[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

UFA

Xe điện
VN mình chỗ nào có du lịch là có tệ nạn này. e ở ĐN nhiều lúc cũng ức vì đi ăn bt mà bị mất mấy chục % tiền hoa hồng vì mấy quán đó chuyên bán cho khách du lịch

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

Hieumos

Xe container
Phú Quốc em xem review trên GG map, xong gọi điện thẳng cho quán. Quán mang xe nhà ra đón, giá rẻ hơn cả taxi lẫn grap. (Xe 16 chỗ, nếu điểm đón loanh quanh trung tâm thì free)

Nhưng nói chung đi PQ tính tiền combo đi lại + ăn uống thì đắt lòi, mỗi lần đi ăn mất 500 tiền taxi. Còn nếu không muốn di chuyển nhiều ở gần trung tâm thì lại không nhiều resort mới.

duytrong

Xe lăn
Ở đâu chả vậy, lái xe cứ đưa khách cho nhà hàng, nhà thuyền, khách sạn là có phong bì đôi khi còn có cả bữa ăn miễn phí, họ nghĩ như thế lái xe sẽ đưa khách đến càng nhiều cho họ, cái này về trước mắt không sai nhưng cuối cùng giá tiêu dùng của khách bị đẩy lên cao quá, khách sẽ thấy bị chặt chém, dần sẽ ít dần , khách chả muốn đi đến nơi mà trong đầu lúc nào cũng nghĩ là mình sẽ bị chặt chém,
Nơi nào muốn khách đến nhiều thì nên đầu tư hạ tầng tốt, an ninh trật tự tốt, giá cả công khai rõ ràng phải chăng. Chả ai muốn đến nơi mà thi thoảng lại có vụ đánh chém náo loạn, cò kéo chụp giật cả.

duytrong

Xe lăn
Chúng nó tự bóp d ái nhau thôi. Từ năm nay đói rã họng rồi ngồi ngáp, đất đại, biệt thự bắt đầu sập nguồn
Em thì chưa đi PQ, cũng đang tính hè này Gia đình làm chuyến cho bằng anh bằng em , nghe thông tin nhiều chiều em hoãn lại xem thế nào đã, chứ dindu lịch thư giãn mà no ngay ngáy bị chặt chém, đánh đấm nhau…chán.

vuha2107

Xe tải
Phú Quốc phải có sản phẩm du lịch đặc sắc thì mới lâu dài được. Chứ cũng chỉ là ăn uống, tắm biển mà đắt lòi thì ai thèm đến.

hoviethung

Xe lăn
Gọi là khôn lỏi thì sẽ giết chết cả một hệ thống làm du lịch, gây mất lòng tin cho du khách. Mà đã du lịch thì ko phải ai cũng đi cá nhân hay gđ mà bảo lựa chọn, tìm hiểu hay khách hàng thông minh đc. Mà là cả đoàn khách bị dẫn và đưa đẩy, nên ko có sự lựa chọn…
Khách du lịch muốn tránh thì cần nắm thông tin trên diễn đàn hội nhóm. Bọn khách TQ khi du lịch NT trước đây thường áp dụng chiêu này.

MINHKD

Xe điện
Dịch vụ gì giờ cũng đòi phế cao 30%, bên em mất ko biết báo nhiêu khách cũng vì thế. Anh rất tốt nhưng em rất tiếc :D

congthuong

Xe điện
Dạo này báo chí có phong trào ném đá PQ nhỉ !?

Trừ cái quy hoạch không đẹp thì đâu đến nỗi.

Đi du lịch cứ muốn ăn ngon, bổ rẻ thì mời ở nhà.

Đi QN ăn còn đắt hơn ở HN.

hoviethung

Xe lăn
Toàn dân Bắc hoặc Bắc miền trung vào PQ làm nó mới nhiều khôn vặt = ngu vậy. Để dân Nam làm sự nguyên sơ chân chất sẽ còn nhiều hơn.
(Em Bắc gộc sống Hnoi nhé)
Dân Nam cũng thoái hoá hết đó cụ. Họ dạy nhau cả.

hoviethung

Xe lăn
Dạo này báo chí có phong trào ném đá PQ nhỉ !?

Trừ cái quy hoạch không đẹp thì đâu đến nỗi.

Đi du lịch cứ muốn ăn ngon, bổ rẻ thì mời ở nhà.

Đi QN ăn còn đắt hơn ở HN.
Vậy thì hãy đóng cửa ngành du lịch cụ nhỉ?

lucthithang

Xe tăng
Em hãi nhất lần đi nha trang, xe điện cứ gạ vào những quán mà họ đc hoa hồng, bảo đưa ra quán mình muốn đến mà đi đường cứ chế quán đó không ra gì, vs thế này thế kia, rồi thì lên vào quán này này rất phiền phức cho khách du lịch

Quê bầm

Xe điện
Em thì đi chỗ mình chọn, ko nghe theo tài xế hay tourguide. Cứ lang thang chỗ nào người địa phương vào thì mình vào ăn

congthuong

Xe điện
Vậy thì hãy đóng cửa ngành du lịch cụ nhỉ?
Hoa hồng cho lái xe thì cả cái VN này đâu cũng có chứ không riêng PQ. Nếu không muốn mất phí đó thì tốt nhất thuê xe mà lái.

Em thấy bên Thái Lan du khách toàn phải tip cho xe taxi, cho nhân viên ks .... Hở ra là nó chụp hình, tặng vòng hoa rồi xin tiền.

Chả thấy ai kêu ?!

Slimz

Xe buýt
Em thấy nhiều nơi cũng vậy chứ ko riêng PQ, e nhớ cách đây 5 năm nhà e đi Nha Trang, xuống sân bay gọi xe và nhờ bác tài chỉ quán ăn trước khi về ks, trước khi đến quán cũng nói rõ với bác tài là bọn e đang mệt chỉ ăn đơn giản thôi vì máy bay bị delay 5h, sai lầm lại nhờ bác tài xem quán có gì ngon gọi giúp luôn, ngồi lúc thấy bê ra đầy bàn, tôm ,cua ,bề bề, mực đủ cả. Mọi người hơi bất ngờ nhưng thôi đã gọi đành ăn vậy, ăn xong thanh toán hết 5củ/5 người lớn 3trẻ con, cả nhà khá choáng vì trước đó chỉ đoán hết 2-3 củ thôi, đồ ăn toàn món phổ thông tôm cua.. chứ ko có món dắt tiền gì cả, e thấy đắt hơn nhiều ở PQ năm trước đi. Kinh nghiệm đi du lịch là hỏi rõ giá cả trước khi sử dụng bất cứ dịch vụ gì.
Trải nghiệm e ở NT thì ngược lại, 1 chị tài xế xe điện khi được hỏi thì có giới thiệu 1 quán hải sản, theo đánh giá của đoàn e thì ăn ngon và giá hợp lý

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Hôm đó e ăn sáng muộn, đi ăn trưa xem cơm rang có ra gì k nên đi gặp ngay quả bán cua kèm cơm nên cho nó next luôn. E ăn bò Lạc Cảnh thấy bảo nổi lắm mà cũng quá bthuong, chuyến đi gặp taxi thật, chuyến về đợi xe Mai Linh hơi lâu, gặp xe dù cước nó x2 thôi đành trả chúng nó :))
Năm trước em vào tháng 7, ngồi bò Lạc Cảnh với 5 ông bạn mà khói mù mắt, ăn cũng không thấy ngon vì các bạn hô uống bia nhiều, em chỉ 5 lon là no căng bụng.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
PQ lần trc e đi, thuê xe máy ở ks lượn ra Dương Đông ăn uống thì thấy bthuong, k lừa đảo gì cả. Ăn uống giá niêm yết, lúc vào chợ đêm hơi giật mình vì đội taxi toàn nói giọng Bắc thôi :))
Năm nay GS đi Nha Trang nhớ ăn xoài nhé. Nhỏ mà ngọt lịm ;))

hoviethung

Xe lăn
Trải nghiệm e ở NT thì ngược lại, 1 chị tài xế xe điện khi được hỏi thì có giới thiệu 1 quán hải sản, theo đánh giá của đoàn e thì ăn ngon và giá hợp lý
Tất nhiên là ta xi, hay người phục vụ không phải ai cũng đều xấu cả. Nhưng cánh ta xi đa số hay đưa khách du lịch vào quán chi màu đậm. Mình có thời kì làm điều hành taxi cho một hãng taxi NT nên nắm rất rõ. Cũng phải đứng ra làm việc với khách sạn về chuyện lái xe đưa khách không đúng địa điểm mà khách yêu cầu.

river8x

Xe tải
E dân HP, đi ra Cát Bà hoặc Hạ Long còn bị chặt chém banh xác luôn, nói gì đến khách du lịch. Nhiều lúc chán chả buồn để ý. Có tiền cứ đi Thái, Trung, Nhật thấy còn xứng đáng với đồng tiền bỏ ra