[Funland] Lại là em! Lại câu chuyện TIỀN ĐIỆN – Mong các cụ tư vấn giúp ạ!

VT Entertainment

Xe buýt
Tháng trước là câu chuyện không được giảm tiền điện của tháng 7 – buồn nhưng thôi – cuộc sống mà!
Tháng này – đã được giảm 10% hóa đơn – nhưng còn thảm hơn! Câu chuyện là:

Căn nhà của em bên Triều Khúc dành cho sinh viên thuê trọ. Tháng 8 dịch quá, hơn nửa số phòng về quê, thời tiết mát mẻ hơn (các phòng ở lại đều giảm số kw điện, trong đó phòng sử dụng nhiều nhất giảm 100kw). Ấy vậy mà tổng KW điện tháng 8 không những KHÔNG GIẢM mà còn TĂNG hơn 100 số so với tháng 7. So với số tiền em thu từ các phòng ở lại, em bị âm hơn 2 triệu (nếu không có khoản giảm 10% thì em âm gần 3 triệu – điện phục vụ ngoài công tơ chỉ có 1 máy bơm đẩy tầng 7 (1-1.5hp em ko để ý vì ko mua) 2 tuýp 18W, 6 led 12W, 6 led 3W, 2 Camera, 1 khóa vân tay và 7 bộ phát wifi).
Em đã alo đến hotline của HTX Triều Khúc và một bác (nghe nói phụ trách về điện) thì trả lời chung chung là hiện nay việc chốt công tơ điện không làm thủ công nữa nên sai sót là rất ít, phải tự kiểm tra thiết bị nhà mình.
Em có vào nhóm facebook của làng hỏi thì được biết rất nhiều nhà bị tình trạng tương tự. Tuy nhiên, HTX mua lại điện của EVN nên độc quyền, khó giải quyết, bao năm nay vậy rồi. Dịch dã khó khăn mà lại vênh như này thì khó chồng thêm khó.
Giờ em cũng không biết phải khiếu nại lên đâu cả. Em định alo nhờ chương trình “Chuyển động 24h” vì còn lo cả sau này nữa. Tuy nhiên, em lại lo vào sổ đen thì nhiều cái khó về sau này, em không có umbrella gì cả nên ngại dây dưa lắm.
Em xin các cụ có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp em với! Em xin cảm ơn các cụ và mở sẵn chai nút lá chuối ạ!

The Unforgiven

Xe tải
Cụ dùng nhiều thế mặc dù bây giờ có thiết bị đưa lên đo thì khả năng nhầm là ít nhưng hàng tháng chốt số nên ra xem.

Xe vài bánh

Xe điện
Có 2 khả năng, 1 - cái máy bơm của cụ có vấn đề, bơm liên tục, hoặc hệ thống nước bị rò nên nó phải bơm nhiều. Khả năng 2 cũng có thể là bị câu trộm.
Trước khi nghi oan cho kẻ xấu thì cụ cũng nên tổng kiểm tra hệ thống nhà mình!

VT Entertainment

Xe buýt
Có 2 khả năng, 1 - cái máy bơm của cụ có vấn đề, bơm liên tục, hoặc hệ thống nước bị rò nên nó phải bơm nhiều. Khả năng 2 cũng có thể là bị câu trộm.
Hiện giãn cách em không sang trực tiếp được. Em có nhờ mấy bạn SV bên đó kiểm tra thiết bị thì không có vấn đề gì cả.
Hơn nữa, nếu vậy thì tiền nước của em cũng phải tăng phi mã. Trong khi tiền nước của em giảm 1 nửa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Về mặt công tơ và ghi số, giờ họ ghi điện tử nên khả năng sai là thấp. Thêm vào đó, nếu tháng này sai thì tháng sau sẽ giảm bù, vì số công tơ thì cụ lúc náo cũng kiểm tra bằng mắt được.

nvh_hn

Xe container
Em đã bị gia đình & với cách làm độc quyền này cụ chẳng có cửa khiếu nại (trừ khi nó gấp vài lần) nên em nghĩ đừng mất công.

VT Entertainment

Xe buýt
Về mặt công tơ và ghi số, giờ họ ghi điện tử nên khả năng sai là thấp. Thêm vào đó, nếu tháng này sai thì tháng sau sẽ giảm bù, vì số công tơ thì cụ lúc náo cũng kiểm tra bằng mắt được.
Em có trả tiền để nhờ 1 cậu SV lên kiểm tra nhưng cậu ấy bảo kính quá mờ, không nhìn được. hộp thì kẹp chì rồi cụ ạ.
Còn việc tháng này nhiều tháng sau lại giảm thì như vậy ko ổn, vì tháng này nhiều sẽ tính hệ số cao lên thì tốn nhiều tiền hơn chứ ạ

butchikim

Xe ba gác
Trước tiên cụ cứ cho kiểm tra kỹ thiết bị, sau cụ cũng kiểm tra xem biết đâu có gian lận trong những người thuê không, vì cụ không ở đó.

Cụ nên theo dõi chỉ số công tơ hàng tháng (trực tiếp chụp lại chỉ số)...nếu không quá bận.

toimuondie

Xe container
Em luôn bênh ngành điện và tin tưởng vào công tơ điện tử nhưng tháng này em cũng thấy gờn gợn.
Tháng này nhiều ngày mát mẻ, nhà em không bất điều hòa nhưng tiền điện chỉ thấp hơn tháng trước có 100k (1,6 triệu so với 17 triệu).
Trong khi tháng trước trời rất nóng và điều hòa bật 22/24 tiếng.

toimuondie

Xe container
Em có trả tiền để nhờ 1 cậu SV lên kiểm tra nhưng cậu ấy bảo kính quá mờ, không nhìn được. hộp thì kẹp chì rồi cụ ạ.
Còn việc tháng này nhiều tháng sau lại giảm thì như vậy ko ổn, vì tháng này nhiều sẽ tính hệ số cao lên thì tốn nhiều tiền hơn chứ ạ
Tháng nào cụ chẳng ở mức hệ số cao nhất mà cụ phải lo?

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ có thể khiếu nại về việc kính mờ cụ không đọc được số, chứ khiếu nại về chỉ số thì cụ không có chứng cớ gì thì kiện củ khoai!

nvh_hn

Xe container
Nhưng lần này còn lần khác nữa cụ ạ. Có phải mỗi lần này đâu!
Nhà em chẳng nấu nướng gì (vì ở cạnh nên ăn nhà ông bà), thế mà có đợt nó lên phát gấp 3-4 lần. Khiếu nại rồi kiểm tra qua loa rồi bảo éo sao, thích thì vác công tơ đi kiểm định độc lập, thế là hết vị.

VT Entertainment

Xe buýt
Trước tiên cụ cứ cho kiểm tra kỹ thiết bị, sau cụ cũng kiểm tra xem biết đâu có gian lận trong những người thuê không, vì cụ không ở đó.

Cụ nên theo dõi chỉ số công tơ hàng tháng (trực tiếp chụp lại chỉ số)...nếu không quá bận.
Tháng nào em cũng tự mình sang chụp cụ ạ, chỉ 2 tháng nay giãn cách em ko sang được. Lúc trước em có đo thực tế thủ công theo thông số trên đồng hồ thấy chạy đều đúng.

VT Entertainment

Xe buýt
Cụ có thể khiếu nại về việc kính mờ cụ không đọc được số, chứ khiếu nại về chỉ số thì cụ không có chứng cớ gì thì kiện củ khoai!
Em cũng tính đến đoạn đó, nhưng giờ ko mở được công tơ nên mới nhờ các cụ tư vấn :)

lx125_black

Xe container
Tiện thớt cho em hỏi.
Hiện tại em đang thuê tầng dịch vụ ở 1 chung cư, bị BQL tính tiền điện lên tới 4.000 VND / số điện.
Gọi cho điện lực thì họ bảo ko bán trực tiếp cho bên em, các cụ có cách nào giúp em với???

Hà Tam

Xe điện
Nhiều khi do cái van bồn/bể nước hỏng không đóng ngắt được dẫn đến nước chảy tràn, nên bơm hoạt động liên tục gây tiêu thụ điện nhiều.

VT Entertainment

Xe buýt
Em luôn bênh ngành điện và tin tưởng vào công tơ điện tử nhưng tháng này em cũng thấy gờn gợn.
Tháng này nhiều ngày mát mẻ, nhà em không bất điều hòa nhưng tiền điện chỉ thấp hơn tháng trước có 100k (1,6 triệu so với 17 triệu).
Trong khi tháng trước trời rất nóng và điều hòa bật 22/24 tiếng.
theo dự tính của em thì tháng 8 chỉ hết ~ 3tr5, mà giờ nếu ko giảm thì hết gần 6tr

VT Entertainment

Xe buýt
Nhiều khi do cái van bồn/bể nước hỏng không đóng ngắt được dẫn đến nước chảy tràn, nên bơm hoạt động liên tục gây tiêu thụ điện nhiều.
Tiền nước nhà em tháng này giảm 1 nửa cụ ạ, vậy nếu nước tràn thì tiền nước cũng phải tăng chứ :)