[Funland] [khẩn-nghiêm túc] CCCD thêm dòng số CMND trước đây. Bác nào liên quan đề xuất giúp

maixuanhuong

Xe tăng
Vâng cụ, hay số em hên. Viettel, Mobifone, VCB, SCB, BHXH quận Tây Hồ, Thuế Đống Đa.. em đổi hết thông tin rồi
Em cmnd năm 2009, mấy lần định đi đổi nhưng thấy chưa ổn lắm, đợi các Bác ấy nghĩ hết thứ để gắn lên đó rồi em đổi một thể, chứ nay thêm cái này, mai thêm cái khác thì mất công lắm.

Bigcat1

Xe buýt
Nghiêm túc thưa với cụ là BCA đã nghĩ đến việc đó ngay từ đầu, nhưng có nhiều nguyên nhân để việc đó không khả thi. CMND 9 số do mỗi địa phương tự cấp, công dân khi chuyển hộ khẩu thường trú thì sẽ phải đổi CMND => đổi số => một người có thể có nhiều số CMND 9 số. Hệ thống trước đây ko liên thông, nên vẫn xảy ra việc trùng số CMND. Nếu ghi thông tin số CMND 9 số lên thẻ CCCD thì phải ghi số nào (trường hợp nhiều số) và cần phải ghi rõ nơi cấp, ngày cấp, diện tích thẻ CCCD ko đủ chỗ để có quá nhiều thông tin như vậy. Hơn nữa các nội dung thể hiện trên thẻ CCCD là những thông tin cơ bản nhất của công dân và phải được Luật hóa, được Quốc hội thông qua.
Em thấy lý luận này ko thuyết phục.
Cho dù trùng số. Nhưng họ tên, ngày tháng năm sinh có trùng ko.
Đó là những thông tin cơ bản bất kỳ giấy tờ nào cũng phải có. Các giấy tờ quan trọng như Sổ đỏ, Hộ khẩu còn thêm các thông tin khác như Nguyên quán,....
Xác suất 2 người trùng số CMND, trùng Họ và tên, trùng ngày tháng năm sinh là không có. Hay giống như kiểu trúng Vietlot ko đeo mặt nạ.
Bộ CA ko chịu đưa số CMND cũ vào Căn cước gây phiền hà cực kỳ lớn cho dân.

Dogmatix

Xe tăng
Hiện trạng là CCCD bây giờ phải mang theo giấy chứng nhận đổi CMND sang CCCD mà phải công chứng. Bác nào làm ở trên đề xuất cho sếp nói bên thiết kế phôi thẻ thêm dòng "Ghi chú: Số CMND cũ ....." để dân đỡ mang thêm một tờ giấy nữa.
Tỷ lần cảm ơn.
Nghiêm túc và kính thư.
Cái này hình như là mới hay sao ấy nhỉ? Hay là từ 9 số sang CCCD họ yêu cầu phải vác thêm tờ giấy chứng nhận này? Vì theo lời đồng chí CA khu vực của em thì CMND 12 số sau này đổi lên CCCD sẽ giữ nguyên 12 số đấy.

Dogmatix

Xe tăng
Cụ trả lời linh tinh, số cmt là duy nhất hoặc tính cái sau khi cập nhật lần cuối. Em chưa thấy ng nào có cùng lúc 2 số cmt. Ngụy biện.
Cụ chưa thấy người nào có cùng lúc 2 số CMT thì cũng không có nghĩa là hoàn toàn không có để cụ thấy ;))
Cụ đừng áp đặt cái sự "thấy" của mình vào người khác, nó chủ quan quá.
Báo cáo cụ, em biết ít nhất là có 3 người có cùng lúc 2 số CMT loại 9 số. Mà em biết có 3 thì sợ nhiều cụ khác biết tới 30 ấy chứ chả đùa :D

bimbim5656

Xe container
Cụ chưa thấy người nào có cùng lúc 2 số CMT thì cũng không có nghĩa là hoàn toàn không có để cụ thấy ;))
Cụ đừng áp đặt cái sự "thấy" của mình vào người khác, nó chủ quan quá.
Báo cáo cụ, em biết ít nhất là có 3 người có cùng lúc 2 số CMT loại 9 số. Mà em biết có 3 thì sợ nhiều cụ khác biết tới 30 ấy chứ chả đùa :D
Đó là lỗi của CQQL, họ quản lý con người chặt lắm mà, có hẳn TC2, TC5 với hàng nghìn con người lùng sục khắp mọi nơi. Bao nhiêu lần tổng kiểm tra nhân khẩu toàn quốc để làm gì. Điều này cho thấy cơ sở dữ liệu và số hóa quá kém.
Trở lại vấn đề CCCD, tại sao k có dòng nhỏ ghi số cmt cũ để dân đỡ mệt với các loại giấy tờ do lịch sử để lại. Còn người nào có nhiều hơn một số cmt thì phải sửa sai đi.

REBEL250

Xe tải
Tại sao các anh không dùng passport mà dùng cccd?
Mình vứt cmmd lâu rồi

tienaka

Xe điện
E sắp đổi từ CMT qua CCCD vì vừa rồi làm rớt đâu mất. Tìm hiểu mới thấy đủ thứ trên đời liên quan. Từ thuế. Ngân hàng...

adng

Xe điện
Tại sao các anh không dùng passport mà dùng cccd?
Mình vứt cmmd lâu rồi
Bác chưa bị hành rồi. Hộ chiếu chỉ dùng bay qua bay lại thôi chứ chưa có nghị định nào thay thế cả.
Với lại lỡ hộ chiếu hết hạn bác làm lại kiểu gì? Em đi làm lại cái sắp hêt hạn phải nộp theo CCCD với giấy chứng nhận đổi CMND

fishbed4

Xe tăng
Các loại giấy tờ trước đây làm theo chứng minh nhân dân,bây giờ cụ làm thẻ CCCD xong lỡ đánh mất luôn cái CMND, cụ mang thẻ căn cước ra làm các giấy tờ đã đăng ký bằng CMND cũ kia xem được không.
Hôm qua em vừa ra VCB làm lại thẻ ATM do bị mất. Tk và thẻ cũ em làm dùng CMND. Em đưa CCCD ra vẫn đc cấp lại thẻ bt.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net