[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

phuongmit

Xe cút kít
Ông mạnh cover ông kia thì cũng thừa khả năng kiểm soát đc vợ mình chứ , ngoài ra cũng không chiều ông kia quá lại hư mất ngay
Kiểm soát hay k tạm thời k bàn đến, nhưng thực tế cho 10 thì báo 7 thôi cụ ạ, ai cũng có tâm lý tiếc của nhà mình cả thôi. Và nên giúp 1 vài lần, ra tấm món hoặc cho cái cần câu chứ tháng nào năm nào cũng gánh thì cũng tan trường sớm thôi

Phuongntk

Xe tải
Em không bứt lên đc hả cụ
Có vợ khác ngay á cụ. Em bứt lên trả đủ cho anh. Em lấy vợ may mắn hai vc thoáng tính cho vc anh, các cháu nhiều thứ. Khi anh có của ăn của để hơn bắt đầu muốn tách hẳn ra ko muốn đi lại với gia đình em nữa

konachi102

Xe buýt
Kiểm soát hay k tạm thời k bàn đến, nhưng thực tế cho 10 thì báo 7 thôi cụ ạ, ai cũng có tâm lý tiếc của nhà mình cả thôi. Và nên giúp 1 vài lần, ra tấm món hoặc cho cái cần câu chứ tháng nào năm nào cũng gánh thì cũng tan trường sớm thôi
E đồng ý với cụ nên cho cần câu cơm hơn cho cá

DurexXL

Xe lăn
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Nhà em

Bố em có 2 bà, em là con bà sau
Mẹ cả của em mất 10 năm thì Bố em mới cưới Mẹ em

Từ nhỏ lớn lên, em đã sống trong 1 đại gia đình gắn bó cứ tháng 1 lần là các anh chị con Mẹ cả (đều trưởng thành rồi) đều mang các cháu về tụ tập
Bố Mẹ em vẫn làm giỗ Mẹ cả ở nhà và tất cả anh chị, các cháu đều tụ về như 1 ngày họp gia đình toàn thể trong năm (ngày 1 Tết là mặc định rồi)

Bố em mất đã gần 20 năm
Mẹ em mất hơn 3 năm

Sau khi Bố em mất, khi Mẹ em còn sống, ngày Giỗ Bố đã trở thành Ngày đoàn tụ của Đại gia đình như ngày Giỗ Mẹ cả

Sau khi Mẹ em mất, thì ngày Giỗ Mẹ em đến nay tiếp tục trở thành ngày đoàn tụ nữa của Đại Gia đình

Sáng 1 Tết, các anh chị đã U60, U70 vẫn quần tụ về hương khói cho Bố Mẹ rồi rồng rắn các anh chị em đi sang nhà nhau

Nếp nhà được thiết lập, duy trì và vun vén, mỗi nhà mỗi khác Cụ ạ

caisua

Xe lăn
Em thì rất ghét con em em vì nó ăn chay trường nên rủ nhà nó đi ăn cứ có đứa gọi riêng 1 mâm ngồi ra 1 góc. Mất công tìm quán có bao nhiêu thứ ngon mà nó cứ thờ ơ, trông rõ ghét. Tài sản thì phụ huynh chia chác sang tên hết rồi nên chả còn gì để tranh giành mâu thuẫn. Nhớ xưa còn ở gần, chung nhau mua 4B rồi nhường nhau đi rõ vui, vui nhất là nhường nhau đi bảo dưỡng sửa chữa, lắp thêm đồ

Chỉnh sửa cuối:

ndkhoiits

Xe tải
Em thấy sống xa nhau, ít gặp mặt chuyện trò cũng làm cho xa cách nhau hơn. Thế nên em dự tính đến khi bố mẹ mất đi, thì về dựng cái nhà bé bé ở đất bố mẹ cho 2 anh em, để trước mắt là thuận tiện việc vợ chồng con cái có chỗ để về quê, như thế sẽ thường xuyên qua lại hơn

doctor103

Xe điện
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Nhà cụ thật may mắn khi vẫn còn tụ tập chia sẻ khi các cụ còn sống, chứ em biết có nhà thì bố mẹ là nguyên nhân chính gây mâu thuẫn anh em, cứ bên trọng bên khinh, rồi gây bất hòa để mình luôn là trung tâm

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thì nghĩ cuộc sống vốn nó là như thế chả nên nghĩ gì nhiều. Ví dụ như tình cảm của bố mẹ em với anh chị của bố mẹ rất tốt nhưng đến thế hệ bọn em mới đời thứ hai cũng xa cách nhiều đến đời thứ ba chắc chỉ như người quen.
Giờ hiện đại, mọi thứ đều nhanh, cả chuyện đến đi, tan hợp cũng nhanh hơn bình thường. Thời gian rảnh không có nhiều nên phạm vi các mối quan hệ cũng thu hẹp.

cha biet chi

Xe điện
Em 33 xuân thôi nhưng cá nhân e thấy thời bố e và các chú thì sống vs nhau chán lắm.người có tiền thì sống kiểu có tiền.có cv giỗ chạp thì về nhà chả đụng tay chân việc gì.về đánh chén xong đi mà đóng góp như nhau.lại dk bố mẹ anh e quý hơn.còn người nghèo ở nhà thì chăm chú làm việc ngồi ăn còn chạy đi chạy lại lo đồ ăn. Thế nên lớn lên rồi mới biết giàu nghèo anh e tình cảm quan trọng.nay sống mai chết nhưng giá trị để lại cho nhau k có thì con cháu sẽ mất đi theo từ đó.

Cụ trăn trở thế là cực kỳ có tâm và có trách nhiệm với gia đình, những người như cụ thật đáng kính trọng.

Theo em, cuộc sống nó lúc căng lúc trùng tuỳ vào bối cảnh. Giả dụ như lúc này nhiều người kinh tế eo hẹp thì các việc khác hay bị bị lơ là. Nếu để lơ là lâu quá nó sẽ thành lối mòn.

Lúc này anh em thiếu đậm đà thì chính mình lại phải mạnh mẽ lên, về quê nhiều hơn, mỗi lần về chủ động làm mọi cách cho anh em thắm đượm trở lại, ko về quê thì cũng "vẽ việc" ra để tương tác. Suy cho cùng thì việc đó cũng là trách nhiệm, nghĩa vụ của mỗi thành viên.
Quan trọng nhất là ở tấm lòng, mình càng quảng đại thì tình cảm anh em sẽ theo đó mà thắm nồng. Nói thẳng ra là không được tiếc tiền, ko đc so đo thiệt hơn.
Giả dụ, tết này cụ cứ qua 2 thông gia chúc tết mừng tuổi các cụ, tự nhiên anh trai và em trai sẽ thấy mát mặt, anh em sẽ đậm đà hơn.
Giống như trong làm ăn thôi, khi mình chạm được đến lợi ích của đối tác họ sẽ bắt tay với mình. Chưa bắt tay với mình là do mình chưa chạm đến lợi ích của họ :D

Chỉnh sửa cuối:

konachi102

Xe buýt
Cụ trăn trở thế là cực kỳ có tâm và có trách nhiệm với gia đình, những người như cụ thật đáng kính trọng.

Theo em, cuộc sống nó lúc căng lúc trùng tuỳ vào bối cảnh. Giả dụ như lúc này nhiều người kinh tế eo hẹp thì các việc khác hay bị bị lơ là. Nếu để lơ là lâu quá nó sẽ thành lối mòn.

Lúc này anh em thiếu đậm đà thì chính mình lại phải mạnh mẽ lên, về quê nhiều hơn, mỗi lần về chủ động làm mọi cách cho anh em thắm đượm trở lại, ko về quê thì cũng "vẽ việc" ra để tương tác. Suy cho cùng thì việc đó cũng là trách nhiệm, nghĩa vụ của mỗi thành viên.
Quan trọng nhất là ở tấm lòng, mình càng quảng đại thì tình cảm anh em sẽ theo đó mà thắm nồng. Nói thẳng ra là không được tiếc tiền, ko đc so đo thiệt hơn.
Giả dụ, tết này cụ cứ qua 2 thông gia chúc tết mừng tuổi các cụ, tự nhiên anh trai và em trai sẽ thấy mát mặt, anh em sẽ đậm đà hơn.
Giống như trong làm ăn thôi, khi mình chạm được đến lợi ích của đối tác họ sẽ bắt tay với mình. Chưa bắt tay với mình là do mình chưa chạm đến lợi ích của họ :D
Cụ dạy chí phải. Trong gia đình có em ở xa nên thi thoảng 3-4 tháng có việc em mới về một lần. Đó cũng ko phải quê em, mà là nơi các cụ lập nghiệp. Ma chay hiếu hỉ chủ yếu ở quê . Em ở gần em duy trì tháng 1-2 lần ae ngồi với nhau

blackpaint

Xe container
Bên ngoại nhà e thì sau khi bà ngoại em mất chỉ còn ông ngoại, anh em bất hòa, cậu với 3 chị em ko nhìn nhau nữa. Trước thì cứ mùng 1 là hội tụ đầy đủ con cháu. Bên đằng ngoại nhà vợ cũng y hệt, thật sự khó hiểu vì trước khó khăn thì đoàn kết, giờ có đk lại như vậy

vanhai493

Xe điện
Mấy nữa mùa hè thì tụ tập làm 1 chuyến đi chơi cùng nhau để gắn kết hehe
Có thể là đi biển chả hạn hoặc đi núi, tùy theo tình hình thực tế
Đi rồi chụp sbbr, r đựanvsò đó có cái bàn tán

sskkb

Xe tăng
Chịu khó đứng ra tụ tập thôi, quan trọng có người nhiệt tình không vụ lợi có lý do hợp lý
Các cụ khác nói đều đúng, nhưng có cmt của cụ này là phù hợp nhất với hoàn cảnh chủ thớt.
Cứ năng đi lại, gặp gỡ là thân thiết ngay. Trong nhà mà có những người ko hợp nhau, ít gặp thì lại càng phải có 1 ông đứng giữa kêu gọi tụ tập thì mới được.

À , lập 1 group zalo/Messenger để ae trong nhà chém gió với nhau cũng là 1 cách tốt để kết nối những người ở xa cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Tuấn 3s

Xe tăng
Dạ đến dù nhiều cái quan điểm sống khác nhau nhưng không cãi nhau bao giờ cả cụ ah
Chà, như này mà còn thấy khó gần nhau nữa thì... Hay cụ xem tiếp cận vấn đề bằng cách tìm những điểm chung mới giữa các gia đình xem sao. Ví dụ từ con cái này, từ sở thích chung này, v.v...

victory-henry

Xe buýt
E quan sát thì từ thời đại kte khó khăn đến khá giả đều tiềm ẩn nguy cơ cụ ạ. Nhất là giai đoạn lập gia đình thì 2ae càng có xu hướng xa nhau. Ví dụ 1 ông mạnh hẳn có thể cover ông kia nhưng cũng phải tế nhị, để vợ mình k cảm thấy là tiền nhà mình cho đi nhiều quá, đồng thời cũng khéo léo cho vợ ông dc trợ giúp k cảm thấy chạnh lòng. Rồi còn ti tỉ yếu tố và tình huống nữa
Tại ông mạnh...ko phân biệt rõ..phần đưa về vợ con...phần trợ giúp ace, người thân thôi cụ..

Thang máy ASAKY

Xe đạp
Website
thangmayasaky.vn
Vì vậy ai còn các cụ cố gắng thăm nom quà cáp, cuộc sống phải tha phương cầu thực gặp các cụ được mấy lần đâu.

Thuantrung

Xe tăng
Tính em hơi hoài cổ , nghĩ lúc bé anh chị em đùm bọc tình cảm với nhau . Mà từ khi bố em mất tình cảm anh chị em đi xuống . Bme đúng là sợi dây gắn kết anh em với nhau
Khi nào gia đình anh chị em có công to, việc nhỏ bác đều quan tâm hỏi han, góp công góp sức, góp tiền thì tự dưng tình cảm anh chị em nó sẽ bền chặt hơn bác ạ

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ chủ vẫn còn mẹ mà; đây là điều quan trọng để anh em tợp hợp. Còn mất cả bố lẫn mẹ rồi thì một số gia đình giống cụ chủ nói là chỉ coi nhau là người thân. THậm chí một số còn chả gặp nhau cho dù đến ngày giỗ bố mẹ. Giờ cuộc sống hiện đại; một số bạn trẻ thì coi trọng những người trên mạng xã hội; kéo họ lại gần với mình mà xa những người thân của mình hơn. Giờ lớp trẻ nó chỉ cần cái điện thoại ngồi xem; chả cần gặp ai. Thậm chí một số em thấy ông bà còn sống nhưng nó cũng chả thích về thăm ông bà. Giữ được gia đình, hàng xóm, ... theo truyền thống giờ khó lắm cụ chủ ạ và gần như không thể sống tình cảm như họ hàng thời 9x trở về trước; Công nghệ thông tin nó đã làm con người thay đổi nhiều!
PS: Nếu cụ chủ thấy có vấn đề như cụ nói thì cụ đứng ra hô hào những người anh em của mình đi. Họ là anh em ruột của mình cơ mà; họ là gần gũi nhất với mình rồi , trừ mẹ cụ ra thì làm gì còn ai gần hơn!

Chỉnh sửa cuối:

ngxchinhs

Xe tải
Câu này em không cho là đúng. Nó chỉ là một kiểu suy nghĩ ngu dốt, và độc hại. Bố mẹ ntn thi anh em vẫn anh em trong gia đình. Còn sự việc ko chia sẻ đó là do cách các con sống không hòa... Cái câu kiểu như này nó lan tràn chỉ thể hiện sự ích kỷ của số ít, cố gắng lấp liếm cái ích kỷ bản thân để giải thích bằng 1 câu kiểu này. Rất đáng ghét.