[Thảo luận] Kinh nghiệm: cách cãi lỗi vượt phải đường 5

bananhso

Xe tải
Cám ơn diễn đàn OTOFUN. Em là newbie mới tham gia. Có việc gia đình nên em rất hay đi tuyến HN-HP. Hôm trước tình cờ vào đây đọc được bài lỗi vượt phải đường 5 em lôi ra áp dụng ngay và kết quả mỹ mãn. Xin chia sẻ với các bác nào chưa biết để cãi lý với XXX.

Đi trên đường 5 các bác được quyền đi trên làn 2 và làn 3 (làn sát trái và làn giữa). Khi đang đi làn ngoài cùng mà có xe trước mặt, vạch kẻ đứt, các bác có thể xi nhan phải sang làn giữa, và sau đó tăng tốc vượt qua, miễn là không quá tốc độ cho phép.

Em xin kể kinh nghiệm của em. Hôm trước đi HP, đến đoạn gần hết Hải Dương đang đi bỗng một XXX phi ra chặn xe lại.
XXX: "đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ, anh phạm lỗi vượt phải, mời anh ra kia ghi biên bản"
Em bị dẫn ra cái xe CS có 5-6 XXX đang đứng. Các chú khăng khăng bắt lỗi em vượt phải. Em lý luận như sau:
+Đường 5 là có 2 làn ô tô, 1 làn xe máy, em được đi cả 2 làn.
+Khi em đi làn ngoài cùng, không có vạch đứt, em được phép xi nhan chuyển vào làn giữa.
+Sau khi chuyển làn giữa rồi em không đi quá tốc độ. Xe làn ngoài nó đi chậm hơn nên xe em vượt. Em xin hỏi là em sai ở đâu? Nếu anh nói là vượt phải thì xe làn ngoài nó dừng lại thì tất cả làn trong cũng phải dừng lại theo mới là không vượt phải hay sao?

Sau khi nói lăng nhăng một hồi XXX thả cho em đi và "nhắc nhở" lần sau không vượt phải... Vấn đề là em có vượt phải đâu, em chuyển làn trong và tăng tốc đấy chứ nhỉ???

Không phải nộp phạt, em lại bon bon trên đường. Lần này mạnh dạn xi nhan phải và vượt nhiệt tình. Cầu được ước thấy, đến trạm thu phí Hải Phòng em lại bị một bác XXX già phi ra chặn lại vì lỗi vượt phải. XXX phăm phăm lập biên bản, em dùng đúng bài cũ đem ra lý luận. XXX đanh dịu giọng bảo: "tôi biết anh có học, anh đợi ở đây tôi cho người mang cho anh xem phim quay tại hiện trường, nếu anh có lỗi chúng tôi phạt". Em hơi tò mò về vụ quay phim này nên đứng đợi. 10p sau một bác già phóng đến, chìa ra quả máy quay KTS bật cho em xem. Không hiểu bác này đứng đâu đó mà quay được xe em vượt thật, và lúc vượt không xi nhan. Em cãi chày cãi cối là có xi nhan, chú quay từ xa zoom vào nên nó mờ... Cãi nhau chán chê một hồi XXX đành nói: "thôi tôi giữ bằng lái của anh, về chúng tôi in cái ảnh anh vi phạm ra cho anh nhìn. Tuần sau anh xuống đây chúng tôi giải quyết". Em lại lý luận: "Nhỡ anh in ra em không phạm luật mà phải xuống đây thì ai đền bù cho em tiền xăng xe, thời gian làm của em". Sau một hồi gạ gẫm cuối cùng em đút cho XXX 200K và được thả đi.

Buổi chiều khi đi từ HP về HN, vẫn nhiệt tình xi nhan vượt phải, đến đoạn Hải Dương em lại bị vẫy vào lần thứ 3. Lần này kiểm tra lại mình o quá tốc độ, vượt có xi nhan nên khi XXX định ghi biên bản em nói bằng giọng lạnh như tiền: "Anh không thuộc luật hoặc cố tình hiểu sai luật. Tôi xi nhan chuyển làn sang phải và tăng tốc, không vượt quá tốc độ cho phép chứ không phải vượt phải. Nếu anh quay phim tôi chuyển làn không xi nhan, mang ra đây tôi ký biên bản lỗi này, còn nếu anh không có mà bảo tôi vượt phải là không đúng, trả giấy tờ để tôi đi". Lần này XXX thả cho đi ngay mà không nói năng gì.

Kết luận:
+XXX cố tình hiểu sai luât để bắt chẹt
+Nếu bị bắt lại các bác dùng lý luận như của em là được. Trường hợp xấu quên xi nhan thì chỉ bị lỗi "chuyển làn không tín hiệu". Lỗi này từ 300-500K, không giữ bằng. Lỗi vượt phải là 700K giữ bằng 30 ngày đấy các bác ợ.

Tham khảo:
QUY CHẾ QUẢN LÝ, KHAI THÁC , SỬ DỤNG ĐẢM BẢO AN TOÀN GIAO THÔNG QUỐC LỘ 5 ( Ban hành theo QD 31/1999/QD-BGTVT)
Trích:
+ Chương 1 Điêu 2: Các từ ngữ trong quy chế này được hiểu như sau:
1. "Làn xe" là phạm vi giới hạn giữa hai vạch sơn liền hoặc đứt khúc mà phương tiện được phép đi theo hướng quy định. Đối với đường có từ hai làn xe trở lên cho một chiều thì làn phi\ía bên phải theo hướng xe chạy là làn số 1, các làn bên cạnh tiếp theo là làn sồ, làn số 3.
+ Chương 2 Điều 6: Quy định sử dụng làn xe cơ giới:
3. Tất cả các loại xe tải, xe ca, xe chở côntainer, xe cần trục, xe chuyên dụng và các loại xe chạy với tốc độ chậm như xe máy, xe lam... chỉ được đi vào làn bên phải hướng đi (làn số 1), không được đi sang làn số 2 hoặc làn số 3 trừ trường hợp vượt.
4. Làn xe số 2 và làn só 3 chỉ dành cho xe con và cho xe vượt nhau.

Tại điều 8 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ôtô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:

- Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước; (điểm a khoản 2).

bmv màu cờ

Xe tăng
Cũng hay nhưng vẫn mất tiền và mất thời gian quá ạ !!! Chờ đi qua Trạm rồi vượt thoải mái !!!

Maybach Tàu

Xe container
Hoan hô cụ, nói chung cũng để các chú ý thấy dân mềnh ứ phải tụi ngu.

30H-4324

Xe hơi
Em đi đường 5 suốt vẫn vượt phải đều đều và đa số các xe đều như vậy, có bị bắt bh đâu, xe bị bắt chủ yếu là xe ngoại tỉnh. Chẳng qua chúng nó cứ bắt ai cãi đc thì cãi ko cãi đc thì phạt thôi.

yeswrong

Xe buýt
3 lần bắt 1 ngày cùng lỗi vượt phải là em ứ tin được
Đường 5 em vượt phải hoài trước mũi xxx Hải Dương mà chẳng bao giờ bị bắt lý do là họ đi chậm thì tôi đi qua chứ không vượt gì sất

Chỉnh sửa cuối:

khongan

Xe buýt
Đi trên đường 5 các bác được quyền đi trên làn 2 và làn 3 (làn sát trái và làn giữa). Khi đang đi làn ngoài cùng mà có xe trước mặt, vạch kẻ đứt, các bác có thể xi nhan phải sang làn giữa, và sau đó tăng tốc vượt qua, miễn là không quá tốc độ cho phép.

.....
4. Làn xe số 2 và làn só 3 chỉ dành cho xe con và cho xe vượt nhau.[/I]
Nên bỏ ý "vượt qua" đi, chỉ là tăng tốc nhưng vẫn trong tốc độ cho phép. Còn làn 2 và 3 để cho xe vượt nhau nhưng phải xin vượt về bên trái

anhtho

Xe ngựa
Vụ vượt phải này là em rất thích các anh xxx trong tp HCM. Nhiều tuyến đường chính trong tp có 2 làn xe hơi và 1 làn xe máy (ví dụ như NKKN, ĐBP...). Nếu bị vướng 1 anh chàng tập lái hoặc dạng lờ đờ, các cụ chỉ cần xi nhan (quên xi nhan là dễ bị thịt lắm), chuyển làn và tăng tốc trong giới hạn cho phép. Đi cực thoải mái.
Em cũng đang để sẵn một ngân khoản và đi đúng như thế trên đường 5, nếu bị bắt thì sẽ cãi (có ghi âm) cùng lắm là mất cái khoản đễ sẵn. Đi theo kiểu lẽo đẽo mà không dám vượt, rất ức chế. Ngay tuyến Nội bài, có 2 làn ô tô là em vẫn hay vượt phải trong trường hợp ông đi sát trái phóng với tốc độ 5-60km/h. Đến giờ vẫn chưa thấy giề.

Chỉnh sửa cuối:

Little Sushi

Xe buýt
Nhà cháu chưa bh phải giở chiêu này với XXX bao h :)),trộm vía chắc tại nhà cháu cao số chưa bị vịn trên đg 5 bg ( chắ do ít đi )

LuckyCar

Xe container
Cái vụ đường 5 này, mấy lần em đi đều cố gắng "vượt phải" cho xxx thấy mà chưa thấy vẫy lại gì cả. Chắc cũng tại em cao số.

Cơ mà cụ chủ thớt diễn đạt hơi rối việc phân biệt xi nhan khi chuyển làn với xi nhan xin vượt nhé.

Civic TN

Xe lăn
Thank cụ

oto_dream

Xe buýt
Nếu đi đúng luật, đừng bao giờ để mất tiền, thế thôi!!!!

CLPT

Xe tải
Đọc xong kết luận cụ chủ đen.
Đùa thôi cám ơn cụ chủ nhé có thêm kinh nghiệm đi trên đường

DuyThanhSNG

Xe tăng
Cụ chủ này chắc là thù XXX lắm nên mới cố tình trêu ngươi nhiều như vậy.Nếu em là XXX thì sẽ phạt cụ tội tội quấy rối người thi hành công vụ +hối lộ (ít quá chưa đủ chia).Fun

Nam béo

Xe tải
nhưng mà em vẫn có tí thắc mắc ngu là sau khi chuyển làn 2 và tăng tốc tới lúc bị bắt cụ chủ có đã quay trở lại đi làn 3 chưa ạ? vì nếu giữ nguyên đi làn trong thì không sao chứ vượt lên trên ng ta xong lại vào lại làn là vượt phải rồi đúng không ạ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vụ vượt phải này là em rất thích các anh xxx trong tp HCM. Nhiều tuyến đường chính trong tp có 2 làn xe hơi và 1 làn xe máy (ví dụ như NKKN, ĐBP...). Nếu bị vướng 1 anh chàng tập lái hoặc dạng lờ đờ, các cụ chỉ cần xi nhan (quên xi nhan là dễ bị thịt lắm), chuyển làn và tăng tốc trong giới hạn cho phép. Đi cực thoải mái.
Em cũng đang để sẵn một ngân khoản và đi đúng như thế trên đường 5, nếu bị bắt thì sẽ cãi (có ghi âm) cùng lắm là mất cái khoản đễ sẵn. Đi theo kiểu lẽo đẽo mà không dám vượt, rất ức chế. Ngay tuyến Nội bài, có 2 làn ô tô là em vẫn hay vượt phải trong trường hợp ông đi sát trái phóng với tốc độ 5-60km/h. Đến giờ vẫn chưa thấy giề.
Sài gòn là nhượng địa từ ngày xưa. Dân người ta quen với luật Tây rồi cụ àh.
Theo em nghĩ, cứ luật mà phang. Bất kể Sang - Hèn, Quan - Dân là ổn :)

etran

Xe buýt
Em chả thấy có gì hay ho cả. Cứ cho là cụ cãi đúng, và xxx bắt láo nhưng không nhất thiết phải đi như cụ.
Thôi cứ làm phép so sánh đơn giản thế này:

A- Cụ đi từ HN xuống HP mất 2 tiếng (tức là trung bình 50 km/h) theo cách từ tốn chậm rãi, cứ bám làn ngoài mà đi, phía trước chậm thì mình chậm, nó nhanh thì mình nhanh, không "vượt phải", đảm bảo giữ đúng tốc độ tối đa cho phép.

B- Cụ cứ thoáng bên phải là vượt như vừa rồi, cũng không quá tốc độ cho phép, tốc độ trung bình cụ nhanh hơn cách A là 10km/h (cái này em tính rất xông xênh chứ thực ra còn lâu mới được), tức là trung bình 60 km/h, suy ra cụ chỉ mất có 1 tiếng 40 phút là đến HP. Tuy nhiên cụ bị xxx 2 lần gọi vào, đôi co dăm ba câu cũng mất toi mỗi lần 10 phút là ít.

Vậy về thời gian chả được lợi thêm gì, trong khi xuống đôi co chuốc thêm cái bực vào người, chưa kể hôm nào nóng bức, mưa gió... không may thì lại ra đi đôi lít... cái được duy nhất chắc là kinh nghiệm chém gió với xxx và có chuyện lên OF kể :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em chả thấy có gì hay ho cả. Cứ cho là cụ cãi đúng, và xxx bắt láo nhưng không nhất thiết phải đi như cụ.
Thôi cứ làm phép so sánh đơn giản thế này:

A- Cụ đi từ HN xuống HP mất 2 tiếng (tức là trung bình 50 km/h) theo cách từ tốn chậm rãi, cứ bám làn ngoài mà đi, phía trước chậm thì mình chậm, nó nhanh thì mình nhanh, không "vượt phải", đảm bảo giữ đúng tốc độ tối đa cho phép.

B- Cụ cứ thoáng bên phải là vượt như vừa rồi, cũng không quá tốc độ cho phép, tốc độ trung bình cụ nhanh hơn cách A là 10km/h (cái này em tính rất xông xênh chứ thực ra còn lâu mới được), tức là trung bình 60 km/h, suy ra cụ chỉ mất có 1 tiếng 40 phút là đến HP. Tuy nhiên cụ bị xxx 2 lần gọi vào, đôi co dăm ba câu cũng mất toi mỗi lần 10 phút là ít.

Vậy về thời gian chả được lợi thêm gì, trong khi xuống đôi co chuốc thêm cái bực vào người, chưa kể hôm nào nóng bức, mưa gió... không may thì lại ra đi đôi lít... cái được duy nhất chắc là kinh nghiệm chém gió với xxx và có chuyện lên OF kể :D
Theo thiển của em thì Điều cụ viết rất Tâm huyết nhưng em thấy vẫn còn vài điều chưa được ổn cho lắm.

Em vốn hiểu biết hạn chế, em chỉ dám nêu 1 tình huống rất nhỏ, mong cụ cho biết cách xử trí để em lấy đó làm kinh nghiệm mà đối nhân xử thế trên dường sao cho phải phép
Cụ thể: Cụ đang đi ở làn ngoài cùng bên trái đúng tốc độ quy định theo biển (40-50-80km/h). Trong làn cụ đang chạy, ỏ phía trước có 1 con xe không biết vô tình hay cố ý bò với tốc độ 5 km/h. Cụ xin vượt thì nó nhất định không vào làn trong. Cứ thế "rước đèn" độ 2 chục cáy số. Cụ sẽ làm gì???

ford_8910

Xe tải
nhà Cháu cũng có 1 Vụ giống như Cụ chủ,cách nay chừng 10 tháng ở đường Bắc Thăng long - Nội bài. Hôm đấy chú xxx trẻ hơn đuối lý nên bảo Cháu ra gặp xxx Thủ trưởng. Nghe nhà Cháu trình bày xong xxx thủ trưởng bảo nếu Anh không bật xinhan xin chuyển làn là sai,nhưng Anh có xin chuyển làn nên Anh tiếp tục tham gia GT đi. Thú thực với các Cụ,Mợ hôm đó chú Lx của Cháu nó vượt Phải thật, còn vượt cả trên Cầu nữa,Cháu vừa nói Lx thì xxx vẫy,;)) hú hồn.