn mua bản quyền không? Bác kiếm cái washer hay miếng đệm thép, cắt bỏ 2/5 cung tròn của nó sao cho lắp vừa vào cái viên bi cardan của nó. Rồi bác hàn miếng đệm lông đền đó vào một miếng thép đập dẹp. Xong bác nung miếng thép bằng mỏ hàn rồi đâm thẳng vào trục cardan nhựa. thế là xong. Nói chung bác phải làm lại cái ngàm nhựa bị gãy. Cách em chỉ là một trong những cách. Còn không bác vào ford kiếm anh thợ nào quen, nói chế dùm bác.

Riêng phần mở nắp capo thì thợ sẽ luồn tay qua hốc gió lên phía trên để vặn cái chốt, thợ Ford làm được hết (em cũng còn làm được nữa là).
Cụ làm được thì chụp hình thao tác cụ thể hướng dẫn cho anh em luôn đi. Có cách mở thì khỏi cần chữa khóa. Cả nghìn cây mới mở 1 lần thôi mà ! Mở được có khi dán chặt cái logo luôn cho bọn nghiện hết đường lăn tăn.

Mazspeed

Xe container
Bác này bị giống em rồi. Lần đầu em đi ra tiệm hàn nhựa, họ bỏ dây thép vào hàn lại. Em xài được vài bữa. Lần 2, em phải tự chế lại. Bác có muốn mua bản quyền không? Bác kiếm cái washer hay miếng đệm thép, cắt bỏ 2/5 cung tròn của nó sao cho lắp vừa vào cái viên bi cardan của nó. Rồi bác hàn miếng đệm lông đền đó vào một miếng thép đập dẹp. Xong bác nung miếng thép bằng mỏ hàn rồi đâm thẳng vào trục cardan nhựa. thế là xong. Nói chung bác phải làm lại cái ngàm nhựa bị gãy. Cách em chỉ là một trong những cách. Còn không bác vào ford kiếm anh thợ nào quen, nói chế dùm bác.
Quả này mà bắt em tự làm thì em xin bỏ ra 1tr cho thợ ạ!

Mắt Kính

Xe điện
Cụ làm được thì chụp hình thao tác cụ thể hướng dẫn cho anh em luôn đi. Có cách mở thì khỏi cần chữa khóa. Cả nghìn cây mới mở 1 lần thôi mà ! Mở được có khi dán chặt cái logo luôn cho bọn nghiện hết đường lăn tăn.
Cụ ơi, chỉ là giải pháp khi khóa nó bị gãy thôi, chứ mỗi lần mở cụ bò xuống luồn tay qua hốc gió để mở thì bẩn hết quần áo tay chân, mà tay cụ phải nhỏ cơ ạ, và phải luồn tay lúc máy nguội. Xe em không còn vì Bảo hiểm nó vừa đền em cả cục:)), em may mắn thoát chết nhờ nó bung cả 2 túi^:)^, giờ em chạy Ếch.
Quả này mà bắt em tự làm thì em xin bỏ ra 1tr cho thợ ạ!
Vấn đề là 1tr rồi vài ngày nó lại...tèo, lại 1tr tiếp và cứ thế hả cụ?

Cụ ơi, chỉ là giải pháp khi khóa nó bị gãy thôi, chứ mỗi lần mở cụ bò xuống luồn tay qua hốc gió để mở thì bẩn hết quần áo tay chân, mà tay cụ phải nhỏ cơ ạ, và phải luồn tay lúc máy nguội.
Có phải là luồn tay từ dưới cản lên (chỗ két nước) kg hả cụ?
CQ em có cầu rửa xe. Ghếch đầu lên là nghịch dưới gầm thoải con gà mái.

Mắt Kính

Xe điện
Có phải là luồn tay từ dưới cản lên (chỗ két nước) kg hả cụ?
CQ em có cầu rửa xe. Ghếch đầu lên là nghịch dưới gầm thoải con gà mái.
Đúng rồi, cụ luồn tay ngay hốc gió dưới khóa ấy, túm đựoc cái mẩu chốt của nó thì nắm chặt và xoay là OK. Dưng xe cụ chưa hỏng khóa thì đừng có mở thử kiểu ấy, kẻo cụ lại bẩu em xui dại, hì :P

thumotty

Xe buýt
Em thì khoảng 1 tháng mở một lần. Xem nước làm mát, dầu thế nào. Cụ mắt kính hướng dẫn là chuẩn rồi đấy. Mỗi tội xe của em có miếng nhựa bịt gầm. Muốn thò tay lên phải tháo cái miếng nhựa này ra. Mệt phết các cụ ạ.

Em cũng thông báo luôn là em đã ra thợ ngoài và sửa xong rồi. Mất 300K. Bây giờ mở bình thường (bao giờ hỏng biết ngay). Thợ tự chế viên bi cardan các cụ ạ. Cảm ơn các cụ đã có ý kiến.

halie

Xe hơi
Tận 1tr cơ ah? May quá, hôm trước lơ đãng hôn mông taxi được bảo hiểm đền cả cụm#:-s

longhighlander

Xe hơi
E da che thanh cong cacdang mo khoa ford focus dam bao cuc ben va khoe co gj cac bac qua gara LongThanh o khu tai dinh cu x2a yen so hoang mai nhe, gia cuc re so voi mua cac dang moi

altis.

Xe buýt
Thưa các cụ.
Sáng nay cho vợ hai vào xưởng để kiểm tra bảo dưỡng chuẩn bị cho chuyến từ thiện Cao Bằng cuối tuần thì mới phát hiện ra không mở được nắp capo. Sau đó Ford báo lại với em rằng cái thanh nhựa của khóa capo bị gãy (nó gọi là các đăng) và báo giá thay là hơn 1 củ. Các cụ cho em hỏi là có cách nào khác đỡ tốn chi phí hơn không ạ. Kiểu gì cũng phải thay sớm vì thứ 5 này em đi rồi.
xe em thì chưa bị gãy nhưng công nhận thằng Ford nó làm cái này trông cứ phơ phở thế nào ấy, chẳng biết khi nào nó ạch ra nữa

Cuong0079

Xe đạp
Tuyệt vời! Bác cho e xin bản quyền với.

Bác này giỏi quá. E cũng bị đúng như vậy. Hãng đòi hơn 1 tr nhưng e thấy k cam lòng. Bác giúp e với

Cuong0079

Xe đạp
Bác chỉ e với. E cũng bị lỗi này. Hãng đòi hơn 1 tr cho 1 khớp nhựa thật k cam lòng