[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Giờ chỉ lừa người quen biết thôi cụ, người lạ ơi cảnh giác lắm
Thằng Hàn Quốc hay, ở cạnh anh tàu mà vẫn phát triển ầm ĩ
Nể Hàn Quốc
Cũng chết ầm ầm cụ ạ, doanh nghiệp nhỏ lẻ, quán ăn uống, đóng cửa ầm ầm, siêu thị vắng tanh khogn bóng người

MrTomCangTo

Xe buýt
Kinh tế khó khăn, toàn dân vẫn phải đi siêu thị Lotte của Hàn, Aeon của Nhật, big c của Thái. Vào trong đó nhấc lên thì có khi trên 80% made in tàu, thái vv Về nhà, nhìn xung quanh, từ lọ đựng tăm, cũng từ nước bạn sản xuất. Đất nước trăm triệu dân không chịu làm những sản phẩm vật chất thiết yếu thì coi như phế, chỉ nhăm nhăm buôn tiền, buôn đất cho giàu nhanh, 2 cái món đó thì hàm lượng " lừa" nhau, giật tiền từ thế hệ hiện tại và tương lai nhiều hơn giá trị thật đem lại , thế thì còn cơ nào mà phát triển?
Lâu rồi mới thấy 1 cụ nick mới comment tâm tư về tình hình đất nước trúng ý e thế.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trong nội đô bđs cũng ko đến nỗi đâu cụ. Gần nhà em vừa có một căn hai mươi lăm tỏi vừa bay xong. Chú mới đập hết đi để xây lại hoàn toàn. Nhà em có mặt bằng tầng một cho thuê chủ này trả mặt bằng lại có chủ mới thuê ngay lập tức
giống nhà em, tầng 1 cho thuê cafe và có khách xếp hàng trước 3-5 năm, để sẵn sđt bảo chỉ cần hết hđ hiện tại alo cái phi đến thuê liền, ko quan tâm giá

VietSonic

Xe tăng
Hôm qua ngồi nói chuyện với ông anh họ ở Gia Lâm, ông ấy buôn đồ hành khô, tỏi khô, ông ấy bảo năm nay doanh thu chỉ bằng 1/2 năm ngoái do các con buôn ko bán dc, khách lẻ nhà hàng, khách sạn, chợ đầu mối mua ít hẳn.., chứng tỏ nhu cầu ăn uống quán xá đang giảm đáng kể.
Còn thằng cháu làm cty bán và cho thuê xe nâng thì cũng kêu ko có việc, ngồi chơi suốt vì vắng khách. Em nghĩ sang năm chắc khó khăn hơn nữa.
Nhưng như em nói ở trang trước: Quán xá trên phố vẫn đông lắm nên chưa đến mức bi đát quá, luổng tiền vẫn lưu thông mua sắm thì kt vẫn tạm ổn.

redcode

Xe điện
Góp với các cụ thêm góc nhìn, giờ mọi thứ từ kinh tế đến xu hướng kinh doanh thay đổi nhanh quá.

Luke2018

Xe hơi
Đề nghị các cụ cho xin ý kiến
Dịp này có nhiều hãng máy cơ khí nước ngoài mời chào mua máy (công cụ sản xuất) của họ với gói trả góp định kỳ 3 tháng 1 lần (họ nói là thủ tục đơn giản, miễn góp đúng hạn là ok).

Cách này giúp khách hàng có ngay được máy móc sản xuất mới/công nghệ mới nhưng chắc chắn sẽ có "lưỡi câu" bên trong. Cụ nào đã có trải nghiệm về gói trả góp này xin vui lòng chia sẻ kinh nghiệm về những rủi ro người mua sẽ gặp phải là gì nhé.

Xin cảm ơn

NGC

Xe tăng
Vãi cụ, ranh không lại với đời đâu cụ. Dạo này kinh tế khó khăn, mấy quỹ funding đang tham gia ngon nghẻ thì lại đồng loạt cấm hết Việt Nam rồi. Tại nhiều người gian lận mánh khóe quá nên người làm ăn chân chính bị ảnh hưởng. Hu hu :((
Cụ nói làm em nhớ có lần em order đồ amazon ship đi Campuchia thì được nhưng Việt Nam thì không.

first

Xe tăng
Dạo này kinh tế khó khăn quá. Chỗ em thu nhập lương thưởng gần như cố định mấy năm rồi. Năm nay không mấy ai kêu hay bỏ việc như các năm trước.

redcode

Xe điện
Cụ nói làm em nhớ có lần em order đồ amazon ship đi Campuchia thì được nhưng Việt Nam thì không.
Cứ hỏi tại sao mua đồ ebay, amz ship về VN nó lại chối. Nhìn thấy ip VN là nó cảnh giác rồi. Ko phải tự nhiên mà nó làm thế.

toanlsvn

Xe máy
Năm ngoái tưởng kém, năm nay còn toang hẳn luôn. Bao nhiêu chính sách mới ra đời, nhóm củi đốt lò nhiều nên ảnh hưởng khá nhiều đến xã hội nói chung & nghề dạy lái của bọn e nói riêng.

Cầm cự qua được năm nay rồi tính tiếp các cụ ạ :D

Congson

Xe đạp
Năm ngoái tưởng kém, năm nay còn toang hẳn luôn. Bao nhiêu chính sách mới ra đời, nhóm củi đốt lò nhiều nên ảnh hưởng khá nhiều đến xã hội nói chung & nghề dạy lái của bọn e nói riêng.

Tưởng cầm cự hết năm sau rồi tính chứ cụ, 2023 coi như xong rồi :((

4X4=16

Xe điện
Mình luôn đi ngược lại với thế giới. KT thế giới chúng nó suy thoái xong rồi đang trên đà hồi phục thì mình mới bắt đầu suy thoái. Em cứ lạc quan tin tưởng 3 năm nữa kinh tế VN mới bắt đầu hồi phục và tăng trưởng. Bây giờ thì em bật chế độ hibernate.

vanhai493

Xe điện

Dạy lái xe kiếm ăn ác mà cụ
Giờ học phải 16,17tr rồi mà

tuongvt

Xe buýt
Nhưng cụ ko nói tiền ở đâu để mua
E dạo ttc cần tiền còn phải bán 5 chỉ để lo việc đây
hồi đó tiết kiệm Việt Nam! xuống thấp, mỹ thì tăng lãi nên chắc chắn vàng lên.
Tiền thì e nghĩ ngoài 30 ai cũng có ít nhất vài trăm củ giắt lưng, k tiết kiệm thì vàng, k vàng thì đất, k đất thì chứng khoán. Chứ ngoài 30 chưa có gì thì cũng căng

vanhai493

Xe điện
hồi đó tiết kiệm Việt Nam! xuống thấp, mỹ thì tăng lãi nên chắc chắn vàng lên.
Tiền thì e nghĩ ngoài 30 ai cũng có ít nhất vài trăm củ giắt lưng, k tiết kiệm thì vàng, k vàng thì đất, k đất thì chứng khoán. Chứ ngoài 30 chưa có gì thì cũng căng
Vâng cụ, dạo đó mua cái mảnh đất bỏ đó để cho con
K rõ 4,5 năm sau có lên ko huhu.

minhhai985

Xe lăn
E thấy các cụ vẫn vào chém gió thì chưa khó khăn lắm đâu. :D

toyota219

Xe điện
Trước e cũng nói mình bậc NOS quá sớm. Tết năm nay chậm hơn năm ngoái tầm gần 1 tháng, để xem kìu hối ntn.