[Funland] Lại phở, nhưng là phở bát đá, có ngon không?

losedow

Xe tải
Em thấy nó cũng không ngon hơn ngoài cái sự lạ, lạ thì cũng chỉ chén 1 lần thôi là hết. Vậy nên duy trì được khách như phở truyền thống hơi khó.
Mua tô phở về cho vào nồi lâu đun sùng sục lên là được.

HTDA

Xe buýt
Với em, phở bát đá là món có thể quay lại ăn đôi lần vì thực sự em thấy khá thú vị, kiểu như mình ăn theo cách của mình, từ tốn, chậm rãi, cho bánh, nhúng thịt, gia giảm hành mùi, rồi nhẹ nhàng đưa lên miệng thưởng thức, món ăn nóng tới cuối bát
Em thấy ăn ok, nhưng cũng không ăn thường xuyên, 1 là hơi mất thời gian so với ăn 1 bát phở thông thường, 2 là giá cả hơi cao và 3 là quán hơi nặng mùi (em mới ăn Thuỷ Mộc ở Võ Chí Công và Lê Quang Đạo)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đá chưa chắc đã tốt vì mìn đâu biết trong đâ có gì. Phở cứ ra bát là SP của loài người dày công làm ra để đựng thức ăn đỡ hại hơn. Chẳng phải tự nhiên người ta bảo thời kỳ đồ đá là ám chỉ xổ xưa, kém phát triển. Em mấy môn nướng đá, nướng ngói là dẹp.

invisible_life

Xe máy
Em cũng gét thứ gì quá nóng, vừa ăn vừa húp thổi xì xụp nó làm mình giảm bớt cái mong muốn thưởng thức đồ ăn, và ăn thấy nó cứ khổ kiểu gì ấy, nhất là ăn cháo múc ra từ nồi đang sôi. Có mấy quán cháo, cho cả trẻ em và người lớn, họ chỉ giữ mức nhiệt độ cháo lớn hơn cái gọi là ấm một chút, để khách có thể bắt đầu ăn ngay hoặc chờ chút xíu, em rất ưng và thấy cũng đông khách. Nhà có trẻ con vào ăn mà cứ phải ngồi thổi đồ cho nó cũng mắc mệt.

Grandtouring

Xe điện
Em cũng gét thứ gì quá nóng, vừa ăn vừa húp thổi xì xụp nó làm mình giảm bớt cái mong muốn thưởng thức đồ ăn, và ăn thấy nó cứ khổ kiểu gì ấy, nhất là ăn cháo múc ra từ nồi đang sôi. Có mấy quán cháo, cho cả trẻ em và người lớn, họ chỉ giữ mức nhiệt độ cháo lớn hơn cái gọi là ấm một chút, để khách có thể bắt đầu ăn ngay hoặc chờ chút xíu, em rất ưng và thấy cũng đông khách. Nhà có trẻ con vào ăn mà cứ phải ngồi thổi đồ cho nó cũng mắc mệt.
thực sự là thế. Nóng quá nên ăn mãi mới xong bữa sáng, cảm giác không thoải mái.

duongqua

Xe container
Em ăn 1 lần sợ luôn, có lẽ e ko phải gu thích ăn nóng. Nên dù có ngon thế nào chăng nữa nhưng nóng bỏng mồm thì e chịu, nhất là cho quẩy vào nó ngấm nước sôi xong ko thể ăn ngay được. Nên e tránh xa loại bát đá này :D

thichlexus

Xe điện
Phở bát đá gốc là ở vùng núi như Hà Giang, Cao Bằng. Mùa đông nhiệt độ xuống thấp đến gần 0độ nên mới cần bát đá để giữ nóng lâu, ăn bát sứ thì vừa bưng ra bát phở mỡ đã đóng thành bánh rồi.
Ở HN thì lạnh nhất cũng chỉ tầm 10 độ được mấy hôm, ăn bát đá nóng bỏng lưỡi sẽ chẳng có tác dụng gì

VCHDHN

Xe container
Loại này không dành cho tín đồ của phở HN.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ngon hay không thì em chưa được thử nhưng nghe các cụ nói mà đến mấy quán đóng cửa rồi thì ít nhất kinh doanh nó không ổn!
Ngon thì vẫn đông thôi nhưng chi phí cao, phục vụ khó nên dẹp tiệm là phải.

Aocom

Xe buýt
Ngon chứ.
Ăn khi nào thời gian xông xênh.
Được tự nhúng thịt cũng đáng giá vì nó sẽ chín đúng ý mình. Nhúng xong bỏ sang 1 cái đĩa nhỏ, đừng để trong bát đá. Nhúng thịt xong, nước giảm độ nóng thì cho bánh phở vào là vừa.

2_Speed

Xe hơi
Hình như theo Trend sao ấy cụ, đợt trước thấy suốt, mà rõ ràng ăn phở HN bao năm mà ít thấy

phuongmit

Xe cút kít
Nhà này nước k ngon, và ngày càng k ngon so với ban đầu. Hồi mới mở thì cũng túc tắc nhưng sau này bị cạnh tranh nhiều quá nên sập dần

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
E thì thấy nóng quá ko cần thiết, nóng quá có ăn nhanh đc đâu, ăn ko nhanh nó vữa cmn hết ra thì ăn gì nữa
Nó ko cho tất tần tật vào nên ko sợ vữa, thịt tươi để ngoài, nóng là để các cụ trần thịt, trứng cho chín, bánh thì ăn đến đâu thả vào đến đó mà cụ

Đi Lang Thang

Xe buýt
E thấy bảo ăn cháo đá bát, chứ chưa nghe ăn phở đá bát bao h :))
Thuơng hiệu thì có Thủy Mộc, chỗ Lê Đức Thọ đông, ăn đc. Nó mở cả ở Võ Chí Công, và cả Nhà khách CP 37 HV thì phải.

stone_lamp

Xe điện
Em ăn thì thấy được, có vẻ vệ sinh vì ăn xong cảm thấy bụng chưa bao h ọc ạch, ăn phở thường thỉnh thoải bị

DCCHA

Xe buýt
Năm trước, gần nhà em có quán phở bát đá Hà Nội (biển nó ghi thế) mở ở mặt phố lớn. Quán khá lớn. Em ở HN 33 năm, ăn phở sáng là thói quen mỗi ngày, nhưng chưa ăn phở bát đá bao giờ. Em hay ăn phở sáng ở quán cách cái quán phở bát đá này 5, 6 nhà.
Ngày nào cũng đi qua cái quán phở bát đá này, em thấy nó chẳng có khách gì, lèo tèo 1, 2 khách, trong khi quán phở em ăn thì đông.
Mồng 5 Tết vừa rồi, quán phở bát đá mở hàng, quán em hay ăn thì chưa mở, nên em (lần đầu tiên) vào quán phở bát đá, chỉ có suất 100k (ngày thường 60k), đành cắn răng gọi 1 suất. Eo ơi là chán, nóng, nhạt, vô vị... Ấn tượng nhất là nó nóng quá, em phải lấy bát con ăn từng bát nhỏ cho đỡ nóng.
Cho đến hôm qua và sáng nay, đi qua, em thấy quán đóng cửa rồi.
Em tự hỏi, sao lại là bát đá? Nó chỉ nóng hơn bình thường và hơi thừa vì quá nóng. Phở đâu cần nóng suốt từ đầu đến cuối như vậy.
Văn hoá ẩm thực mỗi nơi 1 kiểu nhưng cái loại lạ + lai căng ntn em ko ăn đc và cũng ko ăn bao giờ.