[Thảo luận] Kiện thanh tra giao thông hay UBND TP?

Kia-forever

Xe tải
Em mới bị thanh tra giao thông thịt ở Trần Đại Nghĩa do không đỗ vào vị trí đã quy định mặc dù không có biển cấm dừng đỗ. Rất cay cú nên nhờ các kụ tư vấn.

em có tìm hiểu về vấn đề này, thì có 1 số văn bản liên quan như sau:
http://csdl.thutuchanhchinh.vn/ho_so_vb/ha_noi/t_hno_006817_vb_quyet_dinh_so_20_2008_qd_ub_ngay_16_4_2008_cua_ubnd_thanh_pho_ha_noi_ve_viec_ban_hanh_quy_dinh_ve_quan_ly_va_su_dung_he_pho_long_duong_tren_dia_ban_thanh_pho_ha_noi :Nội dung quyết định số 20 về xử lý quản lý và sử dụng lòng đường hè phố. Theo quyết định này tại điều 10 thì sở GTCT phải cắm biến báo đúng theo luật. Vậy các khu vực không cắm biển báo thì sẽ xử lý hành vi dừng đỗ xe như thế nào?

http://www.thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh/Quyet-dinh-2053-QD-UBND-phe-duyet-danh-muc-cac-tuyen-pho-cam-de-xe-dap-xe-may-oto-vb98836t17.aspx : trong quyết định này không nêu rõ chức năng của sở GTVT phải cắm biến báo phù hợp với luật giao thông cho các tuyến phố cấm dừng đỗ xe. Vậy đây là bẫy kiếm mồi cho lực lượng CSGT và GTCT của HN.

em xin trích dẫn 2 đoạn văn trên các báo đã đăng tải về vấn đề có liên quan như sau:

Liên quan đến những bất cập do hệ thống biển báo "hổ lốn" tại Hà Nội, trong các số báo ra từ ngày 26/5/2010 đến ngày 9/7/2010, Báo GĐ&XH đã có loạt bài phản ánh tình trạng này. Ngay sau khi báo đăng, Thượng tá Nguyễn Duy Ngọc, Trưởng phòng CSGT đường bộ, đường sắt (Công an TP Hà Nội) đã có văn bản chỉ đạo CSGT địa bàn không được phạt tại nơi có vạch mờ, biển báo không rõ. Tiếp đó, UBND TP Hà Nội ra văn bản - do ông Nguyễn Văn Khôi, Phó Chủ tịch UBND thành phố ký - yêu cầu Sở GTVT kiểm tra, xử lý và trả lời cơ quan báo chí. Chỉ đạo là vậy nhưng tới nay, sau gần 1 năm, hệ thống biển báo tại Hà Nội vẫn mỗi nơi một kiểu, nhiều cái "bẫy" biển báo vẫn tồn tại. Trước thực tế này, dư luận băn khoăn, phải chăng, chỉ đạo của lãnh đạo Phòng CSGT, của UBND TP bị cấp dưới phớt lờ?

công văn 549/PC67 gửi Báo GĐ&XH ngày 9/6/2010, Thượng tá Nguyễn Duy Ngọc nêu rõ: "Trước và sau khi thực hiện Nghị định số 34/2010/NĐ-CP, lực lượng CSGT vừa xử lý vừa tuyên truyền nhắc nhở. Phòng CSGT đã chỉ đạo các đơn vị quản lý địa bàn: Những nơi nào vạch sơn mờ, không rõ, không có biển báo hoặc biển báo bị che khuất không đủ căn cứ để xác định lỗi vi phạm của người tham gia giao thông thì lực lượng CSGT không xử lý, nhắc nhở và tập hợp kiến nghị với Sở GTVT để khắc phục và bổ sung"

Lực lượng thanh tra giao thông vẫn chưa có câu trả lời về vấn đề này, hàng ngày vẫn thả dog đi thịt các đồng chí tham gia giao thông như em chẳng hạn.

Vậy trong trường hợp này sẽ phải xử lý như thế nào ạ???

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hệ thống biển báo tại Hà Nội vẫn mỗi nơi một kiểu, nhiều cái "bẫy" biển báo vẫn tồn tại. Trước thực tế này, dư luận băn khoăn, phải chăng, chỉ đạo của lãnh đạo Phòng CSGT, của UBND TP bị cấp dưới phớt lờ?
Cụ xem cái đo đỏ là cấp nào thì cụ kiện cấp đó!
%%-Chúc cụ thành công!

bmw318i

Xe tăng
Em ủng hộ cụ chủ thớt. Vào tay em em cũng đi kiện tới bến. Đến đâu thì đến. Cụ nhớ cập nhật tình hình kiến cáo ở đây nhé.

hdx

Xe điện
Bây giờ ở HN kiếm được chỗ không có biển báo để đỗ xe cũng hơi hiếm bác ạ. Tấc đất tấc vàng mà.

Okane

Xe container
Theo e thì cả 2 cụ ạ :-bd

HaTrang

Xe tải
kiện củ khoai !
theo bác thì barem phạt cho 1 hành vi vi phạm, tỉ dụ như lỗi rẽ không bật xi nhan đối với ô tô từ 400-700 k nói lên ý nghĩa gì? thằng nào bị phạt 400? thằng nào bị phạt 700? hầu hết giá trị phạt cho các lỗi đều có biên độ dao động rất lớn. Tiện thể bác lên đến công đường bác cho em mượn mồm bác hỏi các đày tớ của nhân dân cái tội " Không làm chủ tốc độ" khi mà người lái xe không có bất cứ 1 vi phạm nào về tốc độ, làn đường hoặc sử dụng rượu bia, ma túy...vv thì nên hiểu thế nào ạ??

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Ôi, bác cũng bị giống em roài, hôm trước em uống cafe ở đấy cũng bị thịt, định ra cãi nhau thì thấy xe mình đỗ vào cái vạch đi bộ, chán quá chả buồn cãi nhau nữa. Cũng đang a kay lắm. Hôm đó tội em còn bị nặng, vì em quát chú thanh tra giao thông: chào chưa? híc thế là thêm cái tội ngu vì bọn ý cóc cần phải chào. :(( huhuhu

@bác Hatrang: bác cứ làm nhụt nhuệ chí khí của anh em thía, em là em muốn ( - ) cho pác 1 cái lắm đấy ná, :)

Chỉnh sửa cuối:

_MBBG_

Xe điện
Ôi, bác cũng bị giống em roài, hôm trước em uống cafe ở đấy cũng bị thịt, định ra cãi nhau thì thấy xe mình đỗ vào cái vạch đi bộ, chán quá chả buồn cãi nhau nữa. Cũng đang a kay lắm. Hôm đó tội em còn bị nặng, vì em quát chú thanh tra giao thông: chào chưa? híc thế là thêm cái tội ngu vì bọn ý cóc cần phải chào. :(( huhuhu

@bác Hatrang: bác cứ làm nhụt nhuệ chí khí của anh em thía, em là em muốn ( - ) cho pác 1 cái lắm đấy ná, :)
=))=))=))=))=))=))

Colla09

Xe hơi
http://www.thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh/Quyet-dinh-2053-QD-UBND-phe-duyet-danh-muc-cac-tuyen-pho-cam-de-xe-dap-xe-may-oto-vb98836t17.aspx : trong quyết định này không nêu rõ chức năng của sở GTVT phải cắm biến báo phù hợp với luật giao thông cho các tuyến phố cấm dừng đỗ xe. Vậy đây là bẫy kiếm mồi cho lực lượng CSGT và GTCT của HN.
Bác hiểu như này e rằng không đầy đủ (và em đồ rằng "đối tác" cũng vin vào cách hiểu ấy để... túm bác).
Nội dung thứ nhất (chính) của QĐ này phê duyệt 56 tuyến phố ở Điều 1.
Nội dung thứ nhì (ở Điều 2) trả lời các câu hỏi "Thế cái được phê ở điều 1 được dùng làm gì? Ai làm? Và làm như thế nào..."
Thử xem kỹ lại và để ý chỗ đo đỏ.... nhất là chỗ vừa đỏ vừa đậm.
Điều 2. Sở Giao thông vận tải phối hợp với Công an Thành phố và Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch, Ủy ban nhân dân các quận, huyện và các đơn vị có liên quan thống nhất lộ trình, phân chia giai đoạn thực hiện và công bố công khai trên các phương tiện truyền thông danh mục các tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ôtô trên hè phố, lòng đường để nhân dân biết, thực hiện.
Trên cơ sở lộ trình phân chia giai đoạn thực hiện, lực lượng Thanh tra giao thông vận tải, Công an, chính quyền địa phương tổ chức kiểm tra, nhắc nhở và xử lý theo Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND ngày 16/4/2008 của UBND Thành phố.

Em thì hiểu như này.

1. "Thế cái được phê ở điều 1 được dùng làm gì?"
- Dùng làm phạm vi tác dụng của QĐ 20 (ngoài ra có thể làm gì khác nữa cũng được).
2. "Ai làm?"
- Sở Giao thông vận tải phối hợp với Công an Thành phố và Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch, Ủy ban nhân dân các quận, huyện và các đơn vị có liên quan...
2. Và làm như thế nào?
- Mỗi ông (nhắc đến ở trên) tự biết là phải làm gì theo chức năng, nhiệm vụ của mình để đưa QĐ này và QĐ 20 vào cuộc sống, nghĩa là có thể thực thi được. Chả có QĐ nào lại phải nhắc lại chi tiết bổn phận của người thừa hành.

* Nói thêm tí: việc công bố (...) thì chỉ là thêm thắt cho vui thôi. Vì, đường/phố/vỉa hè là để cho cả bàn dân thiên hạ đi qua đi lại, chứ không phải chỉ nhõn có người địa phương được đi.

timeltdco

Xe hơi
Cụ cho em hỏi là họ phạt cụ theo điều nào của Nghị định nào thế? căn cứ vào văn bản nào để chỉ phố đó là không được đỗ xe không phải gắn biển???

Em mới bị thanh tra giao thông thịt ở Trần Đại Nghĩa do không đỗ vào vị trí đã quy định mặc dù không có biển cấm dừng đỗ. Rất cay cú nên nhờ các kụ tư vấn.

em có tìm hiểu về vấn đề này, thì có 1 số văn bản liên quan như sau:
http://csdl.thutuchanhchinh.vn/ho_so_vb/ha_noi/t_hno_006817_vb_quyet_dinh_so_20_2008_qd_ub_ngay_16_4_2008_cua_ubnd_thanh_pho_ha_noi_ve_viec_ban_hanh_quy_dinh_ve_quan_ly_va_su_dung_he_pho_long_duong_tren_dia_ban_thanh_pho_ha_noi :Nội dung quyết định số 20 về xử lý quản lý và sử dụng lòng đường hè phố. Theo quyết định này tại điều 10 thì sở GTCT phải cắm biến báo đúng theo luật. Vậy các khu vực không cắm biển báo thì sẽ xử lý hành vi dừng đỗ xe như thế nào?

em xin trích dẫn 2 đoạn văn trên các báo đã đăng tải về vấn đề có liên quan như sau:

Liên quan đến những bất cập do hệ thống biển báo "hổ lốn" tại Hà Nội, trong các số báo ra từ ngày 26/5/2010 đến ngày 9/7/2010, Báo GĐ&XH đã có loạt bài phản ánh tình trạng này. Ngay sau khi báo đăng, Thượng tá Nguyễn Duy Ngọc, Trưởng phòng CSGT đường bộ, đường sắt (Công an TP Hà Nội) đã có văn bản chỉ đạo CSGT địa bàn không được phạt tại nơi có vạch mờ, biển báo không rõ. Tiếp đó, UBND TP Hà Nội ra văn bản - do ông Nguyễn Văn Khôi, Phó Chủ tịch UBND thành phố ký - yêu cầu Sở GTVT kiểm tra, xử lý và trả lời cơ quan báo chí. Chỉ đạo là vậy nhưng tới nay, sau gần 1 năm, hệ thống biển báo tại Hà Nội vẫn mỗi nơi một kiểu, nhiều cái "bẫy" biển báo vẫn tồn tại. Trước thực tế này, dư luận băn khoăn, phải chăng, chỉ đạo của lãnh đạo Phòng CSGT, của UBND TP bị cấp dưới phớt lờ?

công văn 549/PC67 gửi Báo GĐ&XH ngày 9/6/2010, Thượng tá Nguyễn Duy Ngọc nêu rõ: "Trước và sau khi thực hiện Nghị định số 34/2010/NĐ-CP, lực lượng CSGT vừa xử lý vừa tuyên truyền nhắc nhở. Phòng CSGT đã chỉ đạo các đơn vị quản lý địa bàn: Những nơi nào vạch sơn mờ, không rõ, không có biển báo hoặc biển báo bị che khuất không đủ căn cứ để xác định lỗi vi phạm của người tham gia giao thông thì lực lượng CSGT không xử lý, nhắc nhở và tập hợp kiến nghị với Sở GTVT để khắc phục và bổ sung"

Lực lượng thanh tra giao thông vẫn chưa có câu trả lời về vấn đề này, hàng ngày vẫn thả dog đi thịt các đồng chí tham gia giao thông như em chẳng hạn.

Thế này thì Tphố làm cho mỗi cái cửa ô một bến xe tĩnh thật lớn, khôi phục xe lam, xích lô, xe ôm...để các bác tài ngoại tỉnh đến chừng có chỗ gửi xe. Vào thành phố lắm bẫy lắm lắm.=P~

streetwalker

Xe tải
Tôi cũng hay đỗ xe ở đường này nhưng chưa bị bắt bao giờ. Nghe cụ chủ nói vậy nên phải cảnh giác thôi :P

Tribute

Xe container
Cụ chủ đã xem kỹ vị trí đỗ xe chưa, mặc dù chỗ đó ko có biển cẩm đỗ nhưng nếu có biển "P - Nơi đỗ xe" và kẻ vạch vị trí đỗ mà cụ chủ ko đỗ vào trong vạch đó là sai rồi, còn kiện cáo gì nữa.

Kia-forever

Xe tải
Dạ, mặt phía bên em đỗ thì không có cái nào là P cũng chẳng có cái vạch nào, nhưng bên kia đường thì có ạ. Em vị vịn nhân danh NĐ-34. Nhưng em théc méc là nếu thế thì nó phải cắm biến cầm đỗ ở bên này đường chứ. Rõ là không có cắm biển thì làm sao mà nhà em biết hết các cái nghị định được ạ. Nếu nó cắm biển cấm đỗ thì em không dám théc méc gì, và em cũng chả bao giờ đỗ vì em cẩn thận lắm. Thế em mới tức!
Chả lẽ em đi chợ, cũng chưng cái quy định của Bộ tài chính về xuất hóa đơn VAT và thu 10% phí dịch vụ cho bìa đậu với mớ rau, đau bụng đi ... thì phải Gúc lão gù xem có phạm luật của Bộ Tài nguyên Môi trường không, mặc quần đùi đi hóng gió phải đo xem quần có đủ dài so với quy định của Bộ Văn hóa không?.... Em tham gia giao thông em chỉ được học mỗi Luật, người ta cũng chỉ yêu cầu mỗi thế.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em thì cứ cẩn thận, trước khi đỗ thì hỏi thằng chủ nhà xem có đỗ ở đây được ko + việc xem biển báo ạ.

pacuapin

Xe buýt
Thôi uống trà đá đi cho hạ hỏa. Cụ sai rồi, đường có chỗ đỗ sao cụ ko đỗ vào đấy, cụ lại đỗ nơi làm cản trở giao thông.

zin1999

Xe hơi
Cụ cứ chờ ngày 02/06 xử vụ của bác Đông xong xem tình hình thế nào rùi đâm đơn kiện cho đỡ mất thời gian cụ ah !