[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

chilatamthoi

Xe tải
chúng ta đã chiến đấu và hy sinh rất to lớn để bảo vệ tổ quốc mình chứ không vì chủ nghĩa quốc tế nào cả.
Điều này thì quá đúng rồi ạ.
Cũng không nên trách Hunsen nghiêng về TQ và quên ơn VN, ông ấy buộc phải làm vậy vì lợi ích quốc gia và bản thân ông ấy. Thời điểm năm 89-90 hệ thống XHCN sụp đổ nên VN rất khó khăn, chúng ta buộc phải có những nhượng bộ trong quan hệ với TQ và vấn đề Campuchia.
Các cụ tìm Hồi ký của Cụ Trần Quang Cơ ( Thứ trưởng ngoại giao thời kỳ này) đọc thì cũng có thêm một góc nhìn nữa về vấn đề này đấy ợ.

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Có bao giờ trong mơ gọi tên tôi
Mà sao thấy lòng bồi hồi thổn thức
Con tim nhỏ cứ rung lên rạo rực
Lại nhớ về miền ký ức xa xôi

Có bao giờ hết con sóng biển khơi
Biển sẽ chết chẳng còn lời của gió
Vũ trụ này sẽ trở thành bé nhỏ
Không con người sẽ chẳng có tình yêu

Có bao giờ trong ánh mắt đăm chiêu
Người xa khuất trong bóng chiều nghiêng ngả
Mây giăng tím vương buồn lên màu lá
Tình hết rồi thành xa lạ người dưng

Có bao giờ trong khóe mắt rưng rưng
Người gặp lại sao nửa mừng nửa tủi
Bởi số kiếp thôi chia tay lần nữa
Tình lỡ làng tiếc nuối chỉ thêm đau...

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Vào khoảng 97-98 gì đó có một đoàn nghiên cứu sinh người Mỹ sang Viêt Nam ở tại KS nơi nhà cháu làm, nhà cháu thì hay làm ca đêm.1 cậu biết tiếng Việt bập bẹ hay rủ nhà cháu đi chơi ( hồi đó có cái quán Hoa giấy trên phố Chu Văn An tối đến rất đông sinh viên ngồi). Có lần nói về chủ đề này cậu ấy bảo: " VN xâm .. CPC". Nhà cháu báo nó:" Không đúng". Nó bảo: "Tại sao ?" .Cháu nói: "VN giúp ND CPC và cũng giúp chính minh". Nó nhìn cháu hồi lâu rồi không nói gì và từ đó cũng không rủ cháu đi chơi nữa. :P
Chơi với nhau mà bàn về những vấn đề như chính trị, tôn giáo,... thì dễ không chơi với nhau lắm :))
Chằng thế mà ở tất cả các forum người ta cấm tiệt những chủ đề đó

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Điều này thì quá đúng rồi ạ.

Các cụ tìm Hồi ký của Cụ Trần Quang Cơ ( Thứ trưởng ngoại giao thời kỳ này) đọc thì cũng có thêm một góc nhìn nữa về vấn đề này đấy ợ.
Cụ có tên của cuốn hồi ký không ạ?

chilatamthoi

Xe tải
Cụ có tên của cuốn hồi ký không ạ?
Dạ. Nhà cháu nghe nói Cụ Cơ viết và gửi một người bạn với lời dặn là chỉ phát hành sau khi Cụ ấy đã .. đi. Và không phải hình thức sách in mà là trên mạng ạ. Cụ hỏi cụ google xem thử ! Em xem rồi.

chilatamthoi

Xe tải
Chơi với nhau mà bàn về những vấn đề như chính trị, tôn giáo,... thì dễ không chơi với nhau lắm :))
Chằng thế mà ở tất cả các forum người ta cấm tiệt những chủ đề đó
Cũng không hiểu tại sao, vì lý do gì mà hôm đó lại nhảy sang chủ đề đó. Mà có nói được bằng mồm nhiều đâu cụ :((

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Phố vẫn thế nhưng không còn em nữa
Mỗi mình ta lạc lối giữa bao người
Anh về lại tìm gì từng chan chứa
Nhặt thật đầy kỉ niệm thuở chung đôi

Nơi mình đến...phố mình qua ngày ấy
Có nơi nào ta không ghé lại đâu
Nhưng em hỡi! Sao lòng đau đến vậy
Cảnh vẹn nguyên người đang ở phương nào!?

Ta lầm lũi đong cho đầy nỗi nhớ
Gói kỹ càng xếp gọn bỏ ba lô
Mai kia nếu em không về thăm phố
Vẫn còn đây dĩ vãng thuở hẹn hò...!

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Giữa trời giọt nắng bâng quơ
Hoàng hôn thơ thẩn ngác ngơ không hồn
Câu thơ chả có ngọn nguồn
Vô tình đắc tội nỗi buồn gió mây

Bão giông ai tránh lội lầy
Đam mê cứ dạo bước say vô hình
Nhấc chân vấp cái tội tình
Vu vơ ta viết cho mình cho ai?

Sớm khuya quên cả hình hài
Tìm bao nhiêu nữa một mai để tròn
Chữ dài chữ ngắn héo hon
Thêm nghìn năm nữa hỏi còn có đau

Đôi bờ một dải sông sâu
Gặp chi mà để cho nhau phiền lòng
Bây giờ ai đợi ai mong?
Cho ta mòn mỏi sống trong đêm dài!

Đại Ba

Xe điện
Lịch sử Việt Nam ghi nhận 3 lần quân Việt kéo quân ra ngoài biên giới.

1. Lý Thường Kiệt tấn công thành Ung Châu.
2. Vua Trần tấn công Chiêm Thành.
3. Tấn công Kh'mer Đỏ.

chilatamthoi

Xe tải
Tuyên giáo giời, cũng chẳng thể đổi trắng thay đen.
Vâng cụ. Sự thật thì vẫn là sự thật nhưng có điều cũng không thể coi nhẹ cái nhìn của dư luận được bởi nhận thức thế nào thì hành vi thế đó.

Mũi tên bạc

Xe container
Vào khoảng 97-98 gì đó có một đoàn nghiên cứu sinh người Mỹ sang Viêt Nam ở tại KS nơi nhà cháu làm, nhà cháu thì hay làm ca đêm.1 cậu biết tiếng Việt bập bẹ hay rủ nhà cháu đi chơi ( hồi đó có cái quán Hoa giấy trên phố Chu Văn An tối đến rất đông sinh viên ngồi). Có lần nói về chủ đề này cậu ấy bảo: " VN xâm .. CPC". Nhà cháu báo nó:" Không đúng". Nó bảo: "Tại sao ?" .Cháu nói: "VN giúp ND CPC và cũng giúp chính minh". Nó nhìn cháu hồi lâu rồi không nói gì và từ đó cũng không rủ cháu đi chơi nữa. :P
Cái thằng đấy không mời cũng được cụ ạ vì ngay cái tư tưởng thế thì cũng chả nên chơi. Việt nam bị Khơ me đỏ giết chết hơn 30k dân mà không kéo quân sang nhà nó mới là lạ. Với em tất cả các cuộc chiến mà Việt Nam tham gia em đều ủng hộ và thấy luôn đúng. Không đánh thì có khi số người dân Việt Nam chết còn nhiều nữa; bọn Khơ me đỏ đi đến đâu là giết hết sạch dân luôn. Còn thế giới họ nghĩ gì khi Việt Nam đưa quân vào Cam thì đó nó thể hiện ra mặt là mình nên chơi với thằng nào cụ ạ. Giết chết 30k dân nước nó xem nó có ngồi yên không. Trong khi mang mỗi cái lọ pinicinin ra Hội đồng bảo an còn được đem quân đi đánh Iraq kìa cụ!

hd-vt

Xe container
Cái thằng đấy không mời cũng được cụ ạ vì ngay cái tư tưởng thế thì cũng chả nên chơi. Việt nam bị Khơ me đỏ giết chết hơn 30k dân mà không kéo quân sang nhà nó mới là lạ. Với em tất cả các cuộc chiến mà Việt Nam tham gia em đều ủng hộ và thấy luôn đúng. Không đánh thì có khi số người dân Việt Nam chết còn nhiều nữa; bọn Khơ me đỏ đi đến đâu là giết hết sạch dân luôn. Còn thế giới họ nghĩ gì khi Việt Nam đưa quân vào Cam thì đó nó thể hiện ra mặt là mình nên chơi với thằng nào cụ ạ. Giết chết 30k dân nước nó xem nó có ngồi yên không. Trong khi mang mỗi cái lọ pinicinin ra Hội đồng bảo an còn được đem quân đi đánh Iraq kìa cụ!
Đoạn đen đen thì theo cụ, nên chơi với ai ạ cụ. 8->

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Áo anh rách vai
Quần tôi có vài mảnh vá
Miệng cười buốt giá
Chân không giày
Thương nhau tay nắm lấy bàn tay.

Mũi tên bạc

Xe container
Đoạn đen đen thì theo cụ, nên chơi với ai ạ cụ. 8->
Thời đó thì chả cần phải chơi với thằng nào trong những thằng phản đối cả vì nó phản đối thì mình đâu có cách khác, người dân của nước mình mới quan trọng vì các cụ có câu: Còn người là còn của. Cứ để thằng khác nó vào giết dân mà không công lại nó khi lực mình hơn thì chỉ có những thằng ngẫn thôi cụ ạ. Còn bọn lên án toàn bọn tiêu chuẩn kép hết, chúng nó thì thao thao: "lên án vi đưa quân sang nước khác, thay đổi chính phủ, ..." nhưng sau này vẫn đem quân sang tận Iraq, thay đổi chính phủ, ... mà chỉ cần mỗi lọ pinicinin cụ ạ.

hd-vt

Xe container
Thời đó thì chả cần phải chơi với thằng nào trong những thằng phản đối cả vì nó phản đối thì mình đâu có cách khác, người dân của nước mình mới quan trọng vì các cụ có câu: Còn người là còn của. Cứ để thằng khác nó vào giết dân mà không công lại nó khi lực mình hơn thì chỉ có những thằng ngẫn thôi cụ ạ. Còn bọn lên án toàn bọn tiêu chuẩn kép hết, chúng nó thì thao thao: "lên án vi đưa quân sang nước khác, thay đổi chính phủ, ..." nhưng sau này vẫn đem quân sang tận Iraq, thay đổi chính phủ, ... mà chỉ cần mỗi lọ pinicinin cụ ạ.
Ý em là bây giờ cụ ạ, với ai? thời hiện tại thôi.

Với em, những người, những câu truyện như thớt này là thật sự ngưỡng mộ, mãi mãi kính trọng với sự biết ơn ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Ý em là bây giờ cụ ạ, với ai? thời hiện tại thôi.

Với em, những người, những câu truyện như thớt này là thật sự ngưỡng mộ, mãi mãi kính trọng với sự biết ơn ạ.
Bây giờ thì Việt Nam tính gác lại quá khứ và chơi với tất cả với khẩu hiệu: "Việt nam muốn làm bạn với tất cả các nước" nhưng chúng ta cũng cần phải biết mặt thật của các nước từ trước đến nay. Quá khứ là không bao giờ được quên.

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Hình như nỗi nhớ thêm gầy
Hình như mình với tháng ngày buông lơi
Dìu nhau tới tận cổng trời
Tình hư ảo giữa những vời vợi xa

Lưng trời một dải mây qua
Đưa tay bấu víu để mà tựa nương
Dựa lưng vào vách canh trường
Trái tim thổi thức niềm thương hững hờ

Bao năm đợi bao tháng chờ
Chỉ như ngọn gió tình cờ ngang qua
Bao mùa cây gạo nở hoa
Đỗ quyên đỏ nụ tháng ba cạn ngày

Bao lần tay đã cầm tay
Chẳng trông gian dối chẳng hay thật thà
Bao lần hứa hẹn, chia xa
Một mai xa cách cũng là nợ duyên

Một mai bến chẳng gặp thuyền
Chim quyên lạc lối về miền xa xăm
Rồi mai ai sẽ về thăm?
Dìu nhau bước tiếp tháng năm đường dài

Mây mù sương sớm nhạt phai
Hỏi xem ánh nắng ban mai có gần....?

Dao tuan Vu

Xe tải
Lính trận thì rất thương nhau. Khi bình thường thì cũng trêu chọc cãi nhau chí chóe suốt. Năm 1981 hay 82 gì đó mình ko nhớ. Thằng cùng HN cùng tiểu đội nó kiếm đâu được cuốn " Sợi chỉ mỏng manh " đến phiên gác của nó mình năn nỉ gãy lưỡi nó mới cho mượn đọc. Khi nó gác xong đến đòi, đang đọc hay nên không muốn trả, thế là hai thằng đuổi nhau. Mình thì cầm cuốn sách vừa chạy nhảy trên các sân thượng vừa thi thoảng dừng lại liếc thêm vài dòng. Nó cầm khẩu AK đuổi theo hò hét dọa bắn. Tưởng nó dọa chơi, nào ngờ vừa định chạy tiếp nó làm liền một loạt, đạn bay chiu chíu qua đầu. Đành phải dừng lại trả nó sách.
Sau nghĩ cũng dại, vừa đọc sách vừa nhảy từ nhà nọ sang nhà kia hụt chân, lỡ nhịp một phải là lên đường. Hoặc thằng kia nó phơ cho một viên vào lưng cũng xong.
Vậy thôi, nhưng đi công tác toàn hai thằng đi với nhau, cùng sống chết lắm.
À, quyển này là truyện tình báo gián điệp của Liên Xô thì phải.