Không có bằng mà đi xe máy gây chết người có bị truy cứu TNHS không

oto.giacmoxa

Xe điện
Cách đây mấy hôm, người quen của tôi có cô cháu gái 17 t, ngồi xe máy do bạn trai cũng 17 t (và vì vậy chưa có bằng lái xe). Do trời mưa to và bất cẩn, cậu LX đâm vào đít xe tải, cô bé ngồi sau bị chấn thương sọ não và thiệt mạng, cậu bé lái xe may mắn thoát chết.

Nếu trường hợp này xảy là ở các nước có nền luật pháp nghiêm minh, cậu bé lái xe sẽ bị truy cứu TNHS, vì hành vi vi phạm pháp luật (lái xe không giấy phép), gây hậu quả nghiêm trọng, và hình phạt sẽ được tòa cân nhắc sau khi xem xét các yếu tố cụ thể.

Do chưa có điều kiện nghiên cứu luật VN nên tôi không biết trường hợp này ở VN có bị truy cứu TNHS không. Nhưng tôi dự là cậu bé sẽ không bị truy cứu.

Nếu như vậy thì hệ thống luật nào nhân bản (vì con người) hơn? Xin các cụ cho biết ý kiến của mình.

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Luật nào cũng nhân bản cụ ạ.
Ở VN ta bao giờ cũng Tình trước, Lý sau. Khi cái Tình không giải quyết được sẽ đến cái Lý cụ ạ.

Luật nào cũng nhân bản cụ ạ.
Ở VN ta bao giờ cũng Tình trước, Lý sau. Khi cái Tình không giải quyết được sẽ đến cái Lý cụ ạ.
Luật là luật bác ạ, không ở nơi nào có chuyện áp dùng luật thì sẽ "tình trước lý sau" bác nhé.

ChiePCW

Xe tăng
Em nghĩ trường hợp này thì truy cứu làm gì nữa, người ta có cố tình đâu. Tưởng đâm vào người khác chứ tự đâm để chết người ngồi sau mà.

TechVNS

Xe tải
Cách đây mấy hôm, người quen của tôi có cô cháu gái 17 t, ngồi xe máy do bạn trai cũng 17 t (và vì vậy chưa có bằng lái xe). Do trời mưa to và bất cẩn, cậu LX đâm vào *** xe tải, cô bé ngồi sau bị chấn thương sọ não và thiệt mạng, cậu bé lái xe may mắn thoát chết.

Nếu trường hợp này xảy là ở các nước có nền luật pháp nghiêm minh, cậu bé lái xe sẽ bị truy cứu TNHS, vì hành vi vi phạm pháp luật (lái xe không giấy phép), gây hậu quả nghiêm trọng, và hình phạt sẽ được tòa cân nhắc sau khi xem xét các yếu tố cụ thể.

Do chưa có điều kiện nghiên cứu luật VN nên tôi không biết trường hợp này ở VN có bị truy cứu TNHS không. Nhưng tôi dự là cậu bé sẽ không bị truy cứu.

Nếu như vậy thì hệ thống luật nào nhân bản (vì con người) hơn? Xin các cụ cho biết ý kiến của mình.
Chắc chắn là bị truy cứu TNHS cụ ạ. Trường hợp có vài tình tiết giảm nhẹ thì có khả năng được án treo.
- Gia đình cô gái có đơn bãi nại.
- Tuổi dưới 18.
- Biết điều với xxx, VKS, Tòa.

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
nếu gia đình cô gái làm đơn kiện thì cũng mệt đấy, kiều gì cũng bị truy cứu, không ai kiện thì thôi

VỊT QUAY BJ

Xe tải
Trường hợp này theo iem sẽ bị truy cứu trách nhiệm HS theo điểm a, khoản 2 Điều 202 BLHS. Tuy vậy PL VN có nhiều cái rất hay là có thể " tự điều chỉnh" được...

oto.giacmoxa

Xe điện
Em nghĩ trường hợp này thì truy cứu làm gì nữa, người ta có cố tình đâu. Tưởng đâm vào người khác chứ tự đâm để chết người ngồi sau mà.
Mục đích chính của Luật HS không phải là để trừng phạt mà để giáo dục người phạm tội và răn đe những người khác để hạn chế những trường hợp tương tự xảy ra.

hero8668

Xe hơi
Không có bằng mà lái xe đâm chết người là phạm tội giết người, đương nhiên bị truy cứu trách nhiệm hình sự các bác ạ.E chơi với nhiều cớm và có biết về cái này.

lengkeng

Xe tăng
Ngay cách trả lời của 1 số bác đã thấy việc hiểu và áp dụng luật của Việt Nam khó mà khá lên được...
Trong những trường hợp như thế này phải áp dụng luật thật nặng... Truy cứu hình sự với người đ/k phương tiện giao thông và cả người sở hữu, chủ phương tiện giao thông... nhưng tiếc thay chẳng đứa nào chịu làm [-(

lengkeng

Xe tăng
Nó ko cố tình chết, ko cố tình đâm vào đuôi xe tải nhưng nó cố tình đ/k xe khi chưa có bằng và chưa đủ tuổi :@)

TechVNS

Xe tải
Ngay cách trả lời của 1 số bác đã thấy việc hiểu và áp dụng luật của Việt Nam khó mà khá lên được...
Trong những trường hợp như thế này phải áp dụng luật thật nặng... Truy cứu hình sự với người đ/k phương tiện giao thông và cả người sở hữu, chủ phương tiện giao thông... nhưng tiếc thay chẳng đứa nào chịu làm [-(
Đương nhiên là truy cứu TNHS lái xe rồi. Còn chủ phương tiện thì không mấy khi bị đâu, chỉ cần xxx mớm cho khai là "tự ý lấy xe của ..." là ngoài trách nhiệm rồi cụ.

oto.giacmoxa

Xe điện
Trường hợp này theo iem sẽ bị truy cứu trách nhiệm HS theo điểm a, khoản 2 Điều 202 BLHS. Tuy vậy PL VN có nhiều cái rất hay là có thể " tự điều chỉnh" được...
Do tự điều chỉnh được như vậy dẫn đến hậu quả là khoảng 40 người thiệt mạng do TNGT mỗi ngày.

HIện nay có hiện tượng là các cháu phổ thông (dưới 18 t) đi xe máy là chuyện bình thường, đây cũng là hậu quả của việc tự điều chỉnh đấy cụ ạ. Thật nguy hiểm.

anchibui

Xe điện
Nó ko cố tình chết, ko cố tình đâm vào đuôi xe tải nhưng nó cố tình đ/k xe khi chưa có bằng và chưa đủ tuổi :@)
Em xin khẳng định vụ này cụ điều khiển xe máy kia thoát tội.
Luật quy định là vậy (có tội). Nhưng gia đình cụ này có cái mạnh hơn cả luật, đó là: Có vài "Nhời " với gia đình cô bé, lại vài "Nhời" với xxx + 1 vài (n+1) phong bao => Trắng án. 98.9% các vụ có kết quả như vậy, có thể có khởi tố nhưng thoát tội.
Luật mình là vậy, Tình trước Lý sau. "Cháu nó không cố tình, gia tôi cũng không muốn vậy, chuyện xảy ra thế rồi cũng không lấy lại được, GĐ bác cùng xxx giúp cho cháu cơ hội, có cái này gọi là bù đắp mất mát cho gia đình...." Với xxx: "Bác ơi gia đình bị hại họ cũng thông cảm rồi, bác coi nó như con cháu gia đình mà dạy bảo giúp đỡ, bác cầm cái này chi phí chè thuốc giúp em", cứ vài lần khéo như vậy là OK.
Luật VN là vậy. Em cũng qua nhiều rồi, tất nhiên $ không thể giải quyết được tuốt, mà phải có"Nhời" nữa!

TechVNS

Xe tải
Em xin khẳng định vụ này cụ điều khiển xe máy kia thoát tội.
Luật quy định là vậy (có tội). Nhưng gia đình cụ này có cái mạnh hơn cả luật, đó là: Có vài "Nhời " với gia đình cô bé, lại vài "Nhời" với xxx + 1 vài (n+1) phong bao => Trắng án. 98.9% các vụ có kết quả như vậy, có thể có khởi tố nhưng thoát tội.
Luật mình là vậy, Tình trước Lý sau. "Cháu nó không cố tình, gia tôi cũng không muốn vậy, chuyện xảy ra thế rồi cũng không lấy lại được, GĐ bác cùng xxx giúp cho cháu cơ hội, có cái này gọi là bù đắp mất mát cho gia đình...." Với xxx: "Bác ơi gia đình bị hại họ cũng thông cảm rồi, bác coi nó như con cháu gia đình mà dạy bảo giúp đỡ, bác cầm cái này chi phí chè thuốc giúp em", cứ vài lần khéo như vậy là OK.
Luật VN là vậy. Em cũng qua nhiều rồi, tất nhiên $ không thể giải quyết được tuốt, mà phải có"Nhời" nữa!
Em khẳng định với cụ là có án, bất kể việc gia đình nạn nhân có đơn bãi nại, còn án treo hay án tù thì tùy theo $ + "Nhời"

oto.giacmoxa

Xe điện
Trường hợp này có lẽ mượn xe của bố rồi, hoặc nhiều gia đình chiều con mua xe cho con khi chưa đủ tuổi và chưa có bằng. Vậy cụ có biết điều luật nào quy trách nhiệm của bố mẹ không?

Chỉnh sửa cuối:

gả rừng

Xe hơi
bố của bạn gái xấu số này làm cùng chỗ mẹ cháu,hôm rồi đi đưa tang nghe kể buồn lắm :(

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
ông chủ thớt nói câu đầu tiên đã khắm lằm lặm.