Lại bàn về cách lái xe số tự động trong phố để tiết kiệm nhiên liệu

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
10/2021... Xăng lại lên giá cao nhất trong nhiều năm qua. Bài viết này ko chỉ hướng đến tiết kiệm chút tiền xăng mà còn gợi mở để hướng tới kỹ năng lái xe an toàn, thân thiện môi trường...
Lâu lâu lại đào lên. Giá xăng đã lập đỉnh mới. KĨ năng lái xe ở đây giờ bổ sung thêm nhìn google map để tránh ùn tắc.

Trương Cáp

Xe đạp
hi nói thế lại bảo bủn xỉn! nhưng tiết kiệm chắc chỉ được vài cốc bia thôi cụ ạ! em giờ cứ chân to cho sướng!
Em thấy chủ đề này rất hay mà nhiều cụ Chí Phèo quá, cứ mở miệng ra là quy hết về tiền.

Ở nước ngoài khi đi học lý thuyết trước khi lấy bằng, có phần đạo đức cơ bản và hướng dẫn điều khiển xe đúng cách.

Phần đạo đức họ sẽ dạy mình thế nào là lái xe lịch sự, giải quyết tình huống thế nào cho văn minh (VD: Thấy xe chờ rẽ từ xa thì làm thế nào) không gây ảnh hưởng và nguy hiểm cho người khác.

Phần hướng dẫn điều khiển sẽ hướng dẫn lái xe, điều khiển chân ga thế nào cho tối ưu lượng nhiên liệu, giảm hao mòn phụ tùng để làm thế nào mà vừa giảm khí thải ra môi trường, vừa hạn chế những rác thải rắn từ phụ tùng hỏng hóc. Tránh phóng nhanh phanh gấp vì vừa mòn lốp, mòn phanh và tốn xăng, vấn đề môi trường cũng rất quan trọng đấy các cụ ạ.

Em thấy nếu các cụ học được phần này rồi đa phần lái xe rất nhẹ nhàng, vừa an toàn, tiết kiệm cho mình, người khác và môi trường sống.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chủ đề này rất hay mà nhiều cụ Chí Phèo quá, cứ mở miệng ra là quy hết về tiền.

Ở nước ngoài khi đi học lý thuyết trước khi lấy bằng, có phần đạo đức cơ bản và hướng dẫn điều khiển xe đúng cách.

Phần đạo đức họ sẽ dạy mình thế nào là lái xe lịch sự, giải quyết tình huống thế nào cho văn minh (VD: Thấy xe chờ rẽ từ xa thì làm thế nào) không gây ảnh hưởng và nguy hiểm cho người khác.

Phần hướng dẫn điều khiển sẽ hướng dẫn lái xe, điều khiển chân ga thế nào cho tối ưu lượng nhiên liệu, giảm hao mòn phụ tùng để làm thế nào mà vừa giảm khí thải ra môi trường, vừa hạn chế những rác thải rắn từ phụ tùng hỏng hóc. Tránh phóng nhanh phanh gấp vì vừa mòn lốp, mòn phanh và tốn xăng, vấn đề môi trường cũng rất quan trọng đấy các cụ ạ.

Em thấy nếu các cụ học được phần này rồi đa phần lái xe rất nhẹ nhàng, vừa an toàn, tiết kiệm cho mình, người khác và môi trường sống.
Thực ra chung quy lại, tiết kiệm nhiên liệu quy ra tiền hết, chẳng qua chỉ là được thể hiện theo kiểu gì thôi. Kể cả tư bản, như cụ nói ấy, có thể bây giờ là phong cách nhưng trước khi tạo phong cách lái như vậy, người ta cứ đánh vào ví xem có xót không?
Tiết kiệm nhiên liệu, chỉ có những ai mỗi năm đi từ 3 vạn cây số trở lên mới thật sự quan tâm bởi vì chỉ cần ít hơn 1 lít/100 km thì sẽ tiết kiệm 1 con số cực lớn- ngoài xăng ra còn thêm cả chi phí hao mòn của nhiều vật tư phụ tùng khác. Chứ đi trong phố là chính, thỉnh thoảng dã ngoại hay về quê xa cùng lắm 300 km thì 1 năm phát sinh giỏi lắm có 12000 km là cùng thì tiết kiệm 1 ít xăng chắc...chẳng để làm gì cả.

willboy

Xe buýt

Hi cụ mới vào đây mà phán người này người kia " Chí Phèo".

Tranh luận của cụ thì phiến diện, từ tiết kiệm thành - đạo đức. em xin phép ko thèm tranh luận với loại như cụ!!! Stop

Trương Cáp

Xe đạp
Hi cụ mới vào đây mà phán người này người kia " Chí Phèo".

Tranh luận của cụ thì phiến diện, từ tiết kiệm thành - đạo đức. em xin phép ko thèm tranh luận với loại như cụ!!! Stop
Em đố cụ nào chạy láo mà tiết kiệm được đấy ạ?

tomtomchát

Xe container
chạy điềm đạm, không đạp thốc ga, miết ga, hạn chế phanh bằng cách quan sát xa và phán đoán, chọn làn chuyển làn thông minh... Chắc vậy thôi ạ.
Chứ luồn lách đánh lái nhiều để tránh ổ gà hay hạn chế phanh chưa chắc đã giảm đc hao phí động năng vô ích mà còn gây hao mòn hệ thống lái nhiều hơn bt.

maxland152

Xe máy
Đi trong phố thì đi điềm đạm, quan sát đường và di chuyển. Chứ muốn tiết kiệm nó còn phụ thuộc vào vô vàn lí do

New car 2023

Xe điện
Lâu lâu lại đào lên. Giá xăng đã lập đỉnh mới. KĨ năng lái xe ở đây giờ bổ sung thêm nhìn google map để tránh ùn tắc.
Liên quan Google map: Bác cho hỏi là, Google đánh giá tắc đường dựa trên thông tin các điện thoại có bật GPS đang lang thang ở đâu, phải không bác?

Dẫn đến hậu quả, nếu có tắc đường vật lý, nhưng không ai có GPS, thì Google sẽ báo "xanh"?

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan Google map: Bác cho hỏi là, Google đánh giá tắc đường dựa trên thông tin các điện thoại có bật GPS đang lang thang ở đâu, phải không bác?

Dẫn đến hậu quả, nếu có tắc đường vật lý, nhưng không ai có GPS, thì Google sẽ báo "xanh"?
Có lẽ như thế. Google thu thập dữ liệu người dùng thì mới có thể cho mình biết. Còn nếu cả làng cầm điện thoại cục gạch thì khéo tắc đường nhưng vẫn xanh? Có gì phải hỏi các bác bên i tờ thì rõ hơn ạ.

pisces_hn

Xe container
Đi số AT 4 cấp, với số 1 nó thoát rất nhanh nhưng số 2 nếu nó dập dình thì đạp nháy lên phát cho nó sang số 3 cho tiết kiệm. Còn số 4 thì quên nó đi vì nhiều xe 70km/h nó mới sang số 4.

H2originals

Xe hơi
Cụ nên nghĩ nên sử dụng xe số trong phố thế nào để an toàn, trước khi nghĩ đến sử dụng sao cho tiết kiệm.
Cách tiết kiệm nhất là cụ cất xe ở nhà và đi xe đạp, còn nếu đã ra đường thì nên nghĩ đến an toàn. Trong phố mà cứ phi sao cho lên được số 4 rồi chạy theo đà, lại hạn chế phanh thì vớ vẩn lại khối người khổ với cụ.
Còn chuyện dừng đèn đỏ thì em hay đi thế này: Nếu 10s đổ xuống thì em giữ nguyên chân phanh, không về N. còn nếu tầm 20s thì về N nhưng giữ chân phanh. nhiều hơn nữa thì em về N và kéo phanh tay cho chân nó nghỉ. đảm bảo an toàn, còn tất nhiên của bền tại người nhưng cái hộp số em nghĩ nó thiết kế cũng tính toán cả rồi có khi đi nát xe cái hộp số chưa hỏng và hơn nữa thì nên nghĩ an toàn là trên hết, xe hỏng còn sửa đc chứ người mà hỏng thì sửa khó lắm.
cụ nói rất đúng