Khóa điều khiển từ xa không hoạt động ở Metro Thăng Long

thangnguyentoan

Xe máy
Em chạy In V, cứ 1 tuần 1 lần đi Metro TL mua đồ ăn. Khi đỗ xe ở bãi (có mái che) em không tài nào dùng điều khiển để khóa xe được, đành phải khóa bằng tay. Mấy lần trước em tưởng do điều khiển có vấn đề, thời gian gần đây em mới để ý và nhờ những bác đi In đỗ gần thử hộ. Kết quả là cũng không khóa được bằng điều khiển (em chưa thử ở các dòng xe khác). Theo em khả năng khu vực này có thiết bị gì đấy phát sóng gây phá sóng của điều khiển ôtô.
Em post lên để các bác lưu ý khi đỗ xe ở đây nên kiểm tra lại xem xe đã khóa chưa trước khi vào mua hàng

mexedep

Xe đạp
Mình cũng bị y hệt như vậy, nhưng mà mình đi Altis 1.8AT. Khi mua hàng xong ra mở cửa bằng điều khiển nhưng không thấy nháy đèn, nhưng vẫn mở được cửa. Nghi ngờ khóa lại và bấm điều khiển vẫn không được. May mà không bị mất 100t trong cốp.

homthurac

Xe tăng
Dạ! Thưa các cụ! Ở VN giờ em mới nghe thấy nhưng ở nước anh bạn Khựa và Mẽo thì em nghe thấy nhiểu rồi ạ. Nhưng thiết bị này chỉ phá sóng được trong bán kính ngắn thôi ạ, muốn làm trên diện rộng thì phải có nhiều cái ạ. Đây là công cụ của nhưng tên đạo trích nên các cụ lưu ý nhé!

Cuongga

Xe tải
Dạ! Thưa các cụ! Ở VN giờ em mới nghe thấy nhưng ở nước anh bạn Khựa và Mẽo thì em nghe thấy nhiểu rồi ạ. Nhưng thiết bị này chỉ phá sóng được trong bán kính ngắn thôi ạ, muốn làm trên diện rộng thì phải có nhiều cái ạ. Đây là công cụ của nhưng tên đạo trích nên các cụ lưu ý nhé!
Oài, có chuyện này cơ à? Trộm cắp giờ gớm thật.

Mình cũng bị y hệt như vậy, nhưng mà mình đi Altis 1.8AT. Khi mua hàng xong ra mở cửa bằng điều khiển nhưng không thấy nháy đèn, nhưng vẫn mở được cửa. Nghi ngờ khóa lại và bấm điều khiển vẫn không được. May mà không bị mất 100t trong cốp.
Theo như trên thì khi bác "ra" mở không thấy nháy đèn nhưng vẫn "mở" được, chắc là do lúc vào chưa khóa được :)

tuyenvpt

Xe tăng
ở Metro là hiện tượng nhiễu với tần số của điều khiển thôi chứ trộm nó đã định ăn cắp thì nó phải phát ra cái tần số để mở được chứ đằng này là vô hiệu hóa các loại khóa điều khiển cơ mà. Trộm nó chả dại gì phát ra cái sóng đó để rồi dùng chìa mở để cho xe báo động loạn lên

Cuongga

Xe tải
ở Metro là hiện tượng nhiễu với tần số của điều khiển thôi chứ trộm nó đã định ăn cắp thì nó phải phát ra cái tần số để mở được chứ đằng này là vô hiệu hóa các loại khóa điều khiển cơ mà. Trộm nó chả dại gì phát ra cái sóng đó để rồi dùng chìa mở để cho xe báo động loạn lên
Bác không hiểu việc này rồi.

Nếu do bọn trộm bày trò ra thì nó phá sóng để mình bấm khóa xe nhưng không khóa được, cứ thế đi vào Metro, còn nó đợi 1 lúc, bố trí cảnh giới rồi chui vào xe trộm đồ, thế thôi, chứ không ăn cắp cả xe.

tuyenvpt

Xe tăng
Bác không hiểu việc này rồi.

Nếu do bọn trộm bày trò ra thì nó phá sóng để mình bấm khóa xe nhưng không khóa được, cứ thế đi vào Metro, còn nó đợi 1 lúc, bố trí cảnh giới rồi chui vào xe trộm đồ, thế thôi, chứ không ăn cắp cả xe.
99% các cụ khi bấm điều khiển đều nhìn đèn xi nhan nháy hoặc nghe tiếng còi chíp, đèn đã nháy và còi đã kêu là xe đã đc khóa rất hiếm có cụ bấm mà ko để ý. Ở Metro là do sóng vô tuyến của 1 thiết bị nào đó đã gây nhiễu cho các loại đk xe, tôi đã từng ngồi theo dõi xe các cụ bị đơ đk ở đây khi ngồi đợi vợ cả vào mua hàng.

halie

Xe hơi
Chẳng phải trộm cắp gì đâu. Metro bị, tòa nhà 34 Láng Hạ của VINACONEX cũng thế. Đến đấy thì phải khóa bằng chìa thôi

Pitt

Xe điện
Cái này nói cũng nhiều rồi bác ạ. Nhắc lại cho mọi người biết cũng không sao. Các bác nên chú ý kẻo mất tiền oan

Prius

Xe buýt
Các cụ cứ để xe ở ngoài cái nhà để xe có mái che tôn đảm bảo sẽ khóa được cửa thôi.Còn để sát cạnh hành lang ra của cửa ra Metro thì nó bị nhiễu tín hiệu của điều khiển do một số xe có trùng bước sóng phát ra của hệ thống cửa an ninh (cửa phát hiện mang đồ ra khi chưa thanh toán)cái này các siêu thị hiện đại đều có.Do vậy càng để xe gần cái cửa đó thì càng khó khóa xe, một số xe còn không thể khóa đựoc cửa nữa.
Một cách nữa là các cụ phải tìm được vị trí của các đầu antenna nhận tín hiệu chìa điều khiển(một số xe sơ đồ chỉ dẫn vị trí bằng hình vẽ ở trong User Manual) xe Toyota thì nó nằm bên sườn xe và một phần ở nóc xe. Khi đó đứng gần vị trí đó bấm điều khiển, tín hiệu phát ra từ điều khiển mạnh hơn, code rõ hơn sẽ khóa/mở được cửa.
Một số xe có công nghệ Immobilizer lại dùng chìa RFID (radio frequency identification – nhận dạng tần số vô tuyến) Chip điện tử RFID sẽ gửi đi một mã gồm 40 xung phát ra với các tần số khác nhau. Chip RFID tương ứng trong xe sẽ nhận mật mã này và truy nhập vào phần mềm của xe để so sánh. Nếu mật mã đúng cửa xe sẽ mở ra.Trong TH này thì khả năng mở là khó hơn vì mỗi lần phát tín hiệu ra từ điều khiển nó lại đổi tần số phát 1 lần (random), không có giải tần giống nhau như các loại thông thường hạn chế tối đa việc ăn cắp copy code mở khóa. Chìa RFID trang bị cho các xe hạng sang và siêu sang.
Trở lại với việc khó khóa hay không mở được xe khi đi vào vùng phủ sóng của thiết bị an ninh, chỉ còn cách để xe xa ra khỏi vị trí đó là hệ thống vô tuyến của xe sẽ lại hoạt động bình thường.Một số xe có chìa cơ khí để tránh phiền hà có thể rút chìa ra cắm vào ổ khóa trên cửa xe là có thể khóa được xe.
Việc này không xảy ra với tất cả các xe, một số loại xe vẫn có thể hoạt động bình thường do không trùng với dải tần số phát sóng ngắn của các cửa an ninh đó.Để kiểm chứng cho việc nhiễu sóng cùng dải tần số, các cụ có thể làm 1 bài test như sau: Tìm một loại xe cùng đời (giống hệt nhau)đỗ cạnh nhau sau đó 2 bàn tay cầm 2 chìa có điều khiển của chiếc xe đó cùng bấm khóa/mở đồng thời tại một thời điểm (phải nhớ là chắc chắn bấm 2 khóa tại cùng 1 thời khắc nhé).Kết quả sẽ đáng ngạc nhiên: Chẳng chiếc xe nào khóa/mở được cửa do không nhận và giải mã được tín hiệu phát ra từ 2 chiếc điều khiển đó cả, 2 tín hiệu cùng chung 1 dải tần phát ra gây nhiễu cho nhau khiến việc xử lý của bộ giải mã nằm trong xe không nhận được đúng mã (code) của mình.

Chỉnh sửa cuối:

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Chuẩn, em từng bị vụ này ở Metro Thăng Long. Đưa 2 em chân dài đi mua hàng mà gửi xe bấm khóa mãi không thấy nó nháy. May mà em có tính cẩn thận nên thường xuyên kiểm tra khóa cửa của xe có ok không ngay cả khi đèn nháy. Chẳng mất mấy thời gian đúng không các bác. Thế rồi lay hoay mãi, không biết làm sao, gọi điện comment với chú sâu. Chú ấy nói mang đến kiểm tra lại khóa. Cứ tưởng phải ngồi lại trông xe, mãi sau mới nghĩ ra khóa tay. Quê độ với 2 em chân dài quá. Khi ra khỏi Metro lại khóa bình thường. Thở phào nhẹ nhõm, tưởng hỏng.

syhai

Xe máy
Chuẩn, em từng bị vụ này ở Metro Thăng Long. Đưa 2 em chân dài đi mua hàng mà gửi xe bấm khóa mãi không thấy nó nháy. May mà em có tính cẩn thận nên thường xuyên kiểm tra khóa cửa của xe có ok không ngay cả khi đèn nháy. Chẳng mất mấy thời gian đúng không các bác. Thế rồi lay hoay mãi, không biết làm sao, gọi điện comment với chú sâu. Chú ấy nói mang đến kiểm tra lại khóa. Cứ tưởng phải ngồi lại trông xe, mãi sau mới nghĩ ra khóa tay. Quê độ với 2 em chân dài quá. Khi ra khỏi Metro lại khóa bình thường. Thở phào nhẹ nhõm, tưởng hỏng.
Nếu thế bác cử 1 em vào mua thôi còn 1 em thì ở lại cùng bác ..... trông xe.:))

civic pro

Xe tải
civic nhà em vào đấy vẫn ngon choét cụ ạ

Em cũng bị ... đỗ ngay ở gần cửa vào. Bấm điều khiển ko ăn đành phải khoá tay. Cứ tưởng điều khiển hết pin, nhưng dùng từ hôm ấy đến hôm nay chưa thấy hết. Hoá ra bị phá sóng

tuoitreyeunuoc

Xe đạp
oh hay nhỉ thế mà con xe của em chẳng bị làm sao thậm chí em còn ở trong metro bấm khóa mở cho người nhà lấy đồ vẫn bình thường, thấy ở tòa nhà vinaconex láng hạ cũng có người bảo em cũng thử nhưng cũng ko thấy gì chắc thiết bị phá sóng chỉ ảnh hưởng đến từng loại xe, hay tần số gì đó

obgoliver

Xe tải
Em bị mấy lần dồi, để trong mái tre hay ngoài vẫn bị, toàn phải khóa bằng tay. Hôm 10/10 em vào HC phía đối diẹn Metro cũng bị như vậy.

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Có mấy bác giải thích là do máy soi hàng tại cửa ra. Nhưng em dự là khu Metro có mỏ khoáng sản, mỏ sắt lớn lắm. Giống trên Thái Nguyên ấy. Nếu thế thì đất khu Metro sẽ lên vùn vụt. Em đang tính là có khi bán con VIOS còi, vay chạy thêm mua một mảnh khu này để đến lúc các nhà khoa học kết luận chính thức mình sẽ tự khai thác bán chơi. Lúc đó mình sẽ trở thành nhà tài phiệt khoáng sản giống mấy anh tỷ phú Nga.

nguyenviet

Xe tải
Không chắc là xe nào cũng bị đâu bác. Vios nhà em đỗ ở Metro Hoàng Mai, ngay cửa ra mà vẫn khóa được.