[Funland] Lại là tai nạn lao động.

NNS

Xe ngựa
hồi em xây nhà, nhìn bọn thợ đội phá dỡ với mái tôn này làm mà em sợ éo dám đi đâu, nhắc mãi mỏi cả mồm vì chỉ sợ mấy thằng oắt con lộn cổ xuống 1 cái là toang mẹ nó cả công trình..... ơn giời, đã qua
sợ mấy thằng cu lao động phổ thông này lắm, đúng chất nhân dân anh hùng, leo trèo đập phá nó cứ đứng cheo leo chân ghé chân chèo, chả dây dợ bảo hiểm gì sất, nhắc nó còn bảo "anh cứ kệ mẹ em...."

Opel Astra

Xe điện
Mạng họ họ còn chưa lo, lại nhờ các ông khóc thuê.
Các ông khóc to thế có chịu trả thêm tiền để tăng cường bảo hộ cho thợ không, có nộp đầy đủ thuế để nhà nước lo an sinh xã hội cho người dân không
Bác nghĩ tôi khóc thuê cho họ à?
Khóc thuê cho chính mình đấy. Vì tôi sợ cho cái ví tiền eo hẹp của tôi, chứ không phải vì cái mạng đáng kính của họ.

Hàng xóm nhà tôi xây, có 6 tầng thôi. 1 chú thợ rơi xuống, chưa hy sinh, mà đã đóng cửa mất vài tháng để Điều tra không có vùng cấm rồi.

tieunhupha

Xe điện
Khóc thuê cho chính mình đấy. Vì tôi sợ cho cái ví tiền eo hẹp của tôi, chứ không phải vì cái mạng đáng kính của họ.

Hàng xóm nhà tôi xây, có 6 tầng thôi. 1 chú thợ rơi xuống, chưa hy sinh, mà đã đóng cửa mất vài tháng để Điều tra không có vùng cấm rồi.
Cụ khóc cho chính mình thì ngay từ đầu đã phải yêu cầu bên xây lắp phải đảm bảo an toàn và đồng nghĩa với việc tăng giá lên cho họ, chứ chốt xong giá rồi cụ bảo họ thì tiền ai bù vào. Như cái mạch 3 chỉ bàn làm, ko bàn lùi và làm 3 ca, 4 kíp xuyên lễ tết. Vậy tiền phát sinh nhân công có được thêm vào so với kế hoạch thầu ko.

xecub49

Xe điện
Tôi xây nhà mình, cũng nhắc nhở đủ thứ, bằng văn bản bằng miệng bằng thưởng vật chất.
Tụi nó cứ lờ đi.
Hỏi thì bảo: Số nó có sẵn rồi anh.

Y hệt đám lượn xe máy ngoài đường: Cứ làm bừa, hy vọng sắp tới thằng khác - và nhất định không phải mình - rơi từ tầng 7 xuống.
Hồi đường vành đai 2 Trường Chinh thi công, đội hàn điện bên trên hàn mà không che chắn gì. Bao nhiêu xỉ hàn rơi xuống đầu người đi đường. Bừa và ẩu thật sự. Cũng chẳng thấy đài báo nói gì mới ngại chứ.

Opel Astra

Xe điện
Cụ khóc cho chính mình thì ngay từ đầu đã phải yêu cầu bên xây lắp phải đảm bảo an toàn và đồng nghĩa với việc tăng giá lên cho họ, chứ chốt xong giá rồi cụ bảo họ thì tiền ai bù vào. Như cái mạch 3 chỉ bàn làm, ko bàn lùi và làm 3 ca, 4 kíp xuyên lễ tết. Vậy tiền phát sinh nhân công có được thêm vào so với kế hoạch thầu ko.
Chốt ngay từ đầu bác ạ, trên Hợp đồng, trên văn bản nhắc (kèm Điều khoản số XXX hẳn hòi) và tất nhiên, nhắc mồm hàng ngày.
Đấy là nhà cá nhân của tôi.

namson229

Xe điện
giờ tin tức nhanh, thêm face, zalo... trước bạn e làm nhà cao tầng, bảo công trình nào cũng có thợ rơi chết cả, nhà thầu giấu nhẹm.. tốn tiền cho xxx, thanh tra lao động, đền cho thân nhân,

tieunhupha

Xe điện
Chốt ngay từ đầu bác ạ, trên Hợp đồng, trên văn bản nhắc (kèm Điều khoản số XXX hẳn hòi) và tất nhiên, nhắc mồm hàng ngày.
Đấy là nhà cá nhân của tôi.
Vâng cụ. Vậy là cụ quá chuẩn rồi. Mà khi đã chuẩn như vậy rồi mà cai thầu làm láo thì cụ cho đứt luôn chứ kêu gào làm gì cho mệt.

d4e

Xe buýt
Em thuê thợ lắp lưới an toàn cho ban công chung cư, mình là dân xây dựng nên sẵn đồ, mang cả mũ bảo hiểm, dây đai an toàn, mang cả dây thừng cỡ lớn về để chăng dây cứu sinh.
Thợ đến làm leo lên mép ban công cứ cười ngặt nghẽo, bảo đã có ông nào lắp mà rơi đâu anh lo gì.
Em bắt đeo dây an toàn thì thợ miễn cưỡng đeo,đến lúc em bắt gắn dây buộc vào dụng cụ để phòng rơi xuống bên dưới thì thợ tỏ thái độ khó chịu. Ý thức an toàn của thợ mình nói chung tệ thật! Lúc nào cũng lý do là vướng víu khó thao tác!

agrimeco

Xe lăn
Ô…em tưởng gãy giàn giáo nên rơi chứ vỡ kính cường lực à các cụ? Thế mà đang đi trên cầu này lỡ rơi cái búa xuống có sao ko các cụ nhỉ 🙁

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Tôi thâm niên 20 năm trong nghề. Luôn là người lập quy trình thi công,biện pháp an toàn,trực tiếp giám sát thi công bác ạ. Thế nên nhiều thi thấy những tai nạn rất sơ đẳng mà thiệt hại con người cũng thấy buồn. Buồn vì mình cố góp cs mà k thay đổi,buồn vì thấy những công nhân bỏ mạng lãng nhách....
Làm đúng PP quy trình thì giá hơn tí là ko chung kết được, nhiều cái oái oăm

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ô…em tưởng gãy giàn giáo nên rơi chứ vỡ kính cường lực à các cụ? Thế mà đang đi trên cầu này lỡ rơi cái búa xuống có sao ko các cụ nhỉ 🙁
Con cầu kính Lai Châu này cụ chưa nhìn thâyd thợ hàn họ hàn thêm cái chỗ mới đâu. Nhìn mà hết hồn ông thợ hàng đi hàn sắt hộp chỗ cuối cầu.

duonglamkhoa

Xe buýt
Người chủ: cắt giảm chi phí, chủ quan và chưa hiểu rõ tầm quan trọng của an toàn.

Người làm nói riêng và người VN nói chung: ít sợ chết, coi cái chết nhẹ tựa lông hồng; cái thói vô kỷ luật, làm việc theo cảm tính nó quen rồi.

Cún em

Xe buýt
Em thuê thợ lắp lưới an toàn cho ban công chung cư, mình là dân xây dựng nên sẵn đồ, mang cả mũ bảo hiểm, dây đai an toàn, mang cả dây thừng cỡ lớn về để chăng dây cứu sinh.
Thợ đến làm leo lên mép ban công cứ cười ngặt nghẽo, bảo đã có ông nào lắp mà rơi đâu anh lo gì.
Em bắt đeo dây an toàn thì thợ miễn cưỡng đeo,đến lúc em bắt gắn dây buộc vào dụng cụ để phòng rơi xuống bên dưới thì thợ tỏ thái độ khó chịu. Ý thức an toàn của thợ mình nói chung tệ thật! Lúc nào cũng lý do là vướng víu khó thao tác!
công ty em thi công sàn thao tác trên cao không có lưới an toàn, không có chăng dây bảo vệ. Một chú em trong công ty đi làm qua, bị cái búa tạ rơi trúng đầu, chấn thương sọ não nằm viện gần tháng. May hồi phục không sao. Nhà thầu cũng chỉ thanh toán cho tiền thuốc thang thôi. Giờ phàn nàn với bọn em, cứ trái gió trở trời là đầu đau như búa bổ.

agrimeco

Xe lăn
Con cầu kính Lai Châu này cụ chưa nhìn thâyd thợ hàn họ hàn thêm cái chỗ mới đâu. Nhìn mà hết hồn ông thợ hàng đi hàn sắt hộp chỗ cuối cầu.
Chỗ cuối đấy em thấy đang thi công mở rộng nhưng lúc đó ko thấy thợ làm, chắc đang nghỉ tết. Em đi hết 1 vòng lên trên mấy cái nhà nghỉ bugalow, chỉ chưa kịp đi mấy cái cầu khỉ 7 màu thôi :D

giahoi

Xe hơi
Cụ khôn mà giật tít ếch ộp thế.
Em nghĩ cụ nặng lời vơi cụ ấy rồi, không chửi thợ rát mặt thì họ còn ẩu, còn tai nạn.
Vụ này không xử tù thằng chủ thầu mà vẫn lấy tình thương vì có người chết ra thì còn nhiều người chết nữa. em thật.

ung_sung_tu_tai

Xe container

Vâng
Khá nhiều nhà máy/công trường ( nhưng tiếc thay chủ yếu là của chủ có liên quan đến nước ngoài) họ thương chính bản thân họ chứ chả thương cn đâu. Họ mất tiền trang bị bảo hộ cho cn, họ mất tiền cho nhân công đầu giờ đứng cổng kiểm soát cn nào đủ bảo hộ mới cho vào còn không thì mời về. Họ mất tiền cho nhân viên an toàn đi tuần trên công trường để kiểm tra/yêu cầu cn nào không đủ bảo hộ ngừng công việc ra về…
Vậy mà vẫn không lại được với cn ta đâu bác ạ

Vova

Xe container
Có cụ nào biết chính xác nguyên nhân không ạ? Kính vỡ làm công nhân ngã, hay sập cả mái xuống người đang thi công ở dưới ạ? Giờ em thấy mái kính khắp nơi. Nhiều lúc thợ làm vệ sinh cũng đi lại trên đó. Mà nếu mái rộng thì cũng không có chỗ để mắc dây và đai an toàn. Nói chung là sợ phết.

asian4you

Xe tải
Có cụ nào biết chính xác nguyên nhân không ạ? Kính vỡ làm công nhân ngã, hay sập cả mái xuống người đang thi công ở dưới ạ? Giờ em thấy mái kính khắp nơi. Nhiều lúc thợ làm vệ sinh cũng đi lại trên đó. Mà nếu mái rộng thì cũng không có chỗ để mắc dây và đai an toàn. Nói chung là sợ phết.
Ngồi gõ phím thôi cụ đến cái ảnh hiện trường còn không có thì biết do đâu được.
Còn mấy cái kính cường lực làm cầu em thấy họ làm từ mấy lớp ghép lại bảo cổ bị nứt vỡ tấm ở trên cùng thì vẫn đảm bảo an toàn. Cơ mà có cho tiền em cũng chả đi trên mấy cái cầu kính này đâu🙃

Mytv

Xe điện
Cụ ơi hợp đồng chả là cái méo j cả nếu m ko có mặt ở đó. Nhà e xây hợp đồng hết. Nhưng lúc làm từ thằng cai đến đội thợ có thực hiện đâu. Ko may xảy ra j kể cả cụ có hợp đồng vẫn "mệt" với các a. Chưa kể bị dừng thi công nữa. Tóm lại để xảy ra j ông chủ nhà vẫn mất tiền, mất thời gian, mất việc ạ.

• Vodka
Reactions: d4e

Kiabuoisang

Xe container
Nói bảo bậy nhưng mấy cu thợ này làm ẩu. Nguyên tắc kính cường lực hoàn toàn có thể đi lại...chịu đc lực rất lớn mà vẫn an toàn. Và với tầng cao như vậy bỏ qua luowiis an toàn. Trong khi thi công chỉ cần giày bẩn,sạn cũng là nguyên gây vỡ vụn kính và rơi. Cẩu thả,rơi cái tovit cũng gây nổ kính...
Giờ kính đểu rất nhiều và nó dạng kiểu như màn hình điện thoại đểu và màn hình điện thoại hịn vậy. Hàng tốt khó bán nên cường lực đểu tràn nan; em đã từng thử cầm cây búa đinh đập nhẹ phát vỡ với kính 1,2cm. Trong khi cái kính ô tô mỏng dính phải đập căng tay 2 phát mới vỡ.