Kinh nghiệm xin đường mà các bác tài vui vẻ

nguyenhoainam90

Xe đạp
(Lái mới cần hỏi) Em lái xe, lúc nhớ ra đoạn giẽ thì lại đang ở nhầm làn, trường hợp em muốn xin làn sang trái để giẽ thì xử lý như thế nào để các bác nhường đường và thông cảm ạ. Em đã xin nhan, có người bảo là thò cửa kính ra vẫy vẫy tay mà em vẫn không yên tâm ạ. Em cảm ơn!

pbvhp

Xe buýt
(Lái mới cần hỏi) Em lái xe, lúc nhớ ra đoạn giẽ thì lại đang ở nhầm làn, trường hợp em muốn xin làn sang trái để giẽ thì xử lý như thế nào để các bác nhường đường và thông cảm ạ. Em đã xin nhan, có người bảo là thò cửa kính ra vẫy vẫy tay mà em vẫn không yên tâm ạ. Em cảm ơn!
Cùng với việc xi nhan là bắt buộc, thì hạ kính, thò tay, ngoái đầu ra xin đường là cách chân thành nhất.
Tuy vậy, cụ vẫn phải quan sát qua gương để đảm bảo chắc chắn đã được nhường đường, tức là thấy xe kia họ đi chậm lại (chậm hơn xe của cụ), hoặc dừng hẳn lại thì mới chuyển làn, vì rất nhiều người không có thói quen nhường đường cho người khác.

honda_cub79

Xe lăn
Những trường hợp như này rất nguy hiểm, dễ bị xe sau thông đít, vì mình đang đi thấy nhầm làn sắp đi qua đoạn giẽ, lúc đó sẽ giảm tốc độ đột ngột để chuyển sang làn để giẽ. Thế nên trong trường hợp nếu đường vắng thì có thể chuyển sang làn trái để giẽ, nếu đường đông theo cháu cụ nên đi quá lên rồi quay đầu lại cho nó an toàn.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Rẽ cụ ợ chứ không phải là "dẽ" hay là "giẽ" đâu. Còn chuyện các bác tài khác có vui vẻ hay không, thẳng thắn là tùy tính người. Đương nhiên, cách chuyển làn của mình trong trường hợp đó cần hết sức thận trọng và nhường nhịn. Đó là điều kiện tiên quyết nhất để đảm bảo an toàn cho mình và khiến cho các bác tài khác dễ xử lý tình huống tránh, giảm tốc độ nhường đường.

anhtuan0117

Xe hơi
Đã lỡ thì hạ cánh, vẫy tay, ngoái đầu thân thiện một chút người ta dễ thông cảm, tuy nhiên khuyên chân thành thì đã lỡ nên đi quá rồi tìm đường khác ạ, vừa an toàn vừa tránh không gây xung đột giao thông lại giảm tối đa khả năng bị vẫy.

hatienluong

Xe hơi
em tháy dù tn thì cũng rất nguy hiểm trong trường hợp này

dungbacauto

Xe tăng
C phải quan sát qua gương nếu đảm bảo an toàn, mới hạ kính mà cho tay ra được chứ. Cứ văn minh nhất xi nhan là được thôi

30A59x.yz

Xe tải
Cậu có biết văn hoá thò tay ra vẫy khi xin đường vì sao nó có không? Nếu biết sẽ KHÔNG BAO GIỜ THÒ TAY RA XIN ĐƯỜNG NỮA :))

codon.4150

Xe buýt
Những trường hợp như này rất nguy hiểm, dễ bị xe sau thông đít, vì mình đang đi thấy nhầm làn sắp đi qua đoạn giẽ, lúc đó sẽ giảm tốc độ đột ngột để chuyển sang làn để giẽ. Thế nên trong trường hợp nếu đường vắng thì có thể chuyển sang làn trái để giẽ, nếu đường đông theo cháu cụ nên đi quá lên rồi quay đầu lại cho nó an toàn.
Cu rất cẩn thận, xử lý như cụ là chuẩn nhất