Thảo luận Làm sao biết AWD của Mazda CX8 đang hoạt động

huylinht

Xe buýt
Awd của Mazda hoạt động theo nguyên lý 80% moment xoắn cho cầu trước, 20% cầu sau, chứ chưa phải loại biến đổi liên tục giữa trước và sau theo đk vận hành!
Không biết bác trích nguyên lý này từ nguồn nào. Em thì đọc được là điều kiện hoạt động bình thường thì hệ thống skyactiv-awd của Mazda gửi 98% moment xoắn lên cầu trước, tuy nhiên nếu cần thì có thể phân bổ 50:50 trước sau đó.
"By default, this system sends 98 per cent of available power to the front axle. This is to keep the drivetrain pre-loaded for rear axle engagement, which allows the system to respond quickly, quietly, and smoothly to demand. Up to 50 per cent of the available torque can be distributed to the rear axle as needed to retain or recover traction."
Còn hệ thống skyative-awd đời mới nhất thì trong điều kiện vận hành bình thường còn giữ 100% moment xoắn ở cầu trước cơ nhưng bánh sau lại quay nhanh hơn 1,1% so với bánh trước để nếu cần thì có thể hoạt động kịp thời nếu cần.
"One of the key differences with this newer version of Mazda’s AWD is that it allows for 100 per cent front-wheel-drive in appropriate conditions for improved efficiency. To make up for the rear axle not being permanently pre-loaded as in the previous system, the rear wheels are kept in a slight state of overdrive when not engaged, rotating 1.1 percent faster than the front wheels. "

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: npt
Không biết bác trích nguyên lý này từ nguồn nào. Em thì đọc được là điều kiện hoạt động bình thường thì hệ thống skyactiv-awd của Mazda gửi 98% moment xoắn lên cầu trước, tuy nhiên nếu cần thì có thể phân bổ 50:50 trước sau đó.
"By default, this system sends 98 per cent of available power to the front axle. This is to keep the drivetrain pre-loaded for rear axle engagement, which allows the system to respond quickly, quietly, and smoothly to demand. Up to 50 per cent of the available torque can be distributed to the rear axle as needed to retain or recover traction."
Còn hệ thống skyative-awd đời mới nhất thì trong điều kiện vận hành bình thường còn giữ 100% moment xoắn ở cầu trước cơ nhưng bánh sau lại quay nhanh hơn 1,1 lần so với bánh trước để nếu cần thì có thể hoạt động kịp thời nếu cần.
"One of the key differences with this newer version of Mazda’s AWD is that it allows for 100 per cent front-wheel-drive in appropriate conditions for improved efficiency. To make up for the rear axle not being permanently pre-loaded as in the previous system, the rear wheels are kept in a slight state of overdrive when not engaged, rotating 1.1 percent faster than the front wheels. "
Em thấy xe em CX8 awd nó có cái Trục các đăng to lắm lẽ nào nó ko chạy!? Em nghĩ nó quay cả 4 bánh đó các cụ ợ!

michel_bui2000

Xe hơi
2.5 xác to như vậy. 14l em sợ còn thòm thèm ấy chứ cụ. 2.0 cx5 của nhà em ngoại thành mà cũng loanh quanh 11-12l. Đi phố hn mùa hè cũng tầm 14 rồi
CX8 thì em chưa được đi nhưng CX5 cụ đi loanh quanh ngoại thành mà 11,12 lit thì quá là giỏi, tắc đường HN thì vô cùng. Em CX5 2.5 đi ngoại thành và đưa con học bên phố (đi sớm) đây mà chưa bao giờ vượt qua đc 10l/100km.

bb3333bb

Xe máy
Bản 1 cầu cũng gồ lên cao, bản AWD nó thêm cục đấy nên khoảng sáng gầm bé hơn bản 1 cầu chứ bên trong thì không khác gì.

Racehorse206

Xe tăng
Em đang ngâm cứu không rõ AWD của mazda có hiệu quả không hay bỏ tiền ra mua cái không dùng được
Cụ coi cứ như là hãng nó bán hàng fake cho cụ vậy, làm gì có chuyện không dùng được, em tin là cái 2 cầu AWD nó chuẩn đấy, mà AWD thì lúc nào 2 cầu cũng quay, tùy hãng sẽ phân bổ lực như 80-20 hay Forester thì 50-50

airspace

Xe tăng
2.5 xác to như vậy. 14l em sợ còn thòm thèm ấy chứ cụ. 2.0 cx5 của nhà em ngoại thành mà cũng loanh quanh 11-12l. Đi phố hn mùa hè cũng tầm 14 rồi
Cụ chạy kiểu gì mà to chân thế. Nhà cháu Hà Đông, đi làm Tây Hồ và thi thoảng về ngoại thành chơi. Trung bình hỗn hợp xe nó bụp 8L hơn ( từ 8.2~8.6 -trên đồng hồ báo vậy ).

khacsu

Xe hơi
Cụ chạy kiểu gì mà to chân thế. Nhà cháu Hà Đông, đi làm Tây Hồ và thi thoảng về ngoại thành chơi. Trung bình hỗn hợp xe nó bụp 8L hơn ( từ 8.2~8.6 -trên đồng hồ báo vậy ).
Em đi từ tốn ít phanh, con md3 của vk em 1.5 cũng 8.3l đồng hồ báo như vậy

anhdaotuan

Xe hơi
Chẳng là em đang chạy 1 em CX-8 AWD nhưng không biết liệu AWD của mình có đang hoạt động ko vì ko thấy đèn chỉ báo gì cả?

vì các xe đời mới khác của Hàn,Đức cùng phân khúc em thấy khi AWD Hoạt động sẽ hiển thị lực phân bố đến 4 bánh xe trên màn hình rất hiện đại ạ
Mazda chạy theo thông số kỹ thuật, đèn báo AWD hơi ngược chút, đèn không báo gì là xe đang vận hành tốt, khi lỗi AWD không hoạt động thì sẽ có đèn cảnh báo

phatxeluot

Đi bộ
em củng đang sài bản AWD nhưng củng không thấy báo gì cả

gocart

Xe cút kít
Nên coi AWD là 1 otion an toàn. An toàn thừa thãi hay không thì... tùy vào tư duy mỗi người:))
Ý kiến hay.
Tuy nhiên chiếc xe được mua trên mạng XH nhiều nhất là Subaru AWD, hai chiếc được mua ở Showroom nhiều nhất là Mazda CX5 và Ford Territory đều là FWD.

kamelo

Xe buýt
Ý kiến hay.
Tuy nhiên chiếc xe được mua trên mạng XH nhiều nhất là Subaru AWD, hai chiếc được mua ở Showroom nhiều nhất là Mazda CX5 và Ford Teritory đều là FWD.
Giá bán quyết định tất cả, một phần do MIV làm ăn quá chán. Vài năm gần đây đỡ hơn, Su đã gặp rất nhiều trên đường sau khi giảm giá

manhvuong

Xe máy
AWD CX8 có gì khác không các Bác. Em đi xe 2 cầu mà kiểu có như ko?

Bopbun

Xe điện
AWD CX8 có gì khác không các Bác. Em đi xe 2 cầu mà kiểu có như ko?
2 cầu bao giờ cụ vào bản mới có tác dụng. Còn đi đường bằng chán hơn 1 cầu. 2 cầu đi đường bằng mà như 1 cầu chứng tỏ hãng đã làm rất tốt rồi, độ rung và tiếng ồn cầu sau coi như bằng 0. Túm lại, có 2 cầu thì năng lên bản, lấy vợ bản là tốt nhất. Và cũng túm lại, đường HN mà chạy 2 cầu cốt là để sang mồm thôi.

FUGACA

Xe buýt
Vừa đi xem VOC địa hình trên Làng VH Hòa Lạc về. Hôm đó trời mưa cùng con đường đi nhiều ông bán tải và SUV 1 cầu bất lực, có ô Ranger 1 phải kéo thì con CX5 AWD của em nó vẫn đi bình thường chả thấy có trở ngại gì. Thêm 1 lần đi camping con dốc đất đỏ có sỏi thì con Fotuner 1 cầu phải kéo trong khi bé CX5 AWD lên nhẹ nhàng chả cần phải căng ga. Hehe thêm gần 200tr sau thuế so với bản cao nhất 1 cầu nó cũng khác bọt.

M.Hulk

Xe tải
Đi đường trong nội đô thì awd ko khác biệt gì đâu cụ ơi, em đang đi cx5 awd đây, xe em leo đồi suốt nên e biết 🤣