[Công nghệ] Làm thế nào để dò tìm vị trí ô tô đã lắp đặt thiết bị định vị GPS?

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Chả là xe của em đã có sẵn bộ dvd GPS của Vietmap, em đã sử dụng chức năng dẫn đường. Xin hỏi với thiết bị này thì em có thể dò tìm vị trí xe được không ạ? Và nếu được thì cần phải có thêm thiết bị gì và cài đặt ra sao ạ?

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Cũng nhiều lần muốn xem nhân viên của mải chơi quên việc không, nên cũng để ý cái vụ định vị ô tô qua GPS mà chưa biết làm sao, giờ có cụ hỏi, mong là có vài cụ biết chia sẻ để học tập
Vâng, theo nhà cháu hiểu nôm na thì phải có một smartphone được cài đặt để tương tác với bộ GPS lắp trên xe, khi đó dù xe đi đâu mà có bắt được tín hiệu với vệ tinh thì dự liệu được truyền về và chủ nhân biết được tọa độ của chiếc xe. Nhưng cụ thể như thế nào thì rất mong các cụ có chuyên môn khai sáng giùm.

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Vâng, theo nhà cháu hiểu nôm na thì phải có một smartphone được cài đặt để tương tác với bộ GPS lắp trên xe, khi đó dù xe đi đâu mà có bắt được tín hiệu với vệ tinh thì dự liệu được truyền về và chủ nhân biết được tọa độ của chiếc xe. Nhưng cụ thể như thế nào thì rất mong các cụ có chuyên môn khai sáng giùm.
Có vẻ ít cụ để ý tới vấn đề này nhỉ, từ hôm qua tới giờ chưa có cụ nào vào chia sẻ :D, hay các cụ ấy sợ chia sẻ rồi, lại bị các cụ bà bắt phốt nên giữ cho riêng mình thế nhở \:D/

Biv1826

Xe hơi
Theo e biết thì thiết bị của cụ chỉ có chức năng dẫn đường, cụ muốn check online vị trí xe thì phải lắp GPS giám sát mới xem đc. Cái này có nhiều hãng cung cấp mà, thường phải mất khoảng 2 củ cho thiết bị + thuê bao tháng nữa

gấu mọi

Đi bộ
theo em hiểu thì chwcs năng gps chỉ là nhận tín hiệu từ vệ tinh để xác định toạ độ của bác thôi. nó không có tính năng internet để phát thông tin vị trí xe của bác lên internet thì bác không thể dò tìm được xe đâu ạ.

hưvô

Xe lăn
Em nghĩ phải có cả chức năng phát ra rồi cài phần mềm để theo dõi & kiểm tra chứ ạ

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ phải có cả chức năng phát ra rồi cài phần mềm để theo dõi & kiểm tra chứ ạ
theo em hiểu thì chwcs năng gps chỉ là nhận tín hiệu từ vệ tinh để xác định toạ độ của bác thôi. nó không có tính năng internet để phát thông tin vị trí xe của bác lên internet thì bác không thể dò tìm được xe đâu ạ.
Theo e biết thì thiết bị của cụ chỉ có chức năng dẫn đường, cụ muốn check online vị trí xe thì phải lắp GPS giám sát mới xem đc. Cái này có nhiều hãng cung cấp mà, thường phải mất khoảng 2 củ cho thiết bị + thuê bao tháng nữa
Vâng, bộ dvd trên xe đã có gps, để giám sát được xe thì phải có bộ giám sát, cái này thì Vietmap vẫn lắp đặt cho các công ty vận tải thuê họ. Nhưng nhà cháu muốn tham khảo có cách nào khác không? Ví dụ như nếu có 2 chiếc smartphone có chức năng định vị gps thì máy này có thể giám sát vị trí máy kia được. Ở đây cũng vậy, sử dụng smartphone có thể giám sát vị trí xe, nơi đã được lắp đặt bộ gps. Nhà cháu mong được các cao thủ giải đáp.

lccong

Đi bộ
Gps của màn hình là để dẫn đường thôi. Không có chức năng giám sát định vị xe. Muốn giám sát được bác phải lắp hộp đen (hay còn gọi là bộ giám sát hình trình). Hiện có rất nhiều loại như viettmap, vtracking.... nguyên tắc hoạt động như sau: nó lấy thông tin vị trí của xe và một số thông tin khác như tình trạng nổ máy, đóng mở cửa, bật tắt điều hòa, vận tốc đang chạy của xe..... đưa lên máy chủ của nó qua internet (sử dụng 3G) liên tục , khoảng 1 phút/1 lần. Bác muốn kiểm tra vi trí xe và các thông số bác phải đăng nhập vào web của nó để xem hoặc sử dụng phần mềm trên smartphone để đăng nhập vào xem. Tùy theo loại hộp đen lắp đặt mà cước hàng tháng phải trả bao nhiêu, thường khoảng trên dưới 80k

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
Cụ này chuẩn

nghiadt1

Đi bộ
Cũng nhiều lần muốn xem nhân viên của mải chơi quên việc không, nên cũng để ý cái vụ định vị ô tô qua GPS mà chưa biết làm sao, giờ có cụ hỏi, mong là có vài cụ biết chia sẻ để học tập
bên em có các thiết bị giám sát hành trình có thể quản lý được giờ giấc làm việc của lái xe, lịch sử lộ trình của xe, các điểm dừng đỗ thời gian dừng đỗ và cho ra các báo cáo theo yêu cầu quản lý của doanh nghiệp. a chị muốn biết thêm chi tiết lh 01669930371 em sẽ tư vấn thêm nhé. http://skysoft.vn/thiet-bi-giam-sat-hanh-trinh-skybox-m1

nghiadt1

Đi bộ
e
Chả là xe của em đã có sẵn bộ dvd GPS của Vietmap, em đã sử dụng chức năng dẫn đường. Xin hỏi với thiết bị này thì em có thể dò tìm vị trí xe được không ạ? Và nếu được thì cần phải có thêm thiết bị gì và cài đặt ra sao ạ?
bên em có các thiết bị giám sát hành trình có thể quản lý được giờ giấc làm việc của lái xe, lịch sử lộ trình của xe, các điểm dừng đỗ thời gian dừng đỗ và cho ra các báo cáo theo yêu cầu quản lý của doanh nghiệp. a chị muốn biết thêm chi tiết lh 01669930371 em sẽ tư vấn thêm nhé. http://skysoft.vn/thiet-bi-giam-sat-hanh-trinh-skybox-m1

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Vâng, bộ dvd trên xe đã có gps, để giám sát được xe thì phải có bộ giám sát, cái này thì Vietmap vẫn lắp đặt cho các công ty vận tải thuê họ. Nhưng nhà cháu muốn tham khảo có cách nào khác không? Ví dụ như nếu có 2 chiếc smartphone có chức năng định vị gps thì máy này có thể giám sát vị trí máy kia được. Ở đây cũng vậy, sử dụng smartphone có thể giám sát vị trí xe, nơi đã được lắp đặt bộ gps. Nhà cháu mong được các cao thủ giải đáp.
Mình mới nhớ là lão anh họ mình, anh ý kết nối camera qua inter nét để đi đâu anh ý cũng giám sát được văn phòng mọi hoạt động, mọi tiếng động nhỏ xíu cũng biết hết qua iphone, mình nghĩ có thể áp dụng ngược lại cho cái ô tô ấy nhỉ.tức là gắn camera lên ô tô và kết nối nó với iphone của mình qua mạng bằng gps :D ko chỉ định vị còn thấy được mọi hoạt động trên ô tô ý chứ

Smowtion

Xe hơi
Cái này mấy cụ cho thuê xe hay dùng mà, vẫn cần 1 cái sim để gửi thông tin về cho cụ mà, gps trên xe chỉ như kiểu cái máy tính offline ko kết nối mạng

Fabulous

Xe tăng
Nguyên lý thì đơn giản cụ ạ: Định vị chính xác thì GPS, tương đối thì qua các trạm BTS, 3G. Thiết bị định vị sẽ tính toán tọa độ từ tín hiệu thu được từ GPS, BTS,... Còn muốn giám sát phải gử tín hiệu từ thiết bị về hệ thống (qua SMS, Internet) để thể hiện trên bản đồ. Hiện trên thị trường có rất nhiều giải pháp, nhưng rẻ nhất em nghĩ là dùng Kiddy của Viettel.

WHITE TIGER

Xe container
Đầu dvd tích hợp chỉ có chức năng dẫn đường nên không có cách nào check được.Chỉ có lắp thêm bộ định vị mới có acc đăng nhập mới tìm được xe

saccalo

Xe máy
Website
saovietjsc.vn
Thông thường thiết bị định vị có cả tính năng dò đường mà bác. Có bác nào cần tư vấn em cho sdt nè. Anh này chuyên luôn ấy ạ;
0982866939 (A. tú) bên công ty saoviet. Trước em làm kế toán cho công ty anh này.Thấy nhiều người lắp định vị bên anh ấy lắm. giá thấy cũng rẻ

Votrongviet742

Xe máy
cái này chắc là có hệ thống cụ đăng nhập vào chắc là thấy chứ ạ