Không nổ máy,chỉ bật ON điện để dùng quạt gió+nghe nhạc có ảnh hưởng tuổi thọ Ắc quy?

hoangnam021207

Xe tải
Dear các cụ
Cho em hỏi 1 vấn đề. Em đi đón F1 và thường phải ngồi chờ trong xe rất lâu, có khi phải gần 1 tiếng đồng hồ. Nếu cứ để nổ máy thì hơi lãng phí nhiên liệu và có khi còn ko tốt cho động cơ. Vì vậy em toàn tắt máy và chỉ để nấc bật ON điện để bật quạt gió và nghe nhạc, xem video. Cho em hỏi là thường xuyên sử dụng như vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ của ắc quy ko? Ắc quy có nhanh tèo ko? Tất nhiên là em sẽ ko sử dụng đến mức ắc quy cạn kiệt điện mà ko đề nổ được máy.
Mong các cụ cho ý kiến để em biết lỗi em còn sửa đổi ạ. Em cảm ơn.

ngochoangimsat

Xe tăng
Dear các cụ
Cho em hỏi 1 vấn đề. Em đi đón F1 và thường phải ngồi chờ trong xe rất lâu, có khi phải gần 1 tiếng đồng hồ. Nếu cứ để nổ máy thì hơi lãng phí nhiên liệu và có khi còn ko tốt cho động cơ. Vì vậy em toàn tắt máy và chỉ để nấc bật ON điện để bật quạt gió và nghe nhạc, xem video. Cho em hỏi là thường xuyên sử dụng như vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ của ắc quy ko? Ắc quy có nhanh tèo ko? Tất nhiên là em sẽ ko sử dụng đến mức ắc quy cạn kiệt điện mà ko đề nổ được máy.
Chả vấn đề gì cụ ạ. Pin và Ác quy nó sinh ra để làm cái nhiệm vụ đó. Các phụ tải trên xe đã được thiết kế đảm bảo được cung cấp đủ công suất từ ác quy rồi. Ko bao giờ cụ phải lo lắng gì. Cũng giống như cụ dùng điện thoại mà ko cắm sạc vậy thôi.

QuietmanQ

Xe điện
Em cũng hay làm như cụ chủ nên vào hóng.

dangphuong

Xe buýt
cái này em nghĩ là còn phụ thuộc vào xe cụ có độ đẽo gì nữa ko ạ ?
nếu âm thanh nguyên bản thì chắc ko sao . còn cụ lắp dvd với sub nữa thì sợ hại ac quy thật .
đợt lâu rồi ac quy em yếu lười chưa thay , cũng ngồi đợt rồi bật ac như cụ . chỉ chạy điều hòa với đài mà còn tạch mà :))
may sao trong bãi có ng quen nên câu dây cứu hộ được .

quanganh999

Xe buýt
Với xe số sàn và ắc quy khô dưới 1,5 năm thì không vấn đề gì

oto16ahn

Xe điện
Chẳng may hnao F1 họp đột suất ra muộn cụ nghe nhạc 3 tiếng hoặc acqui yếu đón F1 cụ thât dây an toàn cho F1 xong ,F1 vui ,cụ cũng lại vui ... đề máy lại tạch tạch k nổ thì phiền đấy ạ :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ông bác em có con Mec Dòng S, thằng cháu ngồi trong xe mở nhạc.... Sau một hồi kết quả gọi cứu hộ vì không mở được cửa, không xuống được kính vì ắc qui tèo

anhduc0110

Xe tải
Hôm vừa rồi EM ra hàng nội thất, k chú ý để quạt gió và sáng đèn nội thất cả buổi thế là acqui xìu luôn. Phải sạc mới đè nổ được.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Bác cứ thử sẽ biết ngay, acquy chỉ dùng chứ không nổ máy nạp vào cho nó, được mấy nả :)

hbu082

Xe container
Dear các cụ
bình thường cụ nghe nhạc và bật điều hòa được bao lâu cụ ơi? cháu ít kinh nghiệm, nên chờ ai lâu quá 15 phút là cháu tắt hết, sợ hết acqui lắm.

tvson

Xe buýt
Cụ chỉ cần chú ý đừng để ác quy yếu quá không đề máy được thôi, chứ nhà cháu đón con cũng thế - lúc sau đi, máy lại nạp điện bù vào ác quy là OK

Phan Hai Dang

Xe đạp
Dear các cụ
...
Mong các cụ cho ý kiến ...
Chắc chắn là acquy xe của bác sẽ giảm tuổi thọ, cần phải thay sớm. Lý do là bác không biết chắc chắn acquy xe của bác có được nạp điện đầy thường xuyên ko, dung lượng thực của acquy tại lúc bác sử dụng. Nên có thể xảy ra:...đề máy lại tạch tạch k nổ thì phiền ..., ... gọi cứu hộ vì không mở được cửa, không xuống được kính vì ắc qui tèo. Theo hướng dẫn sử dụng acquy, không sử dụng acquy mà để acquy sụt áp (V) và sụt dung lượng (VAh) quá, sẽ làm giảm thời gian sử dụng của acquy.
Chúc bác vui và lái xe an toàn.

tvson

Xe buýt
Cụ chỉ cần chú ý đừng để ác quy yếu quá không đề máy được thôi, chứ nhà cháu đón con cũng thế - lúc sau đi, máy lại nạp điện bù vào ác quy là OK

fusionvie

Xe điện
Dùng quạt tầm 10 phút chắc là ok cụ ạ, lâu quá thì không nên vì acquy cho xe thiết kết để có dòng lớn cho khởi động, nó khác với ác quy của xe đạp điện hay quạt điện ạ.

blackz0m

Xe hơi
é é, chưa tèo ngay đâu ạ. nhưng tuổi thọ sẽ giảm đi nhìu ạ. acquy nó giống cái pin đt của cụ thôi

DrHuy81

Xe tăng
Em sợ nghe kiểu này được vài lần có thể dẫn tới sụp áp ko đủ điện để đề nổ lại phải gọi cứu hộ thì phiền cụ ạ. Em mà nghe nhạc là cứ phải nổ máy bật điều hoà mát lạnh rồi enjoy :D Accu xe em có 40Ah với dàn âm thanh đã độ lại bao gồm DVD, BXL, âm ly, loa cánh, sub hơi thì giã tầm 20 phút là đuối bình rồi.

vanvuong

Xe điện
Các cụ quên 1 cái cơ bản xơi nhiều điện nhất đó là thằng bơm xăng.
Phần đông các cụ dùng xe đời hơi mới trở lên, tất cả đều phun điện tử, cho nên cái bơn nó là bơm cao áp (hao điện lắm). Cái bơm này cứ bật điện lên để chạy quạt là nó chạy luôn, dù không đề máy.
Dòng xe nào chạy máy dầu thì ok, thằng này nó dùng con heo, nên phải nổ nó mới chạy heo dầu==> có thể bật quạt + đài cả đêm mà không tèo (bình 100ah).
Trước em quen cái xe dầu này, về quê toàn đêm chui lên xe, mở gió ngoài, bật đài, làm 1 giấc tới sáng là bình thường.
Sau xe xăng, cũng quen mui chui lên (bình 60ah), kết quả là sau 3h thấy nóng quá, nhỏm dậy thấy đài tắt, quạt toi. Để tận sáng hôm sau hồi bình đề mới nổ.