[Funland] Lễ khai ấn đền Trần và những điều ko hiểu nổi.

HVB

Xe tăng
Đêm qua em dự lễ Khai Ấn đền Trần.
Sau đêm qua, cũng có nhiều người dự lễ mãn nguyện ra về với tấm ấn ban lộc đầu xuân của Hoàng Đế Đông A, nhưng cũng nhiều người còn đọng lại đó những điều không hiểu nổi.

Năm nay, có lẽ rút kinh nghiệm từ vỡ trận như năm ngoái, đồng thời do cả CTN Nguyễn Minh Triết và và PTT Nguyễn Thiện Nhân đều về dự nên việc ra vào khi hành lễ, rước kiệu quy củ và trật tự hơn rất nhiều. Những đại biểu có giấy mời thẻ đỏ và thẻ xanh đều vào được sân đền dự lễ. Phải nói rằng đó là một cố gắng rất lớn của Ban Tổ chức. Tuy nhiên, đến 11h, khi đoàn đại biểu TW đã khai ấn xong, và Ban TC mở hàng rào cho khách mời thẻ xanh vào lễ đền thì sức ép trùng trùng lớp lớp của người dân làm cho 4 lớp rào bảo vệ ko còn giữ nổi. Vài người đã ngất và bị thương, máu me lênh láng nên để đảm bảo an toàn, BTC buộc phải mở rào. Ngay lập tức, một rừng người, có lẽ đến hàng vạn người chèn nhau lao vào khu vực đền.

Nhiều người trong đó, thực sự ko hiểu họ đi lễ thánh hay đi cướp mà họ đạp nát cả cây cối, bể cả chậu hoa, xô đổ hàng rào gỗ cắm cờ bên kiệu ấn. Một cô chừng 40-50 tuổi trèo phắt lên vai, lên đầu những người khách để chui tọt vào đền. Tại các ban thờ trong đền, trên Kiệu rước mới thật sự rùng mình. Đáng lẽ đi lễ thì mình phải mang hương hoa đến, còn đằng này ... ko hiểu họ hiểu thế nào mà lao vào cướp hết hoa. Những bông hoa cắm trên lọ, bày trên đĩa, cả hoa tươi và hoa giả bị họ lao vào, đè lên nhau tranh cướp, cánh rụng lả tả, những đồ trên ban thờ nghiêng ngả, thanh đồng cắm hương vòng trên bát hương ở một số nơi bật nghiêng, xô lệch cả bát hương. Những cụ từ, cụ thủ nhang và bảo vệ bất lực đứng nhìn sau khi dùng loa kêu gọi ko được.

Trên mái đền ngang của đền Cố trạch - nơi bán ấn, dễ đến hai chục người trèo lên mái đền và ngồi trên đó, ko hiểu để tránh đông đúc hay họ coi đó là nơi ngồi cho thích. Bao lan quanh cả 3 đền kín người ngồi. Vài người bị xô xuống hồ ướt lếch thếch ngậm ngùi trải ấn ra dùng bật lửa hơ cho khô. Cứ trong vườn đền chỗ nào hơi thưa 1 chút là họ ngồi đốt vàng mã khói um cả.

Không hiểu nổi những người lao vào cướp hoa trên ban thờ, ngồi trên mái đền, họ có nghĩ thay vì được lộc, họ đang báng bổ thánh thần, và báng bổ chính họ, và phúc đức bao đời tự tay mình ném sạch trong 1 đêm hay ko, hay là đó là "lộc" thật, em không thể hiểu nổi các cụ ạ.

calibrationwater

Xe điện
Mù quáng + vô văn hoá ! Em hết ạ!

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em không nhầm thì trong môn Tâm lý học, người ta gọi là: "Quy luật tâm lý đám đông" thì phải?! Lâu quá rồi không nhớ rõ nữa! Cứ thấy đông là a-la-xô vào, chả hiểu chính mình đang làm gì, vì cái gì trong đó... lạ thật! Buồn thay!

CAP_bl

Xe điện
Cái đó được quan niệm là "lộc" đó, nên họ mới tranh cướp,...
Còn những vụ xảy ra là do gốc văn hóa + ý thức người dân + cách tổ chức không nghiêm... nên mới dẫn đến cảnh như vậy thôi.

NguoiGia

Xe tăng
Rợ thật, nhiều người cứ nghĩ có trong tay là được. Từ Hội hoa đường phố, Anh Đào Nhật Bản, hái lộc đầu năm... giờ Khai ấn Đền Trần.

Thôi cứ bình tâm đi mợ. Nhưng giá có cách tổ chức tốt hơn có khi cũng đỡ dần mợ nhỉ?

datinh

Xe container
Cái này điển hình của Người Việt xấu xí
Đi kiểu này thì ở nhà cho lành
Em đọc đoạn này thấy ghê người
Vài người đã ngất và bị thương, máu me lênh láng
....Điên loạn !!!
1 đám đông điên loạn :77:

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Vâng, khó hiểu lắm cụ ạ.

Em may mắn đi nhiều nơi, yêu cái đất nước con người này và đôi lúc cũng sững sờ vì vài điều khó giải thích.

Một đất nước mà rất nhiều người chỉ biết lợi ích bản thân mình, coi khinh phụ nữ và trẻ con là thứ vớ vẩn.

Một lần ở sân Mỹ Đình, chèn nhau vào mà mấy chị em phải đi cấp cứu, khổ mấy cháu nhỏ bị dẫm đạp mà bố mẹ không làm cách nào cứu vì đoàn người chen ở phía sau ( đây là cố tình chen chứ không có biến cố gì cả )

Con người mình hiếu khách là vậy, thông minh là vậy, nhường cơm sẻ áo cho nhau được, lá lành đùm lá rách cũng không hiếm, anh em chén tạc chén thù sống chết có nhau vậy mà phải đi phá hoa, cướp gà, chen lấn phá lộc chùa chiền, dẫm đạp lên các em nhỏ để vào sân bóng đá? Vậy là dư lào? cụ nào nghiên cứu hiện tượng xa hội giải thích cho em cái được không?

Chỉnh sửa cuối:

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Sáng qua em cũng ở đó, thấy trương tấm bảng to lắm, ghi rõ giờ nào làm việc gì. Em cũng thắc mắc không hiểu đến giờ phát ấn cho nhân dân các bác í làm thế nào để giữ trật tự vì ngoài mấy cái hàng rào sắt kiểu chốt chống đua xe ra thì chẳng có cửa nẻo gì ở sân đền sất, giờ đọc bài của cụ chủ thớt thì em hiểu rồi :77:

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Quan niệm của dân mình từ xưa luôn cầu mong để có : PHÚC - LỘC - THỌ

Mà những vị đang hưởng lộc hiện nay, đa số là do cướp mà có, và đang là kẻ cướp.

Nói vậy thôi, nhìn cảnh đó thấy buồn quá.

Hôm qua em cũng đi lễ ở Lạng Sơn, chủ yếu vãn cảnh là chính, không chen lấn xô đẩy ai hết.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Có điều khó hiểu nữa : ai đi chùa hương nữa , thì sẽ thấy rõ, những kẻ báng bổ thánh thần hiện nay rất nhiều (đủ các kiểu buôn thần bán thánh).

Hung_than

Xe buýt
Mô Fật! Nhìn cảnh tượng như vậy thì đến Thần Thánh cũng fải chạy mất cả dép, làm sao mà dám ngồi lại để ban lộc cho 1 đám người chen lấn xô đẩy như vậy được!:77::77::77:
Lộc do cướp mà được thì...:77: Những con người này thật đáng thương và cũng thật đáng trách:mad:.

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
sau vụ này cũng tự nên rút kinh nghiệm cho bản thân thôi
đó là có chùa chiền lễ hội gì thì đi sớm hẳn đi, kô thì muộn hẳn, tránh ngày chính ra, đặc biệt ngày khai hội.... vì khả năng bị bẹp ruột là rất cao :21:

Hung_than

Xe buýt
sau vụ này cũng tự nên rút kinh nghiệm cho bản thân thôi
đó là có chùa chiền lễ hội gì thì đi sớm hẳn đi, kô thì muộn hẳn, tránh ngày chính ra, đặc biệt ngày khai hội.... vì khả năng bị bẹp ruột là rất cao :21:
Khổ nỗi đi sớm thì chưa khai ấn cụ ợ, mà chưa khai ấn thì không xin được ấn:21:. Cứ fải đến 11h đêm 14 tháng giêng thì Đền Trần mới làm lễ khai ấn:102:.

bizviet

Xe điện
Riêng em thì cứ chỗ nào đông là em té hoặc không tham gia :21:

Em không nhầm thì trong môn Tâm lý học, người ta gọi là: "Quy luật tâm lý đám đông" thì phải?! Lâu quá rồi không nhớ rõ nữa! Cứ thấy đông là a-la-xô vào, chả hiểu chính mình đang làm gì, vì cái gì trong đó... lạ thật! Buồn thay!

moonlight

Xe tăng
Như thế gọi là ... đậm đà bản sắc dân tộc các cụ ạ. :)), Không biết Trời Phật có phù hộ cho những kẻ phá phách cuồng loạn thế ko nhỉ. Nếu có thì bất công quá.

N73

Xe đạp
Em hậu duệ nhà Trần đây ạ.
Các cụ nhà em bẩu là tao chết từ đời tám hoánh rồi, hồi xưa còn sống tao chỉ ban ấn cho mấy thằng đại thần thôi mà, sao bây giờ chúng mày lại ban phát lung tung thế ?

datinh

Xe container
Mô Fật! Nhìn cảnh tượng như vậy thì đến Thần Thánh cũng fải chạy mất cả dép, làm sao mà dám ngồi lại để ban lộc cho 1 đám người chen lấn xô đẩy như vậy được!:77::77::77:
Lộc do cướp mà được thì...:77: Những con người này thật đáng thương và cũng thật đáng trách:mad:.
Xin lỗi các vị có Tâm
Toàn lũ đú bẩn ....đi phá hoại
Nói cho nhanh là đú bẩn ! Thấy người ta xin cũng xin...
phongthan 10 :Hôm qua thằng bạn Em rủ nên Em cũng đi...thôi rồi lượm ơi...ăn cắp móc túi ngang nhiên như lấy đồ trong túi nó vậy...lúc Em cố đi vào dc 1 đoạn thì thấy tay mình bị ép ko thể cử động dc...và rõ ràng EM thấy 2 túi áo và túi quần sau bị rất nhiều bàn tay sờ mó nắn bóp...may cái Em đoán trước tình hình lên đưa hết tiền cho thằng em nó đứng ngoài giữ...và còn 1 điều rất đáng để fi? nhổ là cứ thấy Em gái nào ngon mắt xinh xinh kể cả đi 1m hay người yêu là cả 1 hội trai quê vây lấy rồi mặc sức sờ xoạng, thảm nhất là có 1 em gái bị xé rách toang cả áo sơmi lẫn áo lót ức quá khóc hết nước mắt mà ko dc có cách nào ra khỏi đám người chật như nêm cối đó may về sau có 1 bác đứng tuổi cởi áo cho mượn để che...Em thề lần sau Em sẽ ko bao h đi nữa..hix....tởn tới già....

Chỉnh sửa cuối: