[Funland] Khủng hoảng tuổi 35

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bình quân 20tr/1 tháng, cụ xác định làm tự do có kiếm được từng đó không?mà kiếm được cũng phải bỏ sức ra làm vất vả lắm đấy. Tầm này nếu cơ quan không có cắt giảm nhân sự, thì cứ ngồi đó mà lĩnh lương đều 20tr/1 tháng, 1 năm trôi qua nhanh lắm. Giờ xác định đi làm cầm tiền về nuôi thân với nuôi gia đình thôi, mong ước với đòi hỏi nhiều làm gì cụ. Nếu 5-10 triệu/1 tháng thì hãy nghĩ bỏ hoặc nghĩ cách khác. Chứ tầm 20tr thì thôi cố mà chịu đựng mà làm, mọi thứ bơ đi cho nhẹ đầu.
Trước em quen thằng ku cắt tóc loanh quanh Cầu Giấy, nó đi làm từ sáng đến 8-9h tối mới về, tháng được khoảng 15 củ theo hình thức ăn chia (làm nhiêu ăn nhiêu) chứ không phải theo kiểu làm thuê trả lương. Đấy là thời điểm kinh tế ngon lành trước dịch covid chứ giờ thì chắc hẻo hơn.

gadi2banh

Xe điện
E nghĩ cụ chán rồi thì nên bỏ. Đúng là mức lương đó mà đi tỉnh thì chả còn gì. E ủng hộ cụ chuyển nghề, còn nghề nào phù hợp thì cụ thích ứng dần dần, rồi tìm ra thôi.
Bạn e học XD giờ bỏ nghề cũng phải 50% rồi

duongqua

Xe container
Làm văn phòng chục củ bác ạ.
Bonus +++, mới là 20, như bác chủ thớt chia sẻ ở #1.

Chục củ thì đáng cân nhắc thật.
Em thấy cụ ý bảo cuối năm có thưởng có không, chia bình quân ra là 20tr/1 tháng. Theo e hiểu có nghĩa là kể cả có thưởng hoặc không thưởng thì cụ ý cũng lĩnh đều 20tr/1 tháng/1 năm, nếu vậy thì bỏ làm gì ạ:D Nếu theo cụ ý nói thì có thưởng sẽ nhiều hơn 20 củ, nếu không có thưởng mới 20 củ :D. Không biết e hiểu vậy có đúng không nữa :D

duongqua

Xe container
Trước em quen thằng ku cắt tóc loanh quanh Cầu Giấy, nó đi làm từ sáng đến 8-9h tối mới về, tháng được khoảng 15 củ theo hình thức ăn chia (làm nhiêu ăn nhiêu) chứ không phải theo kiểu làm thuê trả lương. Đấy là thời điểm kinh tế ngon lành trước dịch covid chứ giờ thì chắc hẻo hơn.
Vâng, cũng vất vả lắm chứ, nắng mưa, rét mướt, ngày nghỉ vẫn phải phơi mặt ra đường, chưa kể còn cạnh tranh nữa, vì giờ cắt tóc vỉa hè chỗ nào chả có ghế, còn lo đối phó CQ địa phương. Nói chung kiếm được tầm 20 củ/1 tháng đứng triền miên cũng không phải dễ dàng. Chẳng qua đang đi làm thấy hơi khó khăn hơi xì trét tí đã chán, nhưng so với đương đầu ngoài xã hội vẫn chưa là gì đâu. Chưa kể đi làm còn có Bảo hiểm, làm tự do tự mình đóng thôi, mà có dám đóng BH theo mức tăng dần cho đến tuổi nghỉ hưu không :D Nói chung là nếu đầu có sạn, có tài năng thật sự hãy ra làm tự do, còn kiểu cả thèm chóng chán, không chịu được nhiệt khi có tí sức ép thì tốt nhất nên yên phận mà hưởng lương. Cuộc sống giờ cứ AQ thôi, quan tâm làm gì bố con thằng nào nói linh tinh, miễn cuối tháng có tiền cầm về là được rồi cụ nhỉ :D

fallingwater

Xe tăng
Tính thời gian Cụ chủ học và hành nghề XD cũng mười mấy năm. Theo em không nên bỏ vì khó khăn trước mắt. Chúng ta nên định hướng công việc theo cách khác:
- Cố gắng để được tuyển vào những tập đoàn lớn (BRG, Vin, Sun,....), làm ở các BQL hay ban XD của CĐT. Các vị trí này đỡ áp lực hơn so với làm nhà thầu.
- Học tiếng Anh để vào làm cho các công ty XD Nhật, Hàn. Các công ty XD nước ngoài thường có mức đãi ngộ cao hơn, môi trường làm việc chuyên nghiệp hơn.
- Làm kỹ thuật cho các nhà cung cấp như Sơn, chống thấm, ....
- .....
Có nhiều cách để thay đổi, không nhất thiết phải bỏ nghề XD.

butchikim

Xe ba gác
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc
Không áp lực thì sao có kim cương, cố lên cụ...như cháu thì sau thời gian dài áp lực giờ ở nhà cả năm vợ nuôi, chưa tìm ra hướng đi mới :D

DurexXL

Xe lăn
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc
Cụ đang làm việc đầu óc
Bần cùng bất đắc dĩ hẵng sang làm chân tay, trừ phi cụ có tố chất vượt bậc với nghề chân tay đó

Một lần chuyển nghề là 1 lần cuộc sống đảo lộn toàn diện, cần có hậu phương ổn định vì cụ không chỉ có 1 thân mình, mà đã đèo bòng con cái

beforethewinter

Xe hơi
Thời buổi khó khăn thì cứ giữ chắc ghế cái đã, còn làm gì tính sau cụ ạ. Trong thời gian chờ đợi thì tự nâng cấp bản thân một tí, sau này có chuyển đổi thì cũng dễ thích nghi hơn.
Nghỉ hay chuyển việc không có gì đáng tiếc cả :). Em cũng vừa đổi cty sau hơn chục năm gắn bó. Sau khi chuyển một thời gian thì nghĩ đáng ra mình phải nhảy việc nhiều hơn.

Pigwalk

Xe container
Cốt lõi vẫn là vấn đề sức khỏe, sức khỏe tốt thì mới đứng vũng trước những áp lực, tránh được stress, chứ sức khỏe ko tốt thì rất dễ "ngã" trước những áp lực hay bất ổn của cuộc sống, công việc.

TrungUce

Xe tải
Tính thời gian Cụ chủ học và hành nghề XD cũng mười mấy năm. Theo em không nên bỏ vì khó khăn trước mắt. Chúng ta nên định hướng công việc theo cách khác:
- Cố gắng để được tuyển vào những tập đoàn lớn (BRG, Vin, Sun,....), làm ở các BQL hay ban XD của CĐT. Các vị trí này đỡ áp lực hơn so với làm nhà thầu.
- Học tiếng Anh để vào làm cho các công ty XD Nhật, Hàn. Các công ty XD nước ngoài thường có mức đãi ngộ cao hơn, môi trường làm việc chuyên nghiệp hơn.
- .....
Em theo ý kiến của cụ này. Không rõ cụ chủ làm nội nghiệp lâu như vậy kĩ năng có những gì? Làm gì thì làm, vẫn phải tôi luyện, sắm thêm kĩ năng cho bản thân càng nhiều càng tốt thì mình mới có cơ hội chủ động trong công việc được.

keeponlylove

Xe điện
- .....
e theo ý kiến này, có 20 năm kn thì vào mấy cty lớn ko khó. Thế hệ trẻ h làm xd chán phết: ko chăm, ko trách nhiệm (tình hình chung , điều kiện ngoại cảnh của xã hội).

datinh

Xe container
ôi cắt tóc hay mà
iem mà có hoa tay khéo cũng làm ý. giờ bèo năm sọi một đầu. chả phải lọ mọ xăng xe này kia.
mở hiệu thau .

boy_spott

Xe điện
Em u50 đơn hàng ít cũng coi như thất nghiệp

sony_2010

Xe điện
Nhảy ra ngoài làm tự làm đi cụ, bạn em trước làm xây dựng đi suốt ngày. Giờ ra ngoài nhận công trình xây cho nhà dân em thấy cũng ổn.
Sau mấy năm tích góp giờ có tiền mua đất xây lên tự bán, kiếm phết

chaytim

Xe điện
Cụ chủ còn khéo tay và đam mê nghể cắt tóc, lại được vợ ủng hộ,
Em đây cũng dân kt xây dựng giải thể, đang đứng ngã ba đường chẳng biết làm gì, lại hơn cụ chủ những hơn chục tuội ~X(

luyenok

Xe điện
nếu nghề nhgiệp hiện tại đang ko được tốt thì tìm cơ hội khác cũng là việc nên làm, tuy nhiên cần tính toán kỹ vì sau lưng còn gia đình. Sau tuổi 30 thì thời gian trôi nhanh kinh khủng khiếp, nhoằng cái hết tháng, mà hết tháng nhưng không đi làm thì không có tiền (cần lưu ý có ít vẫn còn hơn không có rất rất nhiều).
Cắt tóc thì ko rõ mục tiêu của cụ là gì, kiểu như làm cửa hàng dạng hair spa hay chỉ là cắt tóc nam đơn thuần. Nếu cắt tóc đơn thuần thì:
- Nếu làm thợ thì chắc lương tháng cũng không hơn lương xây dựng bây giờ được.
- Nếu làm chủ, thì xem mình có gì để tận dụng dc ko, điển hình nhất là mặt bằng. Giá cắt tóc nam bình dân HN hiện cũng chỉ 50K, quán nhỏ ngày thường chắc đc tầm 10 khách, cuối tuần 20-30 khách ==> nếu ổn định thì tháng cũng đc tầm ~20-25tr đấy, cụ tự trừ chi phí đi. Món này theo em hiểu chủ yếu là ăn ở món vật liệu, thuốc,... làm tóc kiểu cho chị em, chứ cắt tóc nam ko thì ko ăn thua.
Tuy nhiên nói gì thì nói, nhưng việc kiếm tiền luôn là việc mà không thể học hay làm theo mà dc, nó phụ thuộc rất nhiều vào cách làm riêng của mỗi người.

Chỉnh sửa cuối:

Tuấn 3s

Xe tăng
20tr/tháng và mười mấy năm kn thì thực sự tiếc đấy cụ ạ, đáng để cân nhắc kỹ nhiều lần.
Cụ có lợi thế là đc vợ ủng hộ, chỉ cần thế là okie chứ những người còn lại trong nhà ko quá quan trọng ạ.
Còn về nghề cắt tóc thì em ko hiểu gì, nhưng bản thân cũng gắn bó với vài quán, mỗi quán cũng vài năm, chuyển nhà ra chỗ khác xa hơn vẫn chịu khó quay lại quán quen để cắt, thì thấy các anh/các bạn ấy khá vất vả, thường sẽ làm 12h/ngày và ko có cuối tuần. Thêm cả là sẽ tư vấn/bán các phụ kiện cho tóc nữa để tăng thu nhập, ví dụ gôm, sáp vuốt tóc. Đợt rồi còn phải chia đôi phòng ra để kết hợp cùng 1 bên làm móng-gội đầu nữa, chắc cũng do khó khăn chung.

30xx1631

Xe điện
cụ đi tập Gym đi, có sức khỏe tốt biết đâu...đổi đời

The Killer

Xe điện
Chia sẻ với cụ em cũng bên Kiến Trúc, cũng thấy nghề khó kiếm cũng bỏ ngang chục năm vừa rồi lại quay lại hơn 1 năm nay, gì thì cái có gốc vẫn vững hơn. Bắt đầu 1 cái mới cần sự tính toán kỹ hơn nữa rồi hẵng bắt đầu hoặc thêm lựa chọn.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Làm nghề gì mà mình thích, phù hợp sức khoẻ, thu nhập vừa đủ là ok.
Chúc chủ thớt sớm có qđ chính xác =D>