[Funland] Khởi kiện tại toà

DungPhuong0712

Xe tăng
Cháu nghĩ đôi khi tiền tệ cũng là ranh giới cần tính đến

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Minhnd

Xe điện
CCCM phải tin vào công lý nhé!

CCB

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nhờ, đã có cụ nào khởi kiện vụ án dân sự/hành chính mà thắng kiện chưa ạ? Liệu toà có xử cho mình một cách công minh và bình đẳng không ạ? Cụ nào đã có kinh nghiệm làm việc với toà chia sẻ giúp em với ạ.

Em cảm ơn các cụ.
Em nhớ mãi vụ cụ thanh kiện "ngã Tam không phải ngã Ba" mà mất lòng tin vào bọn đầy tớ.

issie

Xe tải
Bác đọc sót không?
Em đọc rất rõ chữ time của cụ ạ :). Nhưng em nghĩ vế trên mới là cái quyết định nên em chỉ trích dẫn cái đó. Vì thời gian (nếu em hiểu đúng ý cụ là thời gian) thì em không thiếu ạ.

bactet

Xe máy
Em đang ở tình huống bị đơn kháng cáo phúc thẩm Toà HN vụ thừa kế. LS cũ phiên sơ thẩm thì quá tự tin nên kết quả thì tệ. Sang phúc thẩm LS mới đúng kiểu các cụ nói trung dung em ức chế lắm muốn học hỏi các cụ ạ. Cũng đọc đủ cả các điều khoản và cả tỉ việc liên quan đến mức thuộc lòng cùng với bằng chứng mình đã có mà LS mới lúc nào cũng kêu yếu tố của mình đúng nhưng yếu nên không dùng được. Việc nhà em là đơn giản đến mức đòi lại kỷ phần của bà già em mà cũng không xong vì bọn Sơ thẩm quá láo. Em muốn học hỏi các cụ là do em chưa đủ xiền hay vấn đề LS ạ. Giá HĐ của em khá cao mà thấy vấn đề giải quyết nó rất bất ổn. Em đòi quyền lợi cho bà già nhà em, LS mới trước cũng làm Thẩm phán và phía nguyên đơn thực sự có mối quan hệ, cũng hành nghề LS. Mong các cụ am tường chỉ giáo lỗi phía em hay khâu nào và cái gì cần cải thiện ạ.

Son23

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nhờ, đã có cụ nào khởi kiện vụ án dân sự/hành chính mà thắng kiện chưa ạ? Liệu toà có xử cho mình một cách công minh và bình đẳng không ạ? Cụ nào đã có kinh nghiệm làm việc với toà chia sẻ giúp em với ạ.

Em cảm ơn các cụ.
Cụ định kiện hành chính đúng ko ạ. Vậy cụ có thể search đọc các vụ kiện hành chính, nhiều vụ Tòa phán người kiện thắng đấy ạ. Cụ không nên mặc định sẽ bị thế nọ thế kia vì ngành nghề nào chả có người this người that. Làm thực tế mới rõ được. Và mình cần chuẩn bị thật kĩ lưỡng, nghiên cứu kĩ luật, tài liệu chứng cứ đầy đủ, rõ ràng. Cụ update quá trình theo kiện nhé. Có vấn đề gì cứ ra tòa là xu hướng văn minh đấy chứ.

Gaffer

Xe tăng
Em đang ở tình huống bị đơn kháng cáo phúc thẩm Toà HN vụ thừa kế. LS cũ phiên sơ thẩm thì quá tự tin nên kết quả thì tệ. Sang phúc thẩm LS mới đúng kiểu các cụ nói trung dung em ức chế lắm muốn học hỏi các cụ ạ. Cũng đọc đủ cả các điều khoản và cả tỉ việc liên quan đến mức thuộc lòng cùng với bằng chứng mình đã có mà LS mới lúc nào cũng kêu yếu tố của mình đúng nhưng yếu nên không dùng được. Việc nhà em là đơn giản đến mức đòi lại kỷ phần của bà già em mà cũng không xong vì bọn Sơ thẩm quá láo. Em muốn học hỏi các cụ là do em chưa đủ xiền hay vấn đề LS ạ. Giá HĐ của em khá cao mà thấy vấn đề giải quyết nó rất bất ổn. Em đòi quyền lợi cho bà già nhà em, LS mới trước cũng làm Thẩm phán và phía nguyên đơn thực sự có mối quan hệ, cũng hành nghề LS. Mong các cụ am tường chỉ giáo lỗi phía em hay khâu nào và cái gì cần cải thiện ạ.
Em đọc ở trên thì nắm được nội dung: mẹ cụ là bị đơn tham gia gia vụ kiện phân chia tài sản, án sơ thẩm đã xử theo chiều hướng bản án bất lợi cho nhà cụ; cụ đang kháng cáo và có luật sư từng là thẩm phán tuy nhiên luật sư đang có thiên hướng giải quyết dĩ hoà vi quý không muốn đấu tranh với lý do chứng cứ/lý lẽ đúng nhưng yếu. Các nội dung cụ thể thì chưa có.

Đầu tiên em khẳng định rằng không có chứng cứ/lý lẽ đúng nhưng yếu, đã đúng là đủ mạnh. Chỉ có không đầy đủ/không đúng thì không được coi là chứng cứ/không được dùng làm cơ sở tranh tụng trước toà thôi. Khi đã làm việc thì không cần khéo léo, dùng từ mềm mỏng với nhau, cụ hỏi thẳng luôn quan điểm luật sư nhà cụ là yếu tố đó có dùng được không, không dùng được vì sao? Giải thích cụ thể đến khi hiểu được trên cơ sở pháp luật. Không có chuyện đúng mà yếu với mạnh. Nếu không dùng được vì lý do cụ thấy hợp lý thì bỏ luôn tìm hướng khác.

Có những thẩm phán rất giỏi, giàu kinh nghiệm, nhưng như những nghề khác không phải ai cũng giỏi, hoặc ai cũng giỏi mức độ đều nhau. Nếu phía bên kia họ định hướng được theo lập luận của họ, bẳng cách cung cấp cho thẩm phán các điều luật, các mối liên kết, chứng minh rằng như thế là chặt chẽ thì thẩm phán có thể hơi "lười biếng" nghĩ hướng khác mà nghiêng theo cách bên kia cung cấp.

Ở một vị trí đưa ra quyết định, đầu tiên là cụ sợ làm chưa chuẩn mà bị xé chuyện ra đã, rồi mới nghĩ đến việc có nhận được lợi ích cá nhân gì không. Thế nên cụ sẽ có phản ứng tự nhiên là ít khi chống lại bên thể hiện có kiến thức, có kinh nghiệm, sẵn sàng chiến đấu, vì nó dễ đúng và chứng minh cụ đúng cùng nếu cụ về phe nó, nó dễ đấm đá gây thương tích cao dù cụ thắng nhưng theo phe ngược lại. "Quà cáp" chỉ mang tính chất cảm ơn, kể cả cảm ơn rải rác nhưng không phải số lớn, làm việc dựa trên lý lẽ thì họ mới nể. Nếu họ thấy chỉ làm việc trên tinh thần quà cáp, qua lại anh anh em em "quen còn lèn cho đau", vừa mất nhiều chi phí, vừa tạo thói quen cho bên có quyền nghĩ rằng cụ không biết gì, dễ bắt nạt, xử ra cái kết quả trung dung hai bên không thiệt quá không lợi quá là hoà cả làng, nhàn nhã.

Nói hơi dài, việc thì từng trường hợp cụ thể khác nhau, nhưng tinh thần chung chỉ có một. Cứ đúng thì phải thắng. Nghe luật sư nói cụ yếu ở đâu, vì sao yếu, rồi tự bới luật xem có cái gì, hướng gì, để củng cố khả năng thắng của cụ không. Không phụ thuộc hoàn toàn vào luật sư, họ là người tư vấn, cụ là người quyết định. Cụ nghe thấy hợp lý thì quảng đại quần chúng mới thấy hợp lý, và thẩm phán có xác suất cao thấy hợp lý được.

sthd

Xe lăn
ra ttoaf rồi mới thấy thấm thía cái câu cụ nào đã nói: luật dân sự, xử thế nào cũng được!
luật sư 100 anh thì 50 anh dốt, 40 anh thông minh nhưng lười, 5 anh láu cá chỉ thích đi đêm, 4 anh lươn lẹo xoay như điện xoay chiều! hồng phúc mới gặp được anh có tâm, có tầm, có tài!
tòa thì rau nào sâu đấy. dân thế nào, xã hội thế nào thì tòa thế ấy thôi, không phải thánh nhân, không phải Bao thanh thiên!

traxoay

Xe buýt
Câu hỏi của cụ chung chung quá. Em làm khá nhiều vụ, nói chung là toà mình giờ xử OK rồi, có thời gian hơi lâu, 1 phần vì toà cũng quá tải vụ án

phamthoaibk

Xe buýt
Theo kinh nghiệm vài lần tiếp xúc với Tòa của em thì mọi công dân đều có quyền bình đẳng trước pháp luật. Ngoại trừ 1 số trường hợp "khéo léo" hơn từ bước nộp hồ sơ và "gặp gỡ" thẩm phán. Nếu không thì đơn của cụ có khi nằm cả năm không được sờ tới.

lanhchuachaplin

Xe điện
Em cảm ơn cụ. Thế còn án hành chính thì sao hả cụ? Cụ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em, em thực sự đang cần ạ.
Phần lớn án hành chính là dân thắng cụ nhé. Vì thường là nó sai rõ lắm dân mới đi kiện.
Cái này là thầy em bảo, trước thầy làm thứ trưởng bộ tư pháp, phó hay chủ nhiệm UB pháp luật quốc hội.

lanhchuachaplin

Xe điện
Cụ nói chung chung quá, khả năng vụ của cụ rơi vào vùng xám, các yếu tố rơi vào vùng quyết định quan điểm chủ quan của thẩm phán. Đã là quan điểm chủ quan thì chịu, kể cả ls của cụ từng là thẩm phán cũng ko cãi cứng được.
Còn vụ việc cụ thể thì phải xem đủ tình tiết, bằng chứng mới tư vấn được, chứ nghe kể ko thường ko đánh giá đúng.

issie

Xe tải
Cụ định kiện hành chính đúng ko ạ. Vậy cụ có thể search đọc các vụ kiện hành chính, nhiều vụ Tòa phán người kiện thắng đấy ạ. Cụ không nên mặc định sẽ bị thế nọ thế kia vì ngành nghề nào chả có người this người that. Làm thực tế mới rõ được. Và mình cần chuẩn bị thật kĩ lưỡng, nghiên cứu kĩ luật, tài liệu chứng cứ đầy đủ, rõ ràng. Cụ update quá trình theo kiện nhé. Có vấn đề gì cứ ra tòa là xu hướng văn minh đấy chứ.
Em cảm ơn cụ. Chính vì em muốn tiến hành mọi việc một cách văn minh, không chấp nhận những lề thói khuất tất cũ, nên vụ việc của em mới bị kéo dài 3-4 năm nay rồi không giải quyết được đây cụ. Ngay từ thời gian đầu, nhiều người đã khuyên em, thôi nên làm theo lệ cũ mà mọi người vẫn làm đi, vừa được việc vừa không phải mất thời gian. Nhưng em quyết không làm, em không muốn mình đúng mà phải chịu chấp nhận những việc làm sai trái của các cơ quan. Đấy là tại em ngây thơ, chưa tiếp xúc nhiều với các cơ quan công quyền, nên vẫn tin vào lẽ phải. Giờ thì em hơi bị mất niềm tin, nên chưa vững tâm lắm với việc kiện của mình cụ ạ.

issie

Xe tải
Phần lớn án hành chính là dân thắng cụ nhé. Vì thường là nó sai rõ lắm dân mới đi kiện.
Cái này là thầy em bảo, trước thầy làm thứ trưởng bộ tư pháp, phó hay chủ nhiệm UB pháp luật quốc hội.
Em cảm ơn thông tin rất khích lệ của cụ ạ. Hy vọng thực tế đúng như thày cụ bảo.

lanhchuachaplin

Xe điện
Em cảm ơn thông tin rất khích lệ của cụ ạ. Hy vọng thực tế đúng như thày cụ bảo.
Nếu là vụ việc hành chính thì trừ khi cụ nắm 8-90% phần thắng trong tay thì tự làm, còn ko thì nên thuê luật sư. Xác định rõ lần lượt, đối tượng khởi kiện, quy phạm pháp luật áp dụng, hiệu lực thi hành đúng, bằng chứng thể hiện vi phạm "cứng".... Nên hạn chế thua ở sơ thẩm, đi kiện tiếp phúc thẩm. Vì tòa cấp trên xử phúc thẩm mà quyết định án xử sơ thẩm sai thì ảnh hưởng kha khá đến thẩm phán tòa sơ thẩm ở dưới, ảnh hưởng đến nhiệm kì sau của chánh án, thẩm phán cấp dưới.

issie

Xe tải
Nếu là vụ việc hành chính thì trừ khi cụ nắm 8-90% phần thắng trong tay thì tự làm, còn ko thì nên thuê luật sư. Xác định rõ lần lượt, đối tượng khởi kiện, quy phạm pháp luật áp dụng, hiệu lực thi hành đúng, bằng chứng thể hiện vi phạm "cứng".... Nên hạn chế thua ở sơ thẩm, đi kiện tiếp phúc thẩm. Vì tòa cấp trên xử phúc thẩm mà quyết định án xử sơ thẩm sai thì ảnh hưởng kha khá đến thẩm phán tòa sơ thẩm ở dưới, ảnh hưởng đến nhiệm kì sau của chánh án, thẩm phán cấp dưới.
Vâng, em cảm ơn cụ nhiều.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Với kinh nghiệm của tôi và việc quen biết kha khá các vị quan tòa đáng kính thì tôi tin rằng lý thuyết về quyền bình đẳng trước công đường mà tôi biết luôn đúng!
Lý thuyết trong các tài liệu trong thư viện à cụ?

lads1205

Xe tải
Em thực sự ít va vấp giới công quyền ở VN, và luôn suy nghĩ rất ngây thơ và tin vào những điều đúng đắn. Nhưng sau một quá trình theo đuổi một vụ việc, thì em bắt đầu ngộ ra. Giờ em mới hiểu ý cụ. Cụ thật là thâm thuý. Em cảm ơn cụ.
Ở Mỹ mà cụ không có tiền thuê luật sư thì cụ có tỷ lệ thắng kiện ở tòa là rất thấp
Ở đâu thì cũng thế thôi,