Kinh nghiệm Đăng ký - Học & Thi lấy bằng B2 (C500-Học Viện An Ninh)

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Kính chào các bác !
Sau một hồi lăn lóc thì em vừa mới thi được cái bằng B2, giờ muốn mở cái thớt này để trao đổi với mọi người về một số kinh nghiệm (cả sung sướng lẫn đau thương) sau khi nhận được cái bằng này. Văn của em hơi lủng củng nhưng vẫn mạnh dạn mở thớt này với mong muốn cung cấp thêm được một số thông tin (cả bổ ích lẫn vô ích) để các bác nào chuẩn bị đi học lái tham khảo. Mong các bác giơ cao - đánh khẽ, có ném đá thì ném nhè nhẹ thôi để em còn đủ can đảm đi đến cùng. Kính các bác một ly trước. Bài và ảnh thì em xin hứa sẽ lần lượt post lên phục vụ các bác kể từ hôm nay.:P

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Đăng ký học B2 (C500 - Học Viện An Ninh)

Nhóm em có 3 người, làm cùng một công ty. Trong nhóm có chị có một ông chú làm ở abc...(cái này em xin phép được giữ bí mật để khỏi làm ảnh hưởng đến người ta). Hôm đi đến C500 để đăng ký học, lúc vào phòng Giáo Vụ để hỏi thông tin thì được trả lời là nếu đăng ký bây giờ thì phải 3 đến 4 tháng sau mới có lớp. Bà chị cùng nhóm liền rút mobi ra gọi ngay cho ông chú, ông chú nói là đưa máy cho cái chị đang ngồi nhận hồ sơ. Sau khoảng 30 giây trao đổi gì gì đó thì thấy chị ấy cúp máy và quẳng lại cho bọn em 3 tập hồ sơ để điền thông tin. Lúc điền hồ sơ, thấy có yêu cầu phải nộp giấy khám sức khỏe, quay ra hỏi chị ở phòng Giáo vụ thì chị ấy bảo chả cần, các em chỉ cần điền các thông tin khác là được, phần giấy khám sức khỏe thì cứ để chị lo. Được lời như cởi tấm lòng, bọn em điền thông tin xong trong vòng có 5 phút rồi nộp lệ phí học lái là 4.8M/người. Trước lúc về, mấy chị em còn góp tiền được khoảng 100k, cho vào phong bì gửi lại cho chị ở phòng Giáo vụ để gọi là cảm ơn cái vụ giấy khám sức khỏe.
Kinh nghiệm của em trong vụ Đăng ký học này là :
-Nếu đăng ký học theo đúng các thủ tục thông thường thì chắc phải đợi dài dài mới có lớp.
-Nếu có người quen thì đăng ký nhanh hơn nhiều, nếu đúng vào dịp có lớp học thì có thể sáng đăng ký - chiều đi học luôn. Thậm chí lúc bọn em đi học thực hành được khoảng 7 buổi rồi thì còn gặp trường hợp là có một anh được nhét thẳng vào học giữa chừng luôn...choáng...
-Trường hợp không có người quen mà vẫn muốn học nhanh + thủ tục đơn giản thì chỉ có cách là phải mất tiền nhều hơn bình thường. Cụ thể là em nhờ chính ông thầy dạy lái của em đăng ký cho một thằng bạn, tổng thiệt hại là 6,5M (trong khi lệ phí học lái mà trường thu chỉ là 4.8M). Đăng ký học theo cách này thì em thấy cũng chẳng phải làm gì, chỉ mang tiền + 8 cái ảnh 3x4 đến nộp cho thầy là xong.
-Khi đi đăng ký học lái thì các bác nhớ chuẩn bị 8 ảnh 3x4 và nhớ khi chụp ảnh phải mặc áo có cổ, đùng như em diện áo phông đi chụp ảnh để rồi gần đến lúc thi phải nộp lại ảnh khác, vừa mệt vừa mất thời gian.:P

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Phần I: Học lý thuyết

Sau khoảng 1 tuần kể từ ngày đăng ký và nộp tiền, nhóm bọn em bắt đầu bước vào học lý thuyết. Vì là mấy chị em đều đang đi làm nên ngày từ đầu cả nhóm thống nhất sẽ đăng ký học ngoài giờ hành chính. Phần lý thuyết bọn em phải học liên tục trong 1 tuần, bắt đầu vào lúc 17h30 hàng ngày và kết thúc lúc 19h30 hay 20h gì đó em cũng không nhớ rõ nữa. Vì mấy chị em đã xác định là học hành nghiêm chỉnh nên hầu như không bỏ buổi nào (trừ một số buổi bắt buộc phải nghỉ vì lý do bất khả kháng). Buổi đầu tiên đến học, bọn em phải mua một quyển Luật giao thông đường bộ + 1 quyển 305 câu hỏi thi lý thuyết (bây giờ là 450 câu rồi) + 01 đĩa CD để mang về nhà thi thử + 1 tờ giấy (trên đó có ghi các mẹo để làm bài thi lý thuyết) + 1 tờ giấy in màu (trên đó co ghi chú thích về các loại biển báo). Nói chung là phần học thực hành này cũng không có gì đặc biệt và sau đây là kinh nghiệm của em:
-Ngoại trừ buổi học đầu tiên là ngày mà các bác cần đến để mua các tài liệu cần thiết còn thì các buổi còn lại cũng chẳng quan trọng lắm vì có đến cũng chẳng học được gì. Lý do là vì lớp học thì đông lại không có quạt nên rất nóng, thêm nữa là bên trong thày giảng bài còn bên ngoài Học viện cứ mở loa phóng thanh ông ổng nên cứ loạn xà ngầu hết cả lên:'(
-Trong quá trình học lý thuyết thì các thầy cũng có tiến hành điểm danh những cũng chỉ mang tính chất qua loa, nên các bác nào không có điều kiện đi học thì chỉ cần nhờ một đồng chí nào chăm chỉ điểm danh hộ là được. Hình thức điểm danh cũng chỉ là học viên ghi tên và ngày tháng năm sinh vào một tờ giấy rồi nộp lại cho thầy (vào đầu giờ hoặc cuối giờ là được), thầy cũng chẳng quan tâm ai là ai (hic, tại lớp đông quá mà)
-Để học chắc phần lý thuyết thì kinh nghiệm của em là mỗi ngày nên dành ra một chút thời gian để đọc cái quyển Luật giao thông đường bộ, không cần đọc chi tiết, chỉ cần đọc các ý chính là được.
-Đọc xong quyển Luật giao thông thì các bác chuyển qua đọc 450 câu hỏi và cái tờ ghi mẹo để trả lời.
-Xong tất cả rồi thì các bác nhét đĩa CD vào máy để cài chương trình và tiến hành thi thử trên máy xem thê nào.

SốtVirút

Xe tăng
Tiếp phần 2 đi mợ:21:

bachkhoak40

Xe điện
Chỗ em đăng ký là vào học ngay, lý thuyết thì nếu tự học được thì không phải đến TT, còn không thì sẽ có 2 buổi tổng kết lý thuyết. từ khi đăng ký nhập học đến khi thi sát hạch là 98 ngày.

hong_baby

Xe hơi
Em khai trương trường mới 15/12 này bắt đầu học luôn.Cụ nào có nhu càu call em nhé.
0913040808

salan

Xe máy
Cu tý chịu khó nhỉ, học hành chăm chỉ chắc thi ngon lém. Nhưng hơi mất thời gian:)):))

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Cu tí học hành thật là chăm chỉ :6:
Tks bác. Học lý thuyết có 7 buổi thì em không bỏ buổi nào, chỉ dám nghỉ có 4 hôm vì phải đưa Gấu nhà em đi Cửa Lò chơi:P

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Cu tý chịu khó nhỉ, học hành chăm chỉ chắc thi ngon lém. Nhưng hơi mất thời gian:)):))
Bác nói chí phải. Em thi lý thuyết được 30/30 nhưng thi lái thì trượt thẳng cẳng dù em đi thực hành rất đầy đủ. Chả hiểu sao lại thế. Hay là Học tài thi phận hả các bác:^)

nguyendinhca

Xe hơi
Em học khóa 183B2. Nói chung là dễ chịu.
Thế này nhé. Đăng ký học tổng 5M500K: học ngay sau 1 tháng (tất nhiên mất thêm 500K để chen chân), 4M8 tiền đăng ký, 200K cho sức khỏe và 500K cho tội chen ngang.
Lý thuyết: đúng đợt em bận nên không đi học được buổi nào, ơn giời lúc thi em cũng được 26/30 (không đi học thi thế là ngon rồi)
Thực hành: Cũng bận nốt, mấy lần đi dã ngoại ở Bắc Ninh, Lạng Sơn (quả đi LS hay mà không được đi, hôm đó trường mời cơm mừ!)

Thi lái: đợt 1 đang thi tự dưng có chú đi ra xe bảo em ngồi sang ghế phụ, chú ấy đánh xe về bãi cho ==> TẠCH (CHẾT LÙI, BỎ BÀI còn 69 điểm)
Đợt 2, bớt căng thẳng hơn lĩnh trọn 100 điểm ==> ĐI VỀ ==> 3 tuần sau xuống lấy bằng.

Đợt học thực hành, buổi đầu tiên em cũng là người chủ động, trên xe tất cả có 5 anh em, em đề xuất một bác trên 40 làm nhóm trưởng và thu mỗi đồng chí 500K (3 đợt =1.500K) anh em và thầy ăn uống thoải mái mà lại ngon nữa chứ, may mà thầy em là người cũng dễ chịu nhất định không để bọn em ăn cơm hộp bữa nào. Ăn bữa nào cũng hết, cũng ngon mà lại cũng rất rẻ. Với lại thầy em là người cũng nhiệt tình và vui vẻ nên mỗi buổi tập chúng em làm cái phong bì 200K biếu thầy, hai hôm đầu thầy nhất định không chịu nhận nhưng đến hôm thứ 3, nước chảy đá mòn... Tổng thiệt hại từ khi đi học đến khi cầm tấm bằng trong tay là khoảng 8M (gồm tiền học, tiền thi, tiền ăn, tiền ngoài giờ cho thầy (350K), tiền thi lại (300K), tiền thuê xe chíp tập đúng 1 buổi .... cũng được đấy chứ ạ.
Bác nào thấy giá cả như thế OK, nhắn tin lại cho em cái tin em sẽ gửi bác số điện thoại của thầy.
Ba tháng.. ba tháng trôi nhanh lắm các bác ạ.....

salan

Xe máy
Bác nói chí phải. Em thi lý thuyết được 30/30 nhưng thi lái thì trượt thẳng cẳng dù em đi thực hành rất đầy đủ. Chả hiểu sao lại thế. Hay là Học tài thi phận hả các bác:^)

Cháu nhớ hôm đi thi lấy bằng có mấy cụ thi lý thuyết từ sáng mà đến cuối giờ chiều mới được thi lái :102: Chỉ vì kiện cáo với mấy cán bộ thi cử không công bằng :))

Tai Dong Phong

Xe đạp
Thế bác Cutilaixe đã thi lại chưa ạ?

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Phần I: Học lý thuyết....(thông tin thêm)

Em muốn cung cấp thêm chi tiết này để bác nào định học lái xe ở C500 lưu ý: Kết thúc phần học lý thuyết thì trường sẽ tổ chức một buổi kiểm tra, phần kiểm tra này nói chung không quan trọng lắm vì chỉ mang tính chất hình thức, các bác tham gia cũng được mà không tham gia cũng chả sao, nó sẽ không ảnh hưởng đến việc tham gia thi sát hạch sau này của các bác.
Hồi em đi học thì không biết rõ nên đúng hôm đưa Gấu nhà em đi Cửa Lò thì bà chị cùng lớp báo tin là hôm sau trung tâm tổ chức kiểm tra làm em lo sốt cả vó, phải cấp tốc nhờ ngay ông xã của bà chị học cùng đến làm bài kiểm tra hộ. Ban đầu cứ nghĩ là nếu không tham gia kiểm tra đầy đủ thì có thể không được cho thi sát hạch. Sau này đi về nghe mọi người kể lại mới biết là chẳng ảnh hưởng gì:'(

The Leak

Xe buýt
Em thi lý thuyết cũng 30/30, thi tay lái thì trôi dốc - đáng nhẽ trượt nhưng may có quý nhân phù trợ nên thoát:))
Zời , cụ giống e thế :))
Lý thuyết 30/30
Đến lúc đi hình , mọi hôm tập nó để galangti to , đến hôm thi nó cho thấp lại , đến ngang dốc hiện tượng tụt dốc , chết máy , e đạp côn trôi tụt xuống hết dốc luôn
Đội ơn trời nó chưa vào bài :))