Lái xe đèo dốc, khi có băng tuyết

phó lái

Xe hơi
Chào cccm,
Mấy hôm nay vùng núi cao Y Tý -LC, Phia Oắc - CB, Mèo Vạc -HG..băng tuyết xuất hiện nhiều. Đường thấy khó đi mà vì công việc làm nên em vẫn cần đến nơi đó Em nhờ cụ mợ có kinh nghiệm xin được chia sẻ như : cần chuẩn bị những gì cho xe? Cách đi đèo dốc để giảm trơn trượt?
Cảm ơn cccm!!

Steven

Xe tăng
Nói chung khá nguy hiểm không nên đi nếu xe không điều kiện cụ à. Mà cấm đường rồi còn gì. Em dính mấy lần đường tuyết đóng băng hết cả hồn vì không có lốp mùa đông và xích buộc lốp. Có một cách là cụ mua mấy cái dây nhựa kiểu này:

Hoặc bí qua mua dâu nhựa rút loại dài hoặc dây nilon cứng buộc quanh bánh xe khi cần

Tuy nhiên nếu tuyết dày, đường đóng băng nhiều và dốc thì phải dùng xích buộc lốp may ra mới thoát được.

Trong trường hợp không có đồ gì trong tay thì xịt bớt hơi của lốp xe cho bám đường hơn

Chỉnh sửa cuối:

phó lái

Xe hơi
Vâng, vì công việc cũng có những lúc trên từng cây số gặp thời tiết như vậy nên phải tự trang bị trước, em rót riệu cảm ơn cc chỉ giáo!!

phó lái

Xe hơi

hanoikhongvoi

Xe tải

Huthasa

Xe lăn
Có đk làm con SUV dẫn dộng 4 bánh có chế độ đi tuyết. Còn không thì cứ thôi khi gặp băng tuyết vì ở mình chả cụ nào có lốp đặc chủng để chạy cả. Hoặc cụ phải bỏ trên xe dăm chục mét xích sắt để quấn lóp thì may ra chạy được. Mấy cái dây nhựa kia đề pa phát đứt hết.

cusao

Xe lăn
Xứ mình ít băng tuyết nên nếu có băng tuyết thì thường có trên đường núi cao vực sâu. Vì an toàn tính mạng em xin can các bác hãy giảm tò mò bởi mình vừa ít có kinh nghiệm vận hành trên đường khi băng tuyết cùng với việc đường đèo khó đi hơn đường bằng lại thêm phương tiện không phu hợp.
Nếu do công việc phải đi thì hãy sắm (hoặc thuê, mượn...) cái xe có AWD cùng với xích buộc lốp chuyên dụng mới đảm bảo an toàn đc.
Xin đừng liều lĩnh khi mặt đường đóng băng tại những khúc cua tay áo trên những con đèo.....Thôi, chắng dám tưởng tượng nữa.

phó lái

Xe hơi
Xứ mình ít băng tuyết nên nếu có băng tuyết thì thường có trên đường núi cao vực sâu. Vì an toàn tính mạng em xin can các bác hãy giảm tò mò bởi mình vừa ít có kinh nghiệm vận hành trên đường khi băng tuyết cùng với việc đường đèo khó đi hơn đường bằng lại thêm phương tiện không phu hợp.
Nếu do công việc phải đi thì hãy sắm (hoặc thuê, mượn...) cái xe có AWD cùng với xích buộc lốp chuyên dụng mới đảm bảo an toàn đc.
Xin đừng liều lĩnh khi mặt đường đóng băng tại những khúc cua tay áo trên những con đèo.....Thôi, chắng dám tưởng tượng nữa.
Vâng, bình thường đi đường đèo núi có nhiều bác vào gấp + đè phanh= mông xuống cống. Ghê lắm cụ ah

thule6

Xe điện
Chuẩn cụ ạ! em đã từng ở bên Châu âu, đã từng lái xe đường tuyết và đóng băng, đã từng vã mồ hôi hột nên em rất hiểu ô tô nhà mình mà đi trên sân băng nó như thế nào X_XX_XX_X mà các cụ các mợ nhà mình thì tò mò, hiếu kỳ nên sẽ bỏ qua những cái mình chưa biết ... thôi em không dám nghĩ tiếp đâu !!!

phó lái

Xe hơi
Giờ thời tiết và làm ăn ngày càng khắc nghiệt, đi kiếm cơm nên chỗ nào cũng phải xông pha chứ k hẳn vì tò mò đâu cụ

dungbacauto

Xe tăng
Thời tiết này chủ yếu là phanh, lốp

phó lái

Xe hơi