[Funland] Lên mặt trăng đâu có đơn giản

Hự.

Xe điện
Cái vệ tinh luôn hướng một mặt về trái đất thì sao cụ, nó không tự quay quanh mình nó nên lấy đâu ra trọng lực.
Lý thuyết trọng lực mặt trăng bằng 1/x lần trái đất thì cũng giống như bảo người tiến hóa từ vượn vậy.
Đâu phải trọng lực là do chuyển động tự quay quanh mình nhỉ?

Mà trọng lực mặt trăng bằng 1/x lần trái đất là thực tế khoa học kiểm chứng được. Còn người tiến hoá từ vượn là học thuyết khoa học khả dĩ nhất hiện nay. Học thuyết thì ko thể chứng minh tuyệt đối. Nó chỉ bị bác bỏ khi có học thuyết khác đúng hơn. Các thuyết do Chúa hay Alien tạo ra loài người thì ko tính. Vì nó ko cần bằng chứng, chỉ cần chỉ ra những điểm chưa hoàn thiện, còn thiếu sót của thuyết tiến hoá là được nhiều người coi là chân lý.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích gì gớm thế. Trên mặt trăng không có khí quyển vì lực hút quá yếu, đương nhiên không có hạt không khí hoặc hạt bụi lơ lửng nào khuyếch xạ ánh sáng khiến cho mắt con người bắt được mầu sắc hoặc mầu phản chiếu của hạt mưa rơi rồi
Mặt trăng có bão bụi cụ ạ. Bão nằm trên đường ranh giới ngày đêm của mặt trăng và bão cứ chạy vòng quanh theo chiều quay của mặt trăng so với mặt trời

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em xem siêu phẩm Hollywood nhiều quá nên bị ám ảnh :))
Cụ không nói ra thì người ta chỉ nghi ngờ cụ ngu dốt, cụ nói ra thì không nghi ngờ gì nữa, đằng này cụ còn nói đi nói lại nhiều lần ở các thớt liên quan 😉

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vào topic này cứ như được về thăm một vùng quê hẻo lánh, yên bình, nơi có những người nông dân hiền lành chất phác sau mỗi ngày làm việc trên cánh đồng lại ngồi khề khà chén trà điếu thuốc và nói chuyện về vũ trụ, thế giới... Thật đáng yêu biết mấy :))
Ai bảo dân Việt hay tự ái nên dấu dốt đâu nhỉ, vào đây các cụ ấy khoe dốt hồn nhiên như tắm truồng ở bãi sông Hồng vậy ⛱

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không gì là không thể bàn....đó mới là OTO FUN....=))
Vâng cụ nhưng thể hiện sự ngu dốt ở topic có tính giải trí sẽ ảnh hưởng uy tín của còm ở topic nghiêm túc, em thật 😎

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ không nói ra thì người ta chỉ nghi ngờ cụ ngu dốt, cụ nói ra thì không nghi ngờ gì nữa, đằng này cụ còn nói đi nói lại nhiều lần ở các thớt liên quan 😉
Không nghĩ ra câu nào khác hay hơn à, cứ như vẹt vậy cụ :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đâu phải trọng lực là do chuyển động tự quay quanh mình nhỉ?

Mà trọng lực mặt trăng bằng 1/x lần trái đất là thực tế khoa học kiểm chứng được. Còn người tiến hoá từ vượn là học thuyết khoa học khả dĩ nhất hiện nay. Học thuyết thì ko thể chứng minh tuyệt đối. Nó chỉ bị bác bỏ khi có học thuyết khác đúng hơn. Các thuyết do Chúa hay Alien tạo ra loài người thì ko tính. Vì nó ko cần bằng chứng, chỉ cần chỉ ra những điểm chưa hoàn thiện, còn thiếu sót của thuyết tiến hoá là được nhiều người coi là chân lý.
Xây đền khó vãi, nhưng chỉ cần một chú cao to đen hôi + không bị tật nguyền là có thể đốt được đền :-ss

phihanhgia

Xe container
Ai bảo dân Việt hay tự ái nên dấu dốt đâu nhỉ, vào đây các cụ ấy khoe dốt hồn nhiên như tắm truồng ở bãi sông Hồng vậy ⛱
Người Việt chỉ dấu dốt khi offline, người thật, face-to-face. Thực sự là có sự dấu dốt nặng và cực kỳ ghê gớm. Cứ quan sát học sinh và sinh viên ở VN học là rõ nhất. Học có khó khăn, không hiểu nhưng im im tàu ngầm, không bao giờ hỏi. Số đông học đối phó, học thuộc, học tủ để thi, dù có điểm rất cao nhưng thường vẫn không hiểu bản chất vấn đề cốt lõi. Bệnh này cực nặng nhưng hiếm người dám nói thực nói thẳng vào vấn đề. Báo cáo ngành thì chỉ tô hồng chứ không dám mổ xẻ vấn đề và giải quyết đến cùng.

Trung bình số câu hỏi chuyên môn mà sinh viên hỏi prof ở Univ bên Âu Mỹ gấp hơn 10 lần so với ở VN, chưa kể còn những meeting hours mà sinh viên gặp riêng để hỏi 1-1. Ở trường phổ thông, học sinh trường công ở VN cũng ít hỏi hơn rất nhiều lần so với học sinh bên EU. Đó có cả nguyên nhân thói quen truyền thống học kiểu nho và áp lực XH khiến mọi người phải giả vờ bình thường.

Còn ONLINE thì được anonymous, nỗi sợ phải che dấu được gỡ bỏ, cả ta và tây đều được gỡ mặt nạ. Và thực sự trên các điễn đàn là cơ hội tốt để mọi người được học và không lo mất hình ảnh. Trên thế giới họ khai thác triệt để ưu điểm của hình thức chia sẻ cộng đồng.

namphong12

Xe container
Em nghĩ cách duy nhất để hạ cánh khi đạt được đồng tốc là Phản lực, dùng bóng thì chỉ cho bọn robot thôi, người thì phải dùng tên lửa đẩy. Hạ đít tàu con thoi xuống mà không dùng dù như khi hạ xuống trái đất.
Không phải phóng đi cả cụm hay hạ cánh cả cụm xuống mặt trăng.
Sau khi thoát khỏi TĐ sẽ tách tên lửa đẩy ra ( lúc này còn cái vỏ thôi hết nhiên liệu rồi)

Kích hoạt tầng thứ 2 đẩy phi thuyền về quỹ đạo mặt trăng.

Vào quỹ đạo MT sẽ tách module đổ bộ xuống.

Khoang đổ bộ này sẽ dùng tên lửa đẩy ngược để hạ cánh xuống MT.
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa.

ngu ngơ

Xe điện
60 năm kể từ khi các phi hành gia Mỹ đặt chân lên Mặt trăng....nhiều nước vẫn chật vật dù chỉ hạ cánh tàu tự hành trên Mặt trăng.

Thế mới biết Mỹ kinh khủng thật, 60 năm trước đã đưa tàu tự hành lên Mặt trăng và năm 1969 đã đưa 2 phi hành gia cùng tàu vũ trụ lên Mặt trăng....rồi 2 người cùng tàu lại bay về được Trái đất bình an....Mỹ vẫn là nước duy nhất trên TG đưa được người lên Mặt trăng cho đến nay.
Phương án của Nga - Trung đến thời điểm này khác cách làm của Mỹ. Họ xây trạm vũ trụ quay quanh mặt trăng, dùng tàu chạy năng lượng hạt nhân vận chuyển hàng giữa trạm vũ trụ quanh trái đất và trạm quanh mặt trăng.

Ga_son

Xe điện
Thế thì chắc là cụ học lâu rồi nên quên đấy, các khái niệm về trọng lực, lực hấp dẫn trong SGK lớp 6 cụ ạ.

Tóm lại là vật vào có khối lượng thì đều có lực hấp dẫn (hút) các vật khác. Mặt trăng có khối lượng khá lớn đấy, nên tất nhiên là nó có lực hút phi hành gia đứng trên bề mặt của nó. Lực hút của mặt trăng bằng 1/6 của trái đất, nên một người lên trên đó sẽ nhẹ đi khá nhiều, 60kg thì chỉ còn 10kg thôi.
Cụ nói thế này lại chưa đúng 600N chỉ còn 100N thôi. Chứ 60kg vẫn là 60kg.

Delta

Xe buýt
Mặt trăng có bão bụi cụ ạ. Bão nằm trên đường ranh giới ngày đêm của mặt trăng và bão cứ chạy vòng quanh theo chiều quay của mặt trăng so với mặt trời
Bão bụi này là do các hạt bụi trên mặt trăng có kích thước cỡ micron hoặc nhỏ hơn bị tích điện mà bay lên, chứ không phải do khí quyển.

Mặt trăng cũng có khí quyển chứ không phải là không, nhưng rất rất loãng, mật độ chỉ bằng 1/10 ngàn tỉ so với trái đất. Mật độ này ở trên trái đất đã được coi là chân không cao rồi.

Khí quyển mặt trăng loãng như vậy là do 1- mặt trăng có khối lượng thấp nên không đủ lực hấp dẫn giữ lại các phân tử khí, và 2- mặt trăng không có địa từ trường để ngăn gió mặt trời "thổi" bay đi các phân tử khí vốn đã ít ỏi trên bề mặt.

Batman

Xe điện
Không phải phóng đi cả cụm hay hạ cánh cả cụm xuống mặt trăng.
Sau khi thoát khỏi TĐ sẽ tách tên lửa đẩy ra ( lúc này còn cái vỏ thôi hết nhiên liệu rồi)

Kích hoạt tầng thứ 2 đẩy phi thuyền về quỹ đạo mặt trăng.

Vào quỹ đạo MT sẽ tách module đổ bộ xuống.

Khoang đổ bộ này sẽ dùng tên lửa đẩy ngược để hạ cánh xuống MT.
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa.
Mấy cái này thì em lạ gì, em cũng đọc truyện khoa học viễn tưởng suốt mà Cụ. :D
Mấy ca phóng tàu hay phóng vệ tinh, em xem cả clip cơ mà, việc phóng tàu thoát khỏi lực hút của trái đất thì ai cũng biết. Nhưng việc đáp tàu lên bề mặt hành tinh/mặt trăng, thì em khẳng định, cụ cũng chỉ biết như em biết, vì không có nguồn để kiểm chứng lại việc hạ cánh là đúng hay là dựng.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Tất cả các thiên thể có hình cầu đều tự quay quanh trục cụ nhé.
Cụ phải nói là các thiên thể có hình cầu đều tự quay quanh một trục cố định chứ ạ.
Cái bọn thiên thể không xác định hình dáng nó vẫn quay quanh trục mà, nhưng trục của nó thay đổi (góc nghiêng trục thay đổi).
Trạng thái ổn định là quay quanh trục cố định thì nó mới có quỹ đạo cố định, không thì nó sẽ thay đổi quỹ đạo.

formen

Xe lăn
Trc em có xem đội myth butter có cái clip gốc cái khoang bay đổ bộ mặt trăng bay thử ở mặt đất.
1. Bộ nhớ nó cực nhỏ, đâu có mấy chục kb, nên k bay tự động đc, khiển bằng tay toàn bộ.
2. Bay trên trái đất mà liệng như cái máy bay nông dân việt chế, k đáp đc đúng điểm đánh dấu.
3. K kết luận là có thể bay đc khỏi mặt trăng hay k, vì k chứng thực thực tế đc, nhưng quả thật là quá mong manh.
Cụ nào giỏi gúc, gúc lại đc cái clip gốc đóc trên yt cho cc coi thử.