Làm sao để gương hậu có tầm nhìn tốt nhất?

Gương chiếu hậu là một trong những thiết bị an toàn lâu đời nhất trong lịch sử ngành công nghiệp hơi và những cách dưới đây sẽ giúp bạn phát huy tối đa khả năng của chúng.

Làm sao để gương hậu có tầm nhìn tốt nhất?
Elmer Berger là người đầu tiên sáng chế ra gương chiếu hậu. Một số bằng chứng cho thấy Elmer đã khai sinh nó từ năm 1900 và đưa phát minh của mình vào ứng dụng trên xe hơi thông thường. Trải qua nhiều năm thay đổi của lịch sử xe hơi Thế giới, gương chiếu hậu vẫn là một trong những thiết bị tất yếu và các công nghệ xoay quanh chiếc gương vẫn đang được cải tiến không ngừng giúp tài xế có tầm nhìn tốt hơn phía đằng sau xe.

Gương chiếu hậu là một trong những thiết bị an toàn lâu đời nhất trong lịch sử ngành công nghiệp xe hơi

Và 5 bước dưới đây sẽ giúp gương chiếu hậu trên chiếc xe của bạn có tầm nhìn tốt nhất.

1. Chỉnh gương trái

Đầu tiên, bạn nghiêng đầu sang bên trái cho đến khi gần như chạm vào cửa kính rồi điều chỉnh gương sao cho gương chiếu hậu bao quát hết phía sau và một chút đuôi xe như trong hình.

2. Chỉnh gương phải

Để chỉnh gương bên phải, bạn hãy nhoài người ra trung tâm xe giữa hai ghế trước. Ở vị trí đó, quan sát và chỉnh lại gương tương tự như bạn đã làm với bên trái.

3. Gương chiếu hậu trung tâm

Muốn phát huy tối đa khả năng của chiếc gương này, bạn hãy điều chỉnh sao cho nó đối diện với trung tâm của cửa sổ sau.

4. Quan sát khi có xe sau vượt lên

Khi có phương tiện phía sau vượt lên,chú ý rằng, xe sẽ di chuyển từ gương trung tâm ra phía gương bên (tuỳ theo hướng vượt) và hãy luôn quan sát để đoán ý của phương tiện di chuyển phía sau.

5. Chuẩn bị vượt hay chuyển làn

Sau khi có tầm nhìn tốt nhất từ gương chiếu hậu, bạn sẽ hoàn toàn tránh được các điểm mù và hãy tận dụng điều này mỗi khi vượt lên hay chuyển làn sẽ giúp đảm bảo an toàn cho những người ngồi trên chiếc xe của bạn.

Bí quyết chăm sóc dàn lạnh trên xe sang
Nên mua ôtô số sàn hay số tự động?
Văn Cường (TTTĐ)

Ảnh: wikihow

anhtho

Xe ngựa
Hình minh họa trong bài chỉnh 2 gương bên hơi bị lệch, như vậy sẽ làm tăng khoảng mù. Các cụ chỉnh sao cho đuôi xe phải hiện ra trong gương, nhưng chỉ chiếm 1/4 tới 1/3 diện tích gương là cùng. Chú ý 2 bên gương chỉnh sao cho đường chân trời gặp nhau thì dễ tưởng tượng hơn.

Như ví dụ dưới đây chỉnh gương phần đuôi xe chiếm chỗ nhiều quá sẽ không nhìn thấy xe đỏ phía sau.

Maus

Xe điện
Hồi trước em đi đường trường thì chỉnh gương cao lên để nhìn được xa đằng sau, vô nội thành thì chỉnh gương thấp xuống để nhìn rõ mặt đất phía sau phòng khi lùi.

Mãi rồi chán chả thèm chỉnh nữa, cứ gương cao mà chạy.

Nhưng vẫn phải chỉnh lại mỗi khi có thằng khác leo lên ghế xe mình nó chỉnh cho vừa ý nó, vì em cao tồng ngồng thành ra cứ theo gương của nó thì toàn nhìn xuống đất.

senhong

Xe tăng
Hình minh họa trong bài chỉnh 2 gương bên hơi bị lệch, như vậy sẽ làm tăng khoảng mù. Các cụ chỉnh sao cho đuôi xe phải hiện ra trong gương, nhưng chỉ chiếm 1/4 tới 1/3 diện tích gương là cùng. Chú ý 2 bên gương chỉnh sao cho đường chân trời gặp nhau thì dễ tưởng tượng hơn.

Như ví dụ dưới đây chỉnh gương phần đuôi xe chiếm chỗ nhiều quá sẽ không nhìn thấy xe đỏ phía sau.

Cái dưới chuẩn,cần phải mở rộng tầm nhìn. Nhìn xe đằng sau cần kết hợp cả gương hậu trong xe.
Mở rộng tầm nhìn sẽ tránh được điểm chết. Nếu là em ,em sẽ them một cặp gương lồi ,để nhìn được lốp sau 2 bên,rất hữu ích khi lùi vỉa hè.

krrish

Xe máy
Số 4k16 Ngõ 55 Nguyễn An Ninh, Hoàng Mai, HN
Cái dưới chuẩn,cần phải mở rộng tầm nhìn. Nhìn xe đằng sau cần kết hợp cả gương hậu trong xe.
Mở rộng tầm nhìn sẽ tránh được điểm chết. Nếu là em ,em sẽ them một cặp gương lồi ,để nhìn được lốp sau 2 bên,rất hữu ích khi lùi vỉa hè.
chuẩn men, mặc dù tui rất ít nhìn đến

mobilee84

Xe tải
E thì chẳng công thức nào cả ,chỉ tập thói quen lên xe là ngồi chỉnh ghế sao cho thoải mái rồi đến chỉnh gương nhìn cho dễ >>> nổ máy và lên đường

anhtho

Xe ngựa
E thì chẳng công thức nào cả ,chỉ tập thói quen lên xe là ngồi chỉnh ghế sao cho thoải mái rồi đến chỉnh gương nhìn cho dễ >>> nổ máy và lên đường
Cụ nói làm em nghĩ tới một ông bạn. Cậu này hơn 80kg, cao cũng phải gần 1,8m, thế mà hôm lên xe nó lái thì nó ngồi sát tịt vào vô lăng. Em nhỏ con hơn nó mà còn phải dịch ghế ra phía sau khá nhiều. Lúc đó mới nhìn nó lái: gần như ôm cả người vào vô lăng, bảo nó, nó bảo thế quen rồi !.
Quen thì chịu rồi, nhưng các cụ có biết cái hại của ngồi sát không ?

mobilee84

Xe tải
Cụ nói làm em nghĩ tới một ông bạn. Cậu này hơn 80kg, cao cũng phải gần 1,8m, thế mà hôm lên xe nó lái thì nó ngồi sát tịt vào vô lăng. Em nhỏ con hơn nó mà còn phải dịch ghế ra phía sau khá nhiều. Lúc đó mới nhìn nó lái: gần như ôm cả người vào vô lăng, bảo nó, nó bảo thế quen rồi !.
Quen thì chịu rồi, nhưng các cụ có biết cái hại của ngồi sát không ?
Cụ thử gồi sát là biết ngay
Mỏi tay ,đánh lái k linh hoạt ,chân côn ga cũng chậm......đặc biệt khách ngồi trên ce nhìn phát khiếp

campuchia.hp

Xe tải
Cám ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm hữu ích.

anhtho

Xe ngựa
Cụ thử gồi sát là biết ngay
Mỏi tay ,đánh lái k linh hoạt ,chân côn ga cũng chậm......đặc biệt khách ngồi trên ce nhìn phát khiếp
Đương nhiên là em ko ngồi sát. Ý em là: chỉnh gì cũng phải có nguyên tắc chứ không thể theo ý mình thích là được.

mobilee84

Xe tải
Đương nhiên là em ko ngồi sát. Ý em là: chỉnh gì cũng phải có nguyên tắc chứ không thể theo ý mình thích là được.
Ý của e là k nhất thiết phải chỉnh giống như củ chủ topic đưa ra cụ ak ,còn theo e làm sao để mimhf thoải mái nhất là đc
Như e vậy có ngày e phải chạy tới 600km k thoải mình thì mình làm sao có thể ngồi lâu như vậy :)

anhtho

Xe ngựa
Ý của e là k nhất thiết phải chỉnh giống như củ chủ topic đưa ra cụ ak ,còn theo e làm sao để mimhf thoải mái nhất là đc
Như e vậy có ngày e phải chạy tới 600km k thoải mình thì mình làm sao có thể ngồi lâu như vậy :)
Nói chung là vẫn nên có chuẩn thì mới tốt. Cụ chủ đưa ra nhưng em dự là cop/paste nên cái hình gương hậu bên bị sai. Chuẩn của nó là phần đuôi xe chỉ chiếm 1/3-1/4 gương, như vậy mới ko có điểm mù. Ngay cả chỉnh ghế ngồi cũng vậy. Nếu ko có sự hướng dẫn, mọi người cứ ngồi theo thói quen, mà một khi đã thành thói quen thì thấy thích mà chưa nhìn thấy cái hại. Thói quen có thể đúng mà cũng có thể không đúng.
Thằng bạn em nói ngồi sát ý, nó hầu như năm nào cũng tự lái cả nhà vào Đà Nẵng nghỉ hè đấy.

Chỉnh sửa cuối:

SAMA

Xe tải
Em toàn chỉnh gương hậu sao cho cảm giác cạnh bên đáy của tầm nhìn gương song song với thân xe, dịch ra tý là không thấy thân xe nữa, thì kéo vào một tý. Còn chuyển làn thì vẫn phải quay đầu tý thôi để đảm bảo không có xe đi ở góc chết.

acc_75

Xe điện
Em bổ sung thêm cái này thấy dễ đi hơn.

dươngkutee001

Xe đạp
Để căn chỉnh cho chính xác nhất, người sử dụng xe nghiêng đầu vào sát cửa kính xe phía bên trái từ khoảng cách xa, rồi tiến đến gần hơn cho đến khi gần như chạm vào cửa kính. Sau đó điều chỉnh gương sao cho gương chiếu hậu bao quát hết phía sau và một phần đuôi xe bên trái.

j23

Xe container
Mấy cụ nick mới đào mộ cày bài kinh quá, mấy hôm nay mộ huyệt lên ầm ầm :D